Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

(6/- Tương tự nếu khai triển theo cách mình làm sẽ có :

R = (U * A) / (U - E) = (1318.18 * 149) (1318.18 - 512.5) = 243.78...)

B = (U-E)/ A = (1318.18 - 512.5) / 149 = 5.407 rad = 309.812... độ

Cung còn thiếu trên đường tròn R 243.78 là R * (2 * pi - B) = 243.78 * (2 * pi - 5.407) = 213.596

Ở đây chưa kể tới hệ số K

Từ những nhận xét trên có thể thấy rõ cái sai cơ bản và cái đúng cơ bản nó tròn méo ra răng trong khi cái sai cơ bản khá là rõ ràng và minh bạch, còn cái đúng cơ bản hiện vẫn còn đang ú tim về các định nghĩa trong nơ.)

Vậy cái này đâu có khác nhiều so với dùng công thức mình post. Nếu tính theo công thức mình post thì r=94.7 R=243.7 góc chắn cung là 49.9. đó là chưa tính đến sự biến dạng.  Thực tế mình làm thì thấy khi gia công xong chỉ bị biến dạng theo chiều dài còn chiều cao cánh vít gần như không biến dạng. Bởi vì cánh vít được ghép từ nhiều bước thành lên kiểm tra đủ bước vít là mình thấy ok rồi. Khai triển là một phần còn cách gia công cũng ảnh hưởng nhiều đến độ chính xác.

=> ai có cách gia công nào hay cho anh em mót tý nào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1- Em không tin là có chuyện biến dạng nhiều đến thế

2- Thừa đến đâu cắt đến đó được gọi là đốt tiền của bản phủ đó!

Thân tặng anh Oải Hương bản vẽ em khai triển theo đường kính trung bình tính toán:

- Khai triển theo cách của haanh có khác gì mấy so với dùng công thức mình post đâu nhỉ r=94, góc chắn là 51(mình đã làm tròn). 

- Nói là thừa chứ ghép 4000 thì chỉ mất 9,5P. Không đến nỗi đốt như haanh đâu

- Đưa cho thợ cắt bằng đèn hơi mà để A.bb ở xưởng của anh chỉ có chạy không kịp.

=> Mọi người tiếp tục thư giãn với bước tiếp theo là làm thế nào để tăng độ chính xác và nhanh nào 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Càng ngày càng thấy mục "Đố vui" không có tính chất "đố" mà cũng chẳng có tính chất "vui".

Hơi bị buồn! 

Em cũng xin được "chia vui" với bác trong chủ đề đố vui này!

Theo quan điểm của chị Hà em, đố vui, trước hết phải là vui thì mới gọi là đố vui! :) :) :)

Mục tiêu của đố vui là mọi người cùng giao lưu chia sẻ và học hỏi lẫn nhau để tìm ra được nhiều cách làm khác nhau và cùng nhau khai thác hết tiềm năng dồi dào của AutoCAD để tìm ra được cách làm ngắn gọn  nhất. Thực tế là trong chủ đề đố vui này, đã có rất nhiều trường hợp người giải đố đưa ra cách giải ngắn gọn hơn của người ra đố. Đó là điều vui mừng nhất của những người dám ra câu đố và dám trả lời câu đố.

File của anh vẫn không mở được.

Anh lưu ý: Nếu gửi bài trao đổi về công việc cơ khí, anh nên gửi vào chủ đề này: http://www.cadviet.com/forum/topic/66904-nghe-co-khi-do-vui/page-4

Vì viết bài trao đổi về nghề cơ khí ở chuyên mục này sẽ làm loãng chủ đề và mất thời gian  của  những người không phải là dân cơ khí, anh ạ!

Chúc anh thành công trong công việc!

Hy vọng từ giờ này tháng này và năm này, tất cả bài viết được sẽ được gửi đúng địa chỉ và nghề nghiệp của nó!

Đố vui là một hình thức giao lưu học tập chia sẻ và thư giãn, học mà chơi chơi để học. Vào đố vui mà toàn thấy những công thức và cách tính lạ hoắc, không đúng với nghề nghiệp chuyên môn của mình, đối với các  bác không phải là dân cơ khí, kể cũng oải thật. :) :) :)

@Hoằn xin được chấm dứt bài viết với nội dung không đúng địa chỉ của mình bằng hình ảnh vui:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

(6/- Tương tự nếu khai triển theo cách mình làm sẽ có :

R = (U * A) / (U - E) = (1318.18 * 149) (1318.18 - 512.5) = 243.78...)

B = (U-E)/ A = (1318.18 - 512.5) / 149 = 5.407 rad = 309.812... độ

Cung còn thiếu trên đường tròn R 243.78 là R * (2 * pi - B) = 243.78 * (2 * pi - 5.407) = 213.596

Ở đây chưa kể tới hệ số K

Từ những nhận xét trên có thể thấy rõ cái sai cơ bản và cái đúng cơ bản nó tròn méo ra răng trong khi cái sai cơ bản khá là rõ ràng và minh bạch, còn cái đúng cơ bản hiện vẫn còn đang ú tim về các định nghĩa trong nơ.)

Vậy cái này đâu có khác nhiều so với dùng công thức mình post. Nếu tính theo công thức mình post thì r=94.7 R=243.7 góc chắn cung là 49.9. đó là chưa tính đến sự biến dạng.  Thực tế mình làm thì thấy khi gia công xong chỉ bị biến dạng theo chiều dài còn chiều cao cánh vít gần như không biến dạng. Bởi vì cánh vít được ghép từ nhiều bước thành lên kiểm tra đủ bước vít là mình thấy ok rồi. Khai triển là một phần còn cách gia công cũng ảnh hưởng nhiều đến độ chính xác.

=> ai có cách gia công nào hay cho anh em mót tý nào.

Hề hề hề,

Cái 243.78 và 243.7 khác nhau 0.8/243.7*100^

Cái 49.9 khác 50.188 là 0.288/49.9*100% 

Với sự khác nhau này thì cắt bằng gió đá (hay hàn hơi nói theo kiểu Bắc) tha hồ vô tư mà mần .....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Khai triển theo cách của haanh có khác gì mấy so với dùng công thức mình post đâu nhỉ r=94, góc chắn là 51(mình đã làm tròn). 

- Nói là thừa chứ ghép 4000 thì chỉ mất 9,5P. Không đến nỗi đốt như haanh đâu

- Đưa cho thợ cắt bằng đèn hơi mà để A.bb ở xưởng của anh chỉ có chạy không kịp.

=> Mọi người tiếp tục thư giãn với bước tiếp theo là làm thế nào để tăng độ chính xác và nhanh nào 

Tối qua muốn muộn quá không kịp giả nhời :) :) :) Câu hỏi của anh rất cơ bản, @Hoằn cũng trả lời một cách cơ bản :

1- Anh đã viết: " - Khai triển theo cách của haanh có khác gì mấy so với dùng công thức mình post đâu nhỉ r=94, góc chắn là 51(mình đã làm tròn)." được gọi là sai cơ bản! Vì :

Cách khai triển của chị Hà em theo Dtb trên AutoCAD ra góc cắt phôi là: 51°52'27"

Cách khai triển của bác Bình theo công thức "kích thước R, r có thay đổi tí ti" ra góc cắt phôi là: 50°11'

Cách khai triển của anh Oải Hương theo công thức ra góc cắt phôi là : 49.9° =  49°54'0"

@Hoằn vừa thử khai triển theo Dng trên AutoCAD ra góc cắt phôi là : 49°58'24

(@Hoằn khai triển để kiểm tra sai số của anh Oải Hương, so với cách dựng theo Dng trên AutoCAD. Khi khai triển để đưa vào sản xuất @Hoằn sẽ khai triển theo Dtb là đường kính trung bình tính toán, không phải đường kính cắt phôi)

Chốt lại:

Cách khai triển của anh Oải Hương và chị Hà em vênh nhau : 51°52'27" - 49°54'0" = 1°58'27"

Cách khai triển của bác Bình và chị Hà em vênh nhau: 51°52'27" -  50°11' = 1°41'27"

Bác Bình đã "kích thước R, r có thay đổi tí ti" có tính cả biến dạng nữa vậy mà cũng có sự khác biệt đến 1°58'27"

Kết luận: Công thức khai triển đúng nhưng bác Phamthanhbinh và anh Oaihuong đã áp dụng công thức sai là cái chắc như gạch đá rồi!

2- Ghép 4000 thì chỉ mất 9,5P được coi là đốt tiền của Bản Phủ rồi đó! Chị Hà em đã nói:  "Em không tin là có chuyện biến dạng nhiều đến thế", Hoằn không cũng không tin là có chuyện biến dạng khủng bố kinh hoàng đến như vậy.

Nguyên nhân mất 9,5P là do khai triển sai, lấy dấu sai, và thợ hàn cắt phôi sai. Với các chi tiết phải lấy dấu bằng tay, cách tươi đẹp nhất là ghi kích thước theo tọa độ, không ghi kích thước theo góc độ.

Xin mời bác Phamthanhbinh và anh Oải Hương hãy mở bản vẽ file.dwg của chị Hà em ra để thưởng thức hương vị đặc trưng rất cơ bản của cách khai triển phôi theo Dtt trên AutoCAD. Nếu chỉ nhìn qua hình ảnh minh họa rồi suy luận và đoán mò theo cảm tính thì sẽ được coi là sai cơ bản :) :) :)

1- Em không tin là có chuyện biến dạng nhiều đến thế

2- Thừa đến đâu cắt đến đó được gọi là đốt tiền của bản phủ đó!

Thân tặng anh Oải Hương bản vẽ em khai triển theo đường kính trung bình tính toán:

Filedwg:http://www.cadviet.com/upfiles/3/11837_new_block_4.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tối qua muốn muộn quá không kịp giả nhời :) :) :) Câu hỏi của anh rất cơ bản, @Hoằn cũng trả lời một cách cơ bản :

1- Anh đã viết: " - Khai triển theo cách của haanh có khác gì mấy so với dùng công thức mình post đâu nhỉ r=94, góc chắn là 51(mình đã làm tròn)." được gọi là sai cơ bản! Vì :

Cách khai triển của chị Hà em theo Dtb trên AutoCAD ra góc cắt phôi là: 51°52'27"

Cách khai triển của bác Bình theo công thức "kích thước R, r có thay đổi tí ti" ra góc cắt phôi là: 50°11'

Cách khai triển của anh Oải Hương theo công thức ra góc cắt phôi là : 49.9° =  49°54'0"

@Hoằn vừa thử khai triển theo Dng trên AutoCAD ra góc cắt phôi là : 49°58'24

(@Hoằn khai triển để kiểm tra sai số của anh Oải Hương, so với cách dựng theo Dng trên AutoCAD. Khi khai triển để đưa vào sản xuất @Hoằn sẽ khai triển theo Dtb là đường kính trung bình tính toán, không phải đường kính cắt phôi)

Chốt lại:

Cách khai triển của anh Oải Hương và chị Hà em vênh nhau : 51°52'27" - 49°54'0" = 1°58'27"

Cách khai triển của bác Bình và chị Hà em vênh nhau: 51°52'27" -  50°11' = 1°41'27"

Bác Bình đã "kích thước R, r có thay đổi tí ti" có tính cả biến dạng nữa vậy mà cũng có sự khác biệt đến 1°58'27"

Kết luận: Công thức khai triển đúng nhưng bác Phamthanhbinh và anh Oaihuong đã áp dụng công thức sai là cái chắc như gạch đá rồi!

2- Ghép 4000 thì chỉ mất 9,5P được coi là đốt tiền của Bản Phủ rồi đó! Chị Hà em đã nói:  "Em không tin là có chuyện biến dạng nhiều đến thế", Hoằn không cũng không tin là có chuyện biến dạng khủng bố kinh hoàng đến như vậy.

Nguyên nhân mất 9,5P là do khai triển sai, lấy dấu sai, và thợ hàn cắt phôi sai. Với các chi tiết phải lấy dấu bằng tay, cách tươi đẹp nhất là ghi kích thước theo tọa độ, không ghi kích thước theo góc độ.

Xin mời bác Phamthanhbinh và anh Oải Hương hãy mở bản vẽ file.dwg của chị Hà em ra để thưởng thức hương vị đặc trưng rất cơ bản của cách khai triển phôi theo Dtt trên AutoCAD. Nếu chỉ nhìn qua hình ảnh minh họa rồi suy luận và đoán mò theo cảm tính thì sẽ được coi là sai cơ bản :) :) :)

Hề hề hề,

Em gái trích dẫn nhầm rồi. Nên xem kỹ lại nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Em gái trích dẫn nhầm rồi. Nên xem kỹ lại nhé.

Bài viết trên em đã trích dẫn không nhầm, chỉ trích những chỗ tô mầu xanh :

Hề hề hề,

Hình khai triển của mình giống hình khai triển của bác với các kích thước R, r có thay đổi tí ti và thay vì ghi kích thước cung hở của bác thì mình ghi kích thước góc khuyết là 50 độ 11 phút . Còn làm thế nào để đo cái cung này thì đành bốc phét vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

. Với các chi tiết phải lấy dấu bằng tay, cách tươi đẹp nhất là ghi kích thước theo tọa độ, không ghi kích thước theo góc độ.

Nhiều chuyện tí ^^

Hình khai triển chỉ để biết lượng phôi cho 1 P

Còn khi sãn xuất với chi tiết dài (nhiều P) thì ta cắt phôi nguyên cả vòng tròn để tránh trùng mối hàn trên 1 m/c & tiết kiệm nguyên liệu chứ Hoằn nhỉ ?!

===> chẳng cần phải lấy dấu cái góc vát kia :D :D :D

p/s: ko đúng thì chỉ bảo, đừng ném dép tiếc lắm Hoằn :D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài viết trên em đã trích dẫn không nhầm, chỉ trích những chỗ tô mầu xanh :

Hề hề hề,

Phải công nhận là em gái có tài trích dẫn ...... nửa vời. Đây chắc là sảm phẩm của hệ thống đào tạo do nền kinh tế thị trường theo định hướng Xã hội chủ nghĩa mà có.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhiều chuyện tí ^^

Còn khi sãn xuất với chi tiết dài (nhiều P) thì ta cắt phôi nguyên cả vòng tròn để tránh trùng mối hàn trên 1 m/c & tiết kiệm nguyên liệu chứ Hoằn nhỉ ?!

Hề hề hề,

Ý kiến của bác Hieptr không phải là dở nếu như cái trục vít không cần độ chính xác quá cao và không cần kiểm soát bước vít.quá chắt chẽ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Anh Hiệp: Nếu "trích dẫn" cả vòng nó sẽ có rất nhiều cái dở, liên quan đến tính công nghệ, chứ không liên quan đến độ chính xác của bước vit, em sẽ phân tích sau, anh Hiệp ạ! :) :) :)

Hề hề hề,

Phải công nhận là em gái có tài trích dẫn ...... nửa vời. Đây chắc là sảm phẩm của hệ thống đào tạo do nền kinh tế thị trường theo định hướng Xã hội chủ nghĩa mà có.

"Trích dẫn nửa vời" là cái em thường xuyên làm, hôm nay mới được bác Bình góp ý, lạ nhỉ??? (Trong đó bác lại có ít nhất là 2 lần trích dẫn thiếu cái tên em)

Ở bài viết trên em đang so sánh về góc độ bởi vậy chỉ cần trích đúng chỗ cần trích, đúng tên tác giả vậy mà bác lại cho rằng:"Em gái trích dẫn nhầm rồi. Nên xem kỹ lại nhé." Lời nói của bác không nhất quán bởi vì "trích nhầm" và "trích nửa vời" khác nhau về bản chất, phải chăng bác đã nhớ ...nhầm số liệu của chính mình???

Khi em trích dẫn câu nói: "Còn cái lai quần cũng đánh" bác Doan Van Ha chỉ có thắc mắc"

Còn một "chị" leo lên cây dừa tè xuống nữa. Kể ra cho nó hoành tráng luôn, kẻo thiếu giả thiết của câu đố!

Thật hạnh phúc cho em, nếu bác Doan Van Ha bắt bẻ em phải trích dẫn cả tác phẩm Truyện kí Người mẹ cầm súng- Nguyễn Thi , chắc là em phải "leo lên cây dừa tè xuống" là cái chắc rồi...

Cách viết bài của em là khi đã có người trích dẫn lại bài viết, em sẽ xóa bài viết của em đi.Vì vậy trong mục đố vui này và nhiều nơi khác, chỉ thấy phần trích dẫn chứ không có bài viết nguyên gốc của em. Mục đích là gần cuối trang, em không muốn chuyển sang trang khác để mọi người tiện theo dõi nội dung mà không mất thời gian chuyển về trang trước đó...Công bằng mà nói thì chính bác Bình đã trích dẫn nửa vời lại còn không đóng dấu ngoặc kép trong bài viết số #77 trang này:http://www.cadviet.com/forum/topic/66904-nghe-co-khi-do-vui/page-4 Không biết là việc trích dẫn thiếu tên tác giả có phải là "sảm phẩm của hệ thống đào tạo do nền kinh tế thị trường theo định hướng Xã hội chủ nghĩa mà có. " như lời nói của anh Phamthanhbinh không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Anh Hiệp: Nếu "trích dẫn" cả vòng nó sẽ có rất nhiều cái dở, liên quan đến tính công nghệ, chứ không liên quan đến độ chính xác của bước vit, em sẽ phân tích sau, anh Hiệp ạ! :) :) :)

"Trích dẫn nửa vời" là cái em thường xuyên làm, hôm nay mới được bác Bình góp ý, lạ nhỉ??? (Trong đó bác lại có ít nhất là 2 lần trích dẫn thiếu cái tên em)

Ở bài viết trên em đang so sánh về góc độ bởi vậy chỉ cần trích đúng chỗ cần trích, đúng tên tác giả vậy mà bác lại cho rằng:"Em gái trích dẫn nhầm rồi. Nên xem kỹ lại nhé." Lời nói của bác không nhất quán bởi vì "trích nhầm" và "trích nửa vời" khác nhau về bản chất, phải chăng bác đã nhớ ...nhầm số liệu của chính mình???

Khi em trích dẫn câu nói: "Còn cái lai quần cũng đánh" bác Doan Van Ha chỉ có thắc mắc"

Thật hạnh phúc cho em, nếu bác Doan Van Ha bắt bẻ em phải trích dẫn cả tác phẩm Truyện kí Người mẹ cầm súng- Nguyễn Thi , chắc là em phải "leo lên cây dừa tè xuống" là cái chắc rồi...

Cách viết bài của em là khi đã có người trích dẫn lại bài viết, em sẽ xóa bài viết của em đi.Vì vậy trong mục đố vui này và nhiều nơi khác, chỉ thấy phần trích dẫn chứ không có bài viết nguyên gốc của em. Mục đích là gần cuối trang, em không muốn chuyển sang trang khác để mọi người tiện theo dõi nội dung mà không mất thời gian chuyển về trang trước đó...Công bằng mà nói thì chính bác Bình đã trích dẫn nửa vời lại còn không đóng dấu ngoặc kép trong bài viết số #77 trang này:http://www.cadviet.com/forum/topic/66904-nghe-co-khi-do-vui/page-4 Không biết là việc trích dẫn thiếu tên tác giả có phải là "sảm phẩm của hệ thống đào tạo do nền kinh tế thị trường theo định hướng Xã hội chủ nghĩa mà có. " như lời nói của anh Phamthanhbinh không???

Hề hề hề,

1/- Nhầm không phải ở giá trị các con số mà nhầm ở chỗ hiểu sai các con số đó.

2/- Nửa vời ở chỗ chỉ nhăm nhăm vào các con số mà quên đi các chú giải kèm theo. Nửa vời ở đây không phải là góp ý mà là phê phán.

3/- Việc không trích dẫn tên người viết đã được giải thích rồi, hoàn toàn không phải là trích dẫn nhầm hay nửa vời.

4/- Bác Bình là sản phẩm của hệ thống đào tạo theo cơ chế bao cấp Xã hội chủ nghĩa và bác ấy có đủ các thứ xấu xa của nó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bài thi  vào đại học bây giờ người ta cũng chơi kiểu "nửa vời" chỉ cần chọn đáp số đúng là là đủ hiểu được hết rồi!

(Trừ một bà bán phở làm... bài thi được 3,25 điểm không tính) :) :) :)

Con số là kết quả cuối cùng có thể đánh giá được tất cả anh Phamthanhbinh ạ!

[[Cách khai triển của bác Bình theo công thức "kích thước R, r có thay đổi tí ti" ra góc cắt phôi là: 50°11']]

Nhìn dòng chữ mầu xanh chữ nghiêng đóng ngoặc kép đủ hiểu là em đã không "chỉ nhăm nhăm vào các con số mà quên đi các chú giải kèm theo" như anh phê phán.

Thực tế là chẳng có lời chú giải nào ở bài viết dưới đây và cả các bài viết trước đây của anh chú giải về cái gọi là kích thước R, r có thay đổi tí ti cả!

Hề hề hề,

Hình khai triển của mình giống hình khai triển của bác với các kích thước R, r có thay đổi tí ti và thay vì ghi kích thước cung hở của bác thì mình ghi kích thước góc khuyết là 50 độ 11 phút . Còn làm thế nào để đo cái cung này thì đành bốc phét vậy.

(Cái góc khuyết của chị Hà em là 51°52'27". Chị Hà em không ghi kích thước góc mà ghi theo kích theo tọa độ của góc khuyết. Với các sản phẩm uốn gò, không ai dại dột ghi theo kích thước góc  để gây khó dễ cho thợ lấy dấu trên phôi liệu)

Phải chăng anh muốn em phải chú giải cái dòng chữ mầu đỏ cho hoành tráng???

Khi em trích dẫn câu nói: "Còn cái lai quần cũng đánh" bác Doan Van Ha chỉ có thắc mắc vui nhộn:

Còn một "chị" leo lên cây dừa tè xuống nữa. Kể ra cho nó hoành tráng luôn, kẻo thiếu giả thiết của câu đố!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhiều chuyện tí ^^

- Cắt phôi thế nào phụ thuộc vào năng lực gia công của xưởng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Anh Hiệp!

"cắt phôi nguyên cả vòng tròn để tránh trùng mối hàn trên 1 m/c & tiết kiệm nguyên liệu" chưa chắc đã tiết kiệm vật liệu.

Trong thực tế sản xuất, gặp được cái hợp đồng gia công với số lượng lớn chỉ có trong giấc mơ. Làm dăm bộ cũng bị coi là nhiều rồi!

Nó phụ thuộc vào nhiều vào đường kính phôi và khổ tôn hiện đang có tại xưởng sản xuất.

Thí dụ khai triển phôi ra  R650 (Ø1300) mà  xưởng sản xuất đang tồn kho khổ tôn rộng 1100 và 1500 mà cứ đè ngửa khổ tôn 1500 để cắt phôi thì được coi là... "đốt tiền của Bản Phủ".

Trong xưởng sản xuất thường rất nhiều ba-via, do đó người thiết kế sẽ bắt buộc phải tận dụng ba-via,  để giải quyết cơm ăn việc làm cho người lao động, có thể huy động làm thêm giờ để kịp tiến độ.

Khai triển ra góc cắt phôi 1P chỉ là việc làm đầu tiên >>> Tùy khổ tôn hiện có, tùy theo khổ ba via hiện có, người thiết kế sẽ quyết định ra bản vẽ cắt phôi theo kiểu của anh là "cắt phôi nguyên cả vòng tròn" hoặc chỉ cắt phôi theo 1P hoặc 0.7P hoặc 0.5P và 0.3P.

Việc "trùng mối hàn" hay phải hàn ghép nhiều mảnh ghép / 1P, không ảnh hưởng đế độ chính xác của bước vít P.

P/S: Anh Hiệp: "đừng ném dép tiếc lắm Hoằn" . Anh Hiệp tiếc con búp bê trong bài viết số #1510 của cái Hoằn à ???http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-76

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình độ chính xác của việc gia công cánh vít phụ thuộc vào

- Cách khai triển phôi (mình làm thì thấy không ảnh hưởng nhiều lắm).

- Cách làm thế nào để từ phôi ra cánh vít (theo như cách mình đang làm thì cái này ảnh hưởng nhiều nhất)

- Tay nghề của người thợ.

=> xin mọi người tiếp tục thư giãn, ném, đáp .... xin nhẹ tay :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ anh Oải Hương:

"- Cách khai triển phôi (mình làm thì thấy không ảnh hưởng nhiều lắm)." là anh đã nhầm rồi đó, chị Hà em hứa sẽ gửi ảnh minh họa cách xác định Dtb  vào sáng chủ nhật, anh sẽ hiểu! :) :) :)

@Anh Hiệp:

Tiếc quá chưa kịp hát tặng anh, chị Hà em đã …cướp mất micro rồi! Để tiết kiệm vật tư, anh có thể xem bài số #72: http://www.cadviet.com/forum/topic/66904-nghe-co-khi-do-vui/page-4

Và : aazx_zpsd5da2c9e.gif

Em nghĩ với tư duy dựa vào tính chất "Hình chiếu của C trong không gian là E" để giải câu đố của bác Doan Van Ha : http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-52  Và “dùng MIRROR3D với 3 điểm chọn là m2p cho 2 chân dim của mỗi dim” để giải câu đố của em: http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-63 anh sẽ tìm ra được cách giải khác với câu đố của chị Hà em.

Có 04 phương pháp vẽ khai triển:

1.-Phương pháp gióng đường thẳng bên ngoài  ... 2.-Phương pháp tam giác

3.-Phương pháp cắt mặt phẳng  ....4.-Phương pháp mặt cầu

(Em sẻ gửi ảnh minh họa của 4 phương pháp lên để anh tham khảo, anh xem thử ở đây 1 phương pháp  xem: http://www.cadviet.com/forum/topic/94955-khai-trien-giup-giao-tuyen-ong/)

Công thức khai triển anh Oải Hương sưu tầm được, và cách khai triển của chị Hà em thực chất là hệ quả của 04 phương pháp trên.

@Bác Phamthanhbinh:

Mãi cho đến bài viết thứ 03, bác mới tiết lộ cho em biết  là : “1/- Nhầm không phải ở giá trị các con số mà nhầm ở chỗ hiểu sai các con số đó. 2/- Nửa vời ở chỗ chỉ nhăm nhăm vào các con số mà quên đi các chú giải kèm theo. Nửa vời ở đây không phải là góp ý mà là phê phán.”

Cảm ơn bác đã trao đổi và cho em xin lỗi vì vô tình khiến bác không vui! Giá mà ngay từ đầu, bác cho em biết sớm 2 điều trên, chắc em đỡ  phải mất thời gian viết bài trả lời ở trang trước.

Đằng này ngay sau khi em trích dẫn :[[“Cách khai triển của bác Bình theo công thức "kích thước R, r có thay đổi tí ti" ra góc cắt phôi là: 50°11'”]]

Trong bài viết đầu thứ 1, bác chỉ nhắc nhẹ: “Em gái trích dẫn nhầm rồi. Nên xem kỹ lại nhé.”

Hề hề hề,

Không ngờ sang bài viết thứ 2, bác lại đột ngột chuyển sang  hướng khác: “Phải công nhận là em gái có tài trích dẫn ...... nửa vời. Đây chắc là sảm phẩm của hệ thống đào tạo do nền kinh tế thị trường theo định hướng Xã hội chủ nghĩa mà có.”

Ôi tiếc quá cơ, giá mà em trích dẫn nguyên văn bài viết của bác, không bỏ sót cái dấu phẩy nào, chắc sẽ chằng có chuyện gì xẩy ra!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

A còng Hoằn:

Một bài post khá dài, có nhắc đến mình làm mình mất công đọc rồi tìm đến link trích dẫn ...

===> vẫn chưa hiểu Hoằn muốn nói gì ?! :D

Túm lại, là dân kỹ thuật nên muốn Hoằn (mỗi khi nói gì với mình) cần súc tích hơn.

Thân !

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Anh Hiệp: Cảm ơn anh đã góp ý thẳng thắn!

Kỷ niệm về đố vui với anh hơi bị nhiều, nhưng nhớ nhất vẫn là lần anh "dính bẫy việt vị của em" khi giải câu đố của anh bằng cách: "Circle>>> tan, tan, tan >>> "

Cái này về lý thuyế mà nói thì chắc là còn cải được đó, vì bác chọn 2 lần tiếp xúc cùng 1 đối tượng (chẳng qua là như cách tính tích phân) nên vẫn có sai số ở trong đó, OK!
Tuy vây mình đã học được 1 cách mới, hê hê ...

Rất may là nhờ có bác Doan Van Ha đã "nghe chủ topic nghi ngờ, tôi thử kiểm tra lại, thấy cách dựng này sai số khá lớn."

Và phải đến hơn 2 tháng sau,  khi em tiết lộ bí mật với anh Hai Lúa: "(Em chủ động vẽ đường tròn có đường kính nhỏ để sai số đo theo đường nối tâm là 0,00000005 nhưng kết quả đo thực tế là 0,00000070. " anh mới té ngửa:

Cái này là hoằn ăn gian nha!
Tại sao lại có 1 đường tròn nhỏ thật nhỏ nằm ở cạnh Point ????
Ứ chịu "cách của Hoằn nhanh nhất" vì còn fải dựng thêm 1 C và có sai số
Hay nói như người "goẳng nôm" ---> "em nài chơi dzoong"
hic... hê hê

Như vậy là nhờ có sự "ăn gian" của em mà anh Hiệp đã quyết tâm học một khóa viết lisp cấp tốc để viết lisp tích phân bắt điểm tan 2 lần trên cùng một đường tròn...  :) :) :)

Ảnh trên là em thử vẽ khai triển theo Dngoài để kiểm tra sai số giữa cách khai triển theo công thức của anh Oải Hương, so với các khai triển trên AutoCAD. Kết quả sai số không đáng kể.

Chốt lại, công thức đúng, nhưng do anh Oải Hương không khai triển theo Dtb nên có sai số nhiều mm/1P

Thực tế trong sản xuất em khai triển theo Dtb = (Dtrong +Dngoài)/2  :) :) :)

(Dtb là đường kính trung bình tính toán dựa trên chiều dài của bước vít hình thành trong quá trình dựng hình trên AutoCAD)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@anh Oải Hương:Đa số thợ làm việc theo bản năng, thí dụ khi giao cho thợ tiện  chi tiết có đường kính ngoài Ø80 và đường kính lỗ Ø50 cho dung sai tự do nhưng họ vẫn tiện chính xác đến 0.1mm, trong khi đó nếu tiện sai lệnh từ 0.5- 1mm vẫn chấp nhận được.

Xét về góc độ kỹ thuật, với kích thước tổng 3100 cho dung sai tự do, người thợ có thể làm sai lêch đến 10mm chẳng hề hấn gì, nhưng thực tế thợ chỗ em  chỉ  làm sai lệch tối đa là 3mm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

...Từ những nhận xét trên có thể thấy rõ cái sai cơ bản và cái đúng cơ bản nó tròn méo ra răng trong khi cái sai cơ bản khá là rõ ràng và minh bạch, còn cái đúng cơ bản hiện vẫn còn đang ú tim về các định nghĩa trong nơ.

Phiền bác bớt vài phút gửi hình vẽ khai triển của bác lên đây được không???

Hề hề hề,

Nếu có thể em gái Hoan2182 hoặc Bác Haanh hãy nói rõ hơn cái cách tự chọn này,..

Các Dtb và D ngoài Dtrong cụ thể sẽ là bao nhiêu ...???

Cách xác định Dtb của em như ảnh trên, không ưng chỗ nào bác cứ chém gió thoải mái, em sẽ giải thích và phân tích đầu cua tai nheo đến nơi đến chốn! :) :) :)

1-Bữa trước em đã thông tin cho bác biết Dtb = 417,2 có đính kèm ảnh hình khai triển và file.dwg

2-Bữa nay em gửi cách xác định Dtb

3- Em đã một lần phiền bác nhưng chưa được, hôm này em vẫn muốn phiền bác vài phút gửi ảnh phôi hoặc file.dwg lên đây được không???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hoằn:

- Cách em làm thế nào từ phôi phẳng thành cánh vít với tôn 5mm

- Tiếc là chỗ anh không có máy chuyên dụng để kiểm tra các kết quả khai triển. 

=> ai có tài liệu về biến dạng cho mình xin. Thanks 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ anh Oải Hương: 1- Cách làm của anh tính toán gia công bộ chày cối để đưa lên máy sấn tôn sấn là văn minh hơn chỗ em rồi đó! Chỗ em chỉ quăng bản vẽ cho thợ là xong vì số lượng thường không nhiều, kích thước lại khác nhau, nên thợ muốn hàn gá , dùng tăng đơ co kéo chỉnh sửa bằng búa em cũng không quan tâm.

Nguyên nhân khiến sản phẩm của anh bị dài ra không phải do biến dạng, do khai triển sai, lấy dấu sai (do anh ghi góc độ, mà ko ghi kích thước góc theo tọa độ), cắt phôi sai...một ly đi một dặm...

2- Cơ sở lý thuyết về biến dạng em đã viết:

Dù anh có đủ can đảm thuê máy bay B52 của nước Mỹ rải thảm đào bới và cày xới tung cả quả đất lên, chắc chỉ tìm thấy bài viết của bác Phamthanhbinh nói về cách xác định biến dạng của hình gò cánh xoắn vít dựa trên: "2/- Cơ sở lý thuyết của nó là mò từ thực nghiệm thôi."

Hề hề hề,

....Oaihuong tính góc chắn cung theo độ: B= (U * 360)/ (delta)

Mình tính góc chắn cung theo radian: B= (U-E)/A

Ngoài ra để tính U và E mình có tính thêm hệ số biến dạng tùy vào vật liệu và chiều dày vật liệu cũng như tỷ số giữa bước vít và đường kinh tính toán của cánh vít 

U=K1*U ;  E= K2*E ; K1 = 0.93 - 0.99 ; K2 = 0.95- 1

Công thức khai triển của bác Bình y sì công thức của anh Oải Hương đã post lên trước đó. Cách tính của bác Bình chỉ khác cũng chỉ khác anh Oải Hương  là dùng đơn vị đo góc bằng radian và có tính thêm biến dạng. Cách khai triển của chị Hà em, không cần phải tính toán gì, góc cắt phôi nó tự lòi ra khi dựng hình.(Từ AutoCAD2013 đã hộ trợ việc tính toán, không phải (Ctrol + 8) như AutoCAD đời cũ để nhập giá trị số có chữ số thập phân dài dằng dặc, đảm bảo việc khai triển được chính xác hơn các phần mềm khai triển hiện có trên quả đất).

Có một nghịch lý ở đây là nếu anh Oải Hương có áp dụng theo bằng cách tăng hệ số biến dạng lên 7 lần [ K1 = 0.93 - 0.99)*7 ; K2 = (0.95- 1)*7 thì P vẫn dài hơn cách khai triển theo Dtb của chị Hà em ít nhất là 1mm.

Điều này đã được em kiểm chứng sơ bộ qua bài viết số #1513: http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-76

(Nói sơ bộ vì mới chỉ tiếp cận được góc độ: 49.9° =  49°54'0 và 50°11' chứ không có bản vẽ phôi của anh và bác Bình đính kèm... :) :) :) )Nhắc anh Oải Hương một lần nữa, chi tiết của anh thuộc dạng có bán kính uốn tương đối được coi là vô cùng lớn, chỉ khi nào R/s nhỏ như các giá trị trong bảng trên,  mới phải tra bảng để xác định độ giãn dài tương đối!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Lần đầu tiên khai triển gặp ngay cái cánh vít củ chuối này. google.com thấy thế nào phang thế ấy :P 

- Chỗ mình làm khoảng 40m mà làm theo kiểu gò hàn gõ búa thì lâu quá lên đi mót có cái làm cái bộ chày cối chưa được ngon lành lên cũng chưa được ưng ý.

- Của mình P bị dài ra (sau khi sấn xong p=410mm) mình thấy nguyên nhân chính là do bộ chày cối chưa chuẩn (tính toán xong cắt hơi và hàn) . vì cũng cách khai triển đó với bước 300mm thì sau khi sấn xong p=295mm.

- Việc khai triển sai mình công nhận nhưng theo mình thấy thì không đến mức nhiều như vậy

- Chỗ mình cắt bằng máy CNC nên việc sai số lấy dấu và cắt rất ít.

=> Cách khai triển của Hoằn và haanh rất hay hôm nào cho anh cơm nắm muối vừng đến bái sư nhé :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay