Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Layer Filter Properties

Các bài được khuyến nghị

Default là một dạng định nét chuẩn cho nét vẽ standard của autocad khi in ra . Nét này mãnh nhưng rõ ràng .

nếu in bằng màu thì cái default không có ý nghĩa gì cả vì nét in định trong máy in .

In bằng layer thì default có nghĩa là nét mãnh , vậy thôi . Nó không có ý gì phức tạp khó hiểu . bạn cứ đơn giản nó là được .

Hãy cố dùng nét in bằng layer để quản lý nét in , bản vẽ được tốt hơn .

Cảm ơn bạn nhưng để thiết lập nó mình phải làm thế nào. Cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

chào bạn!để thiết lập default line weight của cad bạn vào option chọn tab user preferrences, chọn line weight setting,trong bảng line weight setting có mục default,bạn có thể thay đổi giá trị này ở đó.Mặc định của cad là 0.25 cho nét default khi in.

thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trước hết thanks Bemove mở đầu bài layer filter.

Tôi tiếp tục với ví dụ cụ thể về bản vẽ tôi đã từng làm. Bắt đầu với bản vẽ địa hình từ bên khảo sát chuyển sang bao gồm rất nhiều layer (44 layer). Trước tiên thêm kí tự đầu vào toàn bộ các layer hiện có trong file (tôi thêm kí tự DH- vào phía trước tên tất cả 44 layer đó). Vụ này thì có thể làm thủ công hoặc tìm lisp cho phep add prefix hoặc suffix vào layer (tôi dùng chức năng trong bộ Toolpac – www.dotsoft.com). Mục đích làm vậy để có thể làm layer filter. Áp dụng cách Bemove đã hướng dẫn để có filter toàn bộ layer địa hình, dễ dàng hơn trong quản lý.

Địa hình

Tiếp theo, là các dự án thể hiện trên bản vẽ này. Từ bản vẽ khảo sát, tôi phải thể hiện 4 dự án quy hoạch tổng mặt bằng, và các dự án này triển khai thi công dần theo thời gian. Không thể cứ hết dự án lại làm 1 file bản vẽ từ đầu trên 1 khu đất, dự án sau phải update toàn bộ những gì dự án trước đã làm. Từ các công trình, hệ thống điện, nước cấp – thoát, phòng cháy, công nghệ. Sau khi kết thúc 4 dự án, file bản vẽ của tôi có tổng cộng 128 layer. Mỗi dự án có các nét vẽ, thể hiện hạng mục riêng của dự án đó. Và khi chọn filter của dự án nào thi trong list layer (mặc định) chỉ hiện những layer đã lọc được, chứ không hiện toàn bộ 128 layer. Rất tiện trong công việc không phải lựa chọn trên 1 đống layer mới được layer mình cần.

1 dự án

2 dự án

3 dự án

4 dự án

Bạn có thể cho mình bản vẽ có layer trên để mình tham khảo không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình muốn hỏi default trong Layer có nghĩa là gì vậy bác.Bác giải thích giúp em. và làm cách nào để thiết lập nó để chiều rộng khác nhau.

Bạn gõ lệnh LA, hộp thoại layer properties manager sẽ hiện ra. bạn chọn mục lineweight của từng layer nó có các nét với độ dày mảnh khác nhau sẵn rồi, chỉ việc chọn thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nói thế cũng nói.có phải ai cũng biết vẽ rồi đâu.chúng ta là tập thể mà.có người vẽ giỏi có người mới biết vẽ sơ sơ.vì vậy tất cả mọi kiến thức đều có ích đối với 1 hay nhiều người chưa biết về kiến thức đó.Bạn nên nhớ là kiến thức là vô hạn.cái bạn cho là khó thì với người khác lại thấy dễ,còn cái bạn thấy dễ với người khác lại khó.Ở đây là chúng ta chia sẻ những gì mình biết cho những người chưa biết. :cheers:

hihihi

bạn nói đúng đó

:D

ủng hộ nhiệt tình

:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đừng dùng chức năng layoff mà hãy dùng chức năng "Freeze or thaw in current viewport". Khi bạn tắt đèn của layer này, chỉ ở viewport đang thao tác layer đó bị tắt thôi, các viewport khác bình an vô sự.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi các bạn:

Một lần mình thấy chuyên gia Nhật họ tắt mở layer trực tiếp trên giao diện luôn. Rất hay vì chỉ cần một thanh công cụ nhỏ mà họ tắt mở các layer rất dễ dàng chỉ cần nhấp chuột.

Hiển

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng mới hoc cad. các bạn chỉ hộ mình có thể chuyển 1 đối tượng trong layer này sang layer khác không. nếu đc thì làm thế nào

Cái này đơn giản thôi bạn ạ! Mình chỉ cần chọn đối tượng muốn chuyển rồi chọn layer muốn chuyển đến trên thanh layer là được mà!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trước hết thanks Bemove mở đầu bài layer filter.

Tôi tiếp tục với ví dụ cụ thể về bản vẽ tôi đã từng làm. Bắt đầu với bản vẽ địa hình từ bên khảo sát chuyển sang bao gồm rất nhiều layer (44 layer). Trước tiên thêm kí tự đầu vào toàn bộ các layer hiện có trong file (tôi thêm kí tự DH- vào phía trước tên tất cả 44 layer đó). Vụ này thì có thể làm thủ công hoặc tìm lisp cho phep add prefix hoặc suffix vào layer (tôi dùng chức năng trong bộ Toolpac – www.dotsoft.com). Mục đích làm vậy để có thể làm layer filter. Áp dụng cách Bemove đã hướng dẫn để có filter toàn bộ layer địa hình, dễ dàng hơn trong quản lý.

Địa hình

Tiếp theo, là các dự án thể hiện trên bản vẽ này. Từ bản vẽ khảo sát, tôi phải thể hiện 4 dự án quy hoạch tổng mặt bằng, và các dự án này triển khai thi công dần theo thời gian. Không thể cứ hết dự án lại làm 1 file bản vẽ từ đầu trên 1 khu đất, dự án sau phải update toàn bộ những gì dự án trước đã làm. Từ các công trình, hệ thống điện, nước cấp – thoát, phòng cháy, công nghệ. Sau khi kết thúc 4 dự án, file bản vẽ của tôi có tổng cộng 128 layer. Mỗi dự án có các nét vẽ, thể hiện hạng mục riêng của dự án đó. Và khi chọn filter của dự án nào thi trong list layer (mặc định) chỉ hiện những layer đã lọc được, chứ không hiện toàn bộ 128 layer. Rất tiện trong công việc không phải lựa chọn trên 1 đống layer mới được layer mình cần.

1 dự án

2 dự án

3 dự án

4 dự án

Mình còn chưa biết bắt đầu bản vẻ thế nào?

Híc thế mà vẫn chỉnh sữa rất nhiều bản vẻ rồi.

QUản lý layer ah? Chả biết layer là gì nữa cơ nhưng cứ sữa.

Tại chỉ sữa có ít, theo đúng nguyên lý mà mình biết về hệ thống đó là được.

Mình muốn học cad lắm để vẽ được theo như các Pro nhưng không hoccjj.

Phần vì không chăm, phần vì công việc chỉ cần có các bản vẽ sẵn có của đối tác đưa rồi.

Mình cứ thể kiểm tra và sữa là ok. Vậy thì phải bắt đầu như thế nào? thấy nhiều bản vẽ rất rắc rối thạt không hiểu sao các Pro lại vẽ được như thế?

Giá có ng dạy kèm nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phần vì không chăm, phần vì công việc chỉ cần có các bản vẽ sẵn có của đối tác đưa rồi.

Mình cứ thể kiểm tra và sữa là ok. Vậy thì phải bắt đầu như thế nào? thấy nhiều bản vẽ rất rắc rối thạt không hiểu sao các Pro lại vẽ được như thế?

Giá có ng dạy kèm nhỉ?

Anh đã chỉnh sữa rất nhiều bản vẽ

và anh cứ kiểm tra và sữa là ok

Anh thấy nhiều bản vẽ nhìn rắc rối

Không hiểu sao Pro lại vẽ được?

Anh hỏi:

- " Vậy thì phải bắt đầu như thế nào?"

Em trả lời:

- Anh hãy mở bản vẽ của người ta ra> chọn tất cả các đối tượng trong file bản vẽ rồi gõ chữ E vào dòng command sau đó anh nhấn Enter rồi save lại là được như mơ ước!

Giá có ng dạy kèm nhỉ?

Anh không cần phải mơ, đã có người tình nguyện dạy miễn phí:

qua mình dạy cho,miễn phí :D

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=18055

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giá có ng dạy kèm nhỉ?

Cái này bác phải đọc mục thế nào là một bản vẽ Pro, chuyên nghiệp

Dần bạn sẽ tự hình thành cho mình một cách khai triển bản vẽ chuyên nghiệp

Còn nếu bạn muộn có được một bộ Layer săn và nhiều chức năng khác hỗ trợ vẽ cad thì bạn Download phần mền Cadviet2.0 (hình như có bản mới rồi)

Cái này hay lắm, bạn thông cảm mình không nhớ Link Download, bạn tìm trong kho download gjup mình nhé

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thaks bác đã chia sẻ kinh nghiệm,e mới tham gia nên chỉ đọc bài,k có đógn góp nhiều cho diễn đàn,rất mong bác sẽ tiếp tục phát huy :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác dùng thử cái này xem thế nào.

Trong này còn nhiều cái hay lắm

Nhớ đọc kỹ sử dụng trước khi dùng bác nhé :D

http://www.cadviet.com/upfiles/TV1_1.lsp

bạn hướng dẫn cụ thể cho cộng đồng cad hiểu rõ hơn được k? thanhks you!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có bạn nào tạo được cái Layer Filter ngoài toolbar giống như Layer manager chưa để tiện cho việc thay đổi? Nếu bạn nào có thì cho mình xin với nha. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn nhìu!Lisp này đúng ý mình rùi!Bạn có thể chế thêm 1 hay 2 dòng nữa ko vì là mình cũng có khoảng 3 hay 4 layer hay dùng.

Bác chỉ cần copy đoạn mã xuống và thay số và tên layer là đc .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em thấy Filters Layer rất hay nhưng có điều rất dở là ko thể đưa Filters Layer tù Files này sang Files khác để sủ dụng . Có ai làm đc ko ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em thấy Filters Layer rất hay nhưng có điều rất dở là ko thể đưa Filters Layer tù Files này sang Files khác để sủ dụng . Có ai làm đc ko ?

Save as file này sang file kia và copy file khác sang file kia

Có chi mà không được. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm thế thì em biết rồi

Không làm thế đc vì bên Files đích đến cũng có Filter Layer của Files đó vẫn còn muốn dùng :

Ý em hỏi là kiểu như đưa thêm vào bộ Filter Layer của Files đích các Filter Layer của các Files khác để cùng lúc sủ dụng chung nhiều Filter Layer của nhiều Files khác nhau

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm thế thì em biết rồi

Không làm thế đc vì bên Files đích đến cũng có Filter Layer của Files đó vẫn còn muốn dùng :

Ý em hỏi là kiểu như đưa thêm vào bộ Filter Layer của Files đích các Filter Layer của các Files khác để cùng lúc sủ dụng chung nhiều Filter Layer của nhiều Files khác nhau

Xuất ra file .las sang file mới import vào

Good luck!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Detailing trả lời sai rồi . Cái này em biết rõ & thường xuên dùng. Lệnh LAYERSTATE cho xuất Files *.las như bác nói , nhưng chỉ xuất đc STATE của Layer thôi tức là xuất toàn bộ các Layer và trạng thái của chúng để khi sang Files đích import Files *.las vào thì có toàn bộ Layer và trạng thái như bên Files nguồn . Nhưng Filter Layer của Files nguồn thì ko 1 cái nào đi theo hết

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Detailing trả lời sai rồi . Cái này em biết rõ & thường xuên dùng. Lệnh LAYERSTATE cho xuất Files *.las như bác nói , nhưng chỉ xuất đc STATE của Layer thôi tức là xuất toàn bộ các Layer và trạng thái của chúng để khi sang Files đích import Files *.las vào thì có toàn bộ Layer và trạng thái như bên Files nguồn . Nhưng Filter Layer của Files nguồn thì ko 1 cái nào đi theo hết

Thì bạn đem đi hết sợ trùng thì xuất mấy cái state nào cần thôi :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay