Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những vấn đề cơ bản về Layout

Các bài được khuyến nghị

9. Dimstyle

Nếu vẽ trong model bạn phải tạo rất nhiều Dim style cho các tỷ lệ khác nhau nhưng nếu vẽ trên không gian giấy bạn chỉ cần tạo 1 Dim style duy nhất với cách chọn Fit như sau.

Với cách tạo dim style như thế này bạn chỉ cần 1 dimstyle du nhất. khi hiển thị trong mỗi mỗi khung nhìn thì dim scale sẽ tự động tương thích với tỷ lệ của khung nhìn đó. VD khi hiển thị trong khung nhìn có tỷ lệ 1:100 thì over scale của dimstyle sẽ tự động là 100, như vậy bạn không cần quan tâm đến việc quản lý các dim style nữa.

• Vote tăng 8
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bemove nói lại chút về cái xoay khung nhìn nào. Mất cái pic rồi, ko thấy gì cả nên ko hiểu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bemove có thể cho anh em biết cách ghi kích thước trên mỗi khung nhìn trong layout

mình đã làm theo hướng dẫn của bemove nhưng xảy ra trường hợp kích thước của khung nhìn này lại xuất hiện ở khung nhìn khác. http://www.cadviet.com/upfiles/100.pdf. Nhờ bạn hướng dẫn rõ hơn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình đã làm theo hướng dẫn của bemove nhưng xảy ra trường hợp kích thước của khung nhìn này lại xuất hiện ở khung nhìn khác. http://www.cadviet.com/upfiles/100.pdf. Nhờ bạn hướng dẫn rõ hơn.

Trong trường hợp này thì thật đơn giản là bạn freeze layer dim trong khung nhìn 3D để ẩn layer dim chỉ trong khung nhìn 3D như hướng dẫn dưới đây

5. Đóng băng (Freeze) Layer trong từng khung nhìn

Một trong những ưu điểm khi sử dụng layout đó là bạn có thể lựa chọn đóng băng các layer khác nhau trong mỗi khung nhìn mà không ảnh hưởng đến các khung nhìn khác.

Cách nhanh nhất để đóng băng layer trong từng khung nhìn là dùng Layer Properties Manager.

• Vote tăng 7

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong trường hợp này thì thật đơn giản là bạn freeze layer dim trong khung nhìn 3D để ẩn layer dim chỉ trong khung nhìn 3D như hướng dẫn dưới đây

5. Đóng băng (Freeze) Layer trong từng khung nhìn

Một trong những ưu điểm khi sử dụng layout đó là bạn có thể lựa chọn đóng băng các layer khác nhau trong mỗi khung nhìn mà không ảnh hưởng đến các khung nhìn khác.

Cách nhanh nhất để đóng băng layer trong từng khung nhìn là dùng Layer Properties Manager.

Bạn có thể hướng dẫn thêm cho mình cách tạo layer dim cho mỗi khung nhìn được không, lâu nay mình bị tắc chỗ này mà chưa tháo gỡ được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực ra không phải tạo dim cho mỗi khung nhìn. chẳng hạn trong một bản vẽ công trình ta có thể tạo hai layer là "dim mặt bằng" và "dim chi tiết". như vậy ở khung nhìn hiển thị mặt bằng thì ta freeze layer "dim chi tiết" và ở khung nhìn hiển thị chi tiết thì ta lại freeze layer "dim mặt bằng". chỉ đơn giản vậy thôi. quan trọng là phải dùng "freeze in current viewport" như vậy sẽ không ảnh hưởng đến các khung nhìn khác. bạn có thể xem ví dụ ở đây nhé!

http://www.cadviet.com/upfiles/vp.dwg

• Vote tăng 8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thực ra không phải tạo dim cho mỗi khung nhìn. chẳng hạn trong một bản vẽ công trình ta có thể tạo hai layer là "dim mặt bằng" và "dim chi tiết". như vậy ở khung nhìn hiển thị mặt bằng thì ta freeze layer "dim chi tiết" và ở khung nhìn hiển thị chi tiết thì ta lại freeze layer "dim mặt bằng". chỉ đơn giản vậy thôi. quan trọng là phải dùng "freeze in current viewport" như vậy sẽ không ảnh hưởng đến các khung nhìn khác. bạn có thể xem ví dụ ở đây nhé!

Cám ơn Bemove rất nhiều.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cũ người, mớí ta mà bạn :s_dead:

ây dà ...nhìn cái avatar này quen quá đi ...đúng là người sang bắt quàng làm họ, thấy mod là xun xoe làm quen cái nhẩy...

cái này mấy anh khoai Tây hay dùng lắm đây...mà anh Bemove cho iem hỏi mấy phát nhẩy :

- thứ nhất : Cách chỉnh Dimstyle của anh iem đã dùng thử nhưng nó ko up theo cỡ chữ mà iem mong muốn cho các bản có tỉ lệ khác nhau là 1 này.

- thứ hai : giả dụ em có 10 cái layout/ 1 bản vẽ hay là n layout /bản vẽ đi ...thế thì lúc Print em lại phải bấm vào N cái layout hả anh ???thế bất tiện chết :ph34r: là thứ 2 này

- thứ ba : hehehe em nghe nói có lệnh in 1 loạt như vậy nhưng ko biết cách ...nhờ bác biết chỉ giáo em phát

hehhee kính bác cốc bia nhẩy :D

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- thứ nhất : Cách chỉnh Dimstyle của anh iem đã dùng thử nhưng nó ko up theo cỡ chữ mà iem mong muốn cho các bản có tỉ lệ khác nhau là 1 này.
Ông phải dùng lệnh update của dim kia. Menu: dimension -> update Cái này dùng lệnh thì dài lắm

"-dimstyle", tham số "a". hoặc AP thêm đoạn lệnh này dùng cho nhanh

(defun c:du ()

(command "-dimstyle" "a")

)

- thứ hai : giả dụ em có 10 cái layout/ 1 bản vẽ hay là n layout /bản vẽ đi ...thế thì lúc Print em lại phải bấm vào N cái layout hả anh ???thế bất tiện chết :s_dead: là thứ 2 này

- thứ ba : hehehe em nghe nói có lệnh in 1 loạt như vậy nhưng ko biết cách ...nhờ bác biết chỉ giáo em phát

hehhee kính bác cốc bia nhẩy :ph34r:

- Cái này thì ông phải dùng sheet set kia đây là vấn đề khá là khó khăn khi sự đồng nhất giữa các bộ môn về sử dụng AutoCad là chưa có. còn nếu muốn in nhiều bản vẽ một lúc thì có thể dùng lisp MPLOT của Mr Hoành

Xem ở đây

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hờ hờ ...thank bác bemove và hỏi nhỏ cái bác có phải là ku mbm học cùng lớp thằng già này ko nhỉ :s_dead:

nếu đúng thì ông xách cái đĩa cứng xuống cop mấy thứ xxx hôm nọ đi nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hờ hờ ...thank bác bemove và hỏi nhỏ cái bác có phải là ku mbm học cùng lớp thằng già này ko nhỉ <_<

nếu đúng thì ông xách cái đĩa cứng xuống cop mấy thứ xxx hôm nọ đi nhé.

Thanks ông bạn già về bộ Evermotion. Xin phép được up lên forum có được không?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tai sao trong bản vẽ trên minh dim thi phần text không lơn như dim_ct hay dim_mb cả ? Bác có thể hướng dẫn thêm hay không !!

cảm ơn bác nhiều.

• Vote tăng 6

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Jin đang phải sửa bản vẽ của một đồng nghiệp cũ, nhưng ông này toàn vẽ trên Layout, và màu nền thì cứ đục đục.

Làm sao chỉnh cho nó về giống mày đen như trong Model được?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Jin đang phải sửa bản vẽ của một đồng nghiệp cũ, nhưng ông này toàn vẽ trên Layout, và màu nền thì cứ đục đục.

Làm sao chỉnh cho nó về giống mày đen như trong Model được?

Jin thử vào Tools > Options > Display > Color rồi đổi xem sao?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Jin thử vào Tools > Options > Display > Color rồi đổi xem sao?

Jin đã thử rồi. Quái đản là nó vấn cứ thế.

Chỉ trừ cái Viewpost hay cái paper gì gì đấy có sẵn là nó theo, nhưng chỉ mỗi nó thôi

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Jin làm thế này nhé: vào Tool - Options - Display : Tick bỏ Display Printable AreaDisplay Paper Background

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Jin làm thế này nhé: vào Tool - Options - Display : Tick bỏ Display Printable AreaDisplay Paper Background

Tuyệt vời, bây dừ thì ngon rồi.

Mà gần đây Jin mới thấy dùng layout cũng hay, chỉ vì bên Xây Dựng ít cần hơn nên chưa sử dụng mấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay