Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những vấn đề cơ bản về Layout

Các bài được khuyến nghị

+1: Bây giờ tôi vẽ mặt bằng nhà phố chẳng hạn(có phòng vệ sinh),khi vẽ nét tường tôi vẽ chỉ 1 nét thôi.Khi qua bên layout tôi muốn trích chi tiết phòng vệ sinh đó với mặt bằng là phải có nét vữa nữa,thì phải làm như thế nào.Chẳng lẽ ta phải tạo nét vữa từ lúc vẽ mặt bằng nhà phố kia(trong khi in với tl/100)

+2: Thank bạn,giờ thì nhớ rồi.Lệnh tắt là:PS

+3: Có nghĩa là chọn vùng in nằm trong vùng giấy vẽ mà khi in ra không được như khi chọn.Thường là khung tên bị cắt mất đường bao ở trên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

+1: Bây giờ tôi vẽ mặt bằng nhà phố chẳng hạn(có phòng vệ sinh),khi vẽ nét tường tôi vẽ chỉ 1 nét thôi.Khi qua bên layout tôi muốn trích chi tiết phòng vệ sinh đó với mặt bằng là phải có nét vữa nữa,thì phải làm như thế nào.Chẳng lẽ ta phải tạo nét vữa từ lúc vẽ mặt bằng nhà phố kia(trong khi in với tl/100)

+2: Thank bạn,giờ thì nhớ rồi.Lệnh tắt là:PS

+3: Có nghĩa là chọn vùng in nằm trong vùng giấy vẽ mà khi in ra không được như khi chọn.Thường là khung tên bị cắt mất đường bao ở trên.

1: Bạn phải hiểu rằng tren Layout là nơi trình bày để thiết lập bản in: phải có các đối tượng thì nó mới thể hiện. Do đó, theo tui bạn phải copy cai wc và vẽ chi tiết ra, sau đó qua Layout trích xuất.

3: Theo tôi bạn edit cái Block khung tên, move cái cạnh bên trên của nó xuống chút xíu, cắt đầu thừa 2 cạnh bên đi, sau đó save block khung tên đó lại y chang tên cũ. Trước lúc in xem trước "Print Preview" sẽ ổn thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tks các anh nhiều e mới học layout huhu mà làm hoài chưa đc ,,,,,,,:(( a chị nào có tut video hok cho e xin nha........e làm hoài mà sao hok dc. ai có gởi cho e nha các anh chị .......ththanhhuong88@gmail.com ai có gởi cho e nha cảm ơn a chị rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào bạn mấy hôm nay mình dùng layout để in một tuyến đường mình gặp phải một vấn đề là khi xoay bản vẽ trong khung nhìn cho nằm ngang (trong khi ở model nó không nằm ngang ) bằng lệnh ucs và lệnh plan thì text trong layout đó ko nằm ngang nữa( trong model text nằm ngang) . Minh muốn hỏi là có biến hệ thống nào cho phép khi chỉnh sửa trong khung nhìn mà ko hưởng tới model ko? Nếu có cách nào thì giúp mình nha

thanks bạn nhiều

email: nguyenhuybinhars@mail.com

Hay quá. Thanks các bạn nhiều nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới bắt đầu với layout,xin cho hỏi vài vấn đề.

1/Mình thử vẽ một hình chữ nhật 450X300mm bên model

Qua layout mình dùng bản vẽ A1

Nhưng không hiều sao khi scale khung nhìn xuống 1/10 ( 0.1xp) thì hình chữ nhật không thu lại mà còn nở to ra.

2/Mình Format dimstyle chỉ chỉnh fit theo layout như bạn chỉ.

Vậy cho hỏi khi vẽ bên model mình phải chịu con số kích thước hay text nhỏ như con kiến rồi qua layout update sẽ như ý hay sao,vậy cũng được nhưng bên model mà nhỏ vậy thì khó kiểm tra lắm.

Thanks all.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người!Em là thành viên mới.Em đang thức sự quan tâm về vấn đề layout vì công việc rất cần thiết mà trình CAD của em gà quá nên mong Mod có thể cho 1 ví dụ cụ thể về trình bày bản vẽ nhiều tỉ lệ trên layout được không?(có hình ảnh kèm theo thì tốt)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình mới bắt đầu với layout,xin cho hỏi vài vấn đề.

1/Mình thử vẽ một hình chữ nhật 450X300mm bên model

Qua layout mình dùng bản vẽ A1

Nhưng không hiều sao khi scale khung nhìn xuống 1/10 ( 0.1xp) thì hình chữ nhật không thu lại mà còn nở to ra.

2/Mình Format dimstyle chỉ chỉnh fit theo layout như bạn chỉ.

Vậy cho hỏi khi vẽ bên model mình phải chịu con số kích thước hay text nhỏ như con kiến rồi qua layout update sẽ như ý hay sao,vậy cũng được nhưng bên model mà nhỏ vậy thì khó kiểm tra lắm.

Thanks all.

Bạn thử upload file lên đây thử, có thể sai thao tác nào đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người!Em là thành viên mới.Em đang thức sự quan tâm về vấn đề layout vì công việc rất cần thiết mà trình CAD của em gà quá nên mong Mod có thể cho 1 ví dụ cụ thể về trình bày bản vẽ nhiều tỉ lệ trên layout được không?(có hình ảnh kèm theo thì tốt)

Bạn đã đọc hết các bài trong topic này chưa? :angry2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ các cao thủ CAD giúp đỡ

Em đang dùng CAD 2011 và làm như hướng dẫn về sử dụng layout nhưng kết quả là vẫn không được

Em up file đính kèm mong các bác chỉ giáo

http://www.cadviet.com/upfiles/3/44895_anh_xem_ho_em_voi.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vấn đề là khi bạn muốn nhìn hình với tỉ lệ nào thì bạn phải điều chỉnh kích thước hình đó đúng với tỉ lệ như hình mà bạn muốn thu nhỏ lại. Chẳng hạn bạn muốn thu nhỏ với tỉ lệ với tỉ lệ 1/40 thì bạn phải chỉnh annotation scale là 1:40 sau đó mới ghi kích thước cho hình đó, khi chuyển sanh một hình khác muốn thu nhỏ với tỉ lệ 1/20 thì bạn lại vào điều chỉnh annotation scale là 1:20 thi mới được

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thanks b, minh thử xem sao. Muốn vẽ tỷ lệ nào thì phải Annotation scale đúng tỉ lệ đó rùi mới ghi kích thước bên Model ak

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho mình hỏi, có 1 bản vẽ ở Model rồi chuyển sang in ở Layout thì như thế nào?Làm sao để move các hình ở Model sang Layout

Mình trước giờ chưa đụng đến layout để IN, toàn in trong Model. Ai có thể hướng dẫn mình 1 cách chi tiết và cụ thể đc không?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thấy cái vụ layout này cũng kg có gì ghê gớm, nhưng sao ai cũng giấu nghề. Bài viết này tương đối đầy đủ, nhưng chỉ nói tổng quát, kg có chi tiết cụ thể. Đặc biệt là mấy anh em trước giờ vẽ và in ấn = model thì mù tịt.

Mấy cái vụ in ấn layout này, làm ở cty VN chắc chắn là kg có, chỉ có ~ cty nước ngoài tụi nó mới có vụ layout.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho mình hỏi, có 1 bản vẽ ở Model rồi chuyển sang in ở Layout thì như thế nào?Làm sao để move các hình ở Model sang Layout

Mình trước giờ chưa đụng đến layout để IN, toàn in trong Model. Ai có thể hướng dẫn mình 1 cách chi tiết và cụ thể đc không?

Bạn xem thêm ở đây:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=65245&pid=205852&st=0&&do=findComment&comment=205852

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi là làm sao cố định khung nhìn layout đối với model, có nghĩa là khi ta di chuyển(move) đối tượng trong model thì khung nhìn trong layout đi theo cái đối tượng đó.

Click chuột vào khung nhìn -> bấm chuột phải chọn display loked -> yes

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Làm việc với model

Trong không gian model, bạn vẽ với tỷ lệ 1:1, và bạn có thể tùy ý quyết định một đơn vị (unit) của autocad tương ứng với 1mm, 1inch, 1 foot, hay bất kể 1 đơn vị đo lường nào thuận tiện trong công việc của bạn.

Trong Model tab, bạn có thể view hay edit đối tượng, Con trỏ có thể hoạt động ở bất cứ chỗ nào trong không gian vẽ. Đây là cách vẽ thông thường nhất mà mọi người thường sử dụng khi tạo bản vẽ trong Autocad.

2. Làm việc với Layout

Layout tabs hay còn gọi là không gian giấy (paper space). Trong không gian giấy, bạn có thể vẽ khung tên, tạo các khung nhìn (viewpots), dim bản vẽ hay thêm các chú thích.

3. Tạo và chỉnh sửa khung nhìn (layout viewports)

Bạn có thể tạo một khung nhìn hay nhiều khung nhìn để hiển thị bản vẽ trong không gian giấy. Với mỗi khung nhìn bạn có thể thay đổi kích thước của khung nhìn cũng như có thể thay đổi tỉ lệ, di chuyển để trình bày 1 bản vẽ với nhiều tỉ lệ khác nhau với bố cục bản vẽ hợp lý

Chú ý: Một vấn đề quan trong khi tạo một khung nhìn là bạn nên tạo một layer riêng để quản lí các khung nhìn. Để khi xuất bản vẽ bạn có thể tắt layer này để bản vẽ xuất ra không hiển thị các đường bo của khung nhìn

Với lệnh Mview (MV), bạn tạo một hay nhiều khung nhin và cũng có thể copy hay array các khung nhìn

• Tạo một khung nhìn không phải là hình chữ nhật

Bạn có thể tạo một khung nhìn không phải là hình chữ nhật bằng cách convert một đối tượng đã vẽ trong không gian giấy thành một khung nhìn

Lệnh Mview có hai lựa chọn để bạn có thể thực hiện việc này

- Với lựa chọn Object, bạn có thể lựa chọn một đối tượng khép kín như đường tròn, polyline khép kín trong không gian giấy để convert thành 1 khung nhìn.

- Với lựa chọn Polyonal bạn có thể dùng để tạo một khung nhìn là một polyline bằng cách pick các điểm tạo thành 1 vòng khép kín

• Thay đổi kích thước khung nhìn

Nếu bạn muốn thay đổi kích thước khung nhìn để bố cục bản vẽ thêm thuận tiện. thì việc edit khung nhìn tương tự như bạn edit 1 polyline với các lệnh như bình thường

• Cắt một khung nhìn

Bạn có thể cắt một khung nhìn bằng lệnh VPCLIP.

4. Tỷ lệ của khung nhìn

Để đặt tỉ lệ cho mỗi khung nhìn trong không gian giấy. Bạn vào properties của khung nhìn ấy chọn standard scale theo tỷ lệ bạn cần chẳng hạn như 1:100. Có thể quản lí list scale này bằng cách vào Option - User Preferences - Edit Scale List...

Khi đã đặt được tỷ lệ cho khung nhìn bạn cần phải lock khung nhìn để tỷ lệ không bị thay đổi khi bạn zoom trong khung nhìn đấy. Bạn vào properties của khung nhìn chọn Display Locked: ON để lock khung nhìn

Với cách tạo dim style như thế này bạn chỉ cần 1 dimstyle du nhất. khi hiển thị trong mỗi mỗi khung nhìn thì dim scale sẽ tự động tương thích với tỷ lệ của khung nhìn đó. VD khi hiển thị trong khung nhìn có tỷ lệ 1:100 thì over scale của dimstyle sẽ tự động là 100, như vậy bạn không cần quan tâm đến việc quản lý các dim style nữa.

sao em cài như bác,sau do em tao 2 khung nhìn 2 tỷ lệ khác nhau ma sau đó em thấy chiều cao texr khac nhau

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi!cho em hỏi khi em tạo xong bản vẽ bên layout rùi em copy sang bên cạnh rùi sửa thành bản thứ 2. làm thế nào để sửa mà bản thứ 1 ko thay đổi?thank u.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh ơi!cho em hỏi khi em tạo xong bản vẽ bên layout rùi em copy sang bên cạnh rùi sửa thành bản thứ 2. làm thế nào để sửa mà bản thứ 1 ko thay đổi?thank u.

Layout chỉ là khung nhìn. Nếu model là ngôi nhà. Layout chính là những cửa sổ để nhìn vào ngôi nhà ấy. Tóm lại : bên layout cùng lắm chỉ tạo khung tên, text ghi chú ( hoặc sử dụng dim - tất nhiên bây giờ ít ai dim bên layout do năng suất không cao. Mỗi tỉ lệ ứng với mỗi khung nhìn lại phải dim lại 1 lần? ).

Mọi thao tác bên trong khung nhìn sẽ ảnh hưởng đến tất cả khung nhìn còn lại. Ví dụ : bạn edit, xóa, vẽ thêm....

Tuy nhiên hãy tìm hiểu thêm về layer trên viewport. Sẽ hữu ích trong nhiều trường hợp. Đơn giản : vẽ ở viewport này nhưng lại cho ẩn ở viewport khác.

Tôi nhớ 1 bác đã từng nói ( không nhớ ở cadviet hay ở đâu ) rằng : layout mới thì rất phức tạp ( Tôi cho rằng nó phức tạp với người đã quen ở model, quen scale hình tùm lum ) nhưng cứ tìm hiểu, đào sâu thì tự dưng 1 lúc nào đó thấy nó vô cùng logic và dễ hiểu. Layout được sử dụng rất rộng rãi trong các soft của Autodesk.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hôm nay mới đọc hết phần này của các sư huynh, cũng thủ mò cái annotative rồi thử làm. Xem thêm mấy video nước ngoài cuối cùng mình cũng nhận ra nó cũng đơn giản, h e trình bày các sư huynh xem có đứng không nhá

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đầu tiên em vẽ bên model với tỉ lệ 1/1 chẳng hạn đơn vị em chọn đều là mm, sau đó khi đo dim, em tạo 1 dim và phần fit>tích vào annotative

tương tự text style cũng tích vào annotative. Sau đấy ta chọn annotation scale ở góc màn hình là giá trị bất kỳ hoặc giá trị có trong tỉ lệ mình cần vẽ (vidu 1/50)

sau đó sang layout. Mình tạo các khung mv tương ứng với tỷ lệ. sau đó vào từng khung rồi chọn lại 2 tỉ lệ ở góc màn hình cho đúng với tỉ lệ bản vẽ thì kích thường dim và text sẽ nhảy theo.

anh em nào dùng thạo cho mình ý kiến được không, thanks

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đầu tiên em vẽ bên model với tỉ lệ 1/1 chẳng hạn đơn vị em chọn đều là mm, sau đó khi đo dim, em tạo 1 dim và phần fit>tích vào annotative

tương tự text style cũng tích vào annotative. Sau đấy ta chọn annotation scale ở góc màn hình là giá trị bất kỳ hoặc giá trị có trong tỉ lệ mình cần vẽ (vidu 1/50)

sau đó sang layout. Mình tạo các khung mv tương ứng với tỷ lệ. sau đó vào từng khung rồi chọn lại 2 tỉ lệ ở góc màn hình cho đúng với tỉ lệ bản vẽ thì kích thường dim và text sẽ nhảy theo.

anh em nào dùng thạo cho mình ý kiến được không, thanks

tính năng này đúng là rất hay, mình đọc các bài về nó thấy rất đa dạng, mình nghĩ bạn nên vào layout rồi kích vào từng khung mv rồi dim thì sau khi sang model sẽ thấy kích thước chữ nó khác nhau

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay