Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
gp14

Nh­­ững tính năng mới của cad2009

Các bài được khuyến nghị

Mình cũng mới dùng thử cad 2009 nên chưa khám phá được nhiều những cái mới, các bạn đã dùng và khám phá ra điều gì mới hãy chia sẻ cùng mọi người nhé!

Mình xin được xung phong:

Ở cad2009 bạn có thể dùng lệnh Exportlayout để xuất toàn bộ các đối tượng ở một layout sang model mà không bị khó khăn như lệnh chspace (lệnh này gặp phiền hà khi cùng trong một khung tên ta có vài cái viewport cùng soi vào một vùng bản vẽ sẽ rất mất công để sắp xếp lại). Lệnh này sẽ tạo ra một file mới trong đó các đối tượng trong layout của bản vẽ gốc sẽ được chuyển thành các đối tượng bên model. Thực sự lệnh này đã giải quyết đựơc sự "bức xúc" của mình vì mỗi lần chuyển bản vẽ cho người không quen sử dụng layout là mình lại phải mất thời gian để chuyển bản vẽ từ layout sang model.

Mọi người cùng đóng góp nhé!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

và hãy để ý đến properties khi select đối tượng. Nó lọc được đối tượng luôn :bigsmile: . Thêm phần record như Macro cũng là điều đáng bàn.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng mới dùng thử cad 2009 nên chưa khám phá được nhiều những cái mới, các bạn đã dùng và khám phá ra điều gì mới hãy chia sẻ cùng mọi người nhé!

Ở cad2009 bạn có thể dùng lệnh Exportlayout để xuất toàn bộ các đối tượng ở một layout sang model mà không bị khó khăn như lệnh chspace (lệnh này gặp phiền hà khi cùng trong một khung tên ta có vài cái viewport cùng soi vào một vùng bản vẽ sẽ rất mất công để sắp xếp lại). Lệnh này sẽ tạo ra một file mới trong đó các đối tượng trong layout của bản vẽ gốc sẽ được chuyển thành các đối tượng bên model. Thực sự lệnh này đã giải quyết đựơc sự "bức xúc" của mình vì mỗi lần chuyển bản vẽ cho người không quen sử dụng layout là mình lại phải mất thời gian để chuyển bản vẽ từ layout sang model.

Cái này mà dùng với bản vẽ nặng là chết thẳng cẳng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
và hãy để ý đến properties khi select đối tượng. Nó lọc được đối tượng luôn :cheers: . Thêm phần record như Macro cũng là điều đáng bàn.

Nói chung là Cad 2009 cũng như là office 2007 mà các bạn ạ! Hỗ trợ cho người sử dụng tối ưu nhất các công cụ hỗ trợ để thực hiện nhanh nhất tốt nhất một bản vẽ. Có rất nhiều ứng dụng mới mọi người hay tham gia trao đổi đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái mới trong ACAD 2009

Truy cập nhanh bảng công cụ (Quick Access toolbar)

Cửa sổ làm việc được cải tiến mang lại sự truy cập dễ dàng tới các công cụ thông dụng như menu browser, Quick Access toolbar và InfoCenter.

Tìm kiếm nhanh nguồn thông tin phong phú, truy cập cập nhật sản phẩm và bản tin, và lưu các chủ đề với InfoCenter.

Dễ dàng truy cập các công cụ vẽ, công cụ điều hướng, xem nhanh và công cụ tỷ lệ annotation từ status bar.

------------------------

Truy cập nhanh bảng công cụ cá nhân

Trong Quick Access toolbar, bạn có thể lưu các lệnh bạn thường dùng.

Phải chuột vào Quick Access toolbar và click Customize Quick Access Toolbar. Hộp thoại Customize User Interface dialog mở ra và hiển thị danh sách các lệnh.

Kéo các lệnh bạn muốn thêm vào từ danh bảng sách lệnh trong hộp thoại Customize User Interface vào Quick Access toolbar.

(Nguyễn Hoành - dịch từ help).

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có thêm chức năng Truy bắt điểm tâm của hình chữ nhật thật (nằm trong hộp thoại truy bắt điểm)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay