Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Help me!

- Mình có một câu hỏi thế này, trong Autocad khi mình pick tọa độ một điểm, ví dụ điểm A (X=1111,Y=222)...nhưng khi xuất cho người bắn tọa độ bằng Máy Toàn Đạc thì phải đổi lại A(X=222, Y=1111), tại sao lại như vậy?

Mong mọi người chỉ giáo

Đơn giản chỉ bởi:

- CAD mặc định hướng quay theo ngược chiều kim đồng hồ ---> góc dương (hướng +)

- Máy toàn đạc mặc định hướng quay thuận chiều kim đồng hồ ---> góc dương (hướng +)

Bạn có thể thay đổi được bằng cách tùy chỉnh lại Máy toàn đạc. Song, có 1 điều bạn cần chú ý:

Phần lớn các phần mềm hỗ trợ xuất số liệu phục vụ cho máy toàn đạc hiện nay người ta đã tính sẵn (đảo ngược X, Y) cho bạn (VD: TOPO)

"Tắm cảu" lại: bạn chỉ cứ thế mà làm, khi đã hiểu được bản chất của nó !

Hy vọng bạn sẽ vừa ý với thắc mắc của mình !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Hai anh em ruột thịt cùng một cha một mẹ giống nhau là đúng rồi!

Trên quả đất này chỉ có con cùng mẹ khác cha mới không giống nhau mà thôi!

Hoằn không tranh loạn về vấn đề nài nữa, coi như không có chuyện gì xảy ra. Người nào nhỏ nhen ích kỷ nó lộ ra ngay lời nói nói và nét chữ. Hoằn không muốn phải biện trong dự án, sợ làm loãng chủ đề nên phải chuyển sang đây.

@ Anh Duy, em xin được cảm ơn ý kiến đóng góp thẳng thắn và chân thành của anh!

Mọi việc đã sáng tỏ như đêm ba mươi cờ hoa rực rỡ đèn sáng lung linh huyền ảo, anh Bình cũng đã bỏ phiếu cho anh HoangHaiyp. Các bài viết tranh luận ngoài chủ đề cũng đã xóa sạch sành sanh vô tang chứng. Không biết chủ nhân của nó đã nhờ xóa hay các anh Điều hành diễn đàn xóa! Anh Tuệ đã phải gào lên khản cả giọng: Tôi nhắc lại : "Không bàn luận các chuyện ngoài lề trong topic này", vậy mà chủ nhân của nó vẫn cố đấm ăn xôi, thanh minh thanh tao này nọ nọ kia! (Hì hì,,, :rolleyes: rất may là em Hoan và Hoằn đã không bị dính bẫy liệt vị đã âm thầm chịu nhịn không viết bài phản ứng để các chủ đầu tư tập trung vào công việc)

Anh Duy ạ, chỉ vì bất đồng quan điểm về đưa dữ liệu cái kiểu dung sai như anh Hà đã nói: "Thêm sai lệch tự nhập (Truong_An): cái này đã nghĩ khi lập trình, nhưng nhận thấy cái mớ ký tự dung sai nó ngoằn nghèo quá nên thôi, vì sợ user nhập khó chính xác. Nếu hội đồng biểu thì làm."

Người ta đã không gửi tin nhắn cho em người ta công khai đưa lên phương tiện thông tin đại chúng cho rằng em coi thường anh em cơ khí, cho rằng cái cái máy phát điện Tokyo japan đời cũ rích nốc 200l dầu mỗi giờ, thử hỏi người ta có ích kỷ và có nhỏ nhen không???

Bài viết trong dự án bị xóa nhưng rất may là anh HoangHaiyp (Nguyễn Hoàng Hải) đã kịp ném nó sang đây:

snapback.pngTruong_AAn, on 29 October 2012 - 12:58 PM, said:

Cadviet chúng ta không hoang vắng vùng biên như bạn nghĩ đâu. Bạn nói vậy là coi thường anh em rối đấy. CV có nhiếu người CK rất pro là anh Bình hê hê hê, Anh Haiyenlang nhưng không hiểu sao mấy anh không lên tiếng mà lại để mấy pác làm lisp cứ hoa mắt với "cái máy phát điện Tokyo japan đời cũ rích nốc 200l dầu mỗi h :lol: " của pác hoằn

"Cơ khí đang là miền đất hứa rộng bát ngát mênh mông và còn nhiều vùng hoang dã đất đai mầu mỡ phì nhiêu, chim cò bay mỏi cánh rơi lả tả... Theo thống kê mới nhất của em thì có khoảng 17 dự án có khả thi nữa...!"

Đề nghị anh Hoanghaiyp xem lại nội dung các bài viết không đúng nội dung chủ đề, như vầy là vô văn học đó, là spam đó:

@ Hai_YenLang. Dạo này bác viết bài không đúng chủ đề hơi bị nhiều rồi đấy .Bác nên nhớ đây là mục góp ý xây dựng diễn đàn chứ không phải góc spam. Có lẽ lâu nay bác phải dồn nén và YenLang nên bây giờ bắt được sóng nên bác cứ cuồn cuộn tuôn trào với bất kì ai hay sao ấy. Nếu bác thấy bức xúc quá xin mời bác vào đây http://www.cadviet.c...?showtopic=4915 xả xì....chét chứ post bài như vứt rác bừa bãi là vô ... văn học lắm

@ anhvanyeuem. Cảm ơn bác vì đã quan tâm và mở đường máu cho em thoát thân nhưng không ngờ lại bị kéo vào, đúng "làm làm ơn mắc oán" hả bác. Bác đừng buồn nhà. Em với bác thích ăn thịt bò còn ai đó thích ăn thịt gà nên dễ bất đồng quan điểm không sao đâu mọi chuyên rồi cũng qua mà phải không bác

Nguồn: http://www.cadviet.c...=0

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay