Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
skyfront

Cách thiết kế đường có nhiều dải phân cách bằng nova

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác,em đang làm đồ án đường đô thị, yêu cầu mặt cắt ngang 8 làn 3 dải phân cách, em đã tham khảo nhiều nơi trên các diễn đàn nhưng vẫn chưa tìm được cách nào khai báo mặt cắt để nova nhận đúng.

cách làm của em là :

dùng lệnh dtd( tạo đa tuyến dốc tại trắc ngang) để vẽ các thành phần mặt cắt, rồi dntktn (định nghĩa thiết kế trắc ngang) cho các thành phần đó nhưng cứ định nghĩa được mặt đường này thì lại mất mặt đường kia.

mong các bác chỉ em cách làm, sắp thông rồi :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Kiến thức của mình về NOVA rất hạn chế, vì ít chịu học hỏi kinh nghiệm.

Theo ngu ý của mình thì NOVA chỉ cho thiết kế 1 giải phân cách (mình chưa động đến vấn đề này đâu). Đó là lý do tại sao được bên này thì lại mất bên kia.

Nhưng cũng xin hỏi định nghĩa thế nào là 1 giải phân cách? Nếu bạn nghĩ đó là một cục Bêtông đặt giữa đuờng thì NOVA hay bất cứ chuơng trình nào cũng chịu, không thể hiểu đuợc, và do đó không thể tuỳ biến số luợng kia đuợc. Bởi các đối tượng phát sinh trong thực tế thì chẳng chương trình nào có thể lường hết được. Nhất là với NOVA biggrin.gif

Còn nếu mình coi giải phân cách đó chỉ là 3 đuờng LINE (hoặc Polyline) có ghi cao độ ở phần Cao độ thiết kế ở TN thì huớng giải quyết mới đuợc hé mở đôi chút. Như ở dưới này nè smile.gif)

minh thuong lam nhu the nay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kiến thức của mình về NOVA rất hạn chế, vì ít chịu học hỏi kinh nghiệm.

Theo ngu ý của mình thì NOVA chỉ cho thiết kế 1 giải phân cách (mình chưa động đến vấn đề này đâu). Đó là lý do tại sao được bên này thì lại mất bên kia.

Nhưng cũng xin hỏi định nghĩa thế nào là 1 giải phân cách? Nếu bạn nghĩ đó là một cục Bêtông đặt giữa đuờng thì NOVA hay bất cứ chuơng trình nào cũng chịu, không thể hiểu đuợc, và do đó không thể tuỳ biến số luợng kia đuợc. Bởi các đối tượng phát sinh trong thực tế thì chẳng chương trình nào có thể lường hết được. Nhất là với NOVA biggrin.gif

Còn nếu mình coi giải phân cách đó chỉ là 3 đuờng LINE (hoặc Polyline) có ghi cao độ ở phần Cao độ thiết kế ở TN thì huớng giải quyết mới đuợc hé mở đôi chút. Như ở dưới này nè smile.gif)

Đồng ý với ý kiến của bác.Tuy nhiên có vấn đề thế này:

Nếu thiết kế từng cắt ngang 1 thì ok.Có thể làm bằng cách định nghĩa thiết kế trắc ngang

Nếu các trắc ngang không giống nhau thì việc CTK(cóp thiết kế) là điều hơi khó

Và lúc khó quá thì sau đây là ý tưởng của mình:

Chúng ta có thể tách ra làm nếu được.

Cụ thể Với mỗi giải phân cách mình làm 1 tuyến(Cái này tùy theo trường hợp mà chia cho hợp lý nhé)

Sau khi chạy và điền thiết kế xong để hoàn thiện file chúng ta sẽ ghép chúng lại thành 1(Lưu ý: đấy chỉ là file cad đơn thuần nhé = không phải NOVA nữa và chỉ để in)

Nhưng đấy là nhiều giải phân cách mà khó quá thôi nhé(Nhất là TH có siêu cao).

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bác,em đang làm đồ án đường đô thị, yêu cầu mặt cắt ngang 8 làn 3 dải phân cách, em đã tham khảo nhiều nơi trên các diễn đàn nhưng vẫn chưa tìm được cách nào khai báo mặt cắt để nova nhận đúng.

cách làm của em là :

dùng lệnh dtd( tạo đa tuyến dốc tại trắc ngang) để vẽ các thành phần mặt cắt, rồi dntktn (định nghĩa thiết kế trắc ngang) cho các thành phần đó nhưng cứ định nghĩa được mặt đường này thì lại mất mặt đường kia.

mong các bác chỉ em cách làm, sắp thông rồi sad.gif

Bạn không up cái mcn cua bạn cần thiêt kế lên cùng với file! mọi người sẽ dễ giúp bạn hơn! Vấn đề thiết kế 1 haynhiều dải phân cách thì nova vãn làm được bt mà bạn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo