Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Lam Boi Co

Thay đổi tên block hàng loạt trong AutoCAD

Các bài được khuyến nghị

Chào các anh chị,

Em mới tham gia diễn đàn. Em có một tình huống như sau, nhờ anh chị hướng dẫn dùm. Thanks.

Bản vẽ của em đang có khá nhiều Block có tên chứa đoạn text : *Cua phong*

Bây giờ em muốn chuyển hàng loạt các block đó thành tên : *Cua nha ve sinh*

Cho em hỏi lệnh RENAME của AutoCAD có đáp ứng được không? Cú pháp như thế nào? Đã sử dụng các wild-card characters như Help của AutoCAD, nhưng không được.

Hoặc anh chị nào có đoạn Lisp cho em xin với. Xin chân thành cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào các anh chị,

Em mới tham gia diễn đàn. Em có một tình huống như sau, nhờ anh chị hướng dẫn dùm. Thanks.

Cho em hỏi lệnh RENAME của AutoCAD có đáp ứng được không? Cú pháp như thế nào? Đã sử dụng các wild-card characters như Help của AutoCAD, nhưng không được.

*Được.

*Cách làm:

-Gỏ lệnh RENAME nó lên cái bảng.

-Tại mục Named ObJects bạn chọn blocks, ngó qua mục Items bạn thấy liệt kê tên các block có trong bảng vẻ bạn chọn tên block cần đổi tên.

-Tên block được chọn sẽ nhảy xuống nằm tại mục Old mane.

-Bạn gỏ tên mới vào ô Rename to, nhấn OK cái là xong.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các anh chị,

Trong cad có mà

-Gõ lệnh _rename

-Tại name object chọn Blocks

-Tại items chọn tên block mà bạn muốn sửa

-Tại rename to gõ tên block mới tên cần sửa

Chứ cần gì lisp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn 02 bạn hatieu và duy782006,

Để mình giải thích rõ hơn về nhu cầu của minh :

Giả sử bây giờ mình có 100 cái block tên lần lượt là : Cua phong 001, Cua phong 002................................ Cua phong 100

Nếu dùng lệnh Rename để sửa thành : Cua ve sinh 001, Cua ve sinh 002.......................... Cua ve sinh 100

Thì mình phải lập đi lập lại động tác trên 100 lần, rất mất thời gian. Còn nếu dùng lệnh -REN kết hợp với wild-card characters thì CAD lại không nhận diện được các block đó.

Mình đã thử cũng nhiều phương pháp rồi, cũng đã tham khảo trên mạng, nhưng chưa giải quyết được vấn đề.

Ý mình là nếu như mình chọn các block có tên "*Cua phong*" rồi nhập tên mới là "*Cua ve sinh*" thì tất cả các block có tên chứa "Cua phong" sẽ thay đổi hàng loạt thành "Cua ve sinh"

Thanks nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giả sử bây giờ mình có 100 cái block tên lần lượt là : Cua phong 001, Cua phong 002................................ Cua phong 100

Nếu dùng lệnh Rename để sửa thành : Cua ve sinh 001, Cua ve sinh 002.......................... Cua ve sinh 100

Thì mình phải lập đi lập lại động tác trên 100 lần, rất mất thời gian. Còn nếu dùng lệnh -REN kết hợp với wild-card characters thì CAD lại không nhận diện được các block đó.

Mình đã thử cũng nhiều phương pháp rồi, cũng đã tham khảo trên mạng, nhưng chưa giải quyết được vấn đề.

Ý mình là nếu như mình chọn các block có tên "*Cua phong*" rồi nhập tên mới là "*Cua ve sinh*" thì tất cả các block có tên chứa "Cua phong" sẽ thay đổi hàng loạt thành "Cua ve sinh"

Thanks nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks nhiều.

Thử dùng kết hợp filter or quick select được ko bạn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks nhiều.

Theo mình cái này dùng lisp là giải quyết ngon.

-Dùng vòng lặp cho lisp với lệnh -RENAME.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý,dùng Rename với các wild-card vẫn được mà bạn :undecided:.Nhớ là Rename để hiện hộp thoại,không dùng -rename nhé ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu chỉ sửa đúng như những gì bạn nói thì dùng lênh Find sau đó thay tất cả các chữ "cửa phòng" thành "cửa vệ sinh" là được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý,dùng Rename với các wild-card vẫn được mà bạn :leluoi:.Nhớ là Rename để hiện hộp thoại,không dùng -rename nhé ^^

Chào bạn,

Đã thực hiện như hướng dẫn, nhưng không OK. CAD có thực hiện lệnh, nhưng sau đó vẫn giữ nguyên tên block ban đầu, không xi nhe. :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nếu chỉ sửa đúng như những gì bạn nói thì dùng lênh Find sau đó thay tất cả các chữ "cửa phòng" thành "cửa vệ sinh" là được

Chào bạn

Lệnh find không tác động lên tên block được, đã thử. Thanks. :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo mình cái này dùng lisp là giải quyết ngon.

-Dùng vòng lặp cho lisp với lệnh -RENAME.

Chào bạn,

Mình cũng đã suy nghĩ phương án như bạn. Nhưng trình độ về LISP của mình chỉ ở mức độ Công ty TNHH, nên bạn có thể gợi ý cho mình được không ? Thanks. :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là lênh rename trong CAD có 1 cái rất dở là mỗi lần chỉ rename được 1 block. Còn dùng lisp thì có lẽ nhanh hơn. Hy vọng mọi người sẽ tạo ra lisp gì đó hay hay khắc phục vấn đề này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào Lam boi Co,mình đã test thử thì mới dám post lên đấy chứ ^^.Bạn post file của bạn lên đi :">

P/S : theo yêu cầu của bạn là cua phong* -> cua ve sinh * thì hoàn toàn được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử dùng cái này xem MultiRenameBlock: đổi tên hàng loạt blocks.

1. App cả 2 file dvb và lisp vào autocad

2. Bạn gõ lệnh MRB (multirenameblock)

3. Bạn gõ "Cua phong" vào ô "Tên cũ", nhấn enter >>> gõ "Cua ve sinh" vào ô "Tên mới", nhấn enter >>> chọn những blocks được list ra trong danh sách và click button "Chuyển tên". Chú ý không dùng wildcard *

Có lỗi gì nhắn để tớ sửa nhé !

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào Lam boi Co,mình đã test thử thì mới dám post lên đấy chứ ^^.Bạn post file của bạn lên đi :">

P/S : theo yêu cầu của bạn là cua phong* -> cua ve sinh * thì hoàn toàn được

Chào bạn,

Trước mình có tham khảo sách hướng dẫn của tác giả Nguyễn Hữu Lộc "Sử dụng AutoCAD 2008" tập 1 & 2, trong đó có đề cập đến phương pháp như bạn đã trình bày. Mình đã có thử qua rồi, nhưng không OK.

Bây giờ mình upload file co đường link sau đây, bạn ketxu và các bậc tiền bối CAD Việt xem lại giúp mình nha. Thanks. :D

http://www.cadviet.com/upfiles/3/cua_thep_...en_dia__003.dwg

Mình đang làm tại công ty Đài Loan, nên trên bản vẽ có nhiều nội dung tiếng Hoa, các bạn đừng quan tâm. Mình đang cố gắng Việt hóa các bản vẽ của Công ty để cho công nhân hạn chế vấn đề sai sót trong quá trỉnh sản xuất.

File trên là file đã chỉnh sửa hoàn thiện lần 003, với phần chi tiết bản lề cửa là dùng bản lề thiên địa. Nay mình có nhu cầu chuyển các thành phần bản lề thiên địa của các mặt cắt (dạng Block) thành bản lề cờ. Về phần nội dung thay đổi, mình dùng lệnh BlockReplace >>> OK. Nhưng về phần tên của các Block, mình không thể rename hàng loạt được. Lệnh Rename mỗi lần thực hiện chỉ có thể Rename 01 Block thôi.

Thao tác Rename mình đã thực hiện như sau :

Ren >>> Hộp thoại Rename >>> Chọn Named Objects : Blocks >>> Old Name : *Ban le thien dia* (Đồng ý là trong mục Items, các Block có tên chừa "Ban le thien dia" được đánh dấu) >>> Rename To : "Ban le co" (Lệnh vẫn thực thi, nhưng khi bạn kiểm tra lại trong phần Properties của Block thì Block vẫn giữ lại tên cũ).

Vì số lượng bản vẽ khá nhiều, mình mong là trong dịp nghỉ lẽ Tết sắp đến có thể tranh thủ sửa kịp, mong các bạn hỗ trợ. Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn thử dùng cái này xem MultiRenameBlock: đổi tên hàng loạt blocks.

1. App cả 2 file dvb và lisp vào autocad

2. Bạn gõ lệnh MRB (multirenameblock)

3. Bạn gõ "Cua phong" vào ô "Tên cũ", nhấn enter >>> gõ "Cua ve sinh" vào ô "Tên mới", nhấn enter >>> chọn những blocks được list ra trong danh sách và click button "Chuyển tên". Chú ý không dùng wildcard *

Có lỗi gì nhắn để tớ sửa nhé !

Chào bạn linhoreka,

MultiRenameBlock đúng là cái mà mình đang cần. Thanks nhiều lắm, sẽ giúp mình rút ngắn được rất nhiều thời gian trong công việc. Mình đã thử, tạm thời chưa phát hiện có vấn đề gì. :D

Nhân dịp năm mới 2011, xin chúc bạn và cộng đồng CAD Việt một năm mới an khang thịnh vượng, mọi điều may mắn. Diễn đàn CAD Việt lực lượng ngày càng hùng hậu.

Chúc mừng năm mới :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao có 2 topic về cùng một chủ đề à ? Tớ lại post reply bên kia ! Hic

Chào bạn,

Do lúc đầu mới tham gia diễn đàn, chưa quen thao tác, lỡ post topic lên diễn đàn 02 lần. Sorry. :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dựa vào Lisp với VBA nhiều quá đâu phải là tốt ! Giờ mới nghĩ ra ! Sao ta không thử save file sang định dạng dxf, rồi mở bằng Notepad hoặc Wordpad, rồi Replace các chuỗi ký tự "Cua phong" bằng "Cua ve sinh" nhỉ ?

Lần sau cứ thế linh động làm nhé :D

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
...............

File trên là file đã chỉnh sửa hoàn thiện lần 003, với phần chi tiết bản lề cửa là dùng bản lề thiên địa. Nay mình có nhu cầu chuyển các thành phần bản lề thiên địa của các mặt cắt (dạng Block) thành bản lề cờ. Về phần nội dung thay đổi, mình dùng lệnh BlockReplace >>> OK. Nhưng về phần tên của các Block, mình không thể rename hàng loạt được. Lệnh Rename mỗi lần thực hiện chỉ có thể Rename 01 Block thôi.

Thao tác Rename mình đã thực hiện như sau :

Ren >>> Hộp thoại Rename >>> Chọn Named Objects : Blocks >>> Old Name : *Ban le thien dia* (Đồng ý là trong mục Items, các Block có tên chừa "Ban le thien dia" được đánh dấu) >>> Rename To : "Ban le co" (Lệnh vẫn thực thi, nhưng khi bạn kiểm tra lại trong phần Properties của Block thì Block vẫn giữ lại tên cũ).

Vì số lượng bản vẽ khá nhiều, mình mong là trong dịp nghỉ lẽ Tết sắp đến có thể tranh thủ sửa kịp, mong các bạn hỗ trợ. Thanks.

Bạn thử tool này : Thay thế hàng loạt tên Block trong file Cad

Chú ý quan trọng : Lệnh UNDO không có tác dụng khi sử dụng tool này. "Hạ thủ bất quờn"

Cách sử dụng :

- Bạn gõ "Cua phong" vào ô "Find", gõ "Cua ve sinh" vào ô "Replace".

- Click button "Add" hay "Remove" để thêm (xóa) file CAD cần thay thế hàng loạt tên Block.

- click button "Run" để thực thi.

Chú ý không dùng wildcard *

Download Tool : Find And Replace

Chỉnh sửa theo gia_bach
  • Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn linhoreka,

MultiRenameBlock đúng là cái mà mình đang cần. Thanks nhiều lắm, sẽ giúp mình rút ngắn được rất nhiều thời gian trong công việc. Mình đã thử, tạm thời chưa phát hiện có vấn đề gì. :s_big:

Nhân dịp năm mới 2011, xin chúc bạn và cộng đồng CAD Việt một năm mới an khang thịnh vượng, mọi điều may mắn. Diễn đàn CAD Việt lực lượng ngày càng hùng hậu.

Chúc mừng năm mới biggrin.gif

Bạn ơi, mình cũng đang rất cần LISP để đổi tên hàng loạt Block giống như bạn trước đây.

Giờ mình nhờ bạn có thể gửi giúp mình lại LISP lên diễn đàn hoặc mail của mình được không vì mình đang cần gấp để chuẩn bị làm Đồ án tốt nghiệp.

Mail của mình là: manhthang13787@gmail.com

Cảm ơn bạn rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay