Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hungcowa

Xin hỏi về bản vẽ hoàn công

Các bài được khuyến nghị

Các bác giúp em với .

Em vừa thi công xong 1 công trình lắp đặt điện , nước . Bên A họ yêu cầu vẽ bản vẽ triển khai công việc , em vẽ nộp cho họ ký , bên em thi công xong rồi bây giờ họ bắt em vẽ bản vẽ hoàn công bằng tay vào bản vẽ họ đưa bên em thi công như vậy có đúng không ạ . Nếu em vẽ lại bằng tay thì chết em mất . Bác nào biết về nghiệm thu công trình gúp em với . Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
bắt em vẽ bản vẽ hoàn công bằng tay vào bản vẽ họ đưa bên em thi công

Trật lất.

Mời bạn xem hướng dẫn lập bản vẽ hoàn công ở 209

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác giúp em với .

Em vừa thi công xong 1 công trình lắp đặt điện , nước . Bên A họ yêu cầu vẽ bản vẽ triển khai công việc , em vẽ nộp cho họ ký , bên em thi công xong rồi bây giờ họ bắt em vẽ bản vẽ hoàn công bằng tay vào bản vẽ họ đưa bên em thi công như vậy có đúng không ạ . Nếu em vẽ lại bằng tay thì chết em mất . Bác nào biết về nghiệm thu công trình gúp em với . Thanks

Bạn đừng bao giờ nghĩ:"Nếu em vẽ lại bằng tay thì chết em mất" nhé! Nhiều người bị tuyên án tù chung thân, họ vẫn còn lạc quan tin tưởng, vẵn không nguôi nỗi khắc khoải... hy vọng có ngày được ân xá, được giảm án, được tha tù trước thời hạn, thậm chí có người còn hi vọng bức tường trại giam bị mục do người ta ăn bớt xi măng...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin lỗi bạn nhé, bạn đừng tự ái nhé! Lắp đặt điện nước, là ... Sao họ lại ...đòi hỏi thế nhể? Bạn hãy tra từ điển... tiếng "Mãn" đê!

Xem hoàn công trong tiến "Mãn" là gỉ?... Tôi sẵn sàng vẽ tay giúp bạn, chỉ cần bạn lại quả một bao Vinataba thôi, đồng ý không? Bạn đừng bao giờ nghĩ:"Nếu em vẽ lại bằng tay thì chết em mất" nhé! Nhiều người bị tuyên án tù chung thân, họ vẫn còn lạc quan tin tưởng, vẵn không nguôi nỗi khắc khoải... hy vọng có ngày được ân xá, được giảm án, được tha tù trước thời hạn, thậm chí có người còn hi vọng bức tường trại giam bị mục do người ta ăn bớt xi măng...

Vâng cảm ơn bác nhưng ở trong luật xây dựng bác có biết phải vẽ bằng tay vào bản vẽ thi công không , chứ nếu vẽ thì cũng được nhưng hơi mất thời qian chút thôi , em mới vào nghề nên thấy họ nói như vậy em thấy lạ . Theo em nghĩ bản vẽ thi công là em vẽ chuẩn những gì em làm thực tế có thể coi là bản vẽ hoàn công rồi kẹp vào bản vẽ thiết kế của họ là xong , nhưng đây họ lại bảo mình vẽ thêm bằng tay vào bản thiết kế của họ . Bác có thể chỉ rõ cho em được không. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vâng cảm ơn bác nhưng ở trong luật xây dựng bác có biết phải vẽ bằng tay vào bản vẽ thi công không , chứ nếu vẽ thì cũng được nhưng hơi mất thời qian chút thôi , em mới vào nghề nên thấy họ nói như vậy em thấy lạ . Theo em nghĩ bản vẽ thi công là em vẽ chuẩn những gì em làm thực tế có thể coi là bản vẽ hoàn công rồi kẹp vào bản vẽ thiết kế của họ là xong , nhưng đây họ lại bảo mình vẽ thêm bằng tay vào bản thiết kế của họ . Bác có thể chỉ rõ cho em được không. Thanks

Tôi không rõ về luật xây dựng, tôi là dân cơ khí. Tôi thường va chạm với bản vẽ hoàn công, nguyên tắc để giao bản vẽ hoàn công cho khách hàng:

1- Bản vẽ chế tạo 1 sản phẩm cơ khí hay một dây chuyền công nghệ nào đó là bản vẽ chỉ lưu hành nội bộ (bảo mật CN) trong đơn vị sản xuất, không giao cho khách hàng.

2- Bản vẽ hoàn công là bản được chỉnh sửa từ bản vẽ chế tạo lắp đặt theo các nguyên tắc sau:

-Xóa hết các điều kiện kỹ thuật để gia công chế tạo sản phẩm đó. Trên bản vẽ chỉ thể hiện một số kích thước chính.

- Nhìn vào bản vẽ hoàn công, khách hàng có thể biết được số lượng, tổng khối lượng của các vật tư làm ra sản phẩm đó.

- Bản vẽ sơ đồ nguyên lý làm việc và hướng dẫn sử dụng sản phẩm đó, thời gian bảo dưỡng, sữa chữa định kỳ, các vật tư mau mòn chóng hỏng; phụ tùng thay thế...

- Bản vẽ các chi tiết sản phẩm phát sinh...trong quá trình thực hiện hợp đồng nếu có.

Việc họ đòi hỏi bản vẽ bằng tay là vô lý nhưng bạn sẽ tìm thấy sự hợp lý trong cái gọi là vô lý đó nếu...

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Việc họ đòi hỏi bản vẽ bằng tay là vô lý nhưng bạn sẽ tìm thấy sự hợp lý nếu....

Vâng em cảm ơn bác nhé , em sẽ có thêm kinh nghiệm về hoàn công .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác duongsatdn

hướng dẫn lập bản vẽ hoàn công ở 209 ở chỗ nào vậy chỉ rõ giúp em được không . Thanks nhiều.

Bạn có thể tìm Nghị định 209/2004/N§-CP trên mạng để tham khảo (Điều 27); Thông tư số 12 /2005/TT-BXD; Thông tư số 02/2006/TT-BXD...

Có thể tham khảo thêm ở đường dẫn sau:

http://www.ketcau.vn/forum/showthread.php?t=3333

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác giúp em với .

bắt em vẽ bản vẽ hoàn công bằng tay vào bản vẽ họ đưa bên em thi công như vậy có đúng không ạ . Nếu em vẽ lại bằng tay thì chết em mất .

việc làm bản vẽ hoàn công phải tuan theo quy định mà duongsatdn đã nói, mình nói thêm: vẽ bằng tay không phải là bạn đi sao chép lại toàn bộ bản vẽ của đơn vị thiết kế, nuế làm như vậy thì bạn sẽ chết thật đó. ở đây bạn chỉ dùng bút để sữa vào những phần mà thi công khác so với thực tế (có thể là thiết kế thiếu, yêu cầu CDT và các yếu tố khách quan khác..) trên cơ sở bản vẽ hoàn công đó để làm hồ sơ thanh toán.

hiện nay có một số đơn vị thi công họ phô tô lại bản vẽ thiết kế, sau đó họ chỉnh sửa lại rồi dùng con dấu BVHC đóng vào. mình cũng không biết cách này có đúng với nguyên tắc không, nhưng thấy cũng khá tiện, một số đơn vị khác thì đánh thêm khung tên và dán vào BVHC.

vài dòng có gì các bạn góp ý tiếp

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác giúp em với .

Híc, bạn không hiểu rồi. Vẽ bằng tay những cái thay đổi ngay trên bản vẽ cũ thôi. Ko fải vẽ lại toàn bộ đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mượn cái topic này hỏi luôn cho tiện đường

Mình có 2 trường hợp liên quan đến bản vẽ hoàn công mà không rõ ràng, anh em trong cơ quan cứ nói qua nói lại cuối cùng cũng chưa được rõ ràng nên mình post lên đây nhờ các bậc tiền bối vào tư vấn giúp

- Công trình đã hoàn thành và đến lúc làm bản vẽ hoàn công thì có 2 trường  hợp như thế này (tất nhiên là đã đọc qua hướng dẫn ở tiêu chuẩn 371)
A/ Lấy bản vẽ đã được phê duyệt, tất nhiên là bản vẽ này có đầy đủ dấu má đã thẩm tra và khung tên của đơn vị tư vấn thiết kế. Từ bản vẽ này mình sữa trực tiếp trên đó, nhưng có điều bản vẽ này thay đổi quá nhiều so với  thực tế và mọi thay đổi đều có sự chấp thuận của phía chủ đầu tư nên dẫn đến trường hợp bản vẽ này rất là bẩn vì phải tẩy xóa và vẽ thủ công lên trên đó bằng viết nhìn rất khó chịu, mục đích là giữ lại con dấu đã thẩm tra và khung tên của thiết kế và khi xong ta đóng dấu hoàn công lên trên đó

B/ Vẽ lại bản vẽ hoàn toàn mới tất nhiên là mình có file mềm đầy đủ chứ không ai đi vẽ lại từ đầu đến cuối mà không có file mềm, vẽ xong ta đóng dấu hoàn công lên trên đó lúc này thì trên bản vẽ chỉ có duy nhất 1 khung tên hoàn công ngoài ra không có con dấu nào khác

- Ở đây mình làm theo trường hợp B, mặt dù bản vẽ có thay đổi nhiều hay ít có khi không có gì thay đổi, nếu có thay đổi thì mình sữa luôn trên file mềm đó, in ra và đóng dấu hoàn công. Theo mình hiểu bản vẽ hoàn công là bắt buộc phải vẻ lại bản vẽ mới, không được tận dụng file củ còn nguyên khung tên thiết kế, xong đóng dấu hoàn công lên, vì có khung tên thiết kế và dấu thẩm tra là hồ sơ ban đầu trước khi triển khai thi công nếu vẫn giữ dấu đã thẩm tra và khung tên thiết kế trên bản vẽ hoàn công là hoàn toàn sai. Trường hợp như trong tiêu chuẩn 371 có nêu, là vận dụng lại bản vẽ củ nếu không thay đổi nhiều thì có thể sửa trực tiếp lên đó, mục đích là để đơn giản cho nhà thầu, không cần thiết phải vẻ lại nếu không có file mềm (cái này thiết kế không cho là chuyện bình thường)

Anh em trong cơ quan nói qua nói lại về 2 trường hợp này mà vẫn chưa thông, người thì nói trường hợp A, người thì nói trường hợp B, 90% là A. Nên nhờ anh em tư vấn giúp, hy vọng là mình nghĩ đúng! Xin chân thành cảm ơn

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hihi. với KN của mình và cty mình thì: sẻ thực hiện vẽ bản vẽ hoàn công (một bản vẽ hoàn toàn mới) sau đó photo bản vẽ thiết kế và đóng kèm vào cứ 1 bản vẽ thiết kế có 1 bản vẽ hoàn công đi kèm. với nhiều CĐT khi thiết kế thay đổi nhiều thì phải có thêm bản vẽ điều chỉnh thiết kế.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hihi. với KN của mình và cty mình thì: sẻ thực hiện vẽ bản vẽ hoàn công (một bản vẽ hoàn toàn mới) sau đó photo bản vẽ thiết kế và đóng kèm vào cứ 1 bản vẽ thiết kế có 1 bản vẽ hoàn công đi kèm. với nhiều CĐT khi thiết kế thay đổi nhiều thì phải có thêm bản vẽ điều chỉnh thiết kế.

Sau một thời gian nói qua nói lại thì phương án đưa ra là đúng với ý bác.

Theo mình thì cũng chả cần bản vẽ thiết kế đính kèm, vì cái này chủ yếu để giám sát kiểm tra trước khi ký, với giám sát họ nhìn qua thì họ cũng biết là thay đổi những gì. Còn về sau này nếu kiểm toán có vào thì họ cũng chẳng quan tâm đến cái bản vẽ củ kia làm gì

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau một thời gian nói qua nói lại thì phương án đưa ra là đúng với ý bác.

Theo mình thì cũng chả cần bản vẽ thiết kế đính kèm, vì cái này chủ yếu để giám sát kiểm tra trước khi ký, với giám sát họ nhìn qua thì họ cũng biết là thay đổi những gì. Còn về sau này nếu kiểm toán có vào thì họ cũng chẳng quan tâm đến cái bản vẽ củ kia làm gì

Thông thường làm vậy để chủ đầu tư kiểm soát khối lượng phát sinh sau khi thi công so với thiết kế ban đầu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay