Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
vndesperados

Chương trình hỗ trợ thiết kế đường

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác

Mong muốn đóng góp một chút gì đó cho Cadviet

Mình trình bày ý tưởng xây dựng Chương trình hỗ trợ thiết kế đường"

Mong bác nào có nhiệt tình thì tham gia

Mình đưa lên đây thiết kế cơ bản

Các bác đóng góp xây dựng để có thiết kế chi tiết

Đây là hình vẽ:

Còn đây là file thiết kế

http://www.cadviet.com/upfiles/CVU___Thi78...2734327901ng.mm

Các bác mở bằng Free Mind nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Cái file thiết kế thì tôi chịu chết, chẳng biết dùng Free Mind ra sao cả?

Bạn cứ viết bằng text cũng được. Tôi sẽ hệ thống lại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình rất cảm ơn bạn với những ý tưởng bạn đưa. Mình cũng chưa gặp bạn bao giờ. Ý tưởng của bạn cũng tốt. Nhưng thực hiện được bao nhiêu theo mình nghĩ ở đây mới là vấn đề chính. Nhưng hình như bạn đang xây dựng chương trình cho sinh viên thực tập thì nhiều hơn, không thấy bạn nói gì đến thực địa. Mà thực địa thì ôi thôi nhiều thứ lắm. Nếu mà là con gái đi học cầu đường hoặc thủy lợi thì mệt lắm, nhất là khi có người yêu - gia đình - chồng, con, vvvv. Trở lại vấn đề chính. Khi bạn cho phép định nghĩa theo từng đọan tuyến (chiều dài giữa hai mặt cắt) thì khó đấy. Không thực tế vì khi khảo sát thực địa xong thì Tổng chiều dài tuyến đã cố định- Đừng có đùa nhé. Bên cạnh đó khi đã thay đổi chiều dài thì vị trí cọc trên trắc dọc so với thực địa (thực tế) sẽ thay đổi từ vị trí đổi thay cho đến cuối tuyến. Lúc ấy cọc H, cọc K không đúng so với thực địa, làm sao nghiệm thu khảo sát, làm sao bàn giao để tiến hành đền bù giài tỏa. vvv. Khi thay đổi chiều dài tuyến gĩưa bước TKCS và TKBVTC thì phải phê duyệt lại dự án đấy bạn ạ.

Đất nước ta không thiếu những dân IT chuyên nghiệp, chắc bạn biết điều đấy. Ngay bản thân bạn hằng ngày vẫn thực hiện phầm mềm chuyên nghiệp của nước ngòai đấy thôi. Đừng nói những điều không thể thực hiện. ĐẤY CHỈ LÀ Ý ĐỒ CHỨ KHÔNG PHẢI LÀ Ý TƯỞNG.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu mà là con gái đi học cầu đường hoặc thủy lợi thì mệt lắm, nhất là khi có người yêu - gia đình - chồng, con, vvvv.

Hình như bác ấy là con trai mà :o -_-

Em cũng có quan điểm như bác Viethung. để có thể xây dựng được một phần mềm thiết kế phục vụ công tác thiết kế đường là điều không hề đơn giản. Công việc này đòi hỏi tập thể những người tham gia phải sẽ phải dành nhiều thời gian và công sức cho nó, ngoài ra còn phải nắm vững những nguyên tắc thiết kế, trình tự thiết kế, các tiêu chuẩn kỹ thuật áp dụng đối với từng loại công trình đường..v.v. Chưa nói đến vấn đề khả năng và kỹ thuật. Chuyện con người thôi cũng đã là 1 vấn đề khó khăn. hiện tại như em thấy thì diễn đàn của chúng ta cũng không có nhiều thành viên có thể dành tâm sức cho công việc này.

Ý tưởng này rất hay, nhưng theo em thay vì việc chúng ta dành sức lực để xây dựng 1 PM mà biết chắc nó không thể tốt hơn những gì người khác đã làm thì có lẽ tốt hơn là chúng ta nên tập trung xây dựng những ý tưởng, những công cụ để hoàn thiện hơn cho những PM đã có

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hình như bác ấy là con trai mà :cheers: B)

Em cũng có quan điểm như bác Viethung. để có thể xây dựng được một phần mềm thiết kế phục vụ công tác thiết kế đường là điều không hề đơn giản. Công việc này đòi hỏi tập thể những người tham gia phải sẽ phải dành nhiều thời gian và công sức cho nó, ngoài ra còn phải nắm vững những nguyên tắc thiết kế, trình tự thiết kế, các tiêu chuẩn kỹ thuật áp dụng đối với từng loại công trình đường..v.v. Chưa nói đến vấn đề khả năng và kỹ thuật. Chuyện con người thôi cũng đã là 1 vấn đề khó khăn. hiện tại như em thấy thì diễn đàn của chúng ta cũng không có nhiều thành viên có thể dành tâm sức cho công việc này.

Ý tưởng này rất hay, nhưng theo em thay vì việc chúng ta dành sức lực để xây dựng 1 PM mà biết chắc nó không thể tốt hơn những gì người khác đã làm thì có lẽ tốt hơn là chúng ta nên tập trung xây dựng những ý tưởng, những công cụ để hoàn thiện hơn cho những PM đã có

Để làm một PM không đơn giản là một ý tưởng. Hiện nay ở VN đã có Nova (hầu như đã public)- đây là kết quả lao động gần 10 năm của các KS viết PM và của hàng ngàn người sử dụng. Nên theo tôi bạn nên làm các tiện ích hỗ trợ những thiếm khuyết của SP này thì hơn. Hoặc nếu tiếng anh tốt thì dùng luôn Civil3d ấy, Chuẩn, Chính xác, giá lại có 7000VND. Mang cái này báo cáo cho nhà nhà thầu thì an tâm, tuy nhiên chêm số liệu cũng ko đơn giản.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo