Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
Happyfeet

ĐIỀU GÌ QUAN TRỌNG NHẤT ĐỐI VỚI BẠN?

Các bài được khuyến nghị

- Sự nghiệp? - Gia đình? - Bạn bè? - Hay money?

Nghe kỹ nhé: ( khoan xem đáp án nhé !) giả sử bạn đang ở nhà một mình và đồng thời có 5 việc cùng xảy ra :

1. Điện thoại reo ầm ỹ.

2. Em bé khóc váng cả nhà.

3. Ai đó đang bấm chuông cửa liên tục.

4. Quần áo đang phơi ngoài sân mà trời bắt đầu mưa to.

5. Vòi nước ai mở quên chưa khóa và đang chảy rào rào.

Trong 5 giây, bạn hãy chọn ngay việc cần giải quyết đầu tiên và các thứ tự tiếp theo. Ghi ra giấy và xem kế quả đê :)

Đáp án : Theo các nhà tâm lý học, thứ tự bạn giải quyết những việc đó thể hiện thứ tự những điều bạn ưu tiên trong cuộc sống.

1. Điện thoại tượng trưng cho công việc và sự nghiệp.

2. Em bé tượng trưng cho gia đình và những người bạn yêu thương.

3. Người bấm chuông cửa chính là bạn bè của bạn.

4. Quần áo đang phơi tượng trưng cho tình yêu.

5.Nước chảy chính là tiền bạc và sự giàu có.

:) Bạn quan tâm nhất đến điều gì vậy ? Và bạn có muốn điều chỉnh không ? :)

:) :) :) :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

trời ạ. trước đây mình cứ nghĩ mình là người ham tiền, nhưng không phải :) sau cái trắc nghiệm nhỏ này mới biết, công việc và gia đình luôn quan trọng với mình, hí hí.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

TẬP THỂ DỤC CHO CÁC NƠRON

Bài trắc nghiệm cực kỳ đơn giản, nhưng lại xác định được khá chính xác khả năng phản xạ và sự nhanh nhạy của bạn. Không được liếc xuống đáp án vì bất kỳ lý do nào. Nào hãy tập thể dục cho các nơron thần kinh của bạn! 1....2....3 Bắt đầu! (Thời gian chính xác nhất cho mỗi câu trả lời là 3 giây không hơn, nghĩa là đọc xong câu hỏi trả lời liền ấy)

1. Vươn thở

Bạn tham dự một cuộc marathon. Sau rất nhiều nỗ lực, bạn đã vượt qua người chạy hiện đang ở vị trí thứ hai. Hãy cho biết bạn đang ở vị trí thứ mấy trong đoàn đua?

Trả lời:

Nếu câu trả lời là vị trí thứ nhất đoàn đua thì...

Bạn đã sai.

Đáp án: Bạn vượt qua người ở vị trí thứ hai và chiếm chỗ của anh ta. Vậy thì đương nhiên bạn vẫn chỉ ở vị trí... thứ hai mà thôi. Câu đố này đối với đa số người quả thật rất đơn giản phải không nào " :lol: . Vậy hãy ngó xuống câu số 2.

2. Vặn mình

Trong đoàn đua, bạn vượt qua người chạy cuối cùng. vậy bạn đang ở vị trí nào trong đoàn đua nhỉ?

Trả lời: Nếu bạn nói mình đang ở vị trí áp chót thì bạn đã sai rồi đấy <_< !

Đáp án: hãy xem xét thật kỹ câu hỏi đi. Đối thủ của bạn ở vị trí cuối cùng, điều đó có nghĩa là phía sau anh ta chẳng còn ai cả. Làm sao bạn có thể vượt qua một người khi anh ta đang ở vị trí cuối cùng cơ chứ :cheers: .

Nếu vấn đề rắc rối này làm bạn mất điểm, đừng vội nản chí và hãy bước sang câu hỏi thứ 3.

3. Quay sang phải

Bạn lấy 1000, cộng thêm 40 rồi cộng thêm 1000 nữa. Bạn lại tiếp tục cộng số đó với 30, cộng thêm 1000, cộng thêm 20 và lại cộng thêm 1000 nữa. Cuối cùng bạn hãy cộng tiếp 10 vào và đọc thật to kết quả.

Trả lời: Nếu kết quả là 5000.

Bạn hãy lấy máy tính ra và kiểm tra lại. Con số chính xác là 4100. :D

4. Quay sang trái

Bố của Marie có tất cả 5 người con gái.

1. Chacha

2. Cheche

3. Chichi

4. Chocho

5....??...

Tên người con gái thứ 5 là gì vậy nhỉ?

Bạn nghĩ thật nhanh và đưa ra câu trả lời là: Chuchu đúng không nào.

Sai rồi. Đáp án trúng phóc chính là: Marie.

5. Trở về vị trí ban đầu

Có một người câm muốn mua bàn chải đánh răng. Bằng việc mô tả lại hành động đánh răng, người bán hàng

đã hiểu được và anh ta mua được bàn chải.

Bây giờ nếu một người mù muốn mua một cặp kính, anh ta cần phải tự diễn ta ra sao?

Nghĩ kỹ trước khi đọc xuống phần trả lời phía dưới...

Anh ta chỉ việc mở miệng và hỏi mua, quá đơn giản.Nếu bạn trả lời sai, không cần đi đâu, không cần nói

gì, chỉ cần đào một cái lỗ ngay dưới chân và nấp vào đó, nên thế.

Nào, các noron thần kinh của bạn đã thấy khá hơn chưa? :lol:

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Sự nghiệp? - Gia đình? - Bạn bè? - Hay money?

Nghe kỹ nhé: ( khoan xem đáp án nhé !) giả sử bạn đang ở nhà một mình và đồng thời có 5 việc cùng xảy ra :

1. Điện thoại reo ầm ỹ.

2. Em bé khóc váng cả nhà.

3. Ai đó đang bấm chuông cửa liên tục.

4. Quần áo đang phơi ngoài sân mà trời bắt đầu mưa to.

5. Vòi nước ai mở quên chưa khóa và đang chảy rào rào.

Trong 5 giây, bạn hãy chọn ngay việc cần giải quyết đầu tiên và các thứ tự tiếp theo. Ghi ra giấy và xem kế quả đê :cheers:

Đáp án : Theo các nhà tâm lý học, thứ tự bạn giải quyết những việc đó thể hiện thứ tự những điều bạn ưu tiên trong cuộc sống.

1. Điện thoại tượng trưng cho công việc và sự nghiệp.

2. Em bé tượng trưng cho gia đình và những người bạn yêu thương.

3. Người bấm chuông cửa chính là bạn bè của bạn.

4. Quần áo đang phơi tượng trưng cho tình yêu.

5.Nước chảy chính là tiền bạc và sự giàu có.

<_< Bạn quan tâm nhất đến điều gì vậy ? Và bạn có muốn điều chỉnh không ? :lol:

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

híc híc

em đầu tiên là gia đình tiếp đó là tình yêu kể ra cũng lãng mạn ra phết

he he he

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người làm thêm một trắc nghiệm tâm lý nhỏ nữa nhé! <_<

"Có năm con vật: hổ, khỉ, công, voi, chó. Bạn đem theo năm con vật đó đến thám hiểm ở một khu rừng rậm nguyên sinh mà bạn chưa từng biết đến. Ở đó luôn có những nguy hiểm rình rập xung quanh. Bạn không thể giữ tất cả các con vật đó. Bạn sẽ bỏ lại các con vật theo thứ tự thế nào?"

Trò này cực kỳ đơn giản nhưng kết quả sẽ đem đến nhiều điều bất ngờ đấy! Có thể bạn cho rằng trò trắc nghiệm là trò của các cô gái nhưng tin tôi đi đây là bài trắc nghiệm dành cho "các quý ông" đấy. Bạn là một mày râu thật sự vậy thì sợ gì mà không tham gia phải không nào ?

Kết quả sẽ được đăng vào ba ngày sau ngày đăng bài này (tức là thứ năm tới).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đã một ngày trôi qua nhưng chưa ai đủ tự tin pót danh sách chọn lựa của mình hết (cũng có thể là không ai thèm quan tâm) Buồn wé đi!!!!!!!! <_<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đã một ngày trôi qua nhưng chưa ai đủ tự tin pót danh sách chọn lựa của mình hết (cũng có thể là không ai thèm quan tâm) Buồn wé đi!!!!!!!! <_<

Theo mình : Công, chó, hổ, khỉ, voi. Có cần phải giải thích không ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đã một ngày trôi qua nhưng chưa ai đủ tự tin pót danh sách chọn lựa của mình hết (cũng có thể là không ai thèm quan tâm) Buồn wé đi!!!!!!!! :cheers:

Đừng buồn, vứt bỏ cái gì đó luôn khó khăn, he he

Tôi chọn công, voi, hổ, khỉ , chó <_<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo mình : Công, chó, hổ, khỉ, voi. Có cần phải giải thích không ?

Đừng buồn, vứt bỏ cái gì đó luôn khó khăn, he he

Tôi chọn: công, voi, hổ, khỉ , chó <_<

Thêm 24h nữa đã trôi qua, rất mừng là đã có 2 mày râu tham gia :cheers: ! Đưa ra được danh sách đã rất tốt rồi và sẽ tốt hơn nữa nếu các bạn "bật mí" tại sao danh sách lại theo thứ tự như vậy :lol: ! Thêm 24h nữa thui sẽ có kết quả, các bạn khác nhanh chân lên nào!!!!!!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mọi người làm thêm một trắc nghiệm tâm lý nhỏ nữa nhé! :cheers:

"Có năm con vật: hổ, khỉ, công, voi, chó. Bạn đem theo năm con vật đó đến thám hiểm ở một khu rừng rậm nguyên sinh mà bạn chưa

từng biết đến. Ở đó luôn có những nguy hiểm rình rập xung quanh. Bạn không thể giữ tất cả các con vật đó. Bạn sẽ bỏ lại các con vật theo

thứ tự thế nào?"

Trò này cực kỳ đơn giản nhưng kết quả sẽ đem đến nhiều điều bất ngờ đấy! Có thể bạn cho rằng trò trắc nghiệm là trò của các cô gái nhưng

tin tôi đi đây là bài trắc nghiệm dành cho "các quý ông" đấy. Bạn là một mày râu thật sự vậy thì sợ gì mà không tham gia phải không nào ?

Kết quả sẽ được đăng vào ba ngày sau ngày đăng bài này (tức là thứ năm tới).

Mình sẽ bỏ: khỉ, hổ, công, chó, voi

Không biết bài trắc nghiệm này có cái bẫy nào không ? <_<

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chà theo tôi thì sẽ là: chó, công, khỉ, voi, hổ <_< . khà khà dã vô rừng rậm rùi còn đem theo mấy con đó chi ta? :cheers: trong rừng cũng có mừ :lol: Tôi sắp như vậy là vì chó, công, khỉ thì sống ngoài bìa rừng thì chắc tỷ lệ sống cao hơn là trong "trung tâm" rừng hen. còn hổ và voi thì chắc ở sâu trong rừng thui :lol: Mà cũng có khi do di vô rừng đói wá nên mần thịt ăn dần dần rùi cũng nên :lol: :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi sẽ đem theo tất cả! Chỉ để lại một mình tôi giữa rừng sâu hoang vu và giá lạnh!

Đây chỉ là tình huống giả định, nhưng tôi cứ thấy nó vô lý thế nào ấy. Hổ , khỉ, công, voi, đương nhiên là động vật hoang dã rồi! Còn chó thì không biết là chó nhà hay chó rừng đây? Mà tại sao lại đem chúng đến khu rừng mà luôn có những nguy hiểm rình rập xung quanh nhỉ? Tôi nghĩ là không nên nuôi bất cứ loài vật thuộc về hoang dã, làm như vậy là có tội, hãy thả tự do cho chúng trở về với “những tiếng gọi nơi hoang dã”. Con người chỉ có thể can thiệp khi loài vật hoang dã đang bị đe dọa đến tính mạng đang bị người ta nuôi nhốt. Thật vô lý ầm ầm khi người ta đi mua chim mua cá rồi đem thả phóng sinh. Vì có cầu nên phải có cung, nhiều con đã chết yểu trên đường vận chuyển từ người bán đến người mua. Thật tội nghiệp cho những con chim con cá được thả phóng sinh, khi đã sức cùng lực kiệt, tinh thần hoang mang hoảng loạn về chính cái gọi là từ bi của con người.

-Tôi là con cá dưới sông

Có cha, có mẹ, có chồng có con

Trông con trông mỏi trông mòn

Trông khi họp mặt coi còn đủ không

Ngày ngày dong ruổi chạy rong

Kiếm ăn đây đó đỡ lòng mới thôi

Bữa kia nghe tiếng con tôi

Mẹ ơi con đã mắc mồi rôì me

Lạy Trời lạy Phật chở che

Cho cha cho mẹ cho bè con thơ

Thành người tôi sẽ ước mơ

Kiếp sau sẽ chẳng bao giờ đi câu.

(Thơ Cao Thái)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình tham gia mục này. Bây giờ là lúc tôi công bố kết quả đây. Lời giải cũng là một câu chuyện mang tên "Nỗi bi thương của chim công".

Đang làm việc, Chí Thành bỗng nói một cách thần bí: "Làm một trắc nghiệm tâm lý nhé?", "Nói đi" Minh

Đạt ngạc nhiên không hiểu.

"Có năm con vật: hổ, khỉ, công, voi, chó. Bạn đem theo năm con vật đó đến thám hiểm ở một khu

rừng rậm nguyên sinh mà bạn chưa từng biết đến. Ở đó luôn có những nguy hiểm rình rập xung quanh. Bạn

không thể giữ tất cả các con vật đó. Bạn sẽ bỏ lại các con vật theo thứ tự thế nào?"

Sau khi suy nghĩ một lúc lâu, Minh Đạt nói:" Công, hổ, chó, khỉ, voi". Chí Thành cười lớn và nói: "Quả

nhiên như tôi nghĩ, cậu cũng bỏ con công đầu tiên. Cậu có biết con công có ý nghĩa thế nào không?" Chí

Thành giải thích lần lượt cho Đạt: "Con công tượng trung cho người bạn đời của cậu, con hổ

tượng trưng cho tham vọng tiền tài và quyền lực của cậu, con voi tượng trưng cho cha mẹ cậu,

chó tượng trung cho bạn bè, khỉ tượng trung cho con cháu".

Vấn đề đặt ra ở đây là trong lúc khốn khó thì bạn sẽ vứt bó cái gì đầu tiên, để xem bạn là một

con người như thế nào.

"Chim công tượng trưng cho bạn đời của mình?" Đạt ngạc nhiên và ngồi ngây ra. "Trong hoàn cảnh khó khăn

mình sẽ vứt bỏ người vợ trước tiên sao? Mình là người như vậy sao?" Trong lựa chọn, tại sao mình lại

vứt bỏ con công đầu tiên? Bởi Đạt cảm thấy con công là con vật không thể giúp anh nhất trong hoàn cảnh

khó khăn.

Anh không thõa mãn lắm với lời đánh giá của Chí Thành. Thế là anh tiến hành thăm dò với nhiều người.

Cũng giống như câu nói của cậu bạn, tất cả mọi người đều vứt bỏ chim công đầu tiên. Cuối cùng, khi Đạt

tiết lộ đáp án, phản ứng của những người đó cũng giống hệt như phản ứng của anh. Thậm chí có người

nói: "Người nào nghĩ ra trò này, nhất định là người có tâm lý không bình thường".

Một hôm, khi Đạt có việc gọi điện cho một câu bạn khác, bỗng nhớ đến bài trắc nghiệm, thế là anh cũng

bắt cậu bạn làm trắc nghiệm. Cậu bạn suy nghĩ lúc lâu rồi trả lời: Khỉ, hổ, voi, chó, công. Đạt ngạc

nhiên nói: "Cậu là người đầu tiên tôi gặp vứt bỏ chim công cuối cùng".

"Tại sao bỏ chim công cuối cùng?" - Đạt một mực hỏi. Cậu bạn ngạc nhiên về câu hỏi liền nói: "Đúng vậy,

cậu nghĩ xem, trong tất cả các con vật, chỉ có chim công là con vật không có khả năng tự bảo vệ mình

nhất, tại sao tôi có thể dễ dàng vứt bỏ nó được, để rồi bỏ nó rơi vào hoàn cảnh nguy hiểm?"

Minh Đạt lập tức hiểu ra nỗi buồn của mình. Trong quá trình lựa chọn của chúng ta, chúng ta nghĩ

quá nhiều về việc người khác sẽ hy sinh cho mình, mà không nghĩ đến việc người khác cần sự giúp đỡ của

chúng ta.

* Lời bình

Những trò trắc nghiệm tương tự như vậy có thể chúng ta đã là qua một số lần, có lẽ những trò vui này

không chính xác về mặt khoa học, nhưng có lẽ nó sẽ thực sự trắc nghiệm những cái mà ta không dễ dàng

phát hiện ra được. :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi cũng chọn công, hổ, voi, khỉ, chó nhưng tôi không quan niệm công là bạn đời, tôi quan niệm công như cái ti vi, có xem cũng được, không có cũng không sao. Còn bạn đời thì hoàn toàn không như vậy! Lúc mình ốm, người mình gọi đầu tiên chính là bạn đời mình.

Như giải thích của Thành, Công tượng trưng cho bạn đời là chẳng có cơ sở nào cả. Trong tất cả những người trả lời sẽ bỏ Công đầu tiên chẳng ai nghĩ Công là bạn đời. Tất cả họ đều quan niệm Công như cái ti vi (hoặc thứ gì đó tương tự), trong lúc gấp gáp, khó khăn chẳng ai còn tâm trí nào để xem ti vi, nhưng phần đa của họ sẽ nghĩ đến người bạn đời đầu tiên trong lúc đó.

Vì thế tư duy 'lô gic': 'bỏ công đầu tiên' + 'công là bạn đời' = 'bỏ bạn đời đầu tiên' là cực kỳ phi lô gic.

Tư duy kiểu này giống như: 'Cao su quý hơn vàng (vì cao su phòng được HIV còn vàng thì không)' + 'Thời gian là vàng' => 'Thời gian cao su là bạch kim (hoặc cái gì đó tương tự quý hơn vàng)'.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi cũng chọn công, hổ, voi, khỉ, chó nhưng tôi không quan niệm công là bạn đời, tôi quan niệm công như cái ti vi, có xem cũng được, không có cũng không sao. Còn bạn đời thì hoàn toàn không như vậy! Lúc mình ốm, người mình gọi đầu tiên chính là bạn đời mình.

Như giải thích của Thành, Công tượng trưng cho bạn đời là chẳng có cơ sở nào cả. Trong tất cả những người trả lời sẽ bỏ Công đầu tiên chẳng ai nghĩ Công là bạn đời. Tất cả họ đều quan niệm Công như cái ti vi (hoặc thứ gì đó tương tự), trong lúc gấp gáp, khó khăn chẳng ai còn tâm trí nào để xem ti vi, nhưng phần đa của họ sẽ nghĩ đến người bạn đời đầu tiên trong lúc đó.

Vì thế tư duy 'lô gic': 'bỏ công đầu tiên' + 'công là bạn đời' = 'bỏ bạn đời đầu tiên' là cực kỳ phi lô gic.

Tư duy kiểu này giống như: 'Cao su quý hơn vàng (vì cao su phòng được HIV còn vàng thì không)' + 'Thời gian là vàng' => 'Thời gian cao su là bạch kim (hoặc cái gì đó tương tự quý hơn vàng)'.

Không có gì là tuyệt đối , kể cả câu nói này:D

Đây dẫu sao cũng chỉ là câu trắc nghiệm, mỗi người đương nhiên quan niệm 5 con vật trên theo những hìn tượng khác nhau

Tôi thì quan niệm công = sắc đẹp>>> tôi bỏ sắc đẹp đầu tiên vì ko giúp ích cho mình

Voi = sự khỏe mạnh

Hổ = mạnh mẽ

Khỉ = thông minh

Chó = lòng trung thành

Do đó tôi đã b3 lần lượt: Công, voi, hổ , khỉ, chó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:bigsmile:

Không có gì là tuyệt đối , kể cả câu nói này:D

Đây dẫu sao cũng chỉ là câu trắc nghiệm, mỗi người đương nhiên quan niệm 5 con vật trên theo những hìn tượng khác nhau

Tôi thì quan niệm công = sắc đẹp>>> tôi bỏ sắc đẹp đầu tiên vì ko giúp ích cho mình

Voi = sự khỏe mạnh

Hổ = mạnh mẽ

Khỉ = thông minh

Chó = lòng trung thành

Do đó tôi đã b3 lần lượt: Công, voi, hổ , khỉ, chó

:bigsmile: Đây là một mẫu trắc nghiệm mà tôi rất thích và cũng giống như Minh Đạt khi có cơ hội tôi liền trắc nghiệm nó với những người quen. Bạn biết vì sao không? Vì tôi thích cái cảm giác bất bình khi nghe tôi giải thích và cảm giác băng khoăn sau đó trên mặt bạn! Và dù kết quả như thế nào đi nữa tôi tin bạn ngoài đời thực sự không như vậy (nghĩa là bỏ người bạn đời đầu tiên ấy)! Bạn có bất bình có cãi lý tức bạn có quan tâm :undecided: ! Tất cả các bạn đều có lý do tại sao bỏ con này trước bỏ con kia sau và chúng đều có lý, không ai cãi về điều đó hết!

Nhưng vấn đề đặt ra ở đây là bạn đang đi vào nơi xa lạ, nguy hiểm cùng những con vật đã gắn bó với bạn. Các bạn ai cũng nghĩ theo chiều hướng: mình đang nguy hiểm nên vứt bỏ những thứ vô tích sự vướng víu đi càng sớm càng tốt, và con công là con vô dụng nhất trong năm con! Nó chỉ có tác dụng như một vật trưng bày làm đẹp trong lúc nguy khốn giữ lại làm gì? Các bạn không ai nghĩ ngược lại con công cũng như mình nó cũng đang đi vào một nơi xa lạ đầy rẫy rũi ro, bỏ nó lại đồng nghĩa với việc giết nó (không bằng gươm đao)! Còn về việc con công tượng trưng cho người bạn đời thì là do một nhà tâm lý học nào đó đưa ra tôi không ý kiến! Hihihi Bài trắc nghiệm này nằm chung với bài "Điều gì quan trọng nhất đối với bạn" đấy và tên cuốn sách đó là "Nói bởi trái tim". Bài trắc nghiệm như một lời nhắc nhở để ta có cơ hội nhìn lại mình thôi! Ở cuối bài cũng có lời bình là về mặt khoa học thì những bài trắc nghiệm như thế náy có thể không chính xác nhưng bạn có dám khẳng định với tôi là "bạn thật sự hiểu hết con người bạn chứ?" :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tôi thấy thì việc nói mấy con thú ấy như bạn đời hay jj đó đúng là vô lý :bigsmile: . Tôi chọn: chó, công, khỉ, voi, hổ là vì:

Chó, công, khỉ: mấy con này nó hiền, cho nên dễ bị ăn thịt, phải thả nó ở ngoài bìa rừng cho không có con săn mồi, ăn thịt nào hại được chúng :undecided:

Voi, hổ: mấy con này thường sống trong rừng sâu, nên vô sâu trong đó rùi mới thả nó ra. :)

Vậy đó, tôi thả chúng như vậy là vì muốn chúng dc sống lâu hơn, hợp với hòan cảnh sống hơn. :bigsmile:

Nói như vậy thì còn có lý, chứ như...thì :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Trong dân gian đã lưu truyền một câu chuyện sau: Một gia đình nọ có 5 người: một mẹ già, hai vợ chồng trẻ và hai đứa con nhỏ dại, sống hòa thuận với nhau bên bờ một dòng sông:

Một hôm, sóng to gió lớn nổi lên, con thuyền nhỏ chở hai mẹ con bị lật úp, khi còn cách bờ chừng 30 mét. Người chồng hốt hoảng lao vội lao xuống sông bơi nhanh về phía mẹ già và vợ đang chới với trôi theo dòng nước, xuôi về đoạn có nhiều vòng nước xoáy.

- Không thể cứu được hai người cùng một lúc, vậy người ấy sẽ cứu ai ?

2- Dòng sông Hồng chiều nay như chảy máu

Mẹ ôm con đứng lặng bên bờ

Gió mưa bay manh vải xác xơ

Bầu vú teo vắt chẳng ra giọt sữa

Con đói lả hơi thóp thở

Mẹ chống thân gầy run rẩy bơ vơ

Thôi sông ơi, hãy đón hộ con thơ

Phù sa ngọt sẽ thay dòng sữa mẹ

Buông con xuống dòng sông một tiếng kêu đau xé

…………………………………………………….

…………………………………………………….

Hai câu thơ tiếp theo mô tả hình ảnh gì?

(Người yếu đuối có lẽ sợ không dám trả lời câu hỏi 1. Khi viết những dòng chữ trên tôi cũng thấy gai hết cả người. Nhưng không sao đâu, đây chỉ là tình huống giả định thôi, mong được nhiều bạn tham gia!)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. cứu vợ

2. theo em có 2 khả năng

a. hình ảnh người con vật vã trong dòng nước

b. câu 1 tả cảnh người con, câu 2 tả cảm giác của người mẹ lúc đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1- Trong dân gian đã lưu truyền một câu chuyện sau: Một gia đình nọ có 5 người: một mẹ già, hai vợ chồng trẻ và hai đứa con nhỏ dại, sống hòa thuận với nhau bên bờ một dòng sông:

Một hôm, sóng to gió lớn nổi lên, con thuyền nhỏ chở hai mẹ con bị lật úp, khi còn cách bờ chừng 30 mét. Người chồng hốt hoảng lao vội lao xuống sông bơi nhanh về phía mẹ già và vợ đang chới với trôi theo dòng nước, xuôi về đoạn có nhiều vòng nước xoáy.

- Không thể cứu được hai người cùng một lúc, vậy người ấy sẽ cứu ai ?

2- Dòng sông Hồng chiều nay như chảy máu

Mẹ ôm con đứng lặng bên bờ

Gió mưa bay manh vải xác xơ

Bầu vú teo vắt chẳng ra giọt sữa

Con đói lả hơi thóp thở

Mẹ chống thân gầy run rẩy bơ vơ

Thôi sông ơi, hãy đón hộ con thơ

Phù sa ngọt sẽ thay dòng sữa mẹ

Buông con xuống dòng sông một tiếng kêu đau xé

…………………………………………………….

…………………………………………………….

Hai câu thơ tiếp theo mô tả hình ảnh gì?

(Người yếu đuối có lẽ sợ không dám trả lời câu hỏi 1. Khi viết những dòng chữ trên tôi cũng thấy gai hết cả người. Nhưng không sao đâu, đây chỉ là tình huống giả định thôi, mong được nhiều bạn tham gia!)

Câu 1: Còn câu hỏi nào khó hơn ko nhỉ?

Cứu mẹ, mẹ chỉ có 1, còn vợ thì ta di kua em khác, bí quá len diễn đàn cadviet, ở đó con gái e' chỏng e' chơ :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu một thiệt tình mà nói là một câu hỏi vô cùng khó, nhưng nước ta đã có một người trả lời câu hỏi này vô cùng thông minh và tinh tế đấy! Các bạn có nhớ Trạng Quỳnh không? Khi đi sứ sang Tàu, vua quan nước Tàu muốn làm khó và hạ nhục nước ta nên đã hỏi một câu tương tự thế này và Trạng Quỳnh đã trả lời rằng: "Tôi sẽ cứu người tôi với tới đầu tiên" đấy. Tôi sẽ làm như thế trong trường hợp khẩn cấp không có thời gian suy nghĩ, còn đây là câu hỏi và tôi có thời gian cân nhắc thiệt hơn thì có lẽ sẽ khác.

Một người mẹ già, một người vợ trẻ ai sẽ có khả năng sống sót hơn sau con bão dữ này? Hai con nhỏ của tôi cần bà hơn hay cần mẹ hơn? Bản thân tôi sẽ "cần" ai hơn?...

Tôi sẽ cứu vợ tôi!

Tôi sẽ gánh chịu sự giày vò lương tâm vì đã không cứu mẹ và tiếng chê trách của người đời để con tôi được có mẹ (có quá biện hộ không :bigsmile: ?). Hai đứa nhỏ cũng chỉ có mỗi một mẹ mà thôi!

Câu hai thì theo tôi câu kế câu "Buông con xuống dòng sông một tiếng kêu đau xé" là tả người mẹ và câu cuối là tả dòng sông.Over!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ba lần bấm nhầm nút thanhs:

1- Bấm nhầm vào bài viết của colonbay trong mục thơ tình đê: - Vừa bấm rồi lại bấm tiếp. (Bạn colon bay thông cảm nhế!)

2- Bấm nhầm vào bài viết của HUNGMANHKHA trong mục đố vui: thêm một lần"xin lỗi bạn nhé vì câu đố đã chưa giải được mà lại còn lạc đề nữa, coi như tôi tạm ứng cho bạn trước.)

3-Bấm nhầm vào bài trả lời của Happyeet ở trang 1 bài viết này.

...Đây chỉ là tình huống giả định, nhưng tôi cứ thấy nó vô lý thế nào ấy....Vậy mà sau khi có bài viết trả lời câu trắc nghiệm thì tôi lại bấm thanhs vào bài viết của Happyeet. Điều này đồng nghĩa với việc tôi còn vô lý ầm ầm hơn, nếu không nói là dây thần kinh bị chập mạch.

(Gợi ý đáp án cho câu hỏi ở bài viết trên: Đây là câu hỏi tự luận, vì vậy phải phân tích và chứng minh được đáp án mà bạn đã đưa ra là đúng.)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
SAO MOI NGƯỜI CỨ BÀN CÃI NHÌU THẾ NHỈ ,ĐỌC ĐỂ GIẢM CĂNG THANG TÝ THUI MÀ

Nếu không bàn cãi, topic này buồn thiu, lấy gì mà đọc bạn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo