Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vothanhcoc

Cách chuyển CHIỀU CAO của CHỮ và CHIỀU CAO của các KÍCH THƯỚC đều bằng nhau trong bản vẽ Cad nhiều tỷ lệ???

Các bài được khuyến nghị

Mình đang vẽ một bài chuyên đề mà phải in bản vẽ với nhiều tỷ lệ khác nhau, mình đã vẽ bên Model và khi in thì chuyển sang Layout để in nhiều tỷ lệ. Nhưng khi theo từng tỷ lệ thì kích thước và chữ cũng (phóng to, thu nhỏ) theo tỷ lệ lun. Bạn nào biết cách nào hay mà nhanh để chuyển các chiều cao của chữ và kích thước trong các tỷ lệ về một chiều cao thốg nhất ko (Chiều cao chữ và chiều cao kích thước luôn bằng nhau)? Nhìn bản vẽ mà chữ to chữ nhỏ rùi kích thước to, kích thước nhỏ thì thiếu chuyên nghiệp ---->>> CHÁN lắm!!!

Mong các NỘI GIA CAO THỦ chỉ giáo với!!! Thanks!

Các bạn có thể gửi trả lời qua Email cho mình: daptuyettimmai_llk@yahoo.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình đang vẽ một bài chuyên đề mà phải in bản vẽ với nhiều tỷ lệ khác nhau, mình đã vẽ bên Model và khi in thì chuyển sang Layout để in nhiều tỷ lệ. Nhưng khi theo từng tỷ lệ thì kích thước và chữ cũng (phóng to, thu nhỏ) theo tỷ lệ lun. Bạn nào biết cách nào hay mà nhanh để chuyển các chiều cao của chữ và kích thước trong các tỷ lệ về một chiều cao thốg nhất ko? Nhìn bản vẽ mà chũ to chữ nhỏ rùi kích thước to, kích thước nhỏ thì thiếu chuyên nghiệp ---->>> CHÁN lắm!!!

Mong các NỘI GIA CAO THỦ chỉ giáo với!!! Thanks!

Các bạn có thể gửi trả lời qua Email cho mình: daptuyettimmai_llk@yahoo.com

Bạn sử dụng chức năng Annotation có trong CAD2008 trở lên, chỉ mần với 1 kiểu kích thước cho mọi tỉ lệ. tính năng này hơi nặng bản vẽ. Đọc kỹ các bài viết có trong 4rum, thân.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ban cũng có thể dùng cách sau :

vào dimension style, vao modify, vao tab fit chon scale dimension to layout, tai mỗi khung hình vẽ bên layout sau khi đã có kích thước bạn ấn update kích thước all nó sẽ tự động chọn đúng kích thước cho bạn ok

như vậy chiều cao các text sẽ đều và đẹp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình chỉ update được chữ của phần kích thước thôi , còn phần chữ ghi chú cho các hình vẽ thì có update được đâu bạn liệu có cách nào để làm cả 2 việc đó cùng một lúc mà không phải tạo nhiều kiểu chữ có chiều cao khác nhau được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình chỉ update được chữ của phần kích thước thôi , còn phần chữ ghi chú cho các hình vẽ thì có update được đâu bạn liệu có cách nào để làm cả 2 việc đó cùng một lúc mà không phải tạo nhiều kiểu chữ có chiều cao khác nhau được không?

Cảm ơn cac bạn đã tham gia trả lời câu hỏi của mình nhưng mình đã thử theo các cách của các bạn nhưng vẫn chưa dc. Cad 2008 thì máy ko có điều kiện cài. Chạy Cad2007 đã là hành hạ máy lắm rùi đó các bạn ơi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn cac bạn đã tham gia trả lời câu hỏi của mình nhưng mình đã thử theo các cách của các bạn nhưng vẫn chưa dc. Cad 2008 thì máy ko có điều kiện cài. Chạy Cad2007 đã là hành hạ máy lắm rùi đó các bạn ơi!

Nếu bạn vẽ+in trên model thì thử cái Líp này xem có đc ko.

http://www.cadviet.com/forum/index.php?s=&...st&p=120434

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nên đặt text trong layout hoặc dùng chức năng annotation scale (từ version 2008 trở đi)

Cái này trên 4rum nói nhiều lắm rồi mà. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ban cũng có thể dùng cách sau :

vào dimension style, vao modify, vao tab fit chon scale dimension to layout, tai mỗi khung hình vẽ bên layout sau khi đã có kích thước bạn ấn update kích thước all nó sẽ tự động chọn đúng kích thước cho bạn ok

như vậy chiều cao các text sẽ đều và đẹp

sr cho mình hỏi tí. mình ko biết update như thế nào, có thể nói rõ hơn đc ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay