Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
kiepngheo

Chương trình solidworks

Các bài được khuyến nghị

Đọc sách solidworks thì tôi cũng đọc rồi nhưng để áp dụng vào công việc cụ thể thì khó quá (ví dụ sách của Nguyễn Hữu Lộc chẳng hạn) vì sách thì chỉ giới thiệu từng nút công cụ làm gì làm gì thôi. Còn công việc của tôi là để chuyển một hình 3D sang các hình chiếu 2D, rồi dùng nút công cụ gì để chỉ 1 lần nhấp chuột thì tất cả kích thước (dài, rộng, cao, đường kính, mọi ngóc ngách kích thước) cần thiết đều được hiển thị thì tôi ko biết. Vì tôi nghe nói rằng nếu sử dụng solidworks thì việc đo kích thước chúng ta chỉ cần một lần bấm mà thôi (sẽ ko bị sót như khi đo kích thước thủ công bằng ACAD). Hơn nữa để tạo một slide trình chiếu quay tứ bề cho một chi tiết, một vật thể 3D là phải bấm vào nút nào? tôi ko biết được.

Mong mọi người giúp đỡ. Cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

1/Kích chuột vào hình chiếu cần hiển thị kích thước chọn Insert, Model Items

2/ Để làm slide cho solid bạn có thể dùng animation trong solid works, nhưng dễ hơn thì nên dùng edrawing của solidworks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đọc sách solidworks thì tôi cũng đọc rồi nhưng để áp dụng vào công việc cụ thể thì khó quá (ví dụ sách của Nguyễn Hữu Lộc chẳng hạn) vì sách thì chỉ giới thiệu từng nút công cụ làm gì làm gì thôi. Còn công việc của tôi là để chuyển một hình 3D sang các hình chiếu 2D, rồi dùng nút công cụ gì để chỉ 1 lần nhấp chuột thì tất cả kích thước (dài, rộng, cao, đường kính, mọi ngóc ngách kích thước) cần thiết đều được hiển thị thì tôi ko biết. Vì tôi nghe nói rằng nếu sử dụng solidworks thì việc đo kích thước chúng ta chỉ cần một lần bấm mà thôi (sẽ ko bị sót như khi đo kích thước thủ công bằng ACAD). Hơn nữa để tạo một slide trình chiếu quay tứ bề cho một chi tiết, một vật thể 3D là phải bấm vào nút nào? tôi ko biết được.

Mong mọi người giúp đỡ. Cám ơn

Bạn Kiepngheo ơi,

Vậy là bạn học chưa kỹ rồi, hãy tham gia lớp học SolidWorks ở ngay trên diễn đàn này đi. Học phí = 0, kết quả = như ý. Tôi cũng chỉ mới tham gia học thôi nhưng cũng hiểu được là những điều bạn muốn SolidWorks có thể làm được gần hết.

Cái lệnh Autodimention cho phép bạn lấy tất cả các kích thước liên quan tới một hình chiếu cụ thể mà bạn chọn thôi. Chứ toàn bộ bản vẽ thì không phải đâu. Hơn nữa ngay cả khi bạn dùng lệnh này rồi thì cũng phải chỉnh sửa nó cho phù hợp với yêu cầu xuất bản vẽ chứ kiểu mì ăn liền như bạn mô tả thì hơi tham quá.

Để tạo một slide như bạn nói bạn cũng phải mất công tạo một animation hay motion study chứ chả có nút nào làm sẵn cho bạn cả. Mọi phần mềm chỉ là giúp bạn thể hiện ý định của mình chứ nó không làm thay cho bạn đâu.

Trong Edrawing có tạo sẵn cho bạn một animation chuẩn cho tất cả các vật thể đưa vào. Điều này giúp bạn lười được một tí nhưng chưa chắc đã đúng với ý định của bạn. Bạn có thể tham khảo để lựa chọn.

Bạn hãy cố gắng lên, tôi tin bạn sẽ nhanh đổi nick thôi mà. Nhớ khi đổi báo giùm cho anh em vui nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo