Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
18011985

Lập tiến độ thi công bằng Autocad

Các bài được khuyến nghị

Mình làm về phần thi công là chính, tham khảo ở nhiều nơi thấy các bạn dùng project để làm thao tác lập tiến độ hoặc vẽ trên EXCEL. Sau đây mình mạo muội post 1 video vẽ tiến độ bằng cad để các bạn tham khảo và cho ý kiến.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình làm về phần thi công là chính, tham khảo ở nhiều nơi thấy các bạn dùng project để làm thao tác lập tiến độ hoặc vẽ trên EXCEL. Sau đây mình mạo muội post 1 video vẽ tiến độ bằng cad để các bạn tham khảo và cho ý kiến.

Thấy bạn làm cũng công phu lắm đấy, rất OK

Nhưng mà mình thấy thế này :

- Cái này chỉ phù hợp với các bạn làm đồ án tốt nghiệp thôi

- Tiến độ thi công là cái luôn thay đổi mà viết trên nền AutoCad, Autolisp thì không cập nhật được tiến độ thi công theo từng ngày, hằng tháng, hằng năm

cho nên xài AutoCad+lisp thì không cập nhật được số liệu và mỗi lần thay đổi thì phải chạy lại rất mất công. Do đó cái này ít có tác dụng trong thực tế thi công công trình

:undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thấy bạn làm cũng công phu lắm đấy, rất OK

Nhưng mà mình thấy thế này :

- Cái này chỉ phù hợp với các bạn làm đồ án tốt nghiệp thôi

- Tiến độ thi công là cái luôn thay đổi mà viết trên nền AutoCad, Autolisp thì không cập nhật được tiến độ thi công theo từng ngày, hằng tháng, hằng năm

cho nên xài AutoCad+lisp thì không cập nhật được số liệu và mỗi lần thay đổi thì phải chạy lại rất mất công. Do đó cái này ít có tác dụng trong thực tế thi công công trình

ồ mình là đơn vị tư vấn mình tư vấn thời gian thi công (theo tháng và theo quý) tính chất của tiến độ thi công mình đề ra để nhà thầu biết được mình có đủ năng lực tham gia đấu thầu không hay thôi. Chứ để đem ra áp dụng thi công thì tính khả thi hơi thấp vì trong 1quý có thể nhà thầu xây lắp làm việc trong 2 tháng là hết việc nhưng tiến độ của mình vẫn thể hiện đủ thời gian như vậy. Việc thay đổi tiến độ là do chủ quan phù hợp với thời điểm hiện tại đương nhiên là phải cập nhật lại khối lượng. Và phải xuất ra bản vẽ mới. Không cơ quan nào chấp nhận xuất bản vẽ rồi thấy không hợp lý là sửa chính bản vẽ đó thường người ta xuất ra bản mới với số hiệu bản vẽ mới. Nên mình thấy việc thực hiện vẽ này vẫn ổn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác 18011985 ơi , em chuẩn bị làm đồ án tốt nghiệp thuỷ công nhưng thấy phần lập tiến độ bằng cad hay quá , bác có thể gửi file cad và hướng dẫn cho e tham khảo được không ạ .Cám ơn bác nhiều lém !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác 18011985 ơi , em chuẩn bị làm đồ án tốt nghiệp thuỷ công nhưng thấy phần lập tiến độ bằng cad hay quá , bác có thể gửi file cad và hướng dẫn cho e tham khảo được không ạ .Cám ơn bác nhiều lém !

Thấy chưa bác 18011985 !

Tui nói có sai đâu

hehe

Bác đừng tự ái nghen mà "giận cá chém thớt", thôi giúp em nó đi cho nó lành

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ừm chào đàn em, anh học khoa Thuỷ Điện. Nhưng anh thấy thực sự đồ án tốt nghiệp em chưa thực sự cần thiết đối với bản vẽ tiến độ thi công này, vì trong đồ án thi công chúng ta không tính khối lượng nên không vẽ được cụ thể khối lượng là bao nhiêu chủ yếu là biểu diễn dạng đường thẳng và công trình kết thúc vào thời điểm nào thời gian thi công phụ thuộc vào máy móc và quy định của định mức 1776 do nhà nước ban hành. Nói chung là rắc rối trong quy mô đồ án tốt nghiệp không xét đến khối lượng chủ yếu là hình vẽ sao cho đẹp mà thui hì hì.

Anh upload 1 file lên cho em tham khảo đó.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/tiendo.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thấy chưa bác 18011985 !

Tui nói có sai đâu

hehe

Bác đừng tự ái nghen mà "giận cá chém thớt", thôi giúp em nó đi cho nó lành

Vấn đề gì đâu chém cá có mà chém cả ngày không hít hi hi hi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhưng e chưa thấy phần nhập liệu đâu bác ^^

Ơ phần dữ liệu mình chọn file định dạng sẵn rồi đấy chứ. Nhòm lại 1 tý nhé bạn. :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vấn đề gì đâu chém cá có mà chém cả ngày không hít hi hi hi.

hehe

Bác này lành thật

tôi mới xem qua bản vẽ rồi

Cái này theo tui thì không cần lisp liếc gì mất công

bác cứ làm từ excel

sang cad ==> paste (spesial autocad entinies)

viết đoạn lisp hỗ trợ chỉnh sửa ==> nhanh hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ừm chào đàn em, anh học khoa Thuỷ Điện. Nhưng anh thấy thực sự đồ án tốt nghiệp em chưa thực sự cần thiết đối với bản vẽ tiến độ thi công này, vì trong đồ án thi công chúng ta không tính khối lượng nên không vẽ được cụ thể khối lượng là bao nhiêu chủ yếu là biểu diễn dạng đường thẳng và công trình kết thúc vào thời điểm nào thời gian thi công phụ thuộc vào máy móc và quy định của định mức 1776 do nhà nước ban hành. Nói chung là rắc rối trong quy mô đồ án tốt nghiệp không xét đến khối lượng chủ yếu là hình vẽ sao cho đẹp mà thui hì hì.

Anh upload 1 file lên cho em tham khảo đó.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/tiendo.dwg

Đồ án thi công mà không tính khối lượng các công tác thì làm sao vẽ được Tiến độ????????

đồ án thi công chúng ta không tính khối lượng ?????

Mình thì không mở được file của bạn bằng CAD2008 (Drawing file is not valid) nhưng mình đồng ý với bác VUVU ở bài viết trên

Lisp của bạn không cập nhật được sự thay đổi thì tại sao không dùng Excel hỗ trợ tính toán rồi sang paste special sang CAD.

Trước đây, mình không có cơ hội được học Project, mình lập hồ sơ đấu thầu bằng Excel (Việc cập nhật sự thay đổi đối với Excel thì khỏi phải bàn rồi. Và nếu có cơ hội thì mình cũng tìm hiểu về Project. Nếu lập tiến độ = CAD+Lisp -> và nếu sự cập nhật mà không thay đổi được thì cũng như KHÔNG

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ơ phần dữ liệu mình chọn file định dạng sẵn rồi đấy chứ. Nhòm lại 1 tý nhé bạn. :undecided:

Ơ,e ròm mãi ấy chứ.N mà mờ quá,e k thấy rõ file đấy là định dạng j,và mần răng mà có nó ^^

@Bác Tuệ : Hồi làm Pro zếch ấy, các anh chị em SV đến khổ với việc chuyển nó sang bản vẽ CAD ^^.Có đứa export 30 lần mới được cái hình đẹp đẹp.E mò mẫm thế nào 1 phát ăn ngay :">

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đồ án thi công mà không tính khối lượng các công tác thì làm sao vẽ được Tiến độ????????

đồ án thi công chúng ta không tính khối lượng ?????

Mình thì không mở được file của bạn bằng CAD2008 (Drawing file is not valid) nhưng mình đồng ý với bác VUVU ở bài viết trên

Lisp của bạn không cập nhật được sự thay đổi thì tại sao không dùng Excel hỗ trợ tính toán rồi sang paste special sang CAD.

Trước đây, mình không có cơ hội được học Project, mình lập hồ sơ đấu thầu bằng Excel (Việc cập nhật sự thay đổi đối với Excel thì khỏi phải bàn rồi. Và nếu có cơ hội thì mình cũng tìm hiểu về Project. Nếu lập tiến độ = CAD+Lisp -> và nếu sự cập nhật mà không thay đổi được thì cũng như KHÔNG

Ý em nói là phần đồ án tốt nghiệp giới hạn có rất nhiều. Bác nói cũng đúng mỗi lần cập nhật là 1 lần vẽ lại nhưng vấn đề để biến 1 biểu đồ thay đổi theo giá trị cập nhật thì khá khó đấy vì nó phải cơ cấu lại các đoạn đường thẳng. Và mình chưa hiểu được việc lấy giữ liệu đuôi xls sang cad (file dữ liệu) Các bác có thể cho em ví dụ được không?

@TUE_VN: em save file ở cad 2004 đấy chứ sao lại thế nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo