Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tvduc

Hỏi về kỷ thuật in - tôi không thể in theo đường nét như muong muốn.

Các bài được khuyến nghị

Chào cả nhà! tôi đang gặp một sự cố mà tôi không biết cách khác phục nên nhờ Cadviet.com giúp đỡ.

tôi thường quản lý bản vẽ bằng layer (đường nét, màu sắc, đặc biệt là chiều dày của đường nét). song khi cho hiển thị chiều dày thì tất cả các đường nét đề hiển thị có chiều dày lớn, chỉ những nét nào tôi cho thật nhỏ thì mới thể hiện nhỏ thôi (0.0), nếu tôi chọn dày 0.09 vẫn thấy trên màn hình thể hiện đường nét khá dày, và đặc biệt đối với đối tượng text cũng vậy, nếu tôi cho vào các layer khác nhau tđoệ dày của chữ cũng khác nhau (các layer có độ dày khác nhau).

Tới lúc in tôi đã cho tùy chon in theo layer và màu sắc tất cả đều là màu đen, và đường nét tôi đặt chế độ "use object" song bản vẽ in ra rất mờ, và những nét tôi chọn màu thì hầu như không thấy gì (trong khi tôi chon tat các các mau để tin là màu đem). Tôi đang rất cần để in bản vẽ, rất mong nhận được hướng dẫn của mọi người.

Cảm ơn Cadviet.com rat nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào cả nhà! tôi đang gặp một sự cố mà tôi không biết cách khác phục nên nhờ Cadviet.com giúp đỡ.

tôi thường quản lý bản vẽ bằng layer (đường nét, màu sắc, đặc biệt là chiều dày của đường nét). song khi cho hiển thị chiều dày thì tất cả các đường nét đề hiển thị có chiều dày lớn, chỉ những nét nào tôi cho thật nhỏ thì mới thể hiện nhỏ thôi (0.0), nếu tôi chọn dày 0.09 vẫn thấy trên màn hình thể hiện đường nét khá dày, và đặc biệt đối với đối tượng text cũng vậy, nếu tôi cho vào các layer khác nhau tđoệ dày của chữ cũng khác nhau (các layer có độ dày khác nhau).

Tới lúc in tôi đã cho tùy chon in theo layer và màu sắc tất cả đều là màu đen, và đường nét tôi đặt chế độ "use object" song bản vẽ in ra rất mờ, và những nét tôi chọn màu thì hầu như không thấy gì (trong khi tôi chon tat các các mau để tin là màu đem). Tôi đang rất cần để in bản vẽ, rất mong nhận được hướng dẫn của mọi người.

Phần quản lí layer thì em kô nói tới. E đoán là Cad bị lỗi anh thử remove và cài lại xem sao.

Phần in bản vẽ anh đã xem kỹ khi in chưa đặc biệt là kiêu chọn in trong layer là normal hay style; phần screening trong plot có = 100 kô?; phần fill style trong plot có phải là "solid" hay kô.

Em chỉ biết tới đó nên chỉ đưa được 2 trường hợp trên. hi vọng là giúp dươdc anh.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình chép file này sang máy khác vẫn không được, điều đó chứng tỏ Cad không có lỗi rùi (mình chưa thử cái lại), song không phải tới khi in mới thấy bất bình thường, mà là khi cho hiển thì bề dày của đường nét thì vẫn thấy không bình thường, đường nét mình chọn = 0.18 nhưng hiển thị trông rất lớn (so với trước đây mình làm). Mình thật sự không biết cách khắc phục.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình chép file này sang máy khác vẫn không được, điều đó chứng tỏ Cad không có lỗi rùi (mình chưa thử cái lại), song không phải tới khi in mới thấy bất bình thường, mà là khi cho hiển thì bề dày của đường nét thì vẫn thấy không bình thường, đường nét mình chọn = 0.18 nhưng hiển thị trông rất lớn (so với trước đây mình làm). Mình thật sự không biết cách khắc phục.

Bản vẽ của bạn đặt ở tỷ lệ nào, 1-1, hay 1-100 . . . vì có thể bản vẽ đó vẽ ở tỷ lệ nhỏ cho nên bị hiện tượng đó, bạn thử scale bản vẽ lên 100 hay 1000 lần và in lại xem có bị vậy ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mà là khi cho hiển thì bề dày của đường nét thì vẫn thấy không bình thường, đường nét mình chọn = 0.18 nhưng hiển thị trông rất lớn (so với trước đây mình làm). Mình thật sự không biết cách khắc phục.

Đó là do để hiển thị lineweight, dưói dòng command có hiển thị trạng thái "LWT" nếu chìm là bật...

Khi in nếu chọn in bằng màu thì ko sao nếu in bằng use object lineweight thì thấy sao sẽ in ra như vậy...

Ngoài ra khi in bên layout fải bỏ chế độ "scale lineweights " để in ra luôn đúng...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
...

Mình vẽ tỷ lệ 1-1 (1m tương đương 1000 đơn vị trong acad) rồi in và quản lý tỷ lệ ở bên layout.

...

Đúng vậy, mình cho hiển thì LTW nên mình thấy hiển thị không bình thường so với các bản vẽ trước minh vẫn làm. khi in mình chọn tất cả màu sắc chọn để in là màu đen, và use object lineweight , song những nét trên layer có màu thì nó hiển thị mờ hơn những nét nằm trong layer màu đen (tất cả các đối tượng mình đều đặt chế độ by layer).

Cảm ơn mọi người rất nhiều, mình sẽ xem lại sau vì hiện tại minh không có acad (đang đi chơi lễ)! chúc mọi người ngày lể vui vẽ nhé! thân chào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình không thể sửa được, nét mình vẽ trong layer có độ dày 0.13, khi cho thể hiện LWT thì thấy lớn hơn cả nét của đối tượng vẽ băng PL với độ dày 0.5! Mình nghĩ là do một biến hệ thống nào đó chăng, ví dụ như có biến hệ thống nào đó sẽ làm cho các đối tượng text chỉ hiện thị khung chử nhật chẵng hạn! rất mong nhận được hướng dẫn của mọi người.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

theo mình bạn nên in theo màu của đối tượng là dễ nhất

Một bản vẽ thường có 3 đến 4 đường nét chính

Bạn chọn tất cả các màu có một nét nhỏ nhất rồi hiểu chỉnh các màu còn lại trên bản vẽ có độ đậm nhạt đường nét khác nhau khi in.

Khi in bạn chọn màu tất cả đối tượng là đen, in theo chế độ plot style

Hi vọng sẽ đạt được đúng như bạn mong muốn

Mình đã in rất nhiều đồ án như vậy, rất nhanh và đẹp

Ban thử xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình không thể sửa được, nét mình vẽ trong layer có độ dày 0.13, khi cho thể hiện LWT thì thấy lớn hơn cả nét của đối tượng vẽ băng PL với độ dày 0.5! Mình nghĩ là do một biến hệ thống nào đó chăng, ví dụ như có biến hệ thống nào đó sẽ làm cho các đối tượng text chỉ hiện thị khung chử nhật chẵng hạn! rất mong nhận được hướng dẫn của mọi người.

- Bạn kiểm tra lại Plot style mà bạn gán để in cho đối tượng. Plot style được định nghĩa trong "Named plot styles" table hoặc Color dependent plot styles.

- Để chỉnh sự hiển thị của LWT, bạn vào "Lineweight setting" (menu Forrmat/ Lineweight) , điều chỉnh mục Adjust Display Scale bằng thanh trượt (thanh trượt có 2 chữ "min", "max" ở hai đầu).

Ở trong hộp "Lineweight setting" còn có mục điều chỉnh giá trị của "default Lineweight" và tùy chọn "Display Lineweight" ( biến "LWDISPLAY" ON hoặc OFF). Biến " LWDISPLAY" đều khiển thể hiện hay không thể hiện thuộc tính "Lineweight" trên màn hình Acad.

Bạn nên cho tất cả Polyline có width = 0. Đôi khi vì Polyline có width /= 0.0 cũng gây ra tình trạng độ dày đường nét in ra không như mong muốn. Vì từ Acad2006 (?), yếu tố to/ mảnh của các đối tượng trong thể hiện trên màn hình và trong in ấn đều dựa vào Lineweight.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao vay, in autocad cung ko do hoi minh moi biet ve thi chuyen in la cuc hinh do ban a

. nhung gio thi khac roi in rat de ma, tren mang cung co nhieu kieu chi in acad lam ban hay tim kiem doc. con minh in theo kieu minh the nay ban co the dung . trong ban ve co rat nhieu duong net nen ban hay chon mau cho duong net do. vi du net cat la 0.35 mau do, net thay, 0.18 mau xanh , net truc 0.18 mau xanh . ban chon sao cho no cung thong so cung mau la duoc roi. ban cu ve binh thuong dung chon net truoc cung duoc, luc in chon sau . toi thi thuong khi in moi chon. cach toi la the nay. luc in ban chon vao cho chinh duong net do, va chon mau minh da ve va cai thong so vao duong minh can theo mau la duoc. vi du luc ve da chon mau do la net cat thi khi in chon mau do roi cai thong so be day net vao la duoc. chuc ban thanh cong

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
sao vay, in autocad cung ko do hoi minh moi biet ve thi chuyen in la cuc hinh do ban a

.....

Đọc bài của bạn tôi phải suy đoán nên có thể không hiểu hết ý.

Nếu không có gì bất tiện, bạn có thể viết bằng tiếng Việt có dấu đàng hoàng không?

Cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nên Post BV đó lên cho mọi người xem sẽ dễ biết hơn và có câu trả lời chính xác hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay