Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Hề hề hề,

Rách việc ngồi nghịch bậy một hình. Còn có thể có nhiều hình khác. Các bác đèn giời soi xét thử nghen.

.................................................................................

http://www.cadviet.com/upfiles/5/5194_vd1.dwg

(Em đã vẽ hình chiếu trục đo hình mầu xanh vào file.dwg của bác).

1-/ Bác đã nói đúng, đây là bài toán có vô số nghiệm hình, người vẽ có quyền chọn một nghiệm có kết cấu đơn giản và nhỏ gọn nhất để vẽ.

Hình như bác Phamthanhbinh vẽ sai hình chiếu thứ 3,  bác thử kiểm tra lại hình chiếu thứ 3 xem sao??? :) :) :)

Em đã kiểm tra hình của bác  bằng cách:

- Đánh số thứ tự các điểm chiếu A1; B1;  C1; D1....N1 trên hình đứng và các điểm tương ứng dưới hình bằng A2; B2; C2; D2 , E2....N2 >>> Gióng các điểm trên sang hình cạnh để xác định các điểm  A3; B3; C3, D3 ....N3 theo đúng cách dóng của hình học họa hình, nhưng thấy nó không tương ứng với với các điểm trên hình chiếu đứng và bằng, bác ạ!

- Tương tự việc xét nét thấy và khuất, em cũng phát hiện ra nét ở giữa hình chiếu thứ 3 của bác phải là nét khuất, bác ạ!

2-/ Em đoán mò, có 02 khả năng xẩy ra:

±2.1 Bác Phamthanhbinh, cố tình vẽ sai hình chiếu thứ 3 xem cái  cái Hoằn có phát hiện ra không???

±2.2 Bác Phamthanhbinh đã hơi bị nhầm, do chủ quan hoặc do vội không kiểm tra lại???

3- P/s: Cái Hoằn đã đánh cắp bí quyết chế biến món… thịt nhợn luộc của em, rồi pha chế thêm gia vì làm thành món rán hơi bị hấp dẫn. Rất tiếc cho cái Hoằn là bác Phamthanhbinh thích món luộc của em hơn với câu giả nhời ....ngon:

Hề hề hề,

Cái 2D này của bác Hieptr mà loft một phát là nhanh ngon thành 3D mừ.....

http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-67

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Nguồn: http://www.cadviet.com/forum/topic/141122-xin-cac-cao-th-cho-y-ki-n-giup/

(Chẳng có bằng chứ gì để Hoằn quy chụp là chị đã .... chém gió! Thực tế là chủ thớt vẫn không hiểu khi bác Phamthanhbinh đã gửi hình minh họa lên. Có nhiều cách thể hiện bản vẽ chi tiết sao cho người khác dễ đọc được bản vẽ...Nếu chị là người vẽ bản vẽ đó, chị sẽ vẽ thêm một bản vẽ phụ nữa để định hướng người đọc hiểu trình tự vẽ, giống như là việc ghi kích thước cho bản vẽ theo trình tự các bước công việc trong một nguyên công...

.1- Hoằn được lên chức HỘI TRƯỞNG HỘI CHÉM GIÓ,  vậy mà im re chẳng chịu khao khủng gì??? Chủ nhật tới Hoằn khao cả nhà món câu cá  trong nồi lẩu ...Sushi cá hồi nhé!  :) :) :)

2- Về yêu cầu của Hoằn trong 2 bài viết #1675 và #1676 – nguồn  http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-84 - sẽ được đáp ứng chậm nhất là 09 ngày nữa, Hoằn chịu khó đợi nhé!

(Em đã vẽ hình chiếu trục đo hình mầu xanh vào file.dwg của bác).

1-/ Bác đã nói đúng, đây là bài toán có vô số nghiệm hình, người vẽ có quyền chọn một nghiệm có kết cấu đơn giản và nhỏ gọn nhất để vẽ.

Hình như bác Phamthanhbinh vẽ sai hình chiếu thứ 3,  bác thử kiểm tra lại hình chiếu thứ 3 xem sao??? :) :) :)

Em đã kiểm tra hình của bác  bằng cách:

- Đánh số thứ tự các điểm chiếu A1; B1;  C1; D1....N1 trên hình đứng và các điểm tương ứng dưới hình bằng A2; B2; C2; D2 , E2....N2 >>> Gióng các điểm trên sang hình cạnh để xác định các điểm  A3; B3; C3, D3 ....N3 theo đúng cách dóng của hình học họa hình, nhưng thấy nó không tương ứng với với các điểm trên hình chiếu đứng và bằng, bác ạ!

- Tương tự việc xét nét thấy và khuất, em cũng phát hiện ra nét ở giữa hình chiếu thứ 3 của bác phải là nét khuất, bác ạ!

±2.1 Bác Phamthanhbinh, cố tình vẽ sai hình chiếu thứ 3 xem cái  cái Hoằn có phát hiện ra không???

±2.2 Bác Phamthanhbinh đã hơi bị nhầm, do chủ quan hoặc do vội không kiểm tra lại???

3- P/s: Cái Hoằn đã đánh cắp bí quyết chế biến món… thịt nhợn luộc của em, rồi pha chế thêm gia vì làm thành món rán hơi bị hấp dẫn. Rất tiếc cho cái Hoằn là bác Phamthanhbinh thích món luộc của em hơn với câu giả nhời ....ngon:

http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-67

Hề hề hề,

Cái hình này không phải do mình chiếu mà là thằng SW nó chiếu ra, Hình chiếu đứng và hình chiếu nằm là đúng với đề ra, chỉ có hình chiếu cạnh là mình nhót cái hình chiếu từ trái (left) của nó ra và thay vì đặt bên trái thì mình quăng sang bên phải mà thôi (đó là cách mình hiểu khi nhòm các hình chiếu trên SW). Nếu bác chửa tin thì hãy dùng SW kiểm tra thử.

Mình chỉ dùng Sw để dựng khối rồi dùng luio6n các hình chiếu của nó chứ không dựng hình chiếu thứ 3 theo kiểu được học từ ngày xưa vì lười lắm rồi.

Trúng và trật đã có thằng SW nó chịu trách nhiệm giùm mà lị. 

Mấy cái dấu hỏi của bác xin hãy để thằng Sw nó giả nhời chứ mình chịu không biết tại sao nó ra vậy.

Hề hề hề, ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cái hình này không phải do mình chiếu mà là thằng SW nó chiếu ra, Hình chiếu đứng và hình chiếu nằm là đúng với đề ra, chỉ có hình chiếu cạnh là mình nhót cái hình chiếu từ trái (left) của nó ra và thay vì đặt bên trái thì mình quăng sang bên phải mà thôi (đó là cách mình hiểu khi nhòm các hình chiếu trên SW). Nếu bác chửa tin thì hãy dùng SW kiểm tra thử.

Mình chỉ dùng Sw để dựng khối rồi dùng luio6n các hình chiếu của nó chứ không dựng hình chiếu thứ 3 theo kiểu được học từ ngày xưa vì lười lắm rồi.

Trúng và trật đã có thằng SW nó chịu trách nhiệm giùm mà lị. 

Mấy cái dấu hỏi của bác xin hãy để thằng Sw nó giả nhời chứ mình chịu không biết tại sao nó ra vậy.

Hề hề hề, ...

Thực ra em cũng không dựng hình chiếu thứ 3 theo kiểu gióng từ hình chiếu nọ sang hình chiếu chai, bác ạ!

Em chỉ sử dụng khi cần kiểm tra hình vẽ của người khác, và chỉ kiểm tra một hai điểm ...nghi can ...

Hoặc dùng khi cần phải vẽ chính xác giao tuyến của khối cong giao với khối méo...

Giờ bác không bấm vào left mà bấm thử vào Right, xem có giải oan cho cái Soliworks  được hay không nhé??? :)  :)  :) 

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực ra em cũng không dựng hình chiếu thứ 3 theo kiểu gióng từ hình chiếu nọ sang hình chiếu chai, bác ạ!

Em chỉ sử dụng khi cần kiểm tra hình vẽ của người khác, và chỉ kiểm tra một hai điểm ...nghi can ...

Hoặc dùng khi cần phải vẽ chính xác giao tuyến của khối cong giao với khối méo...

Giờ bác không bấm vào left mà bấm thử vào Right, xem có giải oan cho cái Soliworks  được hay không nhé??? :)  :)  :) 

Hề hề hề,

Kính gửi bác cái mà mình chiếu từ SW ra toàn bộ các hình chiếu cơ bản của khối hình này để các bác xem xét.

http://www.cadviet.com/upfiles/5/5194_vd11.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

.1- Hoằn được lên chức HỘI TRƯỞNG HỘI CHÉM GIÓ,  vậy mà im re chẳng chịu khao khủng gì??? Chủ nhật tới Hoằn khao cả nhà món câu cá  trong nồi lẩu ...Sushi cá hồi nhé!  :) :) :)

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

....Giờ bác không bấm vào left mà bấm thử vào Right, xem có giải oan cho cái Soliworks  được hay không nhé??? :)  :)  :) 

1- A-còng chị Hà: Hai bài văn nghị luận số #1682 và #1684 chị viết lòng thòng quá! Lý lẽ của chị quanh co uốn lượn vòng vo lên dốc xuống đèo; dẫn chứng của chị lại toàn toàn là những  link  nọ xọ sang link chai, trong khi đó, cái người đọc cần là file.dwg hoặc ảnh minh họa hình vẽ, chị lại không đưa ra được??? :) :) :)

Chốt lại phần mở bài và thân bài  chị đã viết lạc đề, chỉ có phần kết luận (chữ in xanh) là không bị lạc... đường.

Hề hề hề,

Rách việc ngồi nghịch bậy một hình. Còn có thể có nhiều hình khác. Các bác đèn giời soi xét thử nghen.

http://www.cadviet.com/upfiles/5/5194_vd1.dwg

Hề hề hề,

Kính gửi bác cái mà mình chiếu từ SW ra toàn bộ các hình chiếu cơ bản của khối hình này để các bác xem xét.

http://www.cadviet.com/upfiles/5/5194_vd11.dwg

2- @ bác Phamthanhbinh:

Bác không nhìn ra sự khác biệt giữa hai hình minh họa hình chiếu thứ ba của bác, ở bài viết hôm qua và hôm nay sao??? :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- A-còng chị Hà: Hai bài văn nghị luận số #1682 và #1684 chị viết lòng thòng quá! Lý lẽ của chị quanh co uốn lượn vòng vo lên dốc xuống đèo; dẫn chứng của chị lại toàn toàn là những  link  nọ xọ sang link chai, trong khi đó, cái người đọc cần là file.dwg hoặc ảnh minh họa hình vẽ, chị lại không đưa ra được??? :) :) :)

Chốt lại phần mở bài và thân bài  chị đã viết lạc đề, chỉ có phần kết luận (chữ in xanh) là không bị lạc... đường.

2- @ bác Phamthanhbinh:

Bác không nhìn ra sự khác biệt giữa hai hình minh họa hình chiếu thứ ba của bác, ở bài viết hôm qua và hôm nay sao??? :) :) :)

Hề hề hề,

Cái khác mình đã giải thích rồi . Đó là do mình kéo hình chiếu cạnh của Sw từ trái qua phải.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:) :) :)

(Chị đã đánh 4 cái dấu???? vào hình chiếu thứ 3 của bác Phamthanhbinh và vẽ hình minh họa ở bên ngoài khung tên. Bài toán có vô số nghiệm bác Phamthanhbinh đã vẽ nghiệm số 1, còn chị vẽ  nghiệm thứ 2)

1/- Hình chiếu trục đo 1,  do bác Phamthanhbinh vẽ ,  tương ứng với hình chiếu thứ 3 mầu xanh.

2/- Hình chiếu trục  đo 2,  do chị vẽ,  tương ứng với hình chiếu thứ 3 mầu tím.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:) :) :)

(Chị đã đánh 4 cái dấu???? vào hình chiếu thứ 3 của bác Phamthanhbinh và vẽ hình minh họa ở bên ngoài khung tên. Bài toán có vô số nghiệm bác Phamthanhbinh đã vẽ nghiệm số 1, còn chị vẽ  nghiệm thứ 2)

1/- Hình chiếu trục đo 1,  do bác Phamthanhbinh vẽ ,  tương ứng với hình chiếu thứ 3 mầu xanh.

2/- Hình chiếu trục  đo 2,  do chị vẽ,  tương ứng với hình chiếu thứ 3 mầu tím.

Chốt lại: Chẳng cần phải minh oan cho cái Solidworks đâu, chị Hà ơi!

Hơi bị tiếc, ngay từ đầu  chị đã dài lời vòng vo quanh co uốn lượn lên dốc xuống đèo mà không có được bản lĩnh của người cảnh sát điều tra xét hỏi để khẳng định vụ việc: "Bác Phamthanhbinh đã cố tình vẽ sai hình chiếu thứ 3 xem cái  cái Hoằn có phát hiện ra không???" :) :) :)

Cảm ơn bác Phamthanhbinh và chị Hà đã cốc mò cò xơi, lặn hụp bở hơi tai mới vẽ ra được 2 nghiệm hình. Giờ em không cần phải vẽ vời nhiều, chỉ việc Union bác Phamthanhbinh và chị Hà em lại thành một khối là ra nhanh được một nghiệm hình thứ 3:

Xin mời các bác thư giãn với câu hỏi sau:

Cho hai hình chiếu tím và xanh được vẽ bằng lệnh Line (không phải vẽ bằng lệnh Pline), Làm thế nào để dựng nhanh được hình 3D solid bằng các lệnh vẽ của CAD hoặc SW???

Mong các bác trả lời giúp em, bằng hình thức có lời giải không hình hoặc có hình không lời giải, em xin trân trọng cám ơn và không quên hậu tạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/- Hoằn hơi bị nhầm, nếu dòm kỹ lại, Hoằn sẽ thấy hình khối của bác Phamthanhbinh vẽ bằng 3d solid; khối của chị vẽ dạng phác thảo bằng 2D làm sao có thể union được??? :) :) :)

2/- Chị đồng ý với Hoằn việc : "chẳng cần phải minh oan cho cái Solidworks". Nhưng việc làm cần thiết bây giờ là em phải minh oan cho anh Hiệp càng sớm càng tốt!

(Ngày xưa chị biết đáp án 2D của anh Hiệp chính xác tuyệt đối, chính vì thế mà bác Phamthanhbinh đã khuyên anh Hiệp: "Cái 2D này của bác Hieptr mà loft một phát là nhanh ngon thành 3D mừ.....").

Nhưng chắc là vì bận nhiều việc nên quên không hồi đáp, hôm nọ nhờ "cái link nọ xọ linnk chai" chị mới chợt nhớ lại :

lần này thì ki bo hơn, chỉ vẽ hc 3 (2d cho nhanh ăn)

Hề hề hề,

Cái 2D này của bác Hieptr mà loft một phát là nhanh ngon thành 3D mừ.....

Còn cái món cong cong của bác vẽ lần trước hình như chưa ngon lắm bác ạ

Bác Bình nói rất đúng!

@ Anh Hiệp đã vẽ hình chiếu thứ 3  không đúng với hình 3D anh đã vẽ ở bài viết số #1339 trang trước. Nếu cho rằng hình 3D đúng thì 2D sai và ngược lại! :) :) :)

Nguồn: http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-67

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chị Hà bị TẨU HỎA NHẬP MA à ??? :(  :(  :( 

Em đã viết : "@ Anh Hiệp đã vẽ hình chiếu thứ 3  không đúng với hình 3D anh đã vẽ ở bài viết số #1339 trang trước. Nếu cho rằng hình 3D đúng thì 2D sai và ngược lại! "; chứ em không nói anh Hiệp đã đưa ra đáp án 2D  sai, chị ạ! Sao chị lại chơi kiểu ...nhìn gà hóa cuốc, ông nói gà bà nói vịt như thế, thực sự là em không sao hiểu nổi????

Mong chị hãy bình tâm nghĩ lại và hãy tập trung vào chuyên môn:

1- Một là chị trả lời thẳng vào câu hỏi của em trong bài viết ở trên (số #1691)

2- Hai là chị trả lời  thẳng vào câu hỏi của em, đã quá thời hạn:

Hy vọng sau 09 ngày nữa, từ công thức xác định phương cắt của bác Ndtnv, chị sẽ ...lần mần tìm ra được cách xác định phương cắt bằng AutoCAD??? :) :) :)

http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-84

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Hoằn: Dạo này thấy Hoằn chém gió nhiều quá, chị cũng  bắt chước Hoằn, thử chém gió khẽ một cái, xem Hoằn ứng xử ra... răng thôi! :) :) :)

1- Về câu hỏi của Hoằn trong bài  số #1691, phương án của chị là chỉ có lời giải, không có hình kết quả"

http://www.cadviet.com/upfiles/5/11837_haanh1_2.dwg

Từ 2 hình chiếu vẽ bằng lệnh line >>>

>>> Presspull với hình đứng và bằng sẽ ra được 2 khối xanh và tím

>>> Rotate khối xanh  trong phẳng Left một góc 90°C

>>> Intersect hai hình khối giao nhau  sẽ ra được khối cần dựng.

(Cách này ứng dụng cả cho trường hợp 2 hình chiếu có hình dạng khác nhau,  thí dụ:

2/ Cho hình nón  e-líp ( trục lớn x  trục nhỏ x chiều cao = 70 x 50 x 100). Làm thế nào để cắt đôi  ra làm hai phần,  sao cho vết cắt của nó là hình tròn có đường kính ∅=50/3 ???

Câu hỏi này, chị cũng bắt trước anh Hiệp, chị chỉ đưa ra đáp số, không có lời giải:

http://www.cadviet.com/upfiles/5/11837_haanh22.dwg

(Phương cắt đúng sẽ cho giao tuyến khối trên hình chiếu cạnh là hai đường thẳng giao nhau

và ngược lại là phương cắt sai.

P/s: Câu 2, chỉ hết hạn trả lời đối với sự áp đặt của Hoằn. Hoằn nên nhớ là hạn trả lời của chị vẫn còn nên chị chỉ đưa ra đáp số suông chưa có lời giải!

2- Về yêu cầu của Hoằn trong 2 bài viết #1675 và #1676 – nguồn  http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-84 - sẽ được đáp ứng chậm nhất là 09 ngày nữa, Hoằn chịu khó đợi nhé!

Xin mời các bác thư giãn với câu hỏi: Làm thế nào để xác định nhanh phương cắt đúng, bằng AutoCAD???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn : Làm thế nào để  vẽ mô phỏng hình 3D bằng việc cắt hàn trên phôi liệu bằng khí Oxy- Gas hoặc Plasma ???? (Mô phỏng trên AutoCAD)

Chị có thể gửi file.dwg lên đây được không??? :D :D :D  Em rất cần!

http://www.cadviet.com/upfiles/5/11837_dv1.dwg

Thứ tự thực hiện lệnh:

> Sweep theo đường dẫn để ra 2 khối vàng >> Rotate: trong mặt phẳng Top 1 góc = -30°C + trong mặt phẳng Left 1 góc = 70°C >>> Chuyển về giao diện từ Realistic về 2D wireframe >>>> Explode để xem mạng tinh thể vàng .....bị xô lệnh không theo một quy luật nào.

(Đó chính là lý do khiến giá vàng luôn dao động lên xuống thất thường) :) :) :)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/5/11837_dv1.dwg

Thứ tự thực hiện lệnh:

> Sweep theo đường dẫn để ra 2 khối vàng >> Rotate: trong mặt phẳng Top 1 góc = -30°C + trong mặt phẳng Left 1 góc = 70°C >>> Chuyển về giao diện từ Realistic về 2D wireframe >>>> Explode để xem mạng tinh thể vàng .....bị xô lệnh không theo một quy luật nào.

(Đó chính là lý do khiến giá vàng luôn dao động lên xuống thất thường) :) :) :)

1- Ơ ...! Sao em mở http://www.cadviet.com/upfiles/5/11837_dv1.dwg của chị ra Sweep thử, nó lại lòi ra cái này:

Dòm mãi mà chẳng  thấy mạng tinh thể của nó bị xô lệch là sao nhỉ??? :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dòm mãi mà chẳng  thấy mạng tinh thể của nó bị xô lệch là sao nhỉ??? :) :) :)

Hoằn thử chuyển layer mầu xanh sang layer mầu vàng, rồi lần mần thử xem có làm xô lệch được mạng tinh thể của khối vàng không nhé!

Nếu Hoằn lần mần ra được thì có thể dễ ràng lần mần ra  được cách vẽ họa tiết trang trí tuyệt đẹp trên AutoCAD như ảnh động sau:

2- Và câu tiếp theo:

Em đã  sử dụng những lệnh gì để tạo hình trên????

Nguồn: http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-72

P/s: Nếu Hoằn  không lần mần ra được chị sẽ gửi file dv2.dwg lên sau và đính kèm cả  đáp án cách xác định nhanh phương cắt của câu đố vui : Cho hình nón  e-líp ( trục lớn x  trục nhỏ x chiều cao = 70 x 50 x 100). Làm thế nào để cắt đôi  ra làm hai phần,  sao cho vết cắt của nó là hình tròn có đường kính ∅=50/3 ???. Hoằn hãy chịu khó đợi đến chủ nhật tuần sau nhé! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ gù chị Hà:

1/ Em sẽ thử ....lần mần ! :) :) :)

2/ Chị có thể gợi ý một tí về cái gọi là "họa tiết trang trí tuyệt đẹp trên AutoCAD" được không???

1- Về câu hỏi của Hoằn trong bài  số #1691, phương án của chị là chỉ có lời giải, không có hình kết quả"

http://www.cadviet.com/upfiles/5/11837_haanh1_2.dwg

Từ 2 hình chiếu vẽ bằng lệnh line >>>

>>> Presspull với hình đứng và bằng sẽ ra được 2 khối xanh và tím

>>> Rotate khối xanh  trong phẳng Left một góc 90°C

>>> Intersect hai hình khối giao nhau  sẽ ra được khối cần dựng.

(Cách này ứng dụng cả cho trường hợp 2 hình chiếu có hình dạng khác nhau,  thí dụ:

Em tưởng là khi Presspul thì nó sẽ ra mầu của layer hiện hành, chị làm cách nào mà nó lại ra được mầu của mặt dẫn ??? :) :) :)

Chị thử minh họa bằng ảnh động xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/ Hoằn muốn lần mần kiểu gì cũng phải đảm bảo đúng định luật bảo toàn về khối lượng (Lomonosov-Lavoisier): tổng khối lượng các chất tham gia phản ứng bằng tổng khối lượng sản phẩm tạo thành :806ea4ae41704844900249f3aaf2bf28.png = 6e5c8429bda01c228a2d5c0cf14044a5.png

1- Định luật bảo toàn của hai cụ Lomonosov-Lavoisier, có thể phát biểu: Tiền lương không tự nhiên sinh ra và cũng không tự nhiên mất đi, nó chuyển từ hầu bao người này vào két sắt của người khác!

Chỉ có gia công không phoi -  gia công tinh bằng  biến dạng dẻo -  thì 806ea4ae41704844900249f3aaf2bf28.png = 6e5c8429bda01c228a2d5c0cf14044a5.png  . Mài tinh thì có ra phoi, có hao hụt,  sao lại không nhỉ??? :) :) :)

2- Cho em hỏi khẽ  một câu khí không phải! Giả sử em dùng lệnh Section để cùng cắt khối vàng nhăn nhúm và khối vàng nhẵn nhụi  theo các mặt phẳng tùy ý thì mặt cắt của hai khối vàng có khác nhau không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2- Cho em hỏi khẽ  một câu khí không phải! Giả sử em dùng lệnh Section để cùng cắt khối vàng nhăn nhúm và khối vàng nhẵn nhụi  theo các mặt phẳng tùy ý thì mặt cắt của hai khối vàng có khác nhau không???

Hề hề hề,

Có khác nhau và tùy theo cái hướng section.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2/ Chị đã lần mần ra "họa tiết trang trí tuyệt đẹp trên AutoCAD" , trong khi giải câu đố vui của bác Doan Van Ha :

Mời các bạn cùng thư giản với câu đố này:

Làm sao để tạo được 1 REGION gồm 2 hình vuông lồng vào nhau như hình.

(Chỉ khác là chị vẽ hình tròn lồng trong hình vuông để ...lần mần ra được họa tiết trang trí tuyệt đẹp trên AutoCAD  như trong ở bài viết số #1697)

3/ Muốn  Presspull ra được mầu mặt dẫn rất đơn giản và dễ hiểu, Hoằn thử ...lần mần bài viết : Ứng dụng REACTOR trong quản lý bản vẽ theo layer  của   bác Gia_bach xem ...răng ???: http://www.cadviet.com/forum/topic/24994-ung-dung-reactor-trong-quan-ly-ban-ve-theo-layer/

Minh họa bằng ảnh động:

(Khi làm ảnh động,  chị phải dùng DYN  và dùng biểu tượng vẽ,  để mọi người tiện theo dõi các lệnh vẽ.

Khi vẽ, chị không ...dám dùng DYN  và cũng không dám dùng biểu tượng vẽ vì thao tác hơi bị ...chậm và nhanh phải đeo kính...lão lắm đó :) :) :) )

1/ Hoằn muốn lần mần kiểu gì cũng phải đảm bảo đúng định luật bảo toàn về khối lượng (Lomonosov-Lavoisier): tổng khối lượng các chất tham gia phản ứng bằng tổng khối lượng sản phẩm tạo thành :806ea4ae41704844900249f3aaf2bf28.png = 6e5c8429bda01c228a2d5c0cf14044a5.png:

1- Định luật bảo toàn của hai cụ Lomonosov-Lavoisier, có thể phát biểu như sau: Tiền lương không tự nhiên sinh ra và cũng không tự nhiên mất đi, nó chỉ chuyển từ hầu bao người này vào két sắt của người khác!

Chỉ có gia công không phoi -  gia công tinh bằng  biến dạng dẻo -  thì 806ea4ae41704844900249f3aaf2bf28.png = 6e5c8429bda01c228a2d5c0cf14044a5.png  . Mài tinh thì có ra phoi, có hao hụt,  sao lại không nhỉ??? :) :) :)

2- Cho em hỏi khẽ  một câu khí không phải! Giả sử em dùng lệnh Section để cùng cắt khối vàng nhăn nhúm và khối vàng nhẵn nhụi  theo các mặt phẳng tùy ý  thì mặt cắt của hai khối vàng có khác nhau không???

Em xin được đính chính lại mục 2 - ...(chữ in nghiêng)

2- Cho em hỏi khẽ  một câu khí không phải! Giả sử em dùng lệnh Section để cắt khối vàng nhăn nhúm và khối vàng nhẵn nhụi, theo cùng một phương thì mặt cắt của hai khối vàng đó có chồng khít lên nhau không???

(Em nghĩ rằng, khi section khối cắt bằng oxy-gas (hoặc plasma) sẽ lôi ra được mặt cắt có hai thành bên là đường nhấp nhô gồ lên lõm xuống, chứ không phải là đường thẳng...)

P/s: Cảm ơn bác Phamthanhbinh đã góp ý, lỗi do em đã diễn đạt hơi bị ...tối nghĩa ! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thứ tự thực hiện lệnh:

> Sweep theo đường dẫn để ra 2 khối vàng >> Rotate: trong mặt phẳng Top 1 góc = -30°C + trong mặt phẳng Left 1 góc = 70°C >>> Chuyển  giao diện từ Realistic về 2D wireframe >>>> Explode để xem mạng tinh thể của khối vàng .....bị xô lệnh không theo một quy luật nào.

@Hoằn: Bữa trước, chị đã gửi hình minh họa (xem ảnh động trên).

Bữa ni, chị mới gửi file hình vẽ của nó :

http://www.cadviet.com/upfiles/5/11837_dv2.dwg

Hoằn mở file: dv2.dwg ra, thực hiện lệnh như hướng dẫn khi làm ảnh động trên. Tiếp theo, Hoằn dùng lệnh Section theo phương tùy ý để lôi mặt cắt của khối vàng ra, rồi tự kiểm chứng, xem thử 2 thành bên của nó có... nhấp nha nhấp nhổm  vồng lên lõm xuống hay phẳng lì nhé! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ảnh mô phỏng bờ kè chắn sóng, sau khi cắt băng khánh thành được 21 ngày!

Không thấy Hoằn có ý kiến ý cò gì??? Sweep theo đường dẫn với mặt cắt là hình thang cân => Hai thành bên là mặt cong => Mặt cắt qua thành bên là đường thẳng (xem mặt cắt mầu xanh, sau khi thực hiện lệnh Section theo mặt phẳng mầu tím). Nó không phải là đường nhấp nha nhấp nhổm vồng ra lõm vào, Hoằn ạ!

Hy vọng sau 09 ngày nữa, từ công thức xác định phương cắt của bác Ndtnv, chị sẽ ...lần mần tìm ra được cách xác định phương cắt bằng AutoCAD??? :) :) :)

Chắc phải tối mai chị mới ...lần mần xong! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

2- Cho một hình chóp, có đáy là hình tròn, vuông, chữ nhật  và e-líp ...Hãy xác định phương của mặt phẳng cắt, sao cho vết cắt trên hình chóp có tiết diện e-líp, chữ nhật , vuông và tròn... Là bài toán được ứng dụng nhiều trong thiết kế cơ khí, bác ạ!

(Quy trình thiết kế chân bình: (xem ảnh minh họa  trên)

- Vẽ khối chóp >> Cắt khối chóp tại  các vị trí gần đỉnh hoặc gần đáy  để ra được hình chóp cụt giống như cái chân bình.

- Vẽ khai triển hình chóp  cụt theo khổ tôn

- Đưa bản vẽ xuống xưởng >> (Người thợ sẽ cắt phôi theo bản vẽ khai triển rồi đưa lên máy lốc hoặc gò thủ công bằng đồ gá ...)

1- Em đang hy vọng bác Ndtnv đưa ra công thức toán học, hoặc viết lisp càng tốt,  giống như việc bác đã ứng dụng chuyên đề PHƯƠNG TÍCH - TRỤC ĐẲNG PHƯƠNG CỦA HAI ĐƯỜNG TRÒN để đưa ra công thức tính chiều dài a1:http://www.cadviet.c...h-ng-v-n/page-2

Nhờ có công thức tính a1 mà chị Hà em đã mầy mò ra cách dựng a1 trên AutoCAD, không phải dùng đến công thức.

Vừa xong việc nên tiếp tục nghiên cứu:

Kết quả có 2 nghiệm có phương đối xứng qua đáy với D>d

Đã kiểm tra bằng cad với y1 nên chắc là không sai.

http://www.cadviet.com/upfiles/5/19626_ellipse.dwg

Cách xác định phương cắt để vết cắt trên hình E-líp có tiết diện tròn bằng các lệnh vẽ của AutoCAD:

http://www.cadviet.com/upfiles/5/11837_haanh287.dwg

1- Cho hình nón  e-líp (trục lớn x  trục nhỏ x chiều cao = 70 x 50 x 100). Làm thế nào cắt hình nón e-líp ra làm hai phần,  sao cho vết cắt của nó là hình tròn có đường kính ∅=50/3 ???

Cách xác định phương cắt theo trình tự vẽ H.1 > H.2 > ....H.3 ảnh trên.

2- Hình H.2 đã có  vị trí của vết cắt có ∅48.18083732,

hãy xác định nhanh vị trí của vết cắt có ∅=50/3 =16.66666667???

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn! :) :) :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

SC với base point là đỉnh (tỉ lệ thì nhờ máy tính hoặc getdist gì gì đó...), ko biết có đc cho là nhanh ko ? :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách SC của anh Hiệp, có nhược điểm không trực quan, không nhanh và  có thể chỉ ra kết quả gần đúng với sai số 0.0000001.

Xin mời các bác tiếp tục thư giãn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay