Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những vấn đề cơ bản về Layout

Các bài được khuyến nghị

bemove có thể cho anh em biết cách ghi kích thước trên mỗi khung nhìn trong layout

a bemove cho em hỏi chút: em sửa 1 bản vẽ trên layout nhưng hôm sau mở ra lại không thấy cái bản vẽ hôm trc đâu. tự nhiên mất là sao. em bị mấy lần rồi không biết sửa như nào

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

E đang là sv năm 1 trường kiến trúc . Mới đấy e mới nhận được 1 đồ án . Chuyện là cái đồ án đó sai tỉ lệ trên cad  .
Các pro cho e hỏi giờ e muốn chuyển tỉ lệ bản vẽ của e về 1/100 trên khổ A3 thì làm ntn ( cái đồ án mà e đi xin thì e ko biết n tỉ lệ bao nhiểu chỉ biết là n sai với tỉ lệ 1/100 n ghi trên giấy ) .
E còn gà nên mong các bác chỉ giáo giúp ạ . Thank all  :(  
P/s : e mới nhập môn autocad nên vẫn chưa hiểu lắm về phần mà a chủ thớt đưa . Ai có thể chỉ dõ giúp e với :((

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em vừa làm đồ án đầu tiên bằng cad thấy rất lâu.mong các bác chỉ giáo thêm.em vẽ tầm 4 hình tỉ lệ 1-1 bên model.Text ,số, dim, ngon lành hết bên model..Xang bên layout mỗi hình em chỉnh 1 tỉ lệ khác thế là phải chỉnh sửa lại tất cả dim, text, số bên model cực kì lâu..có bác nào có cách giải quyết nhanh hơn ko ạ..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Khi mình tạo khung A4 bên layout thì HCN đó có kích thước to hơn cả tờ giấy!

Mình phải làm sao đây!

Bạn phải chuột vào layout chọn Page settup manager rồi seting cái layout theo tờ giấy bạn cần.

VD: Bạn tạo khung A4 thì Seting trong Page settup manager la A4.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao em cài như bác,sau do em tao 2 khung nhìn 2 tỷ lệ khác nhau ma sau đó em thấy chiều cao texr khac nhau

Vấn đề là ở đây. Chủ thớt không nói rõ nhỉ...thật ra với cách làm của bạn thì mình có thắc mắc thế này:

1. Kết quả cuối cùng của Layout là in ấn thuận tiện nhất. Nghĩa là khi bạn vẽ 1 chi tiết và Dim, Text, nhưng muốn chiều cao  Text Dim, Text không thay đổi khi bạn in ra giấy với các tỉ lệ khác nhau nhưng chỉ 1 Dim.

Như vậy cách của bạn có thực hiện được không?

. Mình nghĩ, chỉ có Annotative Scale là giải quyết được... với Layout thì không thể không có Annotative Scale nếu bạn muốn 1 Dim cho bản vẽ.

Mình cũng tìm hiểu nhiều về Layout, Annotative Scale... đây là ý kiến của riêng mình. Mọi người góp ý thêm nhé.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đang rất tìm hiểu vấn đề Layout này.

mà mới bắt đầu nên ú ớ.

tìm hiểu mấy ngày mới đăng nhập được nick vào đây.

file của mình là bản vẽ xây dựng. ( có lỗi font)

giờ muốn tạo layout. mình thiết lập xong rồi nhưng qua Layout 1, gõ MV thì không thấy gì cả.

chọn tỷ lệ 1:1 rồi mà .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người cho e hỏi 1 vấn đề là trong layout khi e copy 1 mv ra và thay đổi tỷ lệ nhưng lại ko muốn text và dim thay đổi chiều cao ( tức là vẫn bằng với mv cũ) thì làm thế nào ợ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác pro cho em hỏi với. em có một file cad . khi in ở layout nó không hiện ra đường nét gì cả mà nhìn ở cad vẫn thấy. mong các bác chỉ cho em cách làm như thế và cách sửa nó với ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác pro cho em hỏi với. em có một file cad . khi in ở layout nó không hiện ra đường nét gì cả mà nhìn ở cad vẫn thấy. mong các bác chỉ cho em cách làm như thế và cách sửa nó với ạ

http://www.cadviet.vn/caddata/?act=download21#http://www.cadviet.com/upfiles/4/122050_hoi.dwg

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi có vấn đề thắc mắc này là tôi sử dụng layout khi in máy in với lệnh xr thì gặp một số trục trặc:

-Khi tôi đưa khung tên bản vẽ sang layout từ lệnh xr với máy in ảo là dwg sang pdf thì không gặp rắc rối gì bản vẽ trùng khớp với khung layout

-khi tôi đưa khung tên bản vẽ sang layout từ lệnh xr với máy in của cty là canon2900d thì khung tên bản vẽ lệch với khung layout mà không biết lý do 

Mong các bạn chỉ giúp tôi nhéhttp://www.cadviet.com/upfiles/5/147536_khung_tên.dwg     http://www.cadviet.com/upfiles/5/147536_pdf.dwg    http://www.cadviet.com/upfiles/5/147536_a4_canon.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn nhe .cho tôi hỏi là trong layout có 3 khung mview cũng nhìn một bản về trong model nhưng muốn nhìn các chiếu khác nhau thì mình có lệnh gi rotate đối tượng trong mv khong ?

Cái này thì bạn dùng lệnh UCS như ở trên nhưng khác là khi chọn trục x thì theo các hướng khác nhau ở 3 khung mview thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay