Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
rubylin86

Các anh chị rành về Nova giúp em với

Các bài được khuyến nghị

em đã tham gia làm Nova được 1 năm nay rồi, có một số thắc mắc mong các anh chị giải đáp giúp ạ

+ Nếu làm đường đô thị , làm sao em có thể dtk được độ dốc dọc của cống trái, cống phải bằng Nôva?? em đã thử làm bằng cách kẻ Poliline và dn dd cho nó là cao độ cống trái, phải nhưng ko được, mong các bác làm quen về vụ này chỉ giúp em với

+ làm thế nào để em có thể chuyển file số liệu từ excel sang NTD 1 cách nhanh nhất mà không cần phải coppy rồi paste ạ , mong các bác chỉ tận tình giúp ạ, đầu em ngu lắm nên nói sơ sơ em ko hiểu đâu ạ hì hì

+ có cách nào chèn thêm 1 điểm mia trên trắc ngang của Nova ko ạ ??

+ Nếu muốn sửa trực tiếp cao độ trên trắc dọc thì nô va có làm được ko ?? mà ko phải dùng lệnh sslt ạ ??

....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cùng quan điểm với rubilin luôn, mình thì không làm Nova thường xuyên, làm thi công mà, lâu lâu mới dùng thôi. Mình cũng gặp vấn đề về trắc dọc, khi cần thay đổi trực tiếp cao độ trên trắc dọc thì mệt lắm và chèn thêm 1 cọc khi đã xuất trắc dọc và dtk xong thì mình toàn phải làm lại từ đầu mệt lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cùng quan điểm với rubilin luôn, mình thì không làm Nova thường xuyên, làm thi công mà, lâu lâu mới dùng thôi. Mình cũng gặp vấn đề về trắc dọc, khi cần thay đổi trực tiếp cao độ trên trắc dọc thì mệt lắm và chèn thêm 1 cọc khi đã xuất trắc dọc và dtk xong thì mình toàn phải làm lại từ đầu mệt lắm

Những gì mà các bạn thắc mắc, Nova làm đều được cả.Vấn đề là phần mềm và kỹ năng các bạn vận dụng nó vào xử lý thôi các bạn ah.Đoạn video này thực hiện điều mình nói.Hi vọng các bạn cố gắng tìm hiểu thêm về chương trình nova và khám phá khả năng của nó

http://www.mediafire.com/?jixiq5wd488v2ry

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn anh ạ, đã quan tâm đến toppic của em, vấn đề của anh thì em có cách xử lý, sau khi anh chèn cọc, thì anh đánh lệnh edtd rồi chọn td thì hiễn nhiên trắc dọc nó sẽ tự cập nhật ạ.

Ý em là muốn thay đổi trực tiếp cao độ trên td lun ạ mà ko phải dùng sslt, à các anh chị rành về topo cho em hỏi tý ạ? nếu Topo chỉ dùng để vẽ Bình đồ số với nhập file NTD thì Nova cũng làm được, vậy tác dụng chính của Topo là gì ạ ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Những gì mà các bạn thắc mắc, Nova làm đều được cả.Vấn đề là phần mềm và kỹ năng các bạn vận dụng nó vào xử lý thôi các bạn ah.Đoạn video này thực hiện điều mình nói.Hi vọng các bạn cố gắng tìm hiểu thêm về chương trình nova và khám phá khả năng của nó

http://www.mediafire.com/?jixiq5wd488v2ry

dạ em cảm ơn anh ạ, anh học k44 ạ? em học 45. Anh ơi đã giúp giúp cho trót lun anh hii, anh giúp em cái phân dtk trên trắc dọc 1 lúc vừa có cả cống dọc, và đường đỏ được không ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em đã tham gia làm Nova được 1 năm nay rồi, có một số thắc mắc mong các anh chị giải đáp giúp ạ

1. Nếu làm đường đô thị , làm sao em có thể dtk được độ dốc dọc của cống trái, cống phải bằng Nôva?? em đã thử làm bằng cách kẻ Poliline và dn dd cho nó là cao độ cống trái, phải nhưng ko được, mong các bác làm quen về vụ này chỉ giúp em với

2. Nếu muốn sửa trực tiếp cao độ trên trắc dọc thì nô va có làm được ko ?? mà ko phải dùng lệnh sslt ạ ??

....

1. vấn đề bạn nói NoVa là được. Sau khi có đường cao độ đáy cống trên trắc dọc bạn phải làm như sau: khai báo lại mẫu bảng biểu, edtd, ncđ, dtk, vậy là ok rồi.

2. Nếu không dùng lệnh sslt thì theo mình là không được. nếu dùng lệnh sslt thì nova làm được nhưng chưa tốt, mình chỉ làm thành công trong trường hợp tuyến gắn, ít số liệu, máy cấu hình cao. nhưng sau khi làm đựoc thì file rất hay bị lỗi. hiện nay có một sô phần mềm có thể làm được việc này VD: ksvn của tdt

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn anh ạ, đã quan tâm đến toppic của em, vấn đề của anh thì em có cách xử lý, sau khi anh chèn cọc, thì anh đánh lệnh edtd rồi chọn td thì hiễn nhiên trắc dọc nó sẽ tự cập nhật ạ.

Ý em là muốn thay đổi trực tiếp cao độ trên td lun ạ mà ko phải dùng sslt, à các anh chị rành về topo cho em hỏi tý ạ? nếu Topo chỉ dùng để vẽ Bình đồ số với nhập file NTD thì Nova cũng làm được, vậy tác dụng chính của Topo là gì ạ ???

Bạn cứ việc kéo lên và hạ xuống đường tự nhiên theo ý bạn.Sau đó dùng lệnh:RL,NCD,EDTD.

"nếu Topo chỉ dùng để vẽ Bình đồ số với nhập file NTD thì Nova cũng làm được, vậy tác dụng chính của Topo là gì ạ ???"Cái này, nếu bạn đã khám phá hết tính năng topo mà vẫn hỏi thì mình trả sẽ trả lời bạn, hẹn bạn lúc khác vậy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn cứ việc kéo lên và hạ xuống đường tự nhiên theo ý bạn.Sau đó dùng lệnh:RL,NCD,EDTD.

"nếu Topo chỉ dùng để vẽ Bình đồ số với nhập file NTD thì Nova cũng làm được, vậy tác dụng chính của Topo là gì ạ ???"Cái này, nếu bạn đã khám phá hết tính năng topo mà vẫn hỏi thì mình trả sẽ trả lời bạn, hẹn bạn lúc khác vậy

em làm thử mà không được anh à, hic hic, nó vẫn bị quay về như củ ạ ...???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1. vấn đề bạn nói NoVa là được. Sau khi có đường cao độ đáy cống trên trắc dọc bạn phải làm như sau: khai báo lại mẫu bảng biểu, edtd, ncđ, dtk, vậy là ok rồi.

2. Nếu không dùng lệnh sslt thì theo mình là không được. nếu dùng lệnh sslt thì nova làm được nhưng chưa tốt, mình chỉ làm thành công trong trường hợp tuyến gắn, ít số liệu, máy cấu hình cao. nhưng sau khi làm đựoc thì file rất hay bị lỗi. hiện nay có một sô phần mềm có thể làm được việc này VD: ksvn của tdt

dạ em cảm ơn anh ạ, e, đã làm thử và đã điền được cd đáy cống dọc ạ hii hii

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao lại ko nhỉ; bạn làm như sau nhé:

1/Dùng lệnh HCCT chọn các điểm tại tim muốn hiệu chỉnh

2/Xây dựng lại mô hình : LTG

3/Dùng các lệnh KD, PSL và RL

4/Sau cùng dùng lệnh: EDTD

Chúc các bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúc các bạn thành công

meohoang có thể nói rõ hơn được không, trong trường hợp xuất tuyến từ file *NTD (ko có bình đồ số hoá) thì cách làm của bạn có dùng được không. nếu dùng được thì khi dùng lệnh KD, PSL ta chon mục nào trong đó để TD nhận số liệu ta vừa thay đổi (nếu phải xoá đi xuất lại TD thì không hay), và trắc ngang có nhận các thay đổi trên không. em đã làm các bước như trên nhưng không được mong bác tận tình chỉ dẫn. em thấy đây là 1 phần rất quan trọng trong thiết kế.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúc các bạn thành công

meohoang có thể nói rõ hơn được không, trong trường hợp xuất tuyến từ file *NTD (ko có bình đồ số hoá) thì cách làm của bạn có dùng được không. nếu dùng được thì khi dùng lệnh KD, PSL ta chon mục nào trong đó để TD nhận số liệu ta vừa thay đổi (nếu phải xoá đi xuất lại TD thì không hay), và trắc ngang có nhận các thay đổi trên không. em đã làm các bước như trên nhưng không được mong bác tận tình chỉ dẫn. em thấy đây là 1 phần rất quan trọng trong thiết kế.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chúc các bạn thành công

em cảm ơn bác em đã làm được hiii thanks bác nhìu ạ

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Được tất; bạn cần dùng lệnh BCD để các điểm cao trình (màu vàng) hiện lên. Ví dụ trên cắt dọc cọc TD1 bạn kéo xuống 1m (nhớ là phải chú ý tỷ lệ cao 1/100 khác 1/1000 đấy nhé) -> bạn qua bình đồ cọc TD1 dùng lệnh HCCT chỉnh giảm 1m. Tiếp theo làm theo mình hướng dẫn là OK

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Được tất; bạn cần dùng lệnh BCD để các điểm cao trình (màu vàng) hiện lên. Ví dụ trên cắt dọc cọc TD1 bạn kéo xuống 1m (nhớ là phải chú ý tỷ lệ cao 1/100 khác 1/1000 đấy nhé) -> bạn qua bình đồ cọc TD1 dùng lệnh HCCT chỉnh giảm 1m. Tiếp theo làm theo mình hướng dẫn là OK

Bác meohoang ơi cho em hỏi tý ạ : Nếu bây h mình muốn dùng Nova mà khai được đường có 3 dãi phân cách thì làm cách nào bác nhỉ ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác meohoang ơi cho em hỏi tý ạ : Nếu bây h mình muốn dùng Nova mà khai được đường có 3 dãi phân cách thì làm cách nào bác nhỉ ???

Chỉ có thể làm trên tuyến đường thẳng thôi còn trên đường có bố trí cong nằm thì bó tay; bạn dùng Roadplan thì làm được trong bộ cài có file *.dgn dùng để chạy Rplan mà.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chỉ có thể làm trên tuyến đường thẳng thôi còn trên đường có bố trí cong nằm thì bó tay; bạn dùng Roadplan thì làm được trong bộ cài có file *.dgn dùng để chạy Rplan mà.

roadplan em thấy khó xài quá bác à, bác có thể chỉ em cách khai 3 dải phân cách trên đuownfg thẳng không bác ..?? hii em cảm ơn bác trước ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em chèn cọc xuyên trên trắc dọc nhưng CDTK và CDTN của coc xuyên của em chênh nhau khá lớn tới hơn 1m. Mong mọi người chỉ dùm em cách sửa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi 1 chút, thế sau khi hiệu chỉnh rồi thì nếu muốn chạy lại ta dùng số liệu .ntd nào, giả sử đang làm mà lỗi thì sau đó ta lại làm lại từ đầu sao,số liệu sau khi ta hiệu chỉnh nó tự động lưu hay phải thế nào. mình thì thường sau khi hiệu chỉnh sẽ SSLT vừa là kiểm tra và lưu vào 1 file khác để tiện sử dụng cho những lần bị lỗi :p

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo