Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
mivudemen

layout: cách "hiện" nét đứt?

Các bài được khuyến nghị

Em mới mò mẫm dùng thử layout, và gặp phải vấn đề: nét đứt trong model bị chuyển thành nét liền (xem lúc preview). Chỉ giùm em cách để nét đứt trong model vẫn là nét đứt trong layout! Em cám ơn nhiều! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em mới mò mẫm dùng thử layout, và gặp phải vấn đề: nét đứt trong model bị chuyển thành nét liền (xem lúc preview). Chỉ giùm em cách để nét đứt trong model vẫn là nét đứt trong layout! Em cám ơn nhiều! :)

Kích vào khung MV, dùng lệnh regen (RE) là trở về nét bình thường.Nếu đường nét không giống với nét mình đặt bên model thì gõ lệnh psltscale,(giá trị 0) là được thôi.

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hì hì, em làm được rồi, thành thật cảm ơn bác nhiều :)

Bạn có thể dùng lệnh LTS và chọn tỷ lệ cho phù hợp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể dùng lệnh LTS và chọn tỷ lệ cho phù hợp

Tôi thấy lệnh lts không hiệu quả với việc điều chỉnh nét đâu bạn ah. Tôi đã từng thử nhiều rồi, nhược điểm của lệnh lts là nó làm thay đổi tất cả các nét (nét đứt, đường tâm...) với cùng 1 tỷ lệ. Vì vậy nếu có nhiều layout (với các custom scale khác nhau) các đường nét sẽ khác nhau, nói chung là chỉ 1 layout là được, còn các layout khác thì ko ổn. Hiện nay tôi vẫn đang phải làm theo cách thủ công. Bạn nào có cao kiến thì giúp nhé. Thanks!

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao mình làm mọi cách trên mà đường trục của mình bên Layout vẫn liền tù tì nhỉ?Ai chỉ dùm với.Cảm ơn.

bạn click vào đường đó ấn ctrl+1,nó hiện lên cái bảng,bạn chỉnh số trong hàng linetype scale là oki,cách này chỉ lam thay đồi 1 đường bạn muốn thôi không như lts thay đổi hàng loại,sau đó dùn lệnh MA với các đường còn lại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng gặp trường hợp chỉnh đủ cách mà nó vẫn cứ trơ ra. Do mình sử dụng bản vẽ cũ (chưa được hoàn chỉnh), xóa hết rồi vẽ mới để lấy layer , layout và dimensions text. Tới phần nét đứt thì mình chỉnh linetiype scale hoài vẫn không hiện lên,sau đó mình phải giải quyết nó bằng 1 cách ' thủ công ' : + Vẽ thử 1 đường tròn thật lớn rồi gõ lệnh Zoom , All, vào Format --> Linetype... cho vài con số ở Global scale gì đó, rất lớn và rất nhỏ VD: 500, 5000 hoặc 0.005 ... chưa thấy gì nên mình tạo thêm 1 layout mới , vào đó xem thì thấy có nét đứt, cuối cùng chọn 0.05 là vừa đủ cho bản vẽ của mình T_T? ... nhưng trong layout mới tạo thì thấy, còn tất cả trong layout cũ vẫn cứ trơ ra như ko liên quan.

Mình xóa layout cũ đó đi và làm lại trên 1 layout mới nữa thì lần này ổn, nhưng trong layout này có đường hiện nét đứt, có đường không hiện, còn trong plot preview thì đều hiện hết. (Đó là chuyện của layout và plot preview, còn trong Model thì từ đầu tới cuối hoàn toàn không hiện 1 nét đứt nào hết)

Các bạn có thấy nó lung tung hay không? Mình dùng CAD2008.

Mình ko được đào tạo bài bản nên biết được bấy nhiêu, hy vọng có cao nhân nào đó xuất hiện, phân tích giải thích nguyên nhân từ đâu và đề ra giải pháp phòng tránh cho mọi người, ít nhất cũng là cho những người không chuyên và không có điều kiện được học đầy đủ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng gặp trường hợp chỉnh đủ cách mà nó vẫn cứ trơ ra. Do mình sử dụng bản vẽ cũ (chưa được hoàn chỉnh), xóa hết rồi vẽ mới để lấy layer , layout và dimensions text. Tới phần nét đứt thì mình chỉnh linetiype scale hoài vẫn không hiện lên,sau đó mình phải giải quyết nó bằng 1 cách ' thủ công ' : + Vẽ thử 1 đường tròn thật lớn rồi gõ lệnh Zoom , All, vào Format --> Linetype... cho vài con số ở Global scale gì đó, rất lớn và rất nhỏ VD: 500, 5000 hoặc 0.005 ... chưa thấy gì nên mình tạo thêm 1 layout mới , vào đó xem thì thấy có nét đứt, cuối cùng chọn 0.05 là vừa đủ cho bản vẽ của mình T_T? ... nhưng trong layout mới tạo thì thấy, còn tất cả trong layout cũ vẫn cứ trơ ra như ko liên quan. + Mình xóa layout cũ đó đi và làm lại trên 1 layout mới nữa thì lần này ổn, nhưng trong layout này có đường hiện nét đứt, có đường không hiện, còn trong plot preview thì đều hiện hết. (Đó là chuyện của layout và plot preview, còn trong Model thì từ đầu tới cuối hoàn toàn không hiện 1 nét đứt nào hết) Các bạn có thấy nó lung tung hay không? Mình dùng CAD2008. - Mình ko được đào tạo bài bản nên biết được bấy nhiêu, hy vọng có cao nhân nào đó xuất hiện, phân tích giải thích nguyên nhân từ đâu và đề ra giải pháp phòng tránh cho mọi người, ít nhất cũng là cho những người không chuyên và không có điều kiện được học đầy đủ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vấn đề đặt ra là nếu trong layout có nhiều MView và mỗi Mview là 1 TL khác nhau. làm thế nào để các đường linestyle ấy thể hiện cùng 1 khoảng cách và cùng độ dài nét liền. với CAD 2007 thì ta chỉ cần chuyển LTS về 20 thì có thể làm được từ TL 1/20 dến 1/100. nhưng với CAD 2010 thì đó lại là vấn đề khó. Vì CAD 2010 nó tự khống chế TL theo khung nhìn View cho linestylescale, còn những thứ khác như hatch, text, block.... bị ảnh hưởng bởi annotative mà ta cài đặt theo TL tương ứng. Có Pro nào tìm hiểu cái này chưa ? chỉ giáo với..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao mình làm mọi cách trên mà đường trục của mình bên Layout vẫn liền tù tì nhỉ?Ai chỉ dùm với.Cảm ơn.

MÌNH CŨNG BỊ NHƯ ZAY ... LÀM MỌI CÁCH RỒI MÀ VẪN K ĐC :((((((

NÉT ĐỨT , NÉT TRỤC J KUNG LIỀN TÙ TÌ :((((

CÓ AI GIÚP MỀNH ZỚI

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cam on cac menbers voi nhung bai viet rat bo ich. nhan tien cac bac cho em hoi em muon dua cau hoi voi mot topic cua minh len dien dan thi phai vao muc nao ạ? em la thanh vien moi nen con ga lam mong cac anh em chi giup.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hehe , để k phải đặt LineType cho từng line 1 thì các bro học cách sử dụng Annotation đi (từ cad 2008 trở lên mới có)

khi dùng Annotation rồi thì tất cả các line đều để Linetype bằng 1 hết , quá đã ! :))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn dùng lệnh Psltscale(gán giá trị 0), sau đó nếu vẫn chưa thấy xuất hiện nét đứt( vì layout nó ko chịu cập nhật) thì sang bên model xóa đi và ctrl Z lại và bên layout sẽ cập nhật lại là nét đứt.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thấy lệnh lts không hiệu quả với việc điều chỉnh nét đâu bạn ah. Tôi đã từng thử nhiều rồi, nhược điểm của lệnh lts là nó làm thay đổi tất cả các nét (nét đứt, đường tâm...) với cùng 1 tỷ lệ. Vì vậy nếu có nhiều layout (với các custom scale khác nhau) các đường nét sẽ khác nhau, nói chung là chỉ 1 layout là được, còn các layout khác thì ko ổn. Hiện nay tôi vẫn đang phải làm theo cách thủ công. Bạn nào có cao kiến thì giúp nhé. Thanks!

làm theo video này là ok à bạn 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay