Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những vấn đề cơ bản về Layout

Các bài được khuyến nghị

Nếu đang ở 1 vùng nhìn muốn ra ngoài bạn gõ lệnh PS

Nếu ở ngoài muốn vào là MSPACE

Nhưng mình nghĩ nhanh nhất vẫn là nháy đúp

Đang ở trong muốn ra ngoài nhày đúp ở bên ngoài

Ở ngoài muốn vào trong thì nhấn đúp ở bên trong vùng nhìn cần vào

Đó là k nghiệm của mình, ko biết các bạn khác thì sao

À mình hiểu được rồi, mấy năm nay mới nhận ra đó Bạn, Nhờ bạn và một lần nữa Cám ơn nha.

Bạn xuất hiện rất tuyệt vời, hiện nay trên diễn đàn bài viết của bạn mình nhận thấy Bạn đang giải quyết nhiều vấn đề của các bạn khác đặt ra nhanh chóng.

Mong được sự hướng dẫn nhiều của Bạn đến với anh em Cadviet và chúc những điều tốt lành đến với bạn . :iluvyousmiley:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Nếu đang ở 1 vùng nhìn muốn ra ngoài bạn gõ lệnh PS

Nếu ở ngoài muốn vào là MSPACE

Nhưng mình nghĩ nhanh nhất vẫn là nháy đúp

Đang ở trong muốn ra ngoài nhày đúp ở bên ngoài

Ở ngoài muốn vào trong thì nhấn đúp ở bên trong vùng nhìn cần vào

Đó là k nghiệm của mình, ko biết các bạn khác thì sao

Nhờ bạn chỉ giúp cho mình cách tạo khung nhìn trên Layuot theo dạng hình tròn này. Mong được bạn giúp

http://www.cadviet.com/upfiles/3/thuctap_3.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn vẽ 1 hình tròn bên layout bằng lệnh CIRCLE như bình thường

Gõ lệnh -VPORTS

Sau đó gõ O (object)

rồi chọn hình tròn vừa vẽ => cách tạo khung nhìn trên Layuot theo dạng hình tròn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhờ bạn chỉ giúp cho mình cách tạo khung nhìn trên Layuot theo dạng hình tròn này. Mong được bạn giúp

http://www.cadviet.com/upfiles/3/thuctap_3.rar

Lúc đang ở trong môi trường Layout, bạn tạo một hình tròn có bán kính tùy ý (phù hợp với mục đích của bạn) sau đó dùng lệnh Mview,

Lựa chọn Object --> và chọn vào hình tròn đó!

Command: mview --> enter

Switching to Paper space.

Specify corner of viewport or [ON/OFF/Fit/Shadeplot/Lock/Object/Polygonal/Restore/2/3/4] : o --> enter

Select object to clip viewport: Chọn vào đối tượng muốn làm khung nhìn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn vẽ 1 hình tròn bên layout bằng lệnh CIRCLE như bình thường

Gõ lệnh -VPORTS

Sau đó gõ O (object)

rồi chọn hình tròn vừa vẽ => cách tạo khung nhìn trên Layuot theo dạng hình tròn

Cám ơn , Mình làm được rồi.

Nhưng đặt nó theo tỷ lệ lại không được,Mong được bạn giúp.

Bạn có thể việt cho một đoạn lisp để thực hiện lệnh trên cho mình tham khảo cách viết với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sao em dùng lệnh mv để vẽ 1 khung nhìn hình chữ nhật nó có nhiều lựa chọn quá .bác nói qua đi.em chịu không vẽ dc 1 khung nhìn hình chủ nhật chỉ cần kích thước dài rộng(hơi đần bác thông cảm) .bác giúp đỡ phát nhé

MVSETUP ->No or yes - > M -> scale(100 or 50 or 25) -> kích thước khung (vd : ISO A1 841x594)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho mình hỏi là khi dùng layout muốn thay đổi nền màu bạc hay đen hay trắng của layout thì làm cách nào vậy các bạn?

Bạn xem bài #22 + #24 của topic này nhé

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thực ra không phải tạo dim cho mỗi khung nhìn. chẳng hạn trong một bản vẽ công trình ta có thể tạo hai layer là "dim mặt bằng" và "dim chi tiết". như vậy ở khung nhìn hiển thị mặt bằng thì ta freeze layer "dim chi tiết" và ở khung nhìn hiển thị chi tiết thì ta lại freeze layer "dim mặt bằng". chỉ đơn giản vậy thôi. quan trọng là phải dùng "freeze in current viewport" như vậy sẽ không ảnh hưởng đến các khung nhìn khác. bạn có thể xem ví dụ ở đây nhé!

http://www.cadviet.com/upfiles/vp.dwg

chào bạn mấy hôm nay mình dùng layout để in một tuyến đường mình gặp phải một vấn đề là khi xoay bản vẽ trong khung nhìn cho nằm ngang (trong khi ở model nó không nằm ngang ) bằng lệnh ucs và lệnh plan thì text trong layout đó ko nằm ngang nữa( trong model text nằm ngang) . Minh muốn hỏi là có biến hệ thống nào cho phép khi chỉnh sửa trong khung nhìn mà ko hưởng tới model ko? Nếu có cách nào thì giúp mình nha

thanks bạn nhiều

email: nguyenhuybinhars@mail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào bạn mấy hôm nay mình dùng layout để in một tuyến đường mình gặp phải một vấn đề là khi xoay bản vẽ trong khung nhìn cho nằm ngang (trong khi ở model nó không nằm ngang ) bằng lệnh ucs và lệnh plan thì text trong layout đó ko nằm ngang nữa( trong model text nằm ngang) . Minh muốn hỏi là có biến hệ thống nào cho phép khi chỉnh sửa trong khung nhìn mà ko hưởng tới model ko? Nếu có cách nào thì giúp mình nha

thanks bạn nhiều

email: nguyenhuybinhars@mail.com

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
9. Dimstyle

Nếu vẽ trong model bạn phải tạo rất nhiều Dim style cho các tỷ lệ khác nhau nhưng nếu vẽ trên không gian giấy bạn chỉ cần tạo 1 Dim style duy nhất với cách chọn Fit như sau.

Em chọn fit như thế này khi update lại kích thước xảy ra tình trạng khoảng cách giữa các dim song song (thông số baseline spacng trong dimstyle) không update theo dẫn đến dim bị chồng chéo lên nhau.

Các bác giúp em với :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Jin làm thế này nhé: vào Tool - Options - Display : Tick bỏ Display Printable AreaDisplay Paper Background

chào bemovo..

bạn có thễ hướng dẩn kỹ cho mình về phần tạo khung Tên bên layuot được không bạn..chúc bạn ngày làm việc vui

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chào bemovo..

bạn có thễ hướng dẩn kỹ cho mình về phần tạo khung Tên bên layuot được không bạn..chúc bạn ngày làm việc vui

Nó là cái khung tên vẽ với tỉ lệ 1-1 được đật trong layout thôi chứ có khác gì đâu nhỉ :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Giúp Em với!

em đang sài cad2007 khi vẽ 3d bên model xong rồi chuyển qua layout ! tạo viewports 4 khung nhìn đứng bằng cạnh và chiếu trục đo ! xong em hiệu chỉnh kích thước 3 hình chiếu (đứng bằng cạnh) bằng mvsetup chỉnh xong em thấy cad bị lỗi như là :

*Không dùng được nút delete để xoá , và đổi màu bản vẽ cũng ko được !! chọn đối tượng bấm Move,coppy cũng ko được mà phải dùng gõ lệnh rồi chọn đối tượng hix hix

Có anh nào giúp dùm em dụ này được ko!! em đã cài lại cad và làm nhiều lần tình trạng vẫn như vậy ko hiểu sao nữa T___T

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho tôi hỏi tý bác Hoành, tôi củng thử cách mà bác nói,nhưng ở layout1 thì chữ số nhỏ vừa đẹp luôn, nhưng khi vẽ thử một chi tiết khác và qua layout2 dim thì chữ số kích thướt quá lớn ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

5. Đóng băng (Freeze) Layer trong từng khung nhìn

Một trong những ưu điểm khi sử dụng layout đó là bạn có thể lựa chọn đóng băng các layer khác nhau trong mỗi khung nhìn mà không ảnh hưởng đến các khung nhìn khác.

Cách nhanh nhất để đóng băng layer trong từng khung nhìn là dùng Layer Properties Manager.

6. Bật và tắt Khung nhìn

Bạn có thể tiết kiệm thời gian load bản vẽ bằng cách tắt đi những khung nhìn không cần thiết lúc chỉnh sửa bản vẽ.

Nếu bạn không muốn in khung nhìn cũng có thể dùng cách này.

7.Align các khung nhìn

Bạn có thể dóng các đối tượng ở khung nhìn này với các đối tượng ở khung nhìn khác mà không cận phải dùng lệnh move trong model space. Bằng lệnh MVSETUP và chọn Option Align.

8. Xoay các khung nhìn

Bạn có thể xoay khung nhìn bằng cách dùng lệnh UCS và lệnh PLAN.

Thử tưởng tượng sẽ khó khăn thế nào nếu không dùng cách này để trình bay 1 bản vẽ san nên với sơ đồ tuyến và trắc dọc. :lol:

9. Dimstyle

Nếu vẽ trong model bạn phải tạo rất nhiều Dim style cho các tỷ lệ khác nhau nhưng nếu vẽ trên không gian giấy bạn chỉ cần tạo 1 Dim style duy nhất với cách chọn Fit như sau.

10. Tạo khung tên trong layout

Một cách đơn giản và cơ bản nhất để tạo khung tên trong layout đó là bạn tạo khung tên với tỷ lệ 1:1 sau đó sắp xếp các khung nhìn vào trong khung tên với tỷ lệ tùy ý. Khi in đặt tỷ lệ là 1:1 sẽ cho xuất bản vẽ đúng tỷ lệ. Việc quản lý bản vẽ và xuất bản vẽ cũng trở nên đơn giản hơn rất nhiều

Cám ơn bác bemove rất nhiều. Đúng là một cao thủ AUTOCAD

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác có video hướng dẫn tạo một layout ko? Đọc cái kia e ko hiểu lắm. Hoặc bác nói các bước làm chi tiết hơn được ko bác? em mới học Cad nên còn mơ hồ lắm..thanks bác trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi phải công nhận là làm việc với layout nhanh và hiệu quả thật.Nhưng có 1 số vần đề tôi muốn tham khảo thêm:

- Ví dụ:Tôi đang khai triển 1 bản vẽ kỷ thuật về kiến trúc.Khi vẽ các mặt bằng (tl 1/100)tôi thường không vẽ chi tiết,bởi vì còn bản vẽ chi tiết(tl1/10,20,50).Vậy khi dùng layout trích chi tiết ta phải làm việc ngoài khung nhìn à.Hay là vẽ chi tiết trong model luôn.

- Khi làm việc trong khung nhìn,chẳng may khung nhin vượt khỏi mà hình.Dùng lệnh gì để thoát ra ngoài khung nhìn

- Mỗi khi in bản vẽ với khung tên đặt đúng với vùng không gian giấy ,kết quả in không như mong muốn,phải chỉnh lại.Vậy có cách nào khắc phục không

Thank tất cả mọi người.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi phải công nhận là làm việc với layout nhanh và hiệu quả thật.Nhưng có 1 số vần đề tôi muốn tham khảo thêm:

- Ví dụ:Tôi đang khai triển 1 bản vẽ kỷ thuật về kiến trúc.Khi vẽ các mặt bằng (tl 1/100)tôi thường không vẽ chi tiết,bởi vì còn bản vẽ chi tiết(tl1/10,20,50).Vậy khi dùng layout trích chi tiết ta phải làm việc ngoài khung nhìn à.Hay là vẽ chi tiết trong model luôn.

- Khi làm việc trong khung nhìn,chẳng may khung nhin vượt khỏi mà hình.Dùng lệnh gì để thoát ra ngoài khung nhìn

- Mỗi khi in bản vẽ với khung tên đặt đúng với vùng không gian giấy ,kết quả in không như mong muốn,phải chỉnh lại.Vậy có cách nào khắc phục không

Thank tất cả mọi người.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trả lời câu hỏi của Bạn:

+1: Các chi tiết bạn cần trích trên khung nhìn với tỉ lệ 1/n nào đó bạn phải vẽ trên Model với tỉ lệ 1:1 sau đó trích qua Layout với tỉ lệ in 1/n đó.

+2: Dùng lệnh .PSPACE và .MSPACE để thay đổi, hay bẩm vào nút có chữ "PAPER" "MODEL" ở bên dưới thanh trạng thái

+3: Kết quả in không như mong muốn là thế nào? Khung tên nằm trong phạm vi in thì phải in đúng chứ? Bạn nên insert khung tên vào LAYOUT, sau đó mới tạo các khung nhìn là chuẩn.

CHúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay