Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ducbeohn

Làm thế nào để nhận biết dim bị Edit text ??!!

Các bài được khuyến nghị

Các bạn ơi!

Công việc của mình là phải tính toán khối lượng (không phải thiết kế), nhiều khi nhìn Dim trên bản vẽ để tính toán thôi thì chưa đủ, phải đo trực tiếp trên bản vẽ Cad. Nhưng nhiều thằng thiết kế, không vẽ đúng tỷ lệ, toàn edit text, giả sử nó vẽ hình này thì đúng nhưng hình kia thì sai. Vậy các bạn có biết lệnh nào, khi sử dụng thì biết ngay được nhưng đường dim nào bị edit text hay không?

Mong các cao thủ cad trả lời hộ mình! Mình đang rất cần!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các bạn ơi!

Công việc của mình là phải tính toán khối lượng (không phải thiết kế), nhiều khi nhìn Dim trên bản vẽ để tính toán thôi thì chưa đủ, phải đo trực tiếp trên bản vẽ Cad. Nhưng nhiều thằng thiết kế, không vẽ đúng tỷ lệ, toàn edit text, giả sử nó vẽ hình này thì đúng nhưng hình kia thì sai. Vậy các bạn có biết lệnh nào, khi sử dụng thì biết ngay được nhưng đường dim nào bị edit text hay không?

Mong các cao thủ cad trả lời hộ mình! Mình đang rất cần!

Lệnh SFD (Select faked dim) dưới đây sẽ giúp bạn chọn các đối tượng dim đã bị edit (Các đối tượng không phải dim hoặc đối tượng dim không bị edit thì sẽ không thể chọn được bằng lệnh này).

(defun c:sfd ( / ss)
 (setq	ss (ssget '((0 . "DIMENSION")
	    (-4 . "<NOT")
	    (-4 . "<OR")
	    (1 . "")
	    (1 . "*<>*")
	    (-4 . "OR>")
	    (-4 . "NOT>")
	   )
   )	
 )
 (sssetfirst ss ss)
 (princ)
)

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Autodesk đã tính đến trường hợp này nên từ bản 2002 trong express đã có lệnh này. Bạn thử gõ lệnh "dimreassoc" hay vào Express>Dimension>Reset dim value. Mục đích của lênh này là trả toàn bộ giá trị sưa về giá trị thật đo được.

Mà hình 2007, ban kích vào dim mà ko sửa rồi thoát lệnh nó cũng reset lại giá trị. Nhung cách đầu thì chắc chắn là dc 100%

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu chỉ muốn kiểm tra dim có bị edit không thì có thể mở Properties (Ctrl+1). Chọn dim cần kiểm tra, trong Properties mở tab (không biết gọi như vậy có đúng không) Text, giá trị Measurement là trị số thực tế của dim, giá trị Text override là giá trị đã edit.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay