Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
M.a.x

cho em hỏi về lệnh scale

Các bài được khuyến nghị

các anh cho e hỏi, nếu mình muốn dùng lệnh scale để thay đổi kích thước đối tượng theo 1 chiều kích thước nhất định thì làm như thế nào? túc là em muốn phóng to đối tương ra, nhung mỗi chiều kích thước thì có một tỷ lệ khác nhau đó

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Có 2 cách để scale theo 2 chiều với tỉ lệ khác nhau :

cách 1 : bạn dùng lệnh S rồi chọn 1 cạnh scale theo tỉ lệ mình chọn

cách 2 : bạn đóng block rồi insert block , trong bảng bạn chọn scale theo phương X , Y với các tỉ lệ mình đã chọn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E muốn Scale 1 chi tiết, nhưng để chiều cao text và kích thước dim không thay đổi thì làm thế nào? Mong các bác chỉ giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các anh cho e hỏi, nếu mình muốn dùng lệnh scale để thay đổi kích thước đối tượng theo 1 chiều kích thước nhất định thì làm như thế nào? túc là em muốn phóng to đối tương ra, nhung mỗi chiều kích thước thì có một tỷ lệ khác nhau đó

:(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

E muốn Scale 1 chi tiết, nhưng để chiều cao text và kích thước dim không thay đổi thì làm thế nào? Mong các bác chỉ giúp.

----------------------------

Bạn dùng Layout giải quyết được vấn đề này. Vẽ trên Model, thiết lập in ấn trên layout. Tỉ lệ bao nhiêu tùy thuộc vào khổ giấy. Dim và Text luôn không đổi. Đọc thêm về Layout có trên 4rum này. Chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

* dung lenh aline ( al )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

----------------------------

Bạn dùng Layout giải quyết được vấn đề này. Vẽ trên Model, thiết lập in ấn trên layout. Tỉ lệ bao nhiêu tùy thuộc vào khổ giấy. Dim và Text luôn không đổi. Đọc thêm về Layout có trên 4rum này. Chúc thành công!

Mình chưa vẽ trong layer bao giờ, nên đọc trong rum cũng không hiểu lắm. Nhưng chắc mình cũng phải nghiên cứu thêm, mua tài liệu về đọc. Cám ơn bạn nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dùng lisp SCALE!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình vẫn hay scale 2 trục 2 tỷ lệ thông qua block.Đầu tiên bạn tạo block cho đối tượng bằng lệnh B (block).Click vào block vừa tạo,ấn chuột phải và chọn Properties.Hiện ra 1 box thay đổi tỷ lệ theo 3 chiều trục X,Y,Z.Nhập tỷ lệ bạn muốn thay đổi theo trục tương ứng.Cuối cùng phá block bằng lệnh X (explode). ^_^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay