Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Happyfeet

DỄ VÀ KHÓ

Các bài được khuyến nghị

TRƯỚC KIA VÀ BÂY GIỜ

Trong phòng khám, mấy vị bác sĩ đang tán gẫu, không hiểu tại sao, lại bàn đến chuyện đêm tân hôn.

“Một số dân tộc ở Ấn Độ và Châu Phi, để giảm bớt nổi đau khổ của người phụ nữ trong đêm tân hôn, để họ được hưởng niềm hạnh phúc, nên trước hôn lễ, đã mời pháp sư đến làm “phẫu thuật”. Một bác sĩ nói: “Thật là thông minh, thật là sáng suốt”.

“Nếu như đến Trung Quốc thì có muốn sửa lại cũng không kịp” – Một bác sĩ cười nói.

“Đúng vậy” – Vợ của ông ta lập tức tiếp lời: “Sẽ có lúc, buổi sáng sau đêm tân hôn, hai người đợi ở cửa phòng khám, người khóc, kẻ buồn, tìm đến các ông để kiểm định.”

“Thôi, đừng nói nữa”, lại một vị nữa nói: “Tôi có bệnh nhân bị ung thư tử cung. Một ngày chồng của bà ta đến, tôi nói bệnh tình của bà ta cho họ nghe, họ đều im lặng. Lúc về, khi vợ đã đi ra ngoài, đột nhiên ông ta quay đầu lại hỏi tôi: “Ngay nói quan hệ tình dục nhiều sẽ bị ung thư tử cung”. Tôi không trả lời, ông ta nhìn tôi chằm chằm nói: “Tôi cũng không rõ trước khi kết hôn như thế nào, chỉ biết rằng, trong đêm tân hôn vợ tôi không còn nguyên vẹn”. Ông bác sĩ nhìn mọi người hỏi: “Thử nghĩ xem, hai vợ chồng đã kết hôn hơn 30 năm, sau khi vợ bị ung thư, lại có thể nói ra câu nói vô tình này…”

“Sự toàn vẹn và tan, không hề có một giới hạn nhất định, chỉ cần biết là bạn nhìn nó ở góc độ nào” – Một người chỉ cái vòng trên tay bà ta và nói.

Đó là một cái vòng có vàng, có ngọc. hai viên ngọc bích cong cong được gắn vào với nhau bởi vàng nguyên chất.

“Đây vốn là một chiếc òng ngọc hoàn chỉnh, do không cẩn thân đã làm gãy. Ngọc tốt, nên không nỡ vứt đi, liền dùng vàng nối chúng lại, không phải là vẫn rất đẹp sao?” bà ta đưa tay ra, lắc lắc, rồi cười: “Thật lạ, khi người ta nhìn thấy nó cứ khen mãi, hỏi tôi mua ở đâu. Nhưng gặp người Trung Quốc thì khác, họ nhìn, rồi có một thái độ rất lạ “Ô, gãy rồi, là bà gắn chúng vào à?”

Bà ta lại xòe bãn tay có đeo chiếc nhẫn ngọc bích ra, “Nhìn xem, mảnh vỡ đó đã được mài, và làm thành chiếc nhẫn tạo thành một đôi cũng đẹp chẳng kém gì lúc đầu”.

Lời bình

Cần gì phải đóan trước kia nó như thế nào, cái quan trọng là vẻ đẹp của nó bây giờ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hiện tại là món quà của cuộc sống

Hãy tưởng tượng có một ngân hàng ghi vào tài khoản của bạn 86. 400 đô la mỗi sáng. Tuy nhiên, phần sai ngạch của ngày này không được chuyển sang ngày khác. Mỗi đêm ngân hàng sẽ xóa hết phần bạn chưa dùng hết trong ngày.

Bạn sẽ làm gì? ... Dĩ nhiên là tận dụng từng đồng, đúng không...

Mỗi người trong chúng ta đều có một ngân hàng như thế, đó chính là Thời Gian.

Mỗi sáng nó ghi vào tài khoản của bạn 86. 400 giây. Khi đêm về, nó xóa hết phần thời gian bạn chưa kịp đầu tư vào việc có ích. Ngân hàng này không chuyển bất cứ khoản sai ngạch nào còn lại trong này và cũng không cho bạn chi trội.

Mỗi ngày bạn nhận được một tài khoản mới. Cứ đêm về phần dư lại trong ngày sẽ bị xóa. Nếu bạn không tận dụng được khoản gởi đó, người thiệt thòi chính là bạn. Không thể quay lại quá khứ, cũng không thể cưỡng lại “ngày mai”. Bạn phải sống trong hiện tại chỉ bằng khoản đã được gởi của chính ngày hôm nay. Vì vậy, hãy đầu tư thời gian của từng ngày một cách khôn ngoan để làm lợi nhiều nhất cho sức khỏe, hạnh phúc, và sự thành đạt của chính bản thân bạn.

Đồng hồ vẫn đều đều gõ nhịp, bạn hãy tận dụng ngày hôm nay.

Để hiểu được giá trị của một năm, hãy hỏi một học sinh vừa thi rớt.

Để hiểu được giá trị của một tháng, hãy hỏi một bà mẹ sinh non.

Để hiểu được giá trị của một tuần, hãy hỏi tổng biên tập của một tờ tuần báo.

Để hiểu được giá trị của một giờ, hãy hỏi người yêu nhau đang mong chờ được gặp mặt nhau.

Để hiểu được giá trị của một phút, hãy hỏi người vừa trễ tàu.

Để hiểu được giá trị của một giây, hãy hỏi một người vừa thoát hiểm trong gang tấc.

Để hiểu giá trị của một nghìn giây, hãy hỏi chủ nhân của một chiếc huy chương Thế Vận Hội.

Hãy biết trân trọng mỗi phút giây bạn đang có trong tay! Và cần phải trân trọng nó hơn nữa khi bạn sẻ chia thời gian với một ai đó đặc biệt, đặc biệt đến mức bạn phải dành thời gian của mình cho người ấy. :leluoi:

Hãy nhớ rằng thời gian thì không chờ đợi ai cả.

Bạn bè thực sự là tài sản hết sức quý báu của bạn. Họ đem lại nụ cười cho bạn, động viên bạn vươn đến thành công. Họ lắng nghe lời bạn nói, cho bạn một lời khen tặng, và nhất là họ muốn thổ lộ tâm tình với bạn.

Hãy thể hiện cho họ thấy bạn quan tâm tới họ đến nhường nào.

Ngày hôm qua là quá khứ

Ngày mai là một điều bí ẩn

Còn hôm nay là một món quà

Chính vì vậy mà người ta vẫn gọi

Hiện tại là món quà của cuộc sống! :s_big:

ST

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiện tại là món quà của cuộc sống

Hãy tưởng tượng có một ngân hàng ghi vào tài khoản của bạn 86. 400 đô la mỗi sáng. Tuy nhiên, phần sai ngạch của ngày này không được chuyển sang

Đồng hồ vẫn đều đều gõ nhịp, bạn hãy tận dụng ngày hôm nay.

Hiện tại là món quà của cuộc sống! :leluoi:

ST

Nếu có số tiền đó em sẽ rủ nguời yêu đi bơi

Vì cô ấy đang tập bơi, em cũng thế

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu có số tiền đó em sẽ rủ nguời yêu đi bơi

Vì cô ấy đang tập bơi, em cũng thế

Cô ấy đang tập bơi -> cô ấy thường xuyên ở hồ bơi -> bạn ko cần tốn tiền rủ nữa :P

Bạn cũng đang tập lội -> cũng có vé vào hồ -> ko cần có số tiến trên "ước mơ" của bạn cũng nằm trong tầm tay :s_big:

Chúc bạn sớm biết lượn :leluoi:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hãy tưởng tượng có một ngân hàng ghi vào tài khoản của bạn 86. 400 đô la mỗi sáng. Tuy nhiên, phần sai ngạch của ngày này không được chuyển sang ngày khác. Mỗi đêm ngân hàng sẽ xóa hết phần bạn chưa dùng hết trong ngày.

Bạn sẽ làm gì? ... Dĩ nhiên là tận dụng từng đồng, đúng không...

Mỗi người trong chúng ta đều có một ngân hàng như thế, đó chính là Thời Gian.

Đô la và thời gian khác nhau khá nhiều.

Nếu có $86.400 thì thời gian trong ngày dành để tiêu, từng phút từng giây đều như thượng đế.

Nếu có 86.400 giây mà không có $86.400 thì thời gian trong ngày sẽ chia làm 2 phần. Một phần lớn dành để kiếm ra $ và phần nhỏ để tiêu số $ ít ỏi vừa kiếm được. Từng phút từng giây đều như kẻ ăn mày.

Để biết giá trị của 1000đ, hãy hỏi ông gửi xe.

Để biết giá trị của 10 000đ, hãy hỏi bà bán phở sáng.

Để biết giá trị của 100 000đ, hãy hỏi cô bán sách.

Để biết giá trị của 1000 000đ, hãy hỏi.... chẳng biết hỏi ai nữa, vì nhà nghèo ít khi mình tiêu 1 tr đồng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E cũng có 1 câu chuyện mà e đã đọc hồi nhỏ làm e rất nhớ(nhưng ko biết tên):

Có 1 cậu bé vào trong 1 quán kem, cậu ngồi xuống bàn và cô phục vụ tiến lại hỏi

-E ăn kem gì

-Chị ơi ,kem cốc bao nhiêu tiền ạ-cậu bé lễ phép hỏi

-30 xu e ạ

Cậu bé cúi xuống móc túi và đếm lại tiền,một lúc cậu hỏi lại :

-Thế kem Socola bao nhiêu tiền ạ!

-20 xu của e-Chị phục vụ hơi sốt ruột.

Cậu bé lại đếm tiền , và hơi phân vân 1 chút cậu nói nhỏ :

-Thế chị cho e kem dâu đi!

-10 xu-Chị phục vụ trả lời cộc lốc.

Rồi chị phục vụ vào quầy lấy kem đặt lên bàn cho cậu bé kèm hoá đơn thanh toán để bên cạnh,và quay lại quầy.Cậu bé ngồi ăn que kem 1 cách ngon lành, an xong cậu để lại tiền thanh toán trên bàn và vui vẻ bước ra khỏi quán.Rồi chị phục vụ đến và chị rất ngạc nhiên khi thấy trên đĩa có 2 đồng tiền xu, 1 đồng 10 xu nằm trên tờ hoá đơn thanh toán và 1 đồng 10 xu để bên cạnh......Cậu bé đã không quên để lại tiền boa cho người phục vụ.......

Vậy là câu chuyện kết thúc, cậu chuyên này e thấy rất hây và nhớ cho đến tận bây giờ dù đã đọc hơn chục năm rồi!

Mời các bác tham gia bình luận về cco phục vụ và cậu bé...theo các bác thì câu chuyện này có ý nghĩa gì ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

KHI ĐI QUA NHAU SẼ CÒN LẠI GÌ HẢ ANH ?

Nếu bạn thực sự yêu một người, đừng rời bỏ anh/cô ấy. Không bao giờ rời bỏ. Bởi vì có thể bạn không biết được, tình yêu đó có ý nghĩa thế nào với người ấy đâu. Đôi khi nó có giá của cả một mạng người. Hãy trân trọng và giữ gìn tình yêu của mình. Chiến đấu vì nó. Và bạn sẽ không bao giờ hối hận.

Tôi thích câu nói này: Lá lìa cành vì gió cuốn lá đi hay vì cây không giữ lá lại???

Tôi vẫn nghe đời gọi tình yêu là duyên và nợ. Bật cười, duyên hay nợ? Nếu gọi yêu nhau là "duyên số" thì số phận đã được đặt vào tay, vậy là tự nhiên có mà không cần vun vén sao? Nếu gọi yêu nhau là "nợ" thì tình yêu cốt lõi cũng chỉ là chi trả chứ không còn là cảm xúc. Ví von thế, để làm gì kia chứ?

Tôi yêu anh, không phải do duyên số, anh tìm đến tôi và tôi cũng vậy. Mình đến bên nhau như lẽ tự nhiên của hai trái tim không ràng buộc. Anh tháo từng mối chỉ kỷ niệm cho tôi yên bình. Thế đã đủ chưa?

Tôi vẫn nghe đời chia tình yêu thành những giai đoạn riêng rẽ. Khi say, “khi cuồng” (có thể gọi nóng bỏng chăng?), khi bình ổn, khi chán ngán nhau và rồi sẽ có khi tình yêu hóa thành cái nghĩa yêu đương để giữ tay nhau không rời. Mình đã qua khi say, khi cuồng chưa anh? Để khi cảm thấy bản thân cứ nhàn nhạt và nỗi lo sợ sự bay nhảy kéo phăng ta ra khỏi nhau.

Tôi vẫn nghe đời giáo huấn về sự thủy chung và tin tưởng. Buồn cười! Có người bước đến bên anh, nói rằng yêu anh, thế thì đã sao? Có người bước đến bên tôi, nói rằng yêu tôi, thế thì đã sao? Tôi không thử, vì vốn tình yêu không dành cho phép thử. Sự đáng trân trọng của mỗi con người là biết con đường mình đang đi, và biết trái tim đa cảm kia chẳng dễ tìm được bến đỗ. Tự tìm cho mình chút hào nhoáng phút chốc của một kẻ có sức hút để trọn đời nay đây mai đó ư. Anh ah, tôi không phải kẻ tham lam dại dột.

Khi một người tiến đến và tôi biết lùi lại. Anh biết không, vì anh hiểu tôi cần anh hơn một vòng tay thật thoáng qua những lúc này. Khoảng cách, chỉ là cái cớ cho sự thay đổi. Tôi, không phải vậy.

Tôi vẫn nghe đời huyên thuyên về sự chia ly, cái giá của nhàm chán và giả dối. Đọng lại trong tôi suốt những tháng năm biết yêu thương (và cả đau khổ…) là tình yêu đong đầy từng giây phút trôi qua. Để còn lại trong mình không phải sự cũ rích mà là vững chắc. Tôi không khám phá một con người mà hiểu về người ấy (và tôi đã thật sự hiểu anh chưa ??). Để hiểu anh, tôi học dần sự thứ tha và chấp nhận. Sự lắng nghe và cố gắng. Thuyết giáo "Nhàm chán" trong tình yêu không dành cho tôi. Ai có thể hiểu hết một người để tự cho mình quyền chán họ?

Anh ah! Tôi vốn là một kẻ đầy khiếm khuyết nhưng tôi tin mình đủ tự trọng để biết sống hết mình vì một ai đó. Cái nhạt và cái thay đổi chính bản thân vì sợ nhàm chán không phải điều để hâm nóng tình yêu. Tôi cần một người yêu mở lòng cho tôi, để tôi được ân cần, để tôi được yêu chính người đó. Tôi không cần một chú tắc kè biết thay nhiều lớp áo. Hiểu tôi không?

Tôi vẫn nghe cuộc sống này rên rả những thay lòng và giọt nước mắt của kẻ đến người đi. Tình yêu không phải điều bất biến. Hôm nay, anh yêu tôi, ngày mai, chắc gì đã thế? Chẳng phải người ta yêu đương đủ để cưới nhau, và rồi khi tình yêu đã cạn, người ta lại dắt nhau ra tòa để chia tay? Tình yêu, vốn chẳng phải sợi xiềng sợi xích để trói đời ta vào với nhau. Cầm lên được, ắt sẽ bỏ xuống được. Ai chẳng khóc khi tình yêu rời xa mình, nhưng ai sẽ thay lòng và ai sẽ bước đi khi tình yêu chưa tì vết? Những giữ gìn, những cố gắng há chẳng phải để trái tim sẽ thuộc về nhau thêm một ngày. Và thêm một ngày... thế chẳng phải sẽ là "mãi mãi" sao?

Buông ra thì dễ. Người ta cứ đến và đi trong đời nhau, để chọn lựa? Khi đến bên nhau, không phải là chọn lựa? Tôi không ép buộc ai yêu tôi, và ai đó cũng không bắt tôi thề thốt tiếng yêu đương. Mình đã chọn được bên nhau. Tình yêu vốn không phải điều chia sẻ được, để quơ tay cho mình có nhiều chọn lựa... vì... tình yêu khi đã bước đi, không thể quay lại nếu nhận ra chọn lựa thứ hai của mình là sai lầm. Tôi đã nói yêu anh, và đó là lựa chọn cuối cùng của tôi. Tôi không suy xét xem người con trai khác có yêu tôi nhiều hơn anh không, tôi không hỏi xem người con trai ấy có khơi gợi trong tôi cảm xúc hay không? Bởi vì, quan trọng nhất vẫn là, tôi yêu anh.

Phản bội...nghĩa là buông tay nhau ra....quay lưng....và....bước đi.....

Thế thì khi ta đi qua nhau… sẽ còn lại gì hả anh ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bí quyết 90/10

* Bí quyết đó là gì ?

* 10% cuộc đời là những gì xảy đến với bạn.

* 90% cuộc đời là do phản ứng của bạn đối với những chuyện xảy đến đó.

* Thế nghĩa là sao ? Giờ hãy thử xét một ví dụ:

* Bạn đang dùng điểm tâm cùng với gia đình. Con gái bạn làm đổ cà phê lên áo bạn. Chuyện đó xảy ra bất chợt, bạn không kiểm soát được. Điều xảy ra tiếp sau đó là phản ứng thuộc quyền quyết định của bạn. Bạn mắng cháu. Cháu phát khóc. Bạn trách cả vợ mình đã đặt tách cà phê quá gần rìa bàn. Hai người bắt đầu cãi nhau một hồi. Bạn đùng đùng bước lên lầu thay áo. Khi bạn trở xuống, con bạn vẫn còn khóc, chưa ăn xong để đi học. Cháu bị lỡ chuyến xe đưa rước. Vợ bạn phải hối hả đi làm. Bạn đi nhanh ra xe, đưa con gái đến trường. Sợ trễ, bạn chạy xe vượt tốc độ cho phép. Sau khi chịu phạt nặng, bạn đưa con tới trường trễ hết 15 phút. Con bạn chạy nhanh vào lớp không kịp chào bạn. Bạn đến văn phòng trễ 20 phút, lại thấy mình bỏ quên chiếc cặp ở nhà. Ngày của bạn đã bắt đầu một cách thật khủng khiếp. Chuyện càng lúc càng tệ hại tiếp tục xảy ra.

* Buổi chiều bạn buồn chán trở về nhà để thấy vợ con không vui vẻ đón mừng mình như ngày hôm trước.

* Tại sao bạn có một ngày buồn chán như thế ?

A. Tại tách cà phê chăng ?

B. Tại con gái bạn chăng ?

C. Tại người cảnh sát à ?

D. Do bạn gây ra đấy chứ ?

* Câu trả lời đúng là D. Bạn đã không làm chủ cái 90% thuộc quyền phản ứng của mình. Cách phản ứng chỉ trong 5 giây của bạn đã tạo nên một ngày bất hạnh. Bạn cũng đã có thể phản ứng một cách khác. Khi tách cà phê đổ, cháu bé muốn khóc, bạn đã có thể nói: " Không sao đâu con, lần sau con nên cẩn thận hơn một chút nhé". Bạn nhẹ nhàng lên lầu thay áo và mang theo chiếc cặp. Bạn xuống nhà vừa kịp vẫy tay chào lại cháu bé lên xe đưa rước. Vợ chồng bạn hôn nhau rồi cùng đi làm. Bạn đến văn phòng sớm 5 phút và vui vẻ chào các đồng nghiệp buổi sáng. Có lẽ sếp cũng khen bạn về một ngày làm việc có hiệu quả.

* Hãy nhớ rằng phản ứng của bạn rất quan trọng. Chuyện bất ngờ xảy ra chỉ chiếm 10%, quyết định phản ứng của bạn chiếm tới những 90%. Hãy nhớ và áp dụng bí quyết 90/10 cho mọi việc xảy ra trong ngày, bạn sẽ thấy được cuộc đời bạn tốt hơn thật nhiều. Chúc bạn thành công. :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để bạn lịch sự hơn ở công sở

Lịch sự ở công sở, theo các chuyên gia tư vấn việc làm, đó là sự khôn khéo và khéo léo theo kiểu của các chính khách thể hiện qua hành động và thái độ của bạn đối với những người xung quanh trong công sở. Một số quy tắc có thể giúp bạn ứng xử lịch sự.

Kiểm tra và loại trừ những "chuẩn" không hợp của bạn. Chúng ta đều có những chuẩn mực làm kim chỉ nam cho những suy nghĩ của mình. Tuy nhiên, các chuẩn mực đó nhiều khi lại không phù hợp lắm trong một số tình huống. Một trong những cách dễ nhất để nhận ra những chuẩn mực của bạn là tự đánh giá quan điểm của bạn. Ví dụ: Bạn nghĩ đến điều gì khi nghe một cái họ dân tộc? Hoặc bạn có thành kiến với một đồng nghiệp mắc bệnh đồng tính luyến ái? Nếu như bạn nhận ra ngay những phản ứng tức thời của mình khi đón nhận những thông tin và sự việc tương tự như vậy, bạn sẽ hiểu ra ngay chúng xuất phát từ đâu: Chính từ những điều mà bạn gọi là những "chuẩn mực" hay "quy tắc" của bạn. Và bạn cũng hiểu ngay rất nhiều "chuẩn mực" của mình không thật lắm, không phù hợp trong nhiều trường hợp.

Bước ra khỏi khu vực an nhàn của bạn. Không có gì khó hiểu khi người ta thường "xích lại gần hơn" những người khác giống mình và sẵn lòng chia sẻ quan điểm, mối quan tâm. Điều này thường xảy ra nơi công sở. Bạn chỉ cần vào quán giải khát hay căng tin cơ quan sẽ dễ dàng tìm thấy được những người có kiến thức nền giống nhau thường ngồi với nhau. Bản thân bạn cũng khó ngồi lâu với những ai không giống bạn. Nhưng điều này không nên vì một công ty hiện nay bao gồm nhân viên thuộc nhiều dân tộc khác nhau, nhiều tôn giáo khác nhau và có thể có nhiều quốc tịch khác nhau. Hãy mời ai đó dùng cơm trưa, bạn sẽ thấy mỗi người đều mang lại cho bạn sự ngạc nhiên thú vị.

Cẩn thận với tính hài hước.

Sự hóm hỉnh, tính hài hước có thể làm những người xoay quanh bạn vui vẻ. Nhưng nhiều người đã phải chịu khốn đốn sau khi kể những chuyện cười với mục đích chỉ đùa vui. Họ không để ý rằng những trò đùa gây cười vô hại với họ nhưng lại làm tổn thương người khác, có thể người đó đang giữ một chức vụ cao hơn và cho rằng bạn "nói kháy" họ. Những câu chuyện đùa bỡn có liên quan đến những người thuộc cấp, phụ nữ, người mắc bệnh đồng tính luyến ái, người khuyết tật, người cao tuổi không thích hợp trong môi trường làm việc nơi công sở.

Đặt câu hỏi.

Bước chân vào một công sở, bạn buộc phải học văn hóa công sở ở đó. Ngày nay, bạn trẻ thường làm việc trong các công ty nước ngoài nơi có nhiều người mang quốc tịch khác nhau. Xây dựng mối quan hệ với những người khác nền văn hóa với bạn, nói như thế nào về sự khác biệt của bạn đối với họ. Bạn sẽ hỏi như thế nào để hiểu biết về quan điểm, nền tảng văn hóa và tìm hiểu ra sao về cách ứng xử sao cho đúng. Đó là cả một cuộc hành trình tìm hiểu văn hóa mà bạn phải làm để ứng xử lịch sự.

Khác biệt về giao tiếp. Cử chỉ, ngôn ngữ điệu bộ trong giao tiếp khác nhau tùy thuộc nền văn hóa khác nhau. Để tránh những sự hiểu lầm đáng tiếc, bạn cần tìm hiểu văn hóa giao tiếp qua sách vở, thực tế và trên mạng Internet.

Tôn trọng ý kiến khác.

Mỗi người có một nền tảng học vấn và văn hóa khác nhau. Điều này dễ thấy khi họ có những suy nghĩ và phản ứng khác nhau với cùng một sự việc đang diễn ra. Vấn đề của bạn với tư cách là một đồng nghiệp trong công sở, bạn cũng phải học cách tôn trọng những ý kiến, nhận định khác của các đồng nghiệp và tìm cách thỏa thuận hợp lý vì mục tiêu chung.

Quy tắc vàng và là quy tắc cơ bản nhất: Hãy đối xử với người khác như cách bạn muốn người ta đối xử với bạn. Nếu bạn đối xử trân trọng và quan tâm với đồng nghiệp, họ khó có thể làm điều ngược lại với bạn.

(Theo Người Lao Động)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dễ là khi yêu một ai đó, khó là để quên đi một tình yêu đẹp.

"...Sao anh nhớ số nhà em? .(tay run cầm cập cầm mảnh giấy ghi số điện thoạik) À à.. chắc tại vì...số nhà em dễ nhớ quá..."

"...anh phải thường xuyên nhắn tin cho em đấy nhé! Đừng để em nhớ anh quá liều..."

"...hum nào anh phải gửi bài hát tặng em trên Quick&Snow mới được. Thôi anh ạ, anh hãy để dành cho những người xa nhau được xin lỗi và quay lại với nhau chứ..."

"..hy vọng hôm nay sẽ ngủ một giấc ngon lành không thì ốm vì tương tư mất...thay một lời chào nhé: Em rất nhớ anh..."

"...Hôm nay em đi học về sớm. Không hiểu sao lại mong thư anh đến vậy. Về đến nhà em vội vàng ăn cơm ngay và ra đây để xem tin nhắn của anh. Khi không thấy tin em buồn lắm, lâu rồi không nói chuyện trên mạng nhỉ. Nhớ quá. Hôm nay em nhớ anh nhiều lắm anh có biết không? Bây giờ em đi về đây. Chán thật!"

....

thế này thì quên làm sao được hả giời :cheers:

Dễ là để lưu những dòng tin này và khó là đủ dũng cảm để xóa nó đi (mặc dù đã quyết tâm: trả hết, đốt hết...)

Ôi trời. Mỗi tháng lại đến 1 ngày bị hâm thế này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"...Sao anh nhớ số nhà em? .(tay run cầm cập cầm mảnh giấy ghi số điện thoạik) À à.. chắc tại vì...số nhà em dễ nhớ quá..."

"...anh phải thường xuyên nhắn tin cho em đấy nhé! Đừng để em nhớ anh quá liều..."

"...hum nào anh phải gửi bài hát tặng em trên Quick&Snow mới được. Thôi anh ạ, anh hãy để dành cho những người xa nhau được xin lỗi và quay lại với nhau chứ..."

"..hy vọng hôm nay sẽ ngủ một giấc ngon lành không thì ốm vì tương tư mất...thay một lời chào nhé: Em rất nhớ anh..."

"...Hôm nay em đi học về sớm. Không hiểu sao lại mong thư anh đến vậy. Về đến nhà em vội vàng ăn cơm ngay và ra đây để xem tin nhắn của anh. Khi không thấy tin em buồn lắm, lâu rồi không nói chuyện trên mạng nhỉ. Nhớ quá. Hôm nay em nhớ anh nhiều lắm anh có biết không? Bây giờ em đi về đây. Chán thật!"

....

thế này thì quên làm sao được hả giời :cheers:

Dễ là để lưu những dòng tin này và khó là đủ dũng cảm để xóa nó đi (mặc dù đã quyết tâm: trả hết, đốt hết...)

Dễ là khi làm vơi tâm sự của mình bằng cách viết nó ra giấy ...... Khó là khi có đủ can đảm post nó lên diễn đàn cho tất cả mọi người cùng đọc. :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dễ là cầm máy nhấc điện thoại...098...

" em à, dạo này em khỏe không?...."

Khó là để nói lên một câu "anh vẫn nhớ và yêu em nhiều lắm!"

Dễ là nhớ lại hình bóng em ngày xưa. Khó là để chấp nhận một sự thật rằng...cô bé của ngày xưa đã không còn nữa...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dễ là cầm máy nhấc điện thoại...098...

" em à, dạo này em khỏe không?...."

Khó là để nói lên một câu "anh vẫn nhớ và yêu em nhiều lắm!"

Theo Happy nghĩ thì câu " em à, dạo này em khỏe không?...." và câu "anh vẫn nhớ và yêu em nhiều lắm! chỉ khác nhau cách nói còn ngụ ý thì giống nhau cả thôi ^^.

Có nhớ có...quan tâm mới gọi cho nhau chứ nhỉ!

Dễ là khi cầm điện thoại và tay bấm số người đó......... khó là khi bấm nút gọi :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo Happy nghĩ thì câu " em à, dạo này em khỏe không?...." và câu "anh vẫn nhớ và yêu em nhiều lắm! chỉ khác nhau cách nói còn ngụ ý thì giống nhau cả thôi ^^.

Có nhớ có...quan tâm mới gọi cho nhau chứ nhỉ!

Dễ là khi cầm điện thoại và tay bấm số người đó......... khó là khi bấm nút gọi :cheers:

Dễ là khi quan tâm nàng bằng tin nhắn, khó là phải quan tâm bằng hành động thực tế :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dễ là khi quan tâm nàng bằng tin nhắn, khó là phải quan tâm bằng hành động thực tế :cheers:

Dễ là khi accept 1 em nào đó 'kết' mình :cheers: khó là khi mún đá đít nóa đi :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hội chứng đám đông

Giờ cao điểm, đèn đỏ, một chiếc xe chạy vượt lên. Thấy thế, hai chiếc phía sau toan đứng lại cũng nhấn ga chạy theo. Và, cả một rừng xe vẫn cứ thế trờ tới khi đèn đường đâu đã nhấp màu xanh. Một phút sau, tính hiệu đèn trở nên vô tác dụng, từng dòng xe đâm sầm vào nhau không tìm được lối thoát. Chợt nghĩ, chỉ cần một phút trước thôi, chiếc xe đầu tiên dừng lại ngay vạch chờ, và đoàn xe phía sau cũng thấy thế nhả ga đạp thắng. Thì mọi chuyện sẽ trôi qua tốt đẹp hơn.

Chỉ đơn giản là muốn mình giống như người ta, người ta chạy thì mình sẽ không dừng, người ta dừng, mình chạy thì lại hóa ra khác người. Đâu ai nhận ra, khi người ta càng muốn đi nhanh là khi người ta đang làm cho cả xã hội đi chậm lại.

Bỗng nhớ về một tiểu phẩm hài trên Gala cười năm nào. Một cô bé bị chảy máu cam cứ thế ngước lên trời để cầm máu. Một người thấy tò mò cũng ngước nhìn theo, rồi hai người, ba người, từ bác bảo vệ đến người bán báo, trà đá…Tiếng cười rộn lên rồi lại sâu lắng như đang mỉa mai những con người thích hùa theo đám đông mặc dù không biết chuyện gì đang xảy đến.

Bạn sống trong một tập thể nhưng vẫn là một cá nhân độc lập, có quyền nêu lên chính kiến, có năng lực để đi một con đường hoàn toàn khác với mọi người, và khẳng định chính mình bằng cách bạn chạm vào đích đến trong tương lai. Con đường đó là do bạn lựa chọn, dù không phải là con đường nhiều người muốn rẽ vào để cùng đi nhưng có thể đó là con đường tốt nhất đối với bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dễ là khi nhận nhưng khó là khi cho.

Có vẻ không đúng lắm với môn quyền anh! :undecided:

Đúng ra thì phải là như thế này:

Dễ là khi cho nhưng khó là khi được người khác cho.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

BẠN YÊU MẸ NHIỀU BAO NHIÊU ?

"Ngày của Mẹ" sắp đến, và bạn đang băn khoăn không biết nên tặng quà gì cho thật trang trọng, ý nghĩa, phù hợp nhưng không quá tốn kém?

Có rất nhiều dịp để bạn bày tỏ tình cảm với mẹ: sinh nhật, quốc tế Phụ Nữ, ngày của Mẹ...Và hiển nhiên, ngày 10/5 sắp tới đây sẽ là dịp quan trọng nhất, vì nó thể hiện trọn vẹn ý nghĩa khi bạn muốn bày tỏ lòng biết ơn với người mình yêu nhất trên đời.

Tuy vậy, bạn đang băn khoăn vì chưa tìm ra được món quà nào ưng ý? Một món quà "giá trị thật sự" là một món quà không thể đánh đổi bằng vật chất và nó là "duy nhất". Sau đây là 10 gợi ý tuyệt vời cho bạn.

Hãy chú ý từ những việc giản dị: Mẹ bạn thường có rất nhiều ảnh nhưng ít khi nào lấy ra xem, hãy tặng mẹ vài quyển album để lồng ảnh vào. Da bàn tay mẹ bị khô do tiếp xúc nhiều hóa chất khi giặt đồ, rửa chén? Đôi găng tay cao su là lựa chọn thật tuyệt vời. Chiếc mũ bảo hiểm của mẹ đã cũ? Mua tặng mẹ chiếc mũ mới và tự mình "design" cho thêm phần hoành tráng. "Dế" của mẹ khá đơn điệu? "Âm thầm" mang nó đi trang trí thử xem! Những việc ấy dù đơn giản cũng khiến mẹ cảm động vì sự chu đáo của con mình đấy!

Một đĩa nhạc gồm các bạn hát mẹ thích do... chính mình hát: Thời nay, việc thu âm không khó, thậm chí bạn có thể tự thu âm tại nhà với sự hỗ trợ từ các phần mềm trên PC. Mẹ bạn sẽ khá bất ngờ với phần quà độc đáo này. (Nếu bạn yêu ca hát thì còn chờ gì mà không bắt tay ngay đi ^^ )

Một quyển sổ ghi chép thật tỉ mỉ những... kỉ niệm: Bạn có thể thổ lộ tất cả tình cảm của mình vào trang giấy mà không phải ngại ngùng. Những kỉ niệm của bạn và mẹ thì... khá nhiều đấy, nào là khi bạn bệnh, mẹ đã lo lắng thế nào, khi bạn phạm lỗi mẹ buồn ra sao, rồi những niềm vui nhỏ của mẹ khi bạn đạt được thành tích tốt trong học tập nữa... Mẹ sẽ cất giữ quyển sổ ghi chép ấy rất cẩn thận cho xem!

Đóa hoa giấy do bạn tự làm: Hoa giả, hoa tươi đã... xưa. Bây giờ bạn thử trổ tài bằng cách làm hoa giấy xem! Mẹ vừa có thể giữ được lâu, vừa có thể làm vật trang trí ở phòng khách, biết đâu khách tới nhà sẽ xuýt xoa: "Hoa ai làm mà đẹp quá!". Và tất nhiên, mẹ bạn sẽ không thể giấu một nụ cười hãnh diện. (Các bạn nữ ơi trổ tài thôi ^^)

Những món quà vật chất thực tế: Một số bạn tâm sự mẹ mình không thích rườm rà, cầu kì, hình thức, nên tặng những món quà mang tính chất "của ít lòng nhiều" cũng khó, nên rất băn khoăn trong việc chọn quà. Vậy nên, sự lựa chọn tốt nhất của bạn trong tình huống này là: Nước hoa, trang sức, sữa tắm, dầu gội, bao đựng điện thoại, túi xách, sữa... Đó cũng là một cách biểu hiện sự quan tâm ân cần của bạn dành cho mẹ. (Đây là sự lựa chọn ít tốn nhiều thời gian nhất, thích hợp với các bác thiếu thời gian dư tiền !!!)

Điểm số bất ngờ: Nếu kết quả thi học kì của bạn tốt thì hãy... ém nhẹm cho đến "ngày của Mẹ". Vào ngày hôm đó, bạn hãy... trưng ra kết quả học tập thật "cool" của mình, thể nào mẹ cũng quên hết mệt nhọc, không cần quà cáp gì đâu. (Còn nếu kết quả không tốt thì cũng nhẹm luôn nghen ^^ chớ dại mà nói ra vào những ngày này ^^)

Dành trọn một ngày cho Mẹ: Đừng để mẹ phải làm việc nội trợ hay đụng tay vào bất cứ việc gì trong ngày này. Việc bạn phải làm trong ngày hôm đó là...làm tất cả các công việc nội trợ như quét sân, giặt đồ, lau nhà và chuẩn bị cho mẹ một bữa ăn thật ấm cúng. Mẹ sẽ rất hạnh phúc! (Nói là dành trọn một ngày cho mẹ nhưng thức ra thì chưa đến 10 tiếng đâu, bạn làm được không ^^)

Nếu mẹ bạn thường xuyên làm việc với máy vi tính: Một bản nhạc được vang lên bất chợt kèm theo những trái tim rơi trên màn hình khi mẹ bạn vô tình click ở đâu đó, tại sao không? (Cái này chắc dễ với các mem của Cadviet rùi ^^ )

Một tờ giấy ghi "Con yêu mẹ" được đặt ở một nơi bất ngờ: Bạn có thể đoán được tâm trạng của mẹ khi nhìn thấy ba chữ ấy không? (Các mem nam chắc sẽ mắc cỡ khi làm điều này, nhưng Happy bảo đảm 100% luôn. Hiệu quả, cực kỳ hiệu quả, Mẹ có đang giận mà thấy tờ giấy này cũng sẽ "nguội" trong tít tắc luôn ^^. Phụ nữ yêu bằng mắt mà ^^)

Một nụ hôn: Đã lâu lắm rồi bạn chưa hôn mẹ đấy, thử vào "ngày của Mẹ" xem! (dám không :( )

Mừng ngày của mẹ, chúc tất cả các bà mẹ luôn xinh đẹp, khỏe mạnh và hạnh phúc. :(

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Một nụ hôn: Đã lâu lắm rồi bạn chưa hôn mẹ đấy, thử vào "ngày của Mẹ" xem! (dám không :( )[/size][/color]

Mừng ngày của mẹ, chúc tất cả các bà mẹ luôn xinh đẹp, khỏe mạnh và hạnh phúc. :(

Con yêu mẹ nhất trên đời :(

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Ngày của Mẹ" sắp đến, và bạn đang băn khoăn không biết nên tặng quà gì cho thật trang trọng, ý nghĩa, phù hợp nhưng không quá tốn kém?

Mừng ngày của mẹ, chúc tất cả các bà mẹ luôn xinh đẹp, khỏe mạnh và hạnh phúc. :mellow:

Hạnh phúc nhất cho những ai đang còn mẹ trên đời! Hãy biết trân trọng, yêu thương và gìn giữ...

Có bao giờ, bạn nói ...[/i]

Yêu Mẹ, .......thương Mẹ ? Nếu chưa. hãy tập nói ngay từ bây giờ. Vì lỡ mai này, mẹ không nghe được thì sao?

Hãy tập nhìn Mẹ bằng cả tấm lòng, vì có chắc mấy ai thường nhìn thẳng vào mặt Mẹ, vào từng cử chỉ, dáng điệu của Mẹ để hiểu Mẹ đang thế nào?

Mình rất cần Mẹ,...

... và Mẹ cũng rất cần chúng ta. hãy yêu thương Mẹ và lặng thầm chia sẻ những công việc hằng ngày, dù là nhỏ nhất.

Đó chính là Yêu Thương........

Nếu một ngày nào đó.

Sau một chuyến đi xa. .........Ta trở về nhà. Ngôi nhà vắng vẻ, lặng thinh. Giữa nhà, chỉ còn một bàn thờ của Mẹ.

Ta sẽ làm gì?...... Khóc à?

Còn nỗi bất hạnh nào hơn khi ta không còn Mẹ. Còn niềm đau nào lớn hơn niềm đau mất Mẹ.

Mẹ là bóng mây che mát cho con. Dù ở phương thời nào, ngày hay đêm, bóng mây vẫn lặng lẽ che trên đầu.

Và. ........

Mẹ ơi!.....

Con xin cảm ơn Mẹ.

Cảm ơn Mẹ đã sinh ra con, và cho con một hình hài đầy đặn, khoẻ mạnh.

Cảm ơn Mẹ đã cho con biết thế nào là Yêu Thương.

Mẹ có nghĩa là mãi mãi. ....Là cho đi không đòi lại bao giờ.

Mẹ có nghĩa là duy nhất. ........Một bầu trời. ....Một mặt đất...... Một vầng trăng.

Mẹ là tình yêu.

Mẹ là sự sống.

Mẹ là hạnh phúc.

Nhưng chỉ một lần mẹ không ngăn con khóc

Là khi Mẹ không thể nào lau nước mắt cho con

Là khi Mẹ không còn, hoa hồng đỏ từ nay thành hoa trắng

.

"Đi khắp thế gian không ai tốt bằng mẹ.

Gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng cha.

Nước biển mênh mông không đong đầy tình mẹ.

Mây trời lồng lộng không phủ kín công cha.

Tần tảo sớm hôm mẹ nuôi con khôn lớn.

Mang cả tấm thân gầy cha che chở đời con.

Ai còn mẹ xin đừng làm mẹ khóc.

Đừng để buồn lên mắt mẹ nghe không!"

Sưu tầm.

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có rất nhiều dịp để bạn bày tỏ tình cảm với mẹ: sinh nhật, quốc tế Phụ Nữ, ngày của Mẹ...Và hiển nhiên, ngày 10/5 sắp tới đây sẽ là dịp quan trọng nhất, vì nó thể hiện trọn vẹn ý nghĩa khi bạn muốn bày tỏ lòng biết ơn với người mình yêu nhất trên đời.

Tuy vậy, bạn đang băn khoăn vì chưa tìm ra được món quà nào ưng ý? Một món quà "giá trị thật sự" là một món quà không thể đánh đổi bằng vật chất và nó là "duy nhất". Sau đây là 10 gợi ý tuyệt vời cho bạn.

Hãy chú ý từ những việc giản dị: Mẹ bạn thường có rất nhiều ảnh nhưng ít khi nào lấy ra xem, hãy tặng mẹ vài quyển album để lồng ảnh vào. Da bàn tay mẹ bị khô do tiếp xúc nhiều hóa chất khi giặt đồ, rửa chén? Đôi găng tay cao su là lựa chọn thật tuyệt vời. Chiếc mũ bảo hiểm của mẹ đã cũ? Mua tặng mẹ chiếc mũ mới và tự mình "design" cho thêm phần hoành tráng. "Dế" của mẹ khá đơn điệu? "Âm thầm" mang nó đi trang trí thử xem! Những việc ấy dù đơn giản cũng khiến mẹ cảm động vì sự chu đáo của con mình đấy!

Một đĩa nhạc gồm các bạn hát mẹ thích do... chính mình hát: Thời nay, việc thu âm không khó, thậm chí bạn có thể tự thu âm tại nhà với sự hỗ trợ từ các phần mềm trên PC. Mẹ bạn sẽ khá bất ngờ với phần quà độc đáo này. (Nếu bạn yêu ca hát thì còn chờ gì mà không bắt tay ngay đi ^^ )

Một quyển sổ ghi chép thật tỉ mỉ những... kỉ niệm: Bạn có thể thổ lộ tất cả tình cảm của mình vào trang giấy mà không phải ngại ngùng. Những kỉ niệm của bạn và mẹ thì... khá nhiều đấy, nào là khi bạn bệnh, mẹ đã lo lắng thế nào, khi bạn phạm lỗi mẹ buồn ra sao, rồi những niềm vui nhỏ của mẹ khi bạn đạt được thành tích tốt trong học tập nữa... Mẹ sẽ cất giữ quyển sổ ghi chép ấy rất cẩn thận cho xem!

Đóa hoa giấy do bạn tự làm: Hoa giả, hoa tươi đã... xưa. Bây giờ bạn thử trổ tài bằng cách làm hoa giấy xem! Mẹ vừa có thể giữ được lâu, vừa có thể làm vật trang trí ở phòng khách, biết đâu khách tới nhà sẽ xuýt xoa: "Hoa ai làm mà đẹp quá!". Và tất nhiên, mẹ bạn sẽ không thể giấu một nụ cười hãnh diện. (Các bạn nữ ơi trổ tài thôi ^^)

Những món quà vật chất thực tế: Một số bạn tâm sự mẹ mình không thích rườm rà, cầu kì, hình thức, nên tặng những món quà mang tính chất "của ít lòng nhiều" cũng khó, nên rất băn khoăn trong việc chọn quà. Vậy nên, sự lựa chọn tốt nhất của bạn trong tình huống này là: Nước hoa, trang sức, sữa tắm, dầu gội, bao đựng điện thoại, túi xách, sữa... Đó cũng là một cách biểu hiện sự quan tâm ân cần của bạn dành cho mẹ. (Đây là sự lựa chọn ít tốn nhiều thời gian nhất, thích hợp với các bác thiếu thời gian dư tiền !!!)

Điểm số bất ngờ: Nếu kết quả thi học kì của bạn tốt thì hãy... ém nhẹm cho đến "ngày của Mẹ". Vào ngày hôm đó, bạn hãy... trưng ra kết quả học tập thật "cool" của mình, thể nào mẹ cũng quên hết mệt nhọc, không cần quà cáp gì đâu. (Còn nếu kết quả không tốt thì cũng nhẹm luôn nghen ^^ chớ dại mà nói ra vào những ngày này ^^)

Dành trọn một ngày cho Mẹ: Đừng để mẹ phải làm việc nội trợ hay đụng tay vào bất cứ việc gì trong ngày này. Việc bạn phải làm trong ngày hôm đó là...làm tất cả các công việc nội trợ như quét sân, giặt đồ, lau nhà và chuẩn bị cho mẹ một bữa ăn thật ấm cúng. Mẹ sẽ rất hạnh phúc! (Nói là dành trọn một ngày cho mẹ nhưng thức ra thì chưa đến 10 tiếng đâu, bạn làm được không ^^)

Nếu mẹ bạn thường xuyên làm việc với máy vi tính: Một bản nhạc được vang lên bất chợt kèm theo những trái tim rơi trên màn hình khi mẹ bạn vô tình click ở đâu đó, tại sao không? (Cái này chắc dễ với các mem của Cadviet rùi ^^ )

Một tờ giấy ghi "Con yêu mẹ" được đặt ở một nơi bất ngờ: Bạn có thể đoán được tâm trạng của mẹ khi nhìn thấy ba chữ ấy không? (Các mem nam chắc sẽ mắc cỡ khi làm điều này, nhưng Happy bảo đảm 100% luôn. Hiệu quả, cực kỳ hiệu quả, Mẹ có đang giận mà thấy tờ giấy này cũng sẽ "nguội" trong tít tắc luôn ^^. Phụ nữ yêu bằng mắt mà ^^)

Một nụ hôn: Đã lâu lắm rồi bạn chưa hôn mẹ đấy, thử vào "ngày của Mẹ" xem! (dám không :mellow: )

Mừng ngày của mẹ, chúc tất cả các bà mẹ luôn xinh đẹp, khỏe mạnh và hạnh phúc. :mellow:

Trời ơi, nhiều quá, khó quá.

Chỉ cần làm một hành động đơn giản, dễ dàng và không quá hao tiền bạc: Hãy nhấc máy gọi cho mẹ và mẹ ơi con đây......(Với những người phải xa mẹ)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

....

thế này thì quên làm sao được hả giời :mellow:

Ôi bác Nacata ơi,

Sao buồn thế??? Tình yêu đẹp tại sao lại phải quên đi ??? Hãy nhớ mãi tình yêu đó và nó sẽ làm hành trang cho bạn trong suốt cuộc đời này cho dù có ai đó đã muốn cố quên. Cái khác nhau là ở chỗ ta sẽ làm gì với nỗi nhớ đó chứ không phải ta phải dẹp nỗi nhớ ấy đi (tức là quên đó).

Chúc bác mãi vui tươi, yêu đời, yêu người và yêu mình.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

8 MÓN QUÀ TỪ CUỘC SỐNG

Đó là những món không mất tiền mua mà bạn có thể dành tặng cho mọi người chung quanh.

1. Món quà từ sự lắng nghe:

Khi bạn thực sự lắng nghe, bạn chú ý, không ngắt ngang, không mơ màng, chỉ lắng nghe để cảm nhận để thấu hiểu. Đó là món quà vô giá thứ nhất bạn có thể dành cho người khác đặc biệt là những người thân yêu của mình.

2. Món quà từ sự trìu mến:

Hãy thể hiện sự trìu mến với những người thân yêu bằng những lời nói ân cần và cử chỉ trìu mến, bạn sẽ thấy điều kỳ diệu.

3. Món quà từ sự vui tươi:

Hãy cắt những biến họa, chia sẻ những mẩu chuyện cười và những tin vui nhộn cho các cộng sự và người thân. Họ sẽ hiểu và cảm nhận rằng bạn luôn muốn chia sẻ niềm vui và do đó họ sẽ dành cho bạn những điều to lớn hơn.

4. Món quà từ những mẩu giấy viết tay:

Hãy viết ra từ những lời chân thật, dù rất ngắn, nó có sức mạnh phi thường đấy, dù nó là dòng chữ “Cảm ơn bạn đã giúp đỡ tôi!” hay “Xin lỗi vì mình đã quá nóng với bạn”. Hay thậm chí một bài thơ hay một lời khuyên đẹp. Chính những điều nho nhỏ đó, có thể đi suốt cuộc đời ta.

5. Món quà từ sự khen ngợi:

Sự ngợi khen thật lòng có sức mạnh không ngờ, đó có thể là “Chiếc áo đỏ thật tuyệt với bạn!” hay “Một bữa ăn rất ngon!” có thể đem lại niềm vui cho người khác suốt cả ngày.

6. Món quà từ sự giúp đỡ:

Mỗi ngày hãy chủ động làm một vài điều tử tế, bạn sẽ thấy cuộc sống thật vui vẻ và nhẹ nhàng.

7. Món quà của sự yên tĩnh:

Hãy luôn nhạy cảm về điều này và để sự yên tĩnh cần thiết cho người khác cũng như có những lúc bạn cần sự yên tĩnh ấy.

8. Món quà từ sự thân thiện:

Hãy vui vẻ nói “Xin chào”, “Hi”, “Hello”, “Khỏe không? Mọi việc ổn chứ”… điều thật dễ dàng nhưng sẽ đọng lại hình ảnh tốt của bạn nơi người thân.

ST :lol2:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn sẽ biến mất?

Nếu một ngày kia bạn biến mất khỏi thế gian này thì bạn sẽ ở đâu, cuộc sống sẽ như thế nào nhỉ?

Bài trắc nghiệm vui này sẽ giúp bạn khám phá được điều đó. :lol2:

Bạn hãy chọn cho riêng mình 1 đáp án A, B ,C, D or E và nhớ là chỉ chọn 1 mà thôi đó. Còn nếu bạn còn đang phân vân là chưa biết sẽ chọn đáp án nào thì tốt nhất là đừng nên xem lời lí giải ở bên dưới nha.

A: Nếu có ngày đó thì có lẽ tôi sẽ phải gia nhập vào cộng đồng" Thành phố buồn", tuy có phần cô đơn nhưng tôi sẽ cố gắng xây dựng cho mình 1 gia tài đồ sộ mà hiện tại tôi chưa có.

B: Nếu vậy, tôi sẽ là 1 người tàng hình, sẽ đi khắp chốn nhân gian, ...

C: Tôi sẽ lên thiên đàng, ở nơi đó không có thù hận, lòng ganh ghét và đố kị. Tôi sẽ có 1 cuộc sống bình yên hơn, không phải vất vả, bon chen, kiếm tiền và lo nghĩ nhiều,...

D: Tôi sẽ đi ngao du khắp chốn ......... địa ngục, điều mà tôi hằng mong muốn. :lol2:

E: Tôi tự có 1 đáp án khác thú vị hơn nhiều.

:D

Bạn đã lựa chọn xong, lời lí giải sẽ được lật mở: :cry:

Tôi biết là bạn đang tồn tại, đang hiện hữu là người thật đang ngồi trước màng hình máy vi tính để...tưởng tượng" nếu sau này tôi biến mất sẽ ra sao nhỉ?". Bạn đừng hỏi tôi, tôi sẽ không trả lời được đâu vì tôi đã là người "ở cõi trên" đâu mà biết. Đùa đó.

Điều tôi muốn bật mí với bạn nè:" Nếu lỡ ngày mai bạn sẽ tan vào hư vô thì tại sao ngày hôm nay, ngay chính giây phút này bạn lại không thực hiện điều mà bạn đang nghĩ, điều mà bạn đã vạch ra, hãy làm đi, đừng chờ đến ngày hôm sau bạn mới chịu làm vì có thể bạn sẽ bị nuối tiếc thật nhiều là "Tại sao tôi đã bỏ lỡ 1 cơ hội, 1 dịp may hiếm có đến thế cơ chứ!".

ST

CHÚC MỌI NGƯỜI BẮT ĐẦU MỘT TUẦN MỚI THẬT VUI VẺ ! :D

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có thật là... bạn không?

Bạn có thật là bạn không? Có dám bộc lộ những cảm xúc thật của mình không? Bài trắc nghiệm này sẽ tiết lộ.

Bạn có thật là bạn không? Có dám bộc lộ những cảm xúc thật của mình không? Bài trắc nghiệm này sẽ tiết lộ.

Với mỗi câu trả lời "Không", bạn hãy cho mình 1 điểm:

1 Bạn có cảm thấy "tội lỗi" không nếu bạn khóc ở nơi đông người?

2 Bạn có nghĩ khóc là một dấu hiệu của sự yếu đuối?

3 Bạn có nghĩ rằng con trai thì không được rơi nước mắt?

4 Bạn có thấy xấu hổ không nếu mắt bạn nhoà lệ khi xem phim hoặc đọc sách?

5 Bạn có cố gắng kiềm chế để không khóc khi bạn nghe một câu chuyện buồn?

6 Bạn có mất lòng tin với thần tượng của mình khi anh ấy/chị ấy khóc trước mặt mọi người?

7 Bạn có nghĩ rằng nước mắt quả là không cần thiết?

8 Bạn thường xuyên giấu giếm sự thất vọng của mình?

9 Bạn thấy ngượng và không biết làm thế nào ngay cả khi bạn nhìn thấy một chàng trai khóc?

10 Bạn có giả vờ rằng bạn bị bụi bay vào mắt nếu chẳng may bị ai đó phát hiện ra là bạn khóc?

11 Bạn có luôn che giấu sự tức giận của mình, không muốn ai biết?

Với mỗi câu trả lời "Đúng/ Có", bạn hãy tự cho mình 1 điểm:

12 Bạn có xu hướng suy nghĩ kỹ về những điều làm mình tức giận?

13 Thỉnh thoảng bạn thấy cảm xúc của mình là không kiềm chế được?

14 Và đôi khi, chính cảm xúc đó lại đem lại phiền toái cho bạn?

15 Bạn có tin rằng nếu tìm cách thoát khỏi sự tức giận thì sẽ có lợi cho bạn?

16 Bạn có để cho người khác an ủi khi bạn buồn và khóc không?

17 Bạn có dễ mất kiên nhẫn không?

18 Bạn có thường chạm vào những người mà bạn thân thiết?

19 Và bạn thích những cái siết tay của bạn bè?

20 Và bạn rất thích chơi với trẻ con?

21 Bạn không ngại nắm tay những người thân yêu của mình trước mặt mọi người?

22 Bạn rất thích đi ra hiệu chăm sóc tóc?

23 Bạn thường xuyên nói với những người bạn yêu quý về cảm xúc của mình?

24 Bạn đã bao giờ có một con vật nuôi hoặc thú bông mà bạn yêu quý như một thành viên trong gia đình?

25 Bạn rất thích những cái ôm thật chặt?

26 Bạn có bao giờ cười ầm ỹ khi xem phim hài hoặc đọc truyện tranh?

27 Bạn có bao giờ đung đưa nhịp chân và hát theo khi nghe nhạc?

28 Bạn có bao giờ vỗ tay thật to và hò reo ở những buổi ca nhạc hay sự kiện thể thao...?

29 Bạn có hét "Cố lên, mau lên" khi xem đá bóng hoặc thể thao trực tiếp trên TV?

30 Bạn có nhớ được lần gần nhất bạn cảm thấy hài lòng với chính mình không?

Kết quả nhé

17-30đ:

Bạn chính là bạn đấy! Bạn chấp nhận "mình là mình" ngay cả khi vui, khi buồn, tuyệt vọng hay phẫn nộ... Và không phải cảm thấy xấu hổ khi thể hiện cảm xúc của mình.

Đó là điều rất lành mạnh vì niềm vui sẽ nhân lên và nỗi buồn sẽ nhanh chóng trôi qua khi bạn "thả" chúng ra ngoài! .

8-16đ:

Bạn biết cách để giải toả cảm xúc nhưng bạn vẫn thấy hơi ngại khi làm như vậy. Điều bạn nên làm là để cho cảm xúc được tự do bộc lộ thường xuyên hơn. Nếu bạn thấy buồn, hãy để mình được khóc. Nếu bạn thấy vui, hãy để những nụ cười được thể hiện trên khuôn mặt bạn. Để cho cảm xúc được "tự do" theo cách này sẽ tạo nên những điều kỳ diệu cho sức khoẻ của bạn, cả về thể chất và tinh thần đó - đảm bảo .

7đ hoặc ít hơn:

Rõ ràng là bạn lúc nào cũng rất căng thẳng. Bạn thật sự cần để cảm xúc được khơi nguồn một chút. Không có vấn đề gì trong việc để người khác biết bạn đang cảm thấy thế nào. Bạn càng đấu tranh để kiềm chế những cảm xúc tự nhiên thì chúng càng làm bạn thấy căng thẳng, lo lắng và mệt mỏi. Vào thời điểm hiện tại, tốt nhất là bạn đừng khuyên ai làm gì vì bạn rất tiêu cực. Bạn cần "tập thể dục cho khuôn mặt" bằng cách mỉm cười nhiều hơn nhé. Smile !

(Sưu tầm)

Em cầu chúc mọi người luôn mình là chính mình!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay