Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
zaizaivicz

chuyển độ cao trong bản vẽ cad thành cao độ trong nova

Các bài được khuyến nghị

em có file cad này em muốn chuyển đổi cao độ của các điểm text trong bản vẽ này thành cao độ trong nova để sử dụng các điểm này lập mô hình lưới tam giác.

Anh nào có thể chỉ cho em cách chuyển độ cao text chữ thường này thành điểm độ cao nó nhận dạng trong NOVA đc ko

http://www.cadviet.com/upfiles/3/caodothietke.dwg

làm ơn giúp em nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em có file cad này em muốn chuyển đổi cao độ của các điểm text trong bản vẽ này thành cao độ trong nova để sử dụng các điểm này lập mô hình lưới tam giác.

Anh nào có thể chỉ cho em cách chuyển độ cao text chữ thường này thành điểm độ cao nó nhận dạng trong NOVA đc ko

làm ơn giúp em nhé

http://www.cadviet.com/upfiles/3/caodothietke.txt

gửi lại bạn file cao độ thiết kế

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
http://www.cadviet.com/upfiles/3/caodothietke.txt

gửi lại bạn file cao độ thiết kế

Bạn tắt hết các lớp, để lại lớp DIAHINH có chứa các text là các cao độ rồi dùng nova đánh lệnh CDTEXT, sau đó nhớ vào HDD rùi đánh lệnh CDTEP, khi đó sẽ được các điểm cao độ của nova !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

làm ơn giúp em nhé

Trong nova khi bạn tạo Lưới tam giác, các đối tượng mà Nova có thể hiểu được không có đối tượng là text (cụ thể ở đây là chữ số) nên bạn không thể biến các chữ số dạng text thành điểm cao trình được.

Tuy nhiên nếu bạn dùng Topo thì việc này giải quyết được ngay. Khi bạn tạo LTG, topo cho phép bạn chọn các chữ số dạng text và chuyển thành cao dộ.

Chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong nova khi bạn tạo Lưới tam giác, các đối tượng mà Nova có thể hiểu được không có đối tượng là text (cụ thể ở đây là chữ số) nên bạn không thể biến các chữ số dạng text thành điểm cao trình được.

Tuy nhiên nếu bạn dùng Topo thì việc này giải quyết được ngay. Khi bạn tạo LTG, topo cho phép bạn chọn các chữ số dạng text và chuyển thành cao dộ.

Chúc thành công!

Bạn DAO THANH THAI có thể hướng dẫn trực tiếp cách dùng Topo như thế nào ko? Mình sử dụng như cách hhhhgggg mà ko được. Giúp mình nhé, mình đang cần lắm.

Ah, nhân tiện cho mình hỏi luôn: khi chạy Trắc dọc, 2 đường mốc đầu, cuối tuyến ( Lý trình) lại rất là dài so với bảng số liệu bên dưới. (Phải zoom rất nhiều mới thấy được 2 cao trình dầu và cuối). Các pro chỉ mình cách giải quyết. Cám ơn rất nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bình đồ làm đồ án của mình cũng chưa định nghĩa cao độ đường đồng mức và cao độ của điểm text, vậy cho mình hỏi định nghĩa cao độ đường đồng mức cũng phải qua topo hay là dùng lệnh MO trong cad sau đó chỉnh sữa thông số elevation trong đó. Mọi người ai biết chỉ rõ giúp bọn mình nhé, mình đang rất cần.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bình đồ làm đồ án của mình cũng chưa định nghĩa cao độ đường đồng mức và cao độ của điểm text, vậy cho mình hỏi định nghĩa cao độ đường đồng mức cũng phải qua topo hay là dùng lệnh MO trong cad sau đó chỉnh sữa thông số elevation trong đó. Mọi người ai biết chỉ rõ giúp bọn mình nhé, mình đang rất cần.

à làm đồ án à?? thì nếu bd giấy thì scan ra rùi skeo lên đúng tỷ lệ rùi cài cadover ley số hoá. Nếu b đồ bằng file cad rùi thì dùng Mo thôi ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn dùng trực tiếp nova mà định nghĩa đường đồng mức (DNDM) còn đối với các text thì bạn có thể dùng lệnh NT.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn DAO THANH THAI có thể hướng dẫn trực tiếp cách dùng Topo như thế nào ko? Mình sử dụng như cách hhhhgggg mà ko được. Giúp mình nhé, mình đang cần lắm.

Ah, nhân tiện cho mình hỏi luôn: khi chạy Trắc dọc, 2 đường mốc đầu, cuối tuyến ( Lý trình) lại rất là dài so với bảng số liệu bên dưới. (Phải zoom rất nhiều mới thấy được 2 cao trình dầu và cuối). Các pro chỉ mình cách giải quyết. Cám ơn rất nhiều!

Theo mình thì Topo ko xử lđuwọc điều bạn muốn, bạn nên sử dụng lisp co tên là dc.lsp trên diễn đàn có xong lưu thành file txt rùi xóa cột 0.000 trong file đó đi đưa ra ẽcel cho cắc cột nằm liên tiếp nhau rùi lưu thành txt thì bạn được file số liệu rùi dùng nova trên thanh công cụ có cái chức năng là tạo điểm cao trình từ tệp số liệu . chúc bạn thành công .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có ai hướng dẫn cho mình cách dùng lisp này được không với mình làm như trên diễn đàn mà không được!

Lisp gì thế bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn tắt hết các lớp, để lại lớp DIAHINH có chứa các text là các cao độ rồi dùng nova đánh lệnh CDTEXT, sau đó nhớ vào HDD rùi đánh lệnh CDTEP, khi đó sẽ được các điểm cao độ của nova !

CÁCH NÀY ĐƠN GIẢM MÀ HIỆU QUẢ!!!!! :p chúc may mắn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

còn cái này thì sao ban., giúp mình với!!!!! mình chỉ muốn làm thế anof để vẽ được đồng mức thôi, hoặc là cho ra tệp .txthttp://www.cadviet.com/upfiles/3/66428_drawing2_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình nhớ trên forum từng có lisp exptxt có thể lấy những điểm trong bv cad ra thành tệp txt.tuy nhiên những điểm này cũng phải xuất từ PM khác như topo, nova, ads...Sau khi xuất đc bạn mở bằng excel để chỉnh sửa vì có những điểm như địa vật cũng đc xuất cần phải loại bỏ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đã gõ lệnh nhưng báo lỗi "Unknown command "CDTEXT".  Press F1 for help."

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay