Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
maihanh191

thắc mắc hỏi các anh kts đi trước

Các bài được khuyến nghị

em xin hỏi 1 vấn đề nhỏ : khi mình vẽ bản vẽ ktrúc thì nên quy định cốt hoàn thiện la cốt o.ooo hay cốt xây thô là 0.000

các lớp vữa lát, gạch lát nữa. khi mình quy định cốt hoàn thiện là o.oo thì khi đổ bêtông rõ ràng phải đổ thấp đi là 1 số lẻ ạ. y' là bên kết cấu phải để số lẻ ạ.

à nếu có bản vẽ nào chi tiết về các vấn đề cos bản vẽ thi công này các anh gửi em xem cho dễ hiểu đỡ băn khoăn lần sau vẽ được không ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

em xin hỏi 1 vấn đề nhỏ : khi mình vẽ bản vẽ ktrúc thì nên quy định cốt hoàn thiện la cốt o.ooo hay cốt xây thô là 0.000

các lớp vữa lát, gạch lát nữa. khi mình quy định cốt hoàn thiện là o.oo thì khi đổ bêtông rõ ràng phải đổ thấp đi là 1 số lẻ ạ. y' là bên kết cấu phải để số lẻ ạ.

à nếu có bản vẽ nào chi tiết về các vấn đề cos bản vẽ thi công này các anh gửi em xem cho dễ hiểu đỡ băn khoăn lần sau vẽ được không ạ

Theo mình nên đánh cốt thô, để Kết cấu và kiến trúc cùng 1 số (KC chẳng bao giờ đánh theo hoàn thiện)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình nên đánh cốt thô, để Kết cấu và kiến trúc cùng 1 số (KC chẳng bao giờ đánh theo hoàn thiện)

vâng. em hỏi thêm vấn đề nữa về độ chênh cốt giữa nền, sàn nhà với nhà wc. mình muốn hạ cốt wc thấp xuống thì đổ betông nen wc thấp xuống phải không ạ,

a` đúng rồi còn cốt bậc tam cấp nữa ạ

mình quy định cốt thô nền nhà la 0.000 nha cao hon so voi nen la 450

nhưng mình muốn cốt nền nhà cao hơn tam cấp la 50. như vậy có phải cốt tam cấp là -0.5. 3 bậc lúc này sẽ là 400. là 1 số lẻ thì các bậc chia không đều ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vâng. em hỏi thêm vấn đề nữa về độ chênh cốt giữa nền, sàn nhà với nhà wc. mình muốn hạ cốt wc thấp xuống thì đổ betông nen wc thấp xuống phải không ạ,

a` đúng rồi còn cốt bậc tam cấp nữa ạ

mình quy định cốt thô nền nhà la 0.000 nha cao hon so voi nen la 450

nhưng mình muốn cốt nền nhà cao hơn tam cấp la 50. như vậy có phải cốt tam cấp là -0.5. 3 bậc lúc này sẽ là 400. là 1 số lẻ thì các bậc chia không đều ạ?

Câu hỏi của bạn rất hay!

Vấn đề tưởng chừng rất nhỏ nhặt nhưng ít kts mới ra trường chịu để ý và suy ngẫm...

Do công nghệ xây tô phổ biến hiện nay mà dẫn đến việc này.

- Kích thước gạch xây là: 80x140x175 nhưng tại sao đa phần bản vẽ kiến trúc lại thể hiện tường 100, 200, 150. Như vậy họ đang thể hiện phần thô hay hoàn thiện?

- Nếu thể hiện cos thô như kết cấu thì câu thang cũng chỉ thể hiện phần thô? (nghĩa là chỉ thể hiện Đan BTCT + xây bậc)

- Các chi tiết khác như Đan Bếp, trần thì thể hiện thế nào?

Ngoài ra, còn một số vấn đề khác mà kts ít để ý:

- Diện tích xây dựng (theo tiêu chuẩn được tính là hình chiếu mái) từ đó tính ra mật độ xây dựng.

Nhưng trong bảng cân bằng đất đai thì diện tích xây dựng nếu lấy theo hình chiếu mái lại không hợp lý.

Chắc bạn sẽ rối tung lên.. Nhưng không sao cả!

Thà nhìn thẳng vào sự rối rắm một lần và quyết tâm giải quyết nó còn hơn cứ mãi lờ mờ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo