Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
tienlagiay_dxt

Xin giúp đỡ về kết cấu

Các bài được khuyến nghị

Mình có 1 sơ đồ tính kết cấu, dạng như 1 khung lò xo( là 1 kết cấu cống hở đặt trên nền đá cứng, đá có mô đun đàn hồi)

Trong mô hình mẫu của sap kô có mô hình của khung phẳng lò xo( khung trên nền đàn hôi

Do vậy mình gặp khó khăn khi vẽ mô hình và khai báo bậc tự do, nhờ bạn nào biết chỉ giáo

Đây là file kèm theo, http://www.cadviet.com/upfiles/new_block_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Mình có 1 sơ đồ tính kết cấu, dạng như 1 khung lò xo( là 1 kết cấu cống hở đặt trên nền đá cứng, đá có mô đun đàn hồi)

Trong mô hình mẫu của sap kô có mô hình của khung phẳng lò xo( khung trên nền đàn hôi

Do vậy mình gặp khó khăn khi vẽ mô hình và khai báo bậc tự do, nhờ bạn nào biết chỉ giáo

Đây là file kèm theo, http://www.cadviet.com/upfiles/new_block_1.dwg

Đây là mô hình tính toán cho cống hộp của bạn

cong.bmp

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đây là mô hình tính toán cho cống hộp của bạn

cong.bmp

Jin có thể nói rõ hơn được ko?

theo mình đây là khung phẳng trên nền lò xo, vậy sau khi mình tạo khung xong thì khai báo điều kiện biên như thế nào, có phải đơn giản là khai báo liên kết đàn hồi như cho 1 cái móng phẳng phải ko, các bậc tự do của khung thì bỏ qua

Tóm lại là mình coi nó như 1 cái móng để khai báo liên kết lò xo?

:bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Jin có thể nói rõ hơn được ko?

theo mình đây là khung phẳng trên nền lò xo, vậy sau khi mình tạo khung xong thì khai báo điều kiện biên như thế nào, có phải đơn giản là khai báo liên kết đàn hồi như cho 1 cái móng phẳng phải ko, các bậc tự do của khung thì bỏ qua

Tóm lại là mình coi nó như 1 cái móng để khai báo liên kết lò xo?

:bigsmile:

Trên thực tế SAP (hay các chương trình phân tích kết cấu khác) không cần quan tâm xem móng hay gì gì đó là gì. Phương pháp Phần tử Hữu Hạn (PTHH) vì thế được gọi là một phương pháp tổng quát, nó mô hình hoá tất cả các kết cấu về 3 loại phần tử cơ bản là Frame, Shell và Solid. Nói như vậy để bạn thấy mọi chuyện hoàn toàn ko có gì phức tạp.

Bạn dựng một khung như trên, chia thành các đoạn phần tử sao cho hợp lý (thử vài lần là thấy ngay).

Mô hình hoá các tác động của nên (đất dưới đáy và đất bao quanh) về dưới dạng liên kết đàn hồi Spring.

Bạn khai báo hệ số Sping theo phương vuông góc với mặt tác động là giá trị ks = k*S (trong đó k là hệ số nến và S là phần diện tích đất nền chịu tác động) hệ số ks theo các phương khác là vô cùng lớn đối với một số điểm cần thiết để đảm bảo điều kiện biên.

Quá trình đơn giản vậy thôi, bạn đừng suy nghĩ mông lung đến việc bậc tự do hay giải phóng liên kết....

Các bước tính toán của bạn:

- Mô hình hoá 1 đoạn cống điển hình ( l = 1m) đước dạng khung phẳng như trên

- Xác định hệ số nền k, hệ số ks

- Khai báo liên kết Spring cho Joint

- Khai báo vật liệu và tải trọng

Hết!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo