Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
duongthanh85

Nhờ khắc phục lỗi không chạy được lệnh inan (Báo lỗi automation)

Các bài được khuyến nghị

Mình đã cố gắng tìm từ tối qua tới giờ cách sửa lỗi nhưng không thành công.

Hiện tượng:

+ Đã cài cadviet antivirus

+ Load lisp INAN.VLX

+ Khi đánh lệnh inan thì báo lỗi:

Command: inan
; error: Automation Error. Invalid input

Mình xin hỏi có cách nào để sửa lỗi trên không? Mình cám ơn.

Đã thử MPL nhưng mình không tự do lựa chọn in những bản vẽ nào được nên không thích hợp lắm (VD: chỉ muốn in từ bản 3-12/18 bản thì MPL không có lựa chọn).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình đã cố gắng tìm từ tối qua tới giờ cách sửa lỗi nhưng không thành công.

Hiện tượng:

+ Đã cài cadviet antivirus

+ Load lisp INAN.VLX

+ Khi đánh lệnh inan thì báo lỗi:

Command: inan
; error: Automation Error. Invalid input

Mình xin hỏi có cách nào để sửa lỗi trên không? Mình cám ơn.

Đã thử MPL nhưng mình không tự do lựa chọn in những bản vẽ nào được nên không thích hợp lắm (VD: chỉ muốn in từ bản 3-12/18 bản thì MPL không có lựa chọn).

Bạn load lại lisp này nha:

http://www.mediafire.com/?hdhhz2dhql8orid

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đang dùng Lisp này mà.

Mình load lại thử rồi, lỗi đúng như trên. Trước đây mình nhớ có 1 bác bảo gõ 2 lệnh load com gì đó thì hoạt động bình thường được. Nhưng mình không thể tìm lại được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=30016

Bạn đã dùng thử chưa :">

Mình đã thử rồi bạn ạ. Sản phẩm khá tốt nhưng có nhược điểm đáng kể (hoặc do mình không biết cách làm):

Mình có 32 bản vẽ bình đồ, muốn in từ bản 1 tới 16 là không thể. Phần mềm này chỉ cho phép in tất cả.

Ngoài ra không cho phép tự xếp thứ tự, thể hiện khi bản vẽ được dàn trên 1 đường cong tuyến đường thì sản phẩm ra loạn thứ tự.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình đang dùng Lisp này mà.

Mình load lại thử rồi, lỗi đúng như trên. Trước đây mình nhớ có 1 bác bảo gõ 2 lệnh load com gì đó thì hoạt động bình thường được. Nhưng mình không thể tìm lại được.

Có thể là do Cad bạn bị lỗi rồi. Bạn cài lại và thử lại được ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@KS.PhanThanhTu: Lisp của bác nếu có thể lưu danh sách bản vẽ cần in thì ngon cực kỳ (VD: sau khi chọn toàn bộ các bản vẽ, thủ công, mặt bằng hiện trạng mình lưu lại; Sau này khi sửa và muốn in thì load lại file ghi nhớ là được. Lisp inan có chức năng này làm mình rất thích, mình cũng dùng VB rồi nên biết chức năng ghi vào 1 file text và load lại đơn giản. Hy vọng bác cập nhật chức năng này).

@thanhduan2407: mình đã xóa và cài lại cad, thậm chí ghost lại máy vẫn dính mới buồn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@KS.PhanThanhTu: Lisp của bác nếu có thể lưu danh sách bản vẽ cần in thì ngon cực kỳ (VD: sau khi chọn toàn bộ các bản vẽ, thủ công, mặt bằng hiện trạng mình lưu lại; Sau này khi sửa và muốn in thì load lại file ghi nhớ là được. Lisp inan có chức năng này làm mình rất thích, mình cũng dùng VB rồi nên biết chức năng ghi vào 1 file text và load lại đơn giản. Hy vọng bác cập nhật chức năng này).

@thanhduan2407: mình đã xóa và cài lại cad, thậm chí ghost lại máy vẫn dính mới buồn.

Xài CAD mấy bạn, mấy cái doslib load ok không?, nếu không load được thì lỗi là bình thường !!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Như vậy thì mình chịu bó tay rồi. Vì tất cả các máy đều chạy được ngon lành. Bạn load tất cả 3 file đó, nếu chỉ load inan thôi thì chắc chắn là ko đúng. Mình có lẽ dừng tại đây vì mình hết cách. Hi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn duongthanh85

Trước lúc chờ cập nhật, Bạn cũng có thể sử dụng lệnh Group để Group các khung tên về 1 nhóm. Thứ tự do bạn chọn (Có thể pick từng cái hoặc chọn đối tượng theo chế độ fence)

Khi nào cần in -> Group On/Off (Phím tắt là Ctrol+Shift+A) -> Và thế là Pick 1 "chú" trong Group và IN

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

error: Automation Error. Invalid input.

Chính xác thì nó lỗi tại dòng lệnh thiết lập "what to plot": (vla-Put-PlotType *active-layout* acWindow). Các hàm thiết lập khác không gặp vấn đề gì.

Chương trình của mình cũng dính lỗi này, nhiều người khác cũng dính lỗi này. nó là lỗi do bản vẽ đang thiếu 1 loại thông tin gì đó chứ không fải do phần cứng máy hay do hệ điều hành hay do cad hay do các hàm thư viện ngoài. Những chương trình in ân sử dụng các hàm vla không sớm thì muộn, không máy này thì máy khác rồi cũng sẽ dính lỗi này hết ráo.

Với người dùng, nếu tiếp tục gặp fải lỗi này thì các bạn cũng đừng vội từ bỏ chương trình của mình. chỉ cần thiết lập "what to plot" (lệnh plot hoặc Ctrl+p) thủ công 1 lần là ok, thông tin bị thiếu sẽ được load vào bản vẽ và chương trình của bạn sẽ sử dụng được bình thường.

Với programer, Tạm thời mình chưa tìm được thông tin nào khắc phục triệt để lỗi này, chữa cháy tạm bằng command vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình vừa dính lỗi này xong.

Bác @Thaistreetz nói đúng. là thiếu thông tin nên hàm gặp lỗi.

Trước khi dùng lệnh vla-Put-PlotType cần phải SetWindowToPlot trước

Giống như khi cài máy in kích vào mục window thì đều yêu cầu pick 2 điểm đó.

Mình dùng hàm này anh em có cách khác cũng được

(vlax-invoke layout 'SetWindowToPlot variant-minpt variant-maxpt)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay