Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
gp14

Đố vui

Các bài được khuyến nghị

Có một chuyến xe Bus đi từ Suối Tiên (Q9) sang Đầm Sen (Q11)

tất cả trên xe có 21 người đi đến gần cầu Sài Gòn thả 4 nguời xuống rước 5 người lên. đi đến gần cầu Thị Nghè thả 3 nguời xuống rước 4 người lên, đi đến 3/2 thả 2 người xuống rước 3 người lên.

Hỏi ???

hic sẽ có hai kểu như sau:

1 - các bác diễn đàn sẽ đưa ra câu hỏi và sẽ trả lời

2- em sẽ đưa ra câu hỏi và các Pác trổ tài ((Nói nhỏ chứ - câu hỏi của em khó lắm chắc không trả lời được đâu?- các bác cứ hỏi trước đi ha :s_big: ))

Đây là một trong những câu hỏi của các Pác : ;)

1) Đố bạn bác tài xế tên gì ?

2).....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
----------------

Colonbay quả thực thông minh

vậy hãy trả lời câu đố của mình nha:

Có một chuyến xe Bus đi từ Suối Tiên (Q9) sang Đầm Sen (Q11)

tất cả trên xe có 21 người đi đến gần cầu Sài Gòn thả 4 nguời xuống rước 5 người lên. đi đến gần cầu Thị Nghè thả 3 nguời xuống rước 4 người lên, đi đến 3/2 thả 2 người xuống rước 3 người lên.

Hỏi ???

hic sẽ có hai kểu như sau:

1 - các bác diễn đàn sẽ đưa ra câu hỏi và sẽ trả lời

2- em sẽ đưa ra câu hỏi và các Pác trổ tài ((Nói nhỏ chứ - câu hỏi của em khó lắm chắc không trả lời được đâu?- các bác cứ hỏi trước đi ha :s_big: ))

Bài này chẳng có gì là đố vui cả. Nói thẳng ra là nhàm.

Nếu không lầm thì bài này tôi đọc lúc còn là học sinh, hình như trên báo Mực Tím. Là một câu chuyện cười, đưa ra một lọat tình huống lên xuống nhưng cuối cùng là hỏi dừng lại ở mấy trạm xe bus.

Vậy nên lần sau khi muốn đố vui cũng nên tư duy một chút chứ đừng viết bài kiểu này, làm cho chất lượng của forum giảm đi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Người ta trộn lẫn 75 hòn bi TRẮNG và 150 hòn bi ĐEN rồi bỏ vào trong một cái hộp.

Ngoài ra trong " kho dự trữ " còn có rất nhiều bi ĐEN và bi TRẮNG.

- Một người bị bịt mắt bằng khăn, thò tay vào trong hộp lấy ra mỗi lần 2 hòn bi.

- Một người ngồi kế bên làm trọng tài, thi hành luật lệ sau :

2 hòn bi vừa lấy ra :

a - Nếu ĐEN-ĐEN thì bỏ một hòn trở vô hộp, còn hòn kia để vô " kho dự trữ ".

b - Nếu ĐEN-TRẮNG thì bỏ hòn TRẮNG trở vô hộp, hòn ĐEN để vô " kho dự trữ ".

c - Nếu TRẮNG-TRẮNG thì để 2 hòn bi TRẮNG này vô " kho dự trữ ", và lấy từ " kho dự trữ " 1 hòn bi ĐEN bỏ vô hộp.

Cứ lấy bi ra như thế, cho đến khi chỉ còn 1 hòn bi duy nhất trong hộp.

Hỏi hòn bi còn lại trong hộp màu gì ?

Nếu mà chơi hòai thì cuối cùng còn viên bi đen

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này là chuyện cổ điển mà bác!

Mấu chốt của bài toán là bà vợ phải cô lập được cô oshin với 2 tác nhân gây phạm tội. Vì thế hoặc phải để cô ta ở một mình, hoặc phải kẹp cô ta bên người. Đây là bài toán khó với những người chưa biết lời giải bởi họ sẽ quên mất rằng chuyến đò quay về vẫn chở được hàng.

Chuyến 1 đi, chở cô oshin sang!

Chuyến 1 về một mình.

Chuyến 2 đi, chở ông chồng sang!

Chuyến 2 về, chở oshin về!

Chuyến 3 đi, chở bò sang!

chuyến 3 về một mình

chuyến 4 đi chở cô oshin đi.

hehhehe, cám ơn các bác đã giúp mình thư giãn 1 tí, bản thân mình làm việc rất là nhiều(mà tiền vô ko bao nhiêu) từ sáng sớm đến 22h đêm mới về nhà trọ , bản thân rất mệt mỏi rất cần những phút thư giãn như thế này, cám ơn các bác nhiều nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này gọi là gió

Đây là một đáp án chính xác ;) !

- Bạn có thể nghe thấy tôi, nhìn được mọi chuyện tôi làm nhưng lại không bao giờ nhìn thấy được hình dạng của tôi. --> âm thanh ( cái này ko biết có đúng ko?)

Và đáp án này cũng không kém phần chính xác ;) .

Colonbay thông minh quá :s_big:

Nhưng những việc âm thanh làm mà đằng ấy cũng nhìn được cơ àh ?

Gp14 chưa nhìn thấy những việc mà âm thanh làm được bao giờ à? Lạ quá nhỉ ;) ?

Còn tôi thì thấy tác dụng của nó hầu như là mỗi ngày cơ. Này nhé, buổi sáng đang ngủ say bỗng giật mình tỉnh giấc vì..........tiếng chuông khủng bố của cái đồng hồ báo thức kế bên. Đang lim dim trong lớp thì tỉnh hẳn bởi.........tiếng chuông........ báo hết giờ :lol: . Còn nữa còn rất nhiều nữa những việc mà âm thanh có thể làm được. Những ví dụ mà tôi kể trên là những tác dụng rất nhỏ nhoi mà âm thanh mang lại. Con người đã phát hiện ra sự lợi hại của âm thanh từ rất sớm và dùng nó phụ vụ cho những mục đích của mình.

Xin mạn phép được kể hai câu chuyện con con ;) :

Chuyện thứ nhất: Chuyện này chép lại từ sách Quốc Văn giáo khoa thư. Đây là bài tập đọc của ông bà mình ngày xưa. "Ngừơi đi dường với con chó". Một người cưỡi ngựa đi đến đầu làng kia, có con chó đang ngủ giữa đường, bỗng giật mình thức dậy, đuổi theo con ngựa, sủa mãi, làm cho con ngựa sợ, chạy lồng lên. Người cưỡi ngựa tức giận vô cùng, muốn giết ngay con chó, mới bảo rằng: "Tao mà có súng là cho mày một phát là hết sủa. Nhưng mà được thôi, tao đã có cách cho mày về trời. Nói xong, người đó chạy đến giữa làng, la to: "Chó dại! Chó dại!". Dân trong làng nghe tiếng kêu có chó dại liền vát gậy, xẻng ra đuổi đánh chết con chó. Gớm thay cho lời nói của con người, có khi giết hại hơn là đồ binh khí.

Chuyện thứ hai: trong hồi thứ 21 của bộ tiểu thuyết nổi tiếng Tam Quốc Diễn Nghĩa. Tàu Tháo uống rượu luận anh hùng. Trong cơn hưng phấn của hơi men, vị gian hùng này thú nhận: Năm xưa đi đánh Trương Tú, đi giữa đường hết nước, tướng sĩ khát cào cuống họng. Bấy giờ ta nghĩ được một kế, cầm roi trỏ hão mà nói rằng: "phía trước có rừng mơ". Quân sĩ nghe nói đến mơ, ai cũng ứa nước dãi, đỡ khát nước một thời gian...

Bạn đã giật mình chưa? Lời nói là một dạng của âm thanh và nó có tác dụng rất to lớn nếu ta biết cách dùng. Thế mới biết Lưỡi kiếm không sắc bằng Kiếm Lưỡi !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay