Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
bemove

Những vấn đề cơ bản về Layout

Các bài được khuyến nghị

Tai sao trong bản vẽ trên minh dim thi phần text không lơn như dim_ct hay dim_mb cả ? Bác có thể hướng dẫn thêm hay không !!

cảm ơn bác nhiều.

có thể copy từ layout sang layout ko vậy a, một bảng vẽ trên layout có thể chuyển trở về bản vẽ trên model ko a?a hướng dẫn cho em với

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Các bạn có thể nói cụ thể hơn về layout được không? Mình và nhiều bạn nữa đã đọc bài viết về layout nhưng còn rất chung chung và khá mơ hồ. Cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

con` van' de` hacth trong layout thi` lam` sao, chang? le? moi~ lan` phong' to la` moi~ lan` ke duong` line lai. rui` moi hacth dc ha?,may' bac' co cach' nao` hay hon ko

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chắc bài này cũ quá rồi ... không nhìn thấy ảnh đâu cả !

Báo cáo,link ảnh die hết rùi.Bác bemove reup lại dùm anh em đến sau nhé.Thanks bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cảm ơn bác nhiều. Em muốn hỏi tí là: Em đang lên bình đồ tuyến đường bộ.Với tỷ lệ 1/5000.(Bản này chạy trên Nova2005).Nhưng khi vào layout thì mv ko nhìn thấy mode.Mong bác giúp đỡ em.Thanks alot!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào các bác em mới vào nghe các bác cho e hỏi cad 2004 thi lm như thế nào. ở cad2004 e k làm dược những cái mà bac nói ở trên :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em mới bắt đầu học Cad, em thấy các anh bàn về layout nhiều, nhwng trong sách thầy Lộc em ko thấy viết. Em muốn các anh giúp em làm quen với layout tu nhung điều đơn giản nhất. Em vào cad mở 1 file mới đánh lệnh layout nó hiện ra các bước tiếp theo mà em ko biết làm như thế nào nữa,em mong các bác chỉ giúp em ah!

EM cảm ơn các bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác cho e hỏi e muốn chuyển bản vẽ từ layout sang model thế nào? e đang cần gấp rất mong các bác giúp e?
cho e với các bác ơi . làm thế nào để chuyển từ model sang layout

:cheers:

Lisp CHSPACE.lsp có sẳn trong Express.

Dùng chung một lệnh CHSPACE, khi làm việc thì phải luôn ở Paper Space.

Chuyển Objects từ Layout sang Model thì tự động nhưng khi muốn chuyển Objects từ Model sand Layout thì phải làm như sau:

+ Switch sang Paper Space.

+ Set khổ giấy.

+ Tạo 1 viewport.

+ Double click vào bên trong viewport để chuyển vào Model.

+ Lệnh CHSPACE rồi select objects.

+ Lisp chuyển các selected objects sang Paper Space.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nói rõ hơn về lệnh chspace và cách chuyển các hình vẽ sau khi đã zoom lên bên layout sang model mà vẫn giữa nguyên tỉ lệ được không? mình gõ lệnh và không hiểu cái thông báo "Set the TARGET viewport active and press ENTER to continue." là sao??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi thấy vào đây học hỏi nhiều thứ lắm. Nói chung a e cứ nhẩn nha mà thực hành thôi. Tôi cũng mới biết diễn đàn này. Giá mà thời sv tôi biết và học thì hay biết mấy! Rất cảm ơn các brồ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong trường hợp này thì thật đơn giản là bạn freeze layer dim trong khung nhìn 3D để ẩn layer dim chỉ trong khung nhìn 3D như hướng dẫn dưới đây

5. Đóng băng (Freeze) Layer trong từng khung nhìn

Một trong những ưu điểm khi sử dụng layout đó là bạn có thể lựa chọn đóng băng các layer khác nhau trong mỗi khung nhìn mà không ảnh hưởng đến các khung nhìn khác.

Cách nhanh nhất để đóng băng layer trong từng khung nhìn là dùng Layer Properties Manager.

Mình có bản vẻ đo hiện trạng và thiết kế san nền chung vảo đó đã tạo 2 khung nhìn, chọn khung nhìn 1 thển hiện chỉ cac lớp hiện trạng. NHưng không thể hiện được.

Mình đọc nhiều trong hướng dẫn này của d đàn nhưng không làm được.

Mong được sự hướng dẫn, mong tin

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhờ các bro chỉ hộ mình, mình là newbie :

Mình tạo layout các đuờng thẳng, có 1 đuờng thẳng có nét đậm là 0.3mm, còn các đuờng còn lại là default cả. Nhưng khi vẽ thì tất cả các đuờng thẳng đều có nét như nhau, dù đã tăng độ nét đậm lên mức 2.11mm rồi. Mình nhờ các bro chỉ hộ cách chỉnh.

Mình cảm ơn rất nhiều

(Bài này mình đã post nhờ giúp đỡ bên "Tạo layout" nhưng đã 3,4 ngày ko thấy hồi âm)

Một số hình ảnh :

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi cái này cái.

Trong layout có một số khung nhìn khi thấy khi lại không thấy.

kothay.jpg?t=1279356672

nếu ta xóa khung hình đó đi rồi undo lại, chuyển qua model(click chuột thôi) rồi chuyển qua lại layout thì thấy bình thường, nhưng khung nhìn thấy lúc trước thì lúc sau lại không còn thấy nữa, không hiểu mọi người có hiểu ý mình diễn đạt không, ai biết cách khắc phục thì chỉ dùm với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

kothay.jpg?t=1279356672

nếu ta xóa khung hình đó đi rồi undo lại, chuyển qua model(click chuột thôi) rồi chuyển qua lại layout thì thấy bình thường, nhưng khung nhìn thấy lúc trước thì lúc sau lại không còn thấy nữa, không hiểu mọi người có hiểu ý mình diễn đạt không, ai biết cách khắc phục thì chỉ dùm với.

+Select các viewports

+Right click>Display Viewport Objects> chọn NO

+Lập lại như trên nhưng lấn này thì chọn YES

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhờ các bro chỉ hộ mình, mình là newbie :

Mình tạo layout các đuờng thẳng, có 1 đuờng thẳng có nét đậm là 0.3mm, còn các đuờng còn lại là default cả. Nhưng khi vẽ thì tất cả các đuờng thẳng đều có nét như nhau, dù đã tăng độ nét đậm lên mức 2.11mm rồi. Mình nhờ các bro chỉ hộ cách chỉnh.

...

Bác tíck vào cái box có chữ LWT nó ở ngay dưới màn hình trước mắt bác đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
+Select các viewports

+Right click>Display Viewport Objects> chọn NO

+Lập lại như trên nhưng lấn này thì chọn YES

vẫn chưa được bạn ơi.

cái của mình ở đây vấn đề là lúc thấy lúc không( không chỉnh sửa gì cả), nếu trong tab layout không thấy 1 VP nhưng khi thao tác chuyển qua tab model(chỉ chuyển qua chuyển lại thôi, không chỉnh sửa gì hết) thì lại thấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vẫn chưa được bạn ơi.

cái của mình ở đây vấn đề là lúc thấy lúc không( không chỉnh sửa gì cả), nếu trong tab layout không thấy 1 VP nhưng khi thao tác chuyển qua tab model(chỉ chuyển qua chuyển lại thôi, không chỉnh sửa gì hết) thì lại thấy.

Bác hãy xem đoạn clip này:

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

kothay.jpg?t=1279356672

file đó đây :

http://dc266.4shared.com/download/D7PHSZb2...050407-b82907ff

http://www.4shared.com/photo/D7PHSZb2/abc.html

Bạn chỉnh lại biến MAXACTVP

mặc định của ACAD là 48, còn bạn để bao nhiêu cho phù hợp với bản vẽ của bạn (càng nhỏ càng tốt)

ý nghĩa: biến này quy định số lượng viewport được hiển thị cùng lúc, bạn bị như vậy có lẽ vì số lượng viewport của bạn đang nhiều hơn số lượng viewport có thể hiển thị của ACAD.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

kothay.jpg?t=1279356672

file đó đây :

http://dc266.4shared.com/download/D7PHSZb2...050407-b82907ff

http://www.4shared.com/photo/D7PHSZb2/abc.html

Bạn kiểm tra 2 thứ sau:

- biến MAXACTVP (số lượng active viewport max) của ACAD máy bạn bằng bao nhiêu? mặc định là 64.

- Tổng số các viewport trên tất cả các layout của bạn.

Nếu tổng số các viewport trên tất cả layout của bạn lớn hơn MAXACTVP, hiện tượng bạn nói sẽ xảy ra.

Nếu số lượng viewport vẫn ít hơn giá trị MAXACTVP thì bạn hãy upload file lên diễn đàn, mọi người có thể giúp bạn!

Vấn đề chính là cấu hình máy của anh thấp, nếu cấu hình cao thì vô tư chả có gì phải nói nữa!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn chỉnh lại biến MAXACTVP

mặc định của ACAD là 48, còn bạn để bao nhiêu cho phù hợp với bản vẽ của bạn (càng nhỏ càng tốt)

ý nghĩa: biến này quy định số lượng viewport được hiển thị cùng lúc, bạn bị như vậy có lẽ vì số lượng viewport của bạn đang nhiều hơn số lượng viewport có thể hiển thị của ACAD.

mình làm được rồi, nguyên nhân là như bạn nói, cảm ơn nhiều :D

cảm ơn sự nhiệt tình của phiphi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay