Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Happyfeet

DỄ VÀ KHÓ

Các bài được khuyến nghị

:) Dễ là khi bạn có một chỗ trong sổ địa chỉ của một người, nhưng khó là khi bạn tìm được một chỗ trong trái tim của người đó.

:) Dễ là khi đánh giá lỗi lầm của người khác, nhưng khó là khi nhận ra sai lầm của chính mình.

:) Dễ là khi nói mà không suy nghĩ, nhưng khó là khi biết kiểm soát những lời nói của chính mình.

:) Dễ là khi làm tổn thương một người mà bạn thương yêu, nhưng khó là khi hàn gắn vết thương đó.

:) Dễ là khi tha thứ cho người khác, nhưng khó là khi hoàn thiện để người khác có thể tha thứ cho mình.

:) Dễ là khi đặt ra các nguyên tắc, nhưng khó là khi làm theo chúng.

:) Dễ là khi nằm mơ hàng đêm, nhưng khó là khi chiến đấu vì một ước mơ.

:) Dễ là khi thể hiện chiến thắng, nhưng khó là khi nhìn nhận thất bại.

:) Dễ là khi vấp ngã, nhưng khó là khi đứng dậy và đi tiếp.

:) Dễ là khi hứa một điều gì với ai đó, nhưng khó là khi hoàn thành lời hứa đó.

:) Dễ là khi chúng ta nói rằng chúng ta thương yêu ai đó, nhưng khó là khi làm cho họ cảm thấy họ được thương yêu như thế

nào.

:) Dễ là khi phê bình người khác, nhưng khó là khi cải thiện chính bản thân mình.

:) Dễ là khi để xảy ra sai lầm, nhưng khó là khi học từ những sai lầm đó.

:) Dễ là khi buồn bực vì một điều gì đó mất đi, nhưng khó là khi quan tâm đủ đến điều đó để đừng làm mất.

:) Dễ là khi nghĩ về một việc, nhưng khó là khi ngừng suy nghĩ và bắt đầu hành động.

:) Dễ là khi nghĩ xấu về người khác, nhưng khó là khi cho họ niềm tin.

:) Dễ là khi nhận nhưng khó là khi cho.

:) Dễ là khi đọc những điều này, nhưng khó là khi bạn thực hiện nó.

Nếu cơ hội mãi không gõ cửa, bạn phải kiểm tra xem mình đã xây một cánh cửa chưa đã nhé... :)

Bạn có thể tìm ra bao nhiêu thứ khó và dễ nữa ? Góp bài với tôi nhé ! :)

:) :) :D :) :)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
:) Dễ là khi nhận nhưng khó là khi cho.

- Dễ là khi cho; nhưng khó là khi nhận (Câu này cùng song song và tồn tại với câu trên)

- Dễ là mong muốn mọi cái may mắn nó đến với mình và cầu chúc cho mọi người gặp nhiều may mắn; nhưng khó là lôi kéo được được cái may mắn về mình để chia sẻ cho mọi người!

- Dễ là biết được may mắn nó chỉ đến với những ai chịu khó đi tìm may mắn; nhưng khó là không phải cứ chịu khó đi tìm và trường kỳ mai phục là sẽ tìm được may mắn.

(Ví dụ cả đời không mua sổ số thì chắc chắn là chẳng bao giờ được trúng thưởng; nhưng không hẳn là cứ ngày nào cũng bỏ tiền ra mua sổ số thì sẽ có ngày trúng thưởng - Không tin, ngay ngày mai, bạn hãy mua một vé số và dùng seri của vé số đó rồi hàng ngày so kết quả trong một tháng thử xem... à quên, nếu tối mai mà trúng độc đắc thì đừng quên tôi nhé! Nhớ đấy!)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

TÌNH BẠN VÀ TÌNH YÊU

Để tìm được một người bạn tốt đã khó. Rời bỏ họ còn khó hơn. Và để quên họ là không thể!

Điều khó nhất là nhìn người mà bạn yêu thương lại yêu thương một người khác.

Người bạn tốt chính là người anh em ruột mà Thượng Đế quên gửi vào gia đình bạn!

Có những người làm cho thế giới của bạn trở nên đặc biệt chỉ bằng cách có mặt ở đó.

Nếu bạn thấy buồn khi nhìn lại quá khứ, và lo ngại khi nhìn đến tương lai, bạn có thể nhìn sang bên cạnh và người bạn tốt nhất của bạn sẽ ở đó.

Bạn sẽ làm gì nếu người duy nhất có thể làm bạn ngưng khóc lại chính là kẻ đã làm bạn khóc? :bigsmile:

Những người bạn tốt giống như những ngôi sao. Không phải lúc nào bạn cũng nhìn thấy họ, nhưng bạn biết là họ luôn có ở đó.

Rất nhiều người bước vào và bước ra khỏi cuộc sống của bạn, nhưng chỉ những người bạn tốt mới để lại những dấu ấn trong tim bạn.

Tất cả mọi việc đến tận cùng rồi sẽ ổn. Nếu mọi việc chưa ổn thì tức là chưa đến tận cùng đâu.

Cái nào là tình bạn cái nào là tình yêu đố bạn biết :undecided:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

TÌNH BẠN VÀ TÌNH YÊU

:bigsmile: Tình bạn là khi bạn chơi với chỉ một người nhưng bạn thấy náo nhiệt chẳng kém gì một cuộc liên hoan.

:) Tình yêu là khi bạn đi dạo ở giữa phố đông nhưng lại cảm thấy như chỉ có hai người.

:bigsmile: Tình bạn là khi ở cách xa, cuộc sống của bạn vẫn như khi người đó ở gần.

:) Tình yêu là khi ở cách xa, cuộc sống của bạn không hề như cũ, dù bạn vẫn "cảm thấy" người đó luôn bên bạn.

:undecided: Tình bạn là khi bạn hy vọng người đó làm được những điều tốt nhất.

:lol: Tình yêu là khi bản thân bạn cố gắng mang đến cho người đó những điều tốt nhất.

:) Tình bạn là khi bạn "khẳng định" bạn sẽ cố gắng ở bên cạnh người đó khi người đó cần.

:lol: Tình yêu là khi bạn "sẵn sàng" bỏ tất cả để ở bên cạnh người đó.

^_^ Tình bạn có thể tồn tại khi không có tình yêu ở trong đó.

Nhưng tình yêu không thể tồn tại nếu không có tình bạn trong đó

:)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

MẬT MÃ TÌNH BẠN

Sre Lnd hdv

Nhìn dòng chữ này hẳn các bạn đều không hiểu gì cả phải không?

Sarah Flanney, một cô bạn 16 tuổi người Ailen đã giành được rất nhiều giải thưởngnhờ việc tìm ra một hệ thống mật mã thông minh bằng thuật toán ma trận. Bạn hãy thử dùng hệ thống này để viết cho bạn mình một lá thư chỉ 2 người hiểu thôi nhé.

Quay trở lại dòng chữ đầu tiên, nghĩa của nó là: Bạn yêu quý.

Tuy nhiên, để mã hóa được , bạn cần một máy vi tính nối mạng. Chỉ cần vào trang web www.thunk.com, gõ thông điệp mà bạn muốn mã hóa rồi nhấn vào nút mã hóa là "click", bạn sẽ có ngay thông điệp đã được mã hóa. Bạn tha hồ viết thư dài gửi cho một người nào đó một cách bí mật, nhưng đừng quên nói cho người đó biết là phải vào trang web www.thunk.com để giải mã nhé!

Kiểu mã hóa này dùng để mã hóa e-mail là tốt nhất, vì khi mở e-mail ra thì bạn của bạn có thể tranh thủ vào trang web đó luôn để giải mã!

Những điều bí mật và những điều riêng tư luôn cần được tôn trọng, phải không nào? :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chân dung cuộc sống

Cuộc sống là một cơ hội – hãy nắm lấy.

Cuộc sống là một vẻ đẹp – hãy chiêm ngưỡng.

Cuộc sống là một giấc mơ – hãy nhận ra.

Cuộc sống là một thử thách – hãy đương đầu.

Cuộc sống là bổn phận – hãy hoàn thành.

Cuộc sống là một trò chơi – hãy tận hưởng.

Cuộc sống là một lời hứa – hãy thực hiện.

Cuộc sống là một nỗi buồn – hãy vượt qua.

Cuộc sống là một bản nhạc – hãy hát lên.

Cuộc sống là một trận đấu – hãy chấp nhận.

Cuộc sống là một thảm kịch – hãy đối đầu.

Cuộc sống là một cuộc phiêu lưu – hãy can đảm dấn thân.

Cuộc sống là một niềm may mắn – hãy nắm lấy.

Cuộc sống là sự sống – hãy tranh đấu vì nó.

Cuộc sống vô cùng quý giá – đừng hủy hoại nó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:blush: Yêu đơn giản chỉ là...

Một tình yêu nhỏ đơn giản chỉ là - hãy đọc hết cái này :cheers:.

Là bạn đã bắt đầu thích 1 ai đó mà chưa dám nói ra vì sợ người kia chưa chắc đã thích mình.

Tất nhiên là 1 tình yêu nhỏ chỉ dành cho 1 cô gái nhỏ mà thôi.

Bạn thích yêu 1 ai đó mà có thể cãi nhau với bạn hoài mà không chán

Nó cũng chỉ đơn giản là khi bạn muốn nhìn người đó 1 lúc mà không dám.

Mỗi buổi sáng thức dậy người đầu tiên bạn chợt nghĩ tới là người ấy.

Đơn giản là bạn đã bắt đầu cảm thấy 1 số rắc rối đang đến.

Đơn giản là khi phải đi xa bạn cảm thấy lưu luyến... Và bạn đã yêu 1 chút rồi đó!

Tình yêu đơn giản là khi bạn nhớ tới người ấy muốn gọi điện, gọi xong mà chẳng biết nói gì.

Đơn giản là gọi điện không biết nói gì mà chỉ muốn nghe thấy giọng nói của người đó.

Đơn giản là ghi nhớ từng lời nói của người đó

Đơn giản cũng chỉ là muốn giới thiệu tất cả những gì mình có cho người đó xem.

Khi bên cạnh người đó bạn thờ ơ rồi khi xa cách bạn lại đi tìm kiếm.

Đơn giản là chẳng biết nói yêu thế nào cả... (chẳng đơn giản tẹo nào).

Đơn giản chỉ là có những chuyện mà chỉ 2 người hiểu mà không ai có thể hiểu được.

Đơn giản là nhìn ảnh người đó mà bạn cười như chưa bao giờ được cười mà không hiểu lí do tại sao.

Đơn giản khi nghe người đó hát mà bạn cứ nghe đi nghe lại mãi mà không chán.

Đơn giản là khi đi ngoài đường bạn nghĩ tới người đó bạn phá lên cười, mọi người tưởng bạn bị hâm... Có khi nào bạn đã bắt đầu hâm vì một ai đó chưa?

Đơn giản là bạn thích bị gọi là hâm.

Tình yêu đơn giản là bạn yêu cả nhưng cái xấu của người đó, vì nếu không có cái xấu đó thì người đó không còn là người mà bạn đang yêu nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:blush: Yêu đơn giản chỉ là...

Một tình yêu nhỏ đơn giản chỉ là - hãy đọc hết cái này :cheers:.

Là bạn đã bắt đầu thích 1 ai đó mà chưa dám nói ra vì sợ người kia chưa chắc đã thích mình.

Tất nhiên là 1 tình yêu nhỏ chỉ dành cho 1 cô gái nhỏ mà thôi.

Bạn thích yêu 1 ai đó mà có thể cãi nhau với bạn hoài mà không chán

Nó cũng chỉ đơn giản là khi bạn muốn nhìn người đó 1 lúc mà không dám.

Mỗi buổi sáng thức dậy người đầu tiên bạn chợt nghĩ tới là người ấy.

Đơn giản là bạn đã bắt đầu cảm thấy 1 số rắc rối đang đến.

Đơn giản là khi phải đi xa bạn cảm thấy lưu luyến... Và bạn đã yêu 1 chút rồi đó!

Tình yêu đơn giản là khi bạn nhớ tới người ấy muốn gọi điện, gọi xong mà chẳng biết nói gì.

Đơn giản là gọi điện không biết nói gì mà chỉ muốn nghe thấy giọng nói của người đó.

Đơn giản là ghi nhớ từng lời nói của người đó

Đơn giản cũng chỉ là muốn giới thiệu tất cả những gì mình có cho người đó xem.

Khi bên cạnh người đó bạn thờ ơ rồi khi xa cách bạn lại đi tìm kiếm.

Đơn giản là chẳng biết nói yêu thế nào cả... (chẳng đơn giản tẹo nào).

Đơn giản chỉ là có những chuyện mà chỉ 2 người hiểu mà không ai có thể hiểu được.

Đơn giản là nhìn ảnh người đó mà bạn cười như chưa bao giờ được cười mà không hiểu lí do tại sao.

Đơn giản khi nghe người đó hát mà bạn cứ nghe đi nghe lại mãi mà không chán.

Đơn giản là khi đi ngoài đường bạn nghĩ tới người đó bạn phá lên cười, mọi người tưởng bạn bị hâm... Có khi nào bạn đã bắt đầu hâm vì một ai đó chưa?

Đơn giản là bạn thích bị gọi là hâm.

Tình yêu đơn giản là bạn yêu cả nhưng cái xấu của người đó, vì nếu không có cái xấu đó thì người đó không còn là người mà bạn đang yêu nữa.

Thế này đích thị mình đang....................rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CUỘC SỐNG VÀ TÔI

Tôi nói với cuộc sống rằng hãy lấy đi lòng tự trọng của tôi, nhưng cuộc sống từ chối. Cuộc sống nói với tôi rằng cuộc sống không thể lấy đi lòng tự trọng của tôi, nhưng tôi có thể từ bỏ tự trọng của mình khi tôi muốn.

Tôi nói với cuộc sống rằng hãy làm cho đứa con tật nguyền của tôi được lành lặn, nhưng cuộc sống từ chối. Cuộc sống nói với tôi rằng tâm hồn đứa con của tôi thật hoàn hảo, và thân thể chỉ là tạm thời mà thôi.

Tôi nói với cuộc sống hãy ban cho tôi sức chịu đựng, nhưng cuộc sống từ chối. Cuộc sống nói với tôi rằng sự chịu đựng có được một phần do những đau khổ gây nên – và sự chịu đựng không phải là một đặc ân ban tặng – chịu đựng là một bản năng sống.

Tôi nói với cuộc sống hãy mang đến cho tôi niềm hạnh phúc, nhưng cuộc sống từ chối. Cuộc sống nói sẽ mang đến những điều may mắn cho tôi và hạnh phúc sẽ khởi nguồn từ chính bản thân tôi.

Tôi nói với cuộc sống hãy làm giảm đi những nỗi đau trong tôi, nhưng cuộc sống từ chối. Cuộc sống nói rằng sự chịu đựng giúp tôi thoát khỏi những lo lắng vật chất và mang tôi đến gần cuộc sống hơn.

Tôi nói với cuộc sống hãy giúp tôi luôn chín chắn, nhưng cuộc sống từ chối. Cuộc sống nói với tôi rằng tôi phải biết tự trưởng thành, nhưng cuộc sống sẽ tô điểm thêm vào những năm tháng trong đời tôi với những lần vấp ngã giúp tôi có thêm những kinh nghiệm sống.

Và khi tôi nói với cuộc sống rằng hãy giúp tôi có thể yêu một người nào đó nhiều như người đó đã yêu tôi, cuộc sống nói với tôi rằng cuối cùng tôi cũng hiểu ra vấn đề rằng cuộc sống không là một phép màu để cầu xin, cuộc sống là cơ hội để tôi được yêu thương và biết yêu thương.

Cuộc sống không cố ý muốn làm chúng ta e dè sợ hãi, mà chỉ muốn chúng ta hiểu và sống mà thôi.

:cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

7 ĐIỀU BẠN NÊN NHỚ

1. Bạn không thể thành công khi đơn độc. Câu chuyện nào kể về những thành công đều nói về những con người hết sức tương trợ lẫn nhau. Ai cũng có tài năng và điều kiện riêng biệt. Hãy làm những gì bạn làm tốt nhất và khích lệ mọi người phát triển trên "đất" của họ.

2. Sự bền chí luôn luôn thắng cuộc. Nếu không bỏ cuộc, bạn không thể nào thất bại. Khi gặp trở ngại, cố gắng tìm những con đường khác nhau để vượt qua.

3. Mỗi ngày nên dành một chút thời gian để tập trung vào nội tâm. Có người gọi đó là thiền. Hãy lắng nghe những lời thì thầm tận đáy lòng của bạn!

4. Nếu bạn không bằng lòng với bản thân của ngày hôm nay thì đừng mong rằng ngày mai sẽ khác. Hãy thay đổi thái độ, cách nghĩ và cách sống để sớm nhận được những thay đổi mới trong tương lai.

5. Bạn là sản phẩm của những ý nghĩ. Nếu bạn muốn có nhiều hơn những gì bạn nghĩ mình đang sở hữu, thì đừng bao giờ tốn thời gian và năng lượng cho những ý nghĩ tiêu cực.

6. Bạn luôn nhận được những gì bạn gửi đi. Nếu bạn muốn được giúp đỡ, trước hết hãy là người luôn sẵn sàng giúp người khác. Nếu bạn muốn thành công, hãy hết lòng giúp mọi người có được những gì họ muốn.

7. Cuộc đời cũng giống như một bộ phim. Bạn là người viết kịch bản, là nhân vật chính, là đạo diễn và là nhà phê bình. Rồi phim cũng chấm dứt. Sống không phải để tồn tại, mà sống để làm nên giá trị của cuộc đời.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CHO ANH ÔM EM MỘT LẦN ĐƯỢC KHÔNG?

Anh và cô là bạn cùng lớp đại học. Anh yêu cô bốn năm cũng như một ngày, nhưng cô không yêu anh, vì anh không phải là chàng bạch mã hoàng tử trong giấc mơ của cô.

Tốt nghiệp xong, cô nhận công tác ở một thành phố phía nam. Anh cũng tự nguyện vứt bỏ hết tất cả những gì đang có ở đây để theo cô. Nhưng cô không vì vậy mà thay đổi cái nhìn đối với anh, hơn nữa còn tỏ vẻ không hài lòng mỗi khi anh xuất hiện. Cô có bạn trai, trong một lần anh đến tìm cô, cô nói : "anh đừng đến đây nữa, em có bạn trai rồi !".

Cô nhìn thấy trong mắt anh sự thất vọng, cô muốn anh đừng hy vọng nữa, anh trầm ngâm một hồi rồi hỏi " Em yêu anh ấy ?". Cô không trả lời, nhưng có thể nhìn thấy niềm hạnh phúc từ trong mắt cô. Lúc anh quay lưng ra đi anh nói " Có thể cho anh ôm em một lần được không?". Cô kiên quyết lắc đầu. Từ đó anh thực sự không đến tìm cô nữa, cô cũng dần dần quên anh đi.

Bỗng nhiên có một ngày anh tìm đến cô nói : "đi uống cafe được không, anh ngày mai phải đi mỹ rồi!". Cô đồng ý vì nghĩ rằng anh sắp phải đi xa. Một ly cafe uống mãi không xong, chuông điện thoại của cô reo, là điện của bạn trai cô, cô cười cười xin lỗi nói : "Em phải đi rồi" Anh cũng cười nói "Vậy để tôi tiễn em". Cô vừa mới mở cửa anh đã kéo cô đứng lại, nói dứt khoát " Có thể cho anh ôm em một lần được không?".

Cô muốn cự tuyệt, nhưng suy nghĩ một chút rồi gật đầu. Anh đi tới trước mặt nhẹ nhàng ôm lấy cô. Cô ngửi thấy hơi thở của anh, lập tức dây thần kinh toàn thân đều căng ra. Anh bắt đầu vuốt nhẹ lưng cô, từ gáy chầm chậm men theo cột sống , không nặng không nhẹ, một ngón tay di xuống dưới. Lửa giận trong lòng cô bốc lên, cô nghĩ " Chỉ cần anh ta nhích thêm một phân nữa thôi thì sẽ dùng chân đá anh ta" . Nhưng anh đến đó thì ngừng lại, nhẹ nhàng buông cô ra nói : " Anh yên tâm rồi"

Cô sững sờ một hồi, lập tức hiểu ra điều anh muốn nói, cổ họng ngẹn lại,trước mắt cô là một trường sương khói. Năm thứ 3 đại học, trong một chuyến đi chơi cô bị tai nạn giao thông, xương cột sống bị gãy, vẫn âm ỷ đau cho đến lúc tốt nghiệp. Cô đến giờ vẫn nghĩ rằng anh không hay biết chuyện đó.

Ngày thứ hai, anh bay đi Mỹ. Cô đứng trên sân thượng nhìn chiếc máy bay bay qua, trước mắt là cái gì đó mơ hồ và tiếc nuối.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

YÊU CON GÁI BẮC

Con gái người Bắc (mà điển hình là con gái Hà Nội), là những cô gái khôn ngoan và tinh tế.

Họ làm ra vẻ như rất giữ khuôn nếp nhưng thực ra họ đong đếm bạn kỹ lưỡng trước khi bật đèn xanh cho bạn tiến đến.

Họ nghĩ nhiều đến vấn đề gia đình đôi bên môn đăng hộ đối, do đó khi đã thành đôi rồi, dù bên ngoài có nhìn vào như thế nào đi nữa họ cũng vẫn thấy vừa lòng với nhau và cuộc sống hôn nhân ít xao động.

Nếu mà như thế được cả thì đâu có gì mà nói nhỉ?

Sau khi về nhà chồng thì những cái mà các cô dâu Bắc hay có là :

- Khắc kỵ với mẹ chồng.

- Kiểm soát chồng chặt chẽ và tranh giành tài sản cũng như quyền lực trong nhà chồng.

Còn trong gia đình thì khỏi nói : con gái Bắc coi chồng như một anh lao công và khi nắm quyền lực trong gia đình rồi thì bắt đầu nhiều lời.

Những câu nói đay nghiến dấm dẳng không biết có phải từ trong tiềm thức tổ tiên để lại bắt đầu tuôn ra một cách rất tự nhiên.

Khi những điều đó bành trướng lên quá đáng thì anh chồng bắt đầu ngao ngán gia đình - chuyện ngoại tình là sẽ đến và nếu có điều kiện là "chuồn" luôn cái bà vợ chán chường đó mà đi lấy một người vợ khác.

Con gái Bắc còn có tật thiên vị tình cảm nội ngoại, và không ít những chuyện không hay thường bắt nguồn từ nàng dâu.

Thêm một tính nữa là hơi một tí là bỏ về nhà cha mẹ, và gia đình ngoại hay có chuyện can thiệp vào gia đình chồng.

Nói đến các cô gái Bắc còn phải nói đến cái tính điêu ngoa và đanh đá. Và từ đó dẫn đến hỗn láo xấc xược là rất gần. Những cuộc cãi nhau, chửi nhau của các bà vợ Bắc cứ như những bản nhạc được học thuộc lòng trước khi lên xe hoa.

Tránh được mấy điều này thì các cô gái Bắc trở thành số một vì họ là những người tiếp tay cho chồng rất đắc lực trong công việc làm ăn, cai quản tài sản, chăm sóc con cái. Sẵn sàng hy sinh vì chồng. Ở tù, ăn đạn cho chồng cũng OK luôn.

YÊU CON GÁI TRUNG

Miền Trung được tính từ Thanh Hóa - Nghệ An - Hà Tĩnh vào đến Phú Yên, Ninh Hòa.

Có thể nói đây là một khu vực nhân văn đa dạng.

Phía Bắc thiên về văn hóa Hà thành còn phía Nam thiên về Sài thành.

Họ đều có những đức tính chung của những người con của biển.

Con gái miền Trung cần cù, nhẫn nhục.

Những bông hoa xương rồng lộng lẫy.

Tình yêu của họ không rộ nở tưng bừng nhưng lại sâu lắng.

Họ ít đòi hỏi nơi người chồng nhưng lại hy vọng rất nhiều vào người chồng.

Nếu ai cần một người vợ để dựng nghiệp thì nên chọn con gái miền Trung.

Bạn sẽ luôn được sự yên tâm về lòng chung thủy của họ.

Họ cần cù nhẫn nhục chịu đựng gian khổ với bạn.

Nhưng nếu mà bạn đổ đốn ra, phụ bạc chân tình của họ thì cũng hãy coi chừng đấy. Đã nghe câu "con gái Bình Định múa roi dạy chồng" chưa?

Điểm yếu của những cô gái miền Trung là hơi quê mùa, dù rất nhiều cô tỏ ra mình bảnh như ca sĩ Mỹ Tâm chẳng hạn... bạn vẫn nhìn được cái nét quê mùa của họ.

Miền Trung nói chung và nên có nói riêng về Huế.

Đó là một vùng đất dường như là rất riêng biệt của Việt Nam.

Huế có văn hóa của cố đô nên Huế trầm lặng, lắng đọng và lãng mạn như những vần thơ.

Những cô gái Huế có những nét rất riêng biệt đối với miền Trung và các vùng khác trên lãnh thổ Việt Nam do cái truyền thống cố đô để lại.

Nhưng nếu bạn cưới được một cô vợ người Đà Lạt thuần gốc... Đó là những tiểu thư gốc người Huế vào Đà Lạt dựng nghiệp từ thời Pháp thuộc.

Những tiểu thơ da trắng môi hồng với văn hoá Anh, Pháp, Việt.

Bạn khó kiếm ở đâu trên thế giới một người vợ lý tưởng hơn ở đây.

Cao nguyên Lâm Viên với rất nhiều thú vị cho những chàng trai đi tìm vợ.

Có những cô gái làm bạn ngỡ ngàng về nhan sắc cũng như về phong cách.

Bạn ngơ ngẩn bám theo và rồi hiểu ra đó là một cô gái Jarai lai Pháp từ cái thời ông cố nội nào đó.

Bạn cũng có thể gặp những cô gái da trắng tóc vàng, mắt xanh và mũi cao như Tây.

Nhưng kìa, cô ấy nhu mì và có vẻ như không văn minh hơn những người Kinh.

Họ là những người dân tộc Thái gốc Indian.

Tôi khuyên bạn là nếu quen những cô gái ấy, đã yêu thương thì phải cưới, nếu không thì rất là phiền phức đấy!

Làm quen với họ không khó nếu biết cách (vì họ có vẻ hơi cô lập).

Mách bạn nhé : Bạn để ý con đường đi làm của nàng... có thể là ở đâu đó hay ở nương rẫy... và chờ ở đoạn suối trên đường đi...

Các nàng này rất thích tắm suối và khoe thân thể kiều diễm của mình...

Bạn cứ việc ngắm và thích ai thì cứ để bụng, thò đầu ra lúc này mất mạng không ai thương đâu...

Sau đó thì tìm cách gặp nàng và nói là đang tương tư nàng từ cái hôm ấy...

Thành công hay không còn tùy cái bản mặt của bạn!

YÊU CON GÁI NAM

Những cô gái miền Nam thực sự tôi luôn thấy rất nhẹ nhàng mỗi khi tiếp xúc với họ...

Cái chất đơn giản mộc mạc của họ là cái nét làm cho mọi người dễ gần.

Giọng nói của người miền Nam trong sáng như tâm hồn họ vậy.

Nếu nói là những cô gái miền Nam không có chiều sâu tâm hồn cũng có phần nào đúng, bởi nếu họ cũng sâu lắng thì lấy đâu cái nét hồn nhiên trong sáng kia chứ.

Đó là cái đặc tính được thiên nhiên ưu đãi cho những con người sống trên vùng đất phù sa màu mỡ.

Chinh phục một cô gái miền Nam không khó. Họ dễ tin, không tính toán quá xa xôi...

Cũng vì thế giữ được một cô gái miền Nam trong vòng tay của mình lại đâm ra khó... vì ai họ cũng tin cả...

Ta có thể thấy số phụ nữ miền Nam thôi chồng, tái hôn rất nhiều là vì các ông chồng không có đủ bản lĩnh để giữ họ.

Tâm hồn của họ gần như là người phương Tây. Khi mà bạn không còn là niềm tin của họ nữa thì họ cũng chẳng lưu luyến bạn làm gì cho mệt xác.

Nói như thế không có nghĩa là nói họ không chung thủy hay hời hợt trong tình cảm.

Do sự ưu đãi về phong thổ và tập tục, họ là những người thực dụng.

Tình yêu của họ luôn có giá trị của bạn kèm theo.

Họ là những bông hoa giữa trời, giữa đời... Nở rộ một thời xuân sắc và rất nhiều nỗi buồn khi đã tàn hương...

Không nhiều người biết lo cho cái tuổi về chiều của mình...

Họ sống tưng bừng một thời và chấp nhận những hẩm hiu trong buổi chiều cuộc đời.

Đó là tình trạng đang có nhiều ở các bậc tiền bối của các cô gái miền Nam.

Họ là những người rất đáng thương.

Lấy một cô gái miền Nam? Bạn có thể mà.

Đó là một bông hoa, một con bướm tung tăng bên bạn. Sống rất nhiệt tình với bạn. Sự đòi hỏi của họ cũng không cao. Vấn đề là bạn cũng đừng quá tệ.

Về phong tục tất nhiên là dễ dàng hơn mọi vùng miền : thương nhau một bữa cơm đơn giản cũng thành vợ thành chồng.

Lấy một cô gái miền Nam làm vợ?

Bạn hãy nên nếu bạn có một mức sống tương đối.

Bạn ít khi phải đau đầu về họ và đó là một trong những bí quyết sống thọ.

Nhưng đừng nghĩ tất cả họ là như thế nhé. Guốc dép sẽ bay vèo vèo khi mà bạn nhìn không kỹ và nghĩ ai cũng thế.

Ở miền Nam con gái Sài Gòn là một đặc trưng.

Họ không khác nhiều với những vùng phụ cận, có chăng là lịch lãm hơn và đương nhiên cái nhìn cũng cao hơn.

Ngày nay sự pha trộn của nông thôn vào Sài Gòn cũng làm bão hòa cái đặc tính của con gái Sài Gòn.

Đó là dưới cái nhìn tổng quát về con gái Sài Gòn.

Nhưng tinh ý một chút bạn vẫn có thể nhìn ra ,phân biệt được con gái Sài Gòn và những cô gái nhập cư.

Có ba dạng nhập cư :

1- Những cô gái từ các tỉnh thành tới Sài Gòn để làm ăn sinh sống.

2- Những cô gái theo gia đình nhập cư và định cư tại Sài Gòn.

3- Những cô gái mà cha mẹ nhập cư vào Sài Gòn và được sinh ra ở Sài Gòn.

Trong thành phần thứ 3 này có cô thì đúng là sinh trưởng theo môi trường và thành dân đô thị chính hiệu.

Có cô thì vẫn giữ nề nếp của gia đình như ngày ở tỉnh thành.

Tôi gặp nhiều bạn người Bắc vẫn còn giữ nguyên nể nếp từ lời ăn tiếng nói, cách sống y như những người ở quê nhà dù ông nội là người di cư vào Nam từ năm 1954.

Sài Gòn với tất cả những cái phức tạp của một thành phố lớn nhất Việt Nam cho một cái nhìn đa dạng về con người.

Có thể nói ở đây có tất cả mọi đẳng cấp - bạn thích đẳng cấp nào cũng có...

Không ở đâu kiếm vợ dễ hơn ở Sài Gòn.

Và cũng không ở đâu nuôi vợ khó như ở Sài Gòn.

Vì mảnh đất này cái gì cũng phải trả tiền.

Bạn phải có công ăn việc làm, thu nhập ổn định thì mới nên nghĩ tới việc lấy một cô vợ ở đây.

Không thể không nói đến những người đẹp Bình Dương và Tây Đô (Cần Thơ) - hai vùng đất sản sinh ra những người đẹp nổi tiếng của miền Nam.

Họ là những bông hoa đáng yêu và bạn dễ dàng chết ngất khi gần họ.

Và muốn gần họ, thân cận với họ? Nói nhỏ cho bạn biết nhé : Bạn phải biết nghe cải lương!

[bài viết này được tổng hợp lại từ những thông tin khai thác trên internet. Dù sao thì ý kiến của tác giả cũng chỉ là ý kiến chủ quan của một cá nhân... Đúng sai thế nào thì mời mọi người cho ý kiến nhé, nhất là các chị em ở mọi miền đất nước!]

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Happyfeet là Con gái Bắc hay Trung hay Nam?

để anh em CADViet còn biết!!!

Không có anh em nào nữa đâu nghen, gp14 đang tìm hiểu đó, mọi người nhường sân đi, :s_big: hi hi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Happyfeet là Con gái Bắc hay Trung hay Nam?

để anh em CADViet còn biết!!!

Happyfeet là Việt Kiều ;) (Việt Nam và Bắc cực)

(Bài của Gp14 làm Happyfeet.....bấm lộn nút thanks :lol: )

Không có anh em nào nữa đâu nghen, gp14 đang tìm hiểu đó, mọi người nhường sân đi, ;) hi hi

Tên kia ! Định tung tin gà tin vịt gì ở chỗ đông người thế hử ;) ? Muốn như thế này :s_big: ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không có anh em nào nữa đâu nghen, gp14 đang tìm hiểu đó, mọi người nhường sân đi, ;) hi hi

Tên kia ! Định tung tin gà tin vịt gì ở chỗ đông người thế hử :lol: ? Muốn như thế này :s_big: ko?

Nghe chừng bạn Happyfeet này cũng "đanh đá lắm đây" bác gp14 nhà ta phải "tìm hiểu" cho kỹ vào nhé, không lại ;) ;)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

BẠN LÀ NGƯỜI MAY MẮN?

Nếu bạn có thực phẩm để ăn, có áo quần để mặc, có một mái nhà để che và một nơi nghỉ qua đêm là bạn đã giàu hơn 75% thế giới này.

Nếu bạn có tiền tiêu trong ví, có tiền ban phát cho người nghèo, có tiền để dành trong ngân hàng, bạn thuộc 8% những người giàu nhất thế giới.

Nếu bạn thức dậy vào buổi sáng và cảm thấy khoẻ hơn hôm qua thì bạn đã may mắn hơn 1 triệu người không thể sống qua nổi tuần này.

Nếu bạn chưa bao giờ trải qua nguy hiểm của chiến tranh, chưa bao giờ trải qua tù tội, đớn đau của tra tấn hay vật vã của đói khát thì bạn đã hạnh phúc hơn 500 triệu người trên thế giới.

Nếu bố mẹ bạn còn sống và hạnh phúc bên nhau thì trường hợp của bạn không nhiều đâu.

Và cuối cùng, nếu bạn đọc được thông điệp này thì bạn đã sung sướng hơn 2 tỉ người trên thế giới chẳng bao giờ đọc được thứ gì cả.

Hãy nâng niu những gì bạn có vì rất nhiều người thèm được như bạn đấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
BẠN LÀ NGƯỜI MAY MẮN?

Nếu bạn có thực phẩm để ăn, có áo quần để mặc, có một mái nhà để che và một nơi nghỉ qua đêm là bạn đã giàu hơn 75% thế giới này.

Nếu bạn có tiền tiêu trong ví, có tiền ban phát cho người nghèo, có tiền để dành trong ngân hàng, bạn thuộc 8% những người giàu nhất thế giới.

Nếu bạn thức dậy vào buổi sáng và cảm thấy khoẻ hơn hôm qua thì bạn đã may mắn hơn 1 triệu người không thể sống qua nổi tuần này.

Nếu bạn chưa bao giờ trải qua nguy hiểm của chiến tranh, chưa bao giờ trải qua tù tội, đớn đau của tra tấn hay vật vã của đói khát thì bạn đã hạnh phúc hơn 500 triệu người trên thế giới.

Nếu bố mẹ bạn còn sống và hạnh phúc bên nhau thì trường hợp của bạn không nhiều đâu.

Và cuối cùng, nếu bạn đọc được thông điệp này thì bạn đã sung sướng hơn 2 tỉ người trên thế giới chẳng bao giờ đọc được thứ gì cả.

Hãy nâng niu những gì bạn có vì rất nhiều người thèm được như bạn đấy.

Tớ thấy mình có đủ tất cả các điều kiện trên đây đấy, không biết mình được liệt vào lớp người gì vậy nhỉ? :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu bạn post được bài ở mục này, bạn là 1 trong gần 15000 người may mắn nhất trên thế giới.

He hé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hạnh Phúc

Trong một căn phòng ở bệnh viện có hai người đàn ông lớn tuổi đang bị bệnh rất nặng. Một trong số hai người được phép ngồi dậy một giờ mỗi buổi chiều. Trong phòng chỉ có mỗi một cửa sổ nhìn ra bên ngoài lại nằm cạnh giường người đàn ông này. Người thứ hai bị buộc phải nằm bất động trên giường mà không được đi lại hay ngồi dậy. Hai người đàn ông nói chuyện với nhau rất nhiều. Họ kể cho nhau nghe về vợ con, gia đình, công việc, về cuộc sống của họ trong quân ngũ và cả về nơi họ đã đi nghỉ mát.

Vào mỗi buổi chiều khi người đàn ông có giường bên cạnh cửa sổ ngồi dậy, ông ta kể cho người bạn cùng phòng của mình nghe về những điều ông thấy bên ngoài cánh cửa. Người thứ hai dần dần chỉ sống bằng những khoảng một tiếng, khi mà cuộc sống buồn chán của ông được làm tươi sáng và sinh động hơn bởi những hoạt động và màu sắc từ thế giới bên ngoài cửa sổ. Khung cửa nhìn ra một công viên với một hồ nước rất đẹp. Vịt trời và thiên nga bơi lội trên mặt nước trong khi những đứa trẻ thả những con thuyền nhỏ của chúng bên bờ hồ. Những cặp tình nhân đi dạo tay trong tay giữa rừng hoa muôn màu.

Người đàn ông bên cửa sổ mô tả những cảnh này chi tiết đến mức người thứ hai có thể nhắm mắt lại và tưởng tượng ra toàn bộ khung cảnh. Có ngày người ngồi bên cửa sổ kể về một cuộc diễu hành đi ngang qua. Dù lúc đó người thứ hai không nghe thấy tiếng nhạc, ông ta vẫn có thể tưởng tượng được qua những mô tả của người thứ nhất. Ngày lại ngày trôi qua như vậy.

Một buổi sáng, khi y tá đến thăm, người đàn ông bên cửa sổ đã qua đời trong đêm. Ai cũng rất đau buồn vì chuyện này. Sau khi mọi việc đã qua, người thứ hai hỏi xin được chuyển đến bên cửa sổ. Cô y tá chuyển người này và sau đó rời khỏi phòng.

Chậm rãi và đau đớn, người đàn ông cố nhấc mình lên để nhìn ra ngoài cửa sổ lần đầu tiên. Cuối cùng, ông cũng có thể tự mình nhìn ra ngoài. Ông cố gắng xoay người nhìn ra ngoài cửa sổ. Bên ngoài là một bức tường rất cao che hết tầm nhìn. Người đàn ông vô cùng ngạc nhiên. Ông hỏi cô y tá tại sao mà người bạn cùng phòng vừa mới qua đời có thể kể về những điều kỳ diệu như vậy, hệt như ông ta đang nhìn thấy thật. Cô y tá suy nghĩ một chút rồi trả lời. "Có lẽ ông ta muốn khích lệ ông đó," cô y tá nói.

Hạnh phúc thay khi có thể làm cho người khác hạnh phúc, bất kể chúng ta đang ở trong tình cảnh nào. Chia buồn làm giảm nỗi đau, nhưng chung vui lại làm tăng niềm hạnh phúc. Nếu bạn muốn cảm thấy mình giàu có, hãy tính tất cả những điều bạn đang có mà tiền bạc không thể mua được.

Tác giả của câu chuyện này không rõ là ai, nhưng nó đem lại hạnh phúc và may mắn cho những ai đọc nó. Đây là một lá thư, nhưng đừng giữ lại lá thư này. Hãy gửi lá thư này cho những người bạn của bạn mà bạn ước muốn đem lại may mắn cho họ. Bạn sẽ thấy rằng những điều tốt đẹp sẽ đến với bạn trong thời gian gần nhất!

Hãy nhớ rằng, khi bạn bắt đầu tin tưởng, bạn đã bắt đầu thực hiện ước mơ của mình... và một ngày kia, khi mà bạn ít ngờ tới nhất, ước mơ của bạn sẽ thành sự thật!! Đừng bao giờ mất niềm tin nơi bản thân mình và những ước mơ của bạn bởi vì có thể một điều gì đó tốt đẹp sẽ xảy ra với chính bạn!!!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Và một bài học quan trọng được rút ra từ câu chuyện trên là: Không nên nói dối trong bất kỳ hoàn cảnh nào, vì giá phải trả là cái chết. Nói cách khác càng nói dối nhiều, con người càng tổn thọ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mãi sau người ta mới phát hiện ra rằng, người đàn ông ngồi bên cửa sổ là một bệnh nhân bị quáng gà, và những câu chuyện ông ta kể đều bắt đầu vào lúc chập choạng tối.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay