Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
TRUNGNGAMY

Biến pl phức tạp thành đơn giản mà diện tích không đổi

Các bài được khuyến nghị

Chào các bạn, tôi có một việc cần sự giúp đỡ của các bạn, các bạn có thể viết hay gợi ý cho tôi.

Tôi đã tìm thấy trên diễn đàn một số lisp đổi polyline dạng phức tạp gốm line, arc, spline ... thành dạng polyline chỉ có line, nhưng những lisp này chưa đáp ứng hết nhu cầu mà tôi cần.

Tôi cần một lisp biến đổi một polyline kín phức tạp thành pl gồm toàn line gần với pl gốc nhất, nhưng khi biến đổi chỉ biến đổi những dạng đường cong (arc, spline)về line mà thôi, còn những đoạn đã là line thì kg cần cắt nhỏ ra (trên diễn đàn có lisp cắt nhỏ như vậy)

Mặc khác, khi biến đổi những đoạn cong về thành đoạn thẳng, không bắt buộc đỉnh đoạn thẳng phải nằm trên đường cong, chúng có thể nằm về hai phía đường cong để bảo đảm diện tích gần như không đổi và gần với đường cong gốc nhất.

Việc giữ kg đổi diện tích buộc pl mới sẽ lệch khỏi pl gốc, do đó dẫn đến có thể đòi hỏi độ dài mỗi đoạn thẳng tạo ra hay khoảng cách từ đỉnh đoạn thẳng đến pl gốc sao cho có thể chấp nhận từ người dùng (có nghĩa nó cần nhập vào).

Tỷ lệ bản vẽ tôi đang dùng là 1:1, 1 đơn vị = 1 mét, diện tích cần chính xác đến 0.1m2

Xin chân thành cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chào các bạn, tôi có một việc cần sự giúp đỡ của các bạn, các bạn có thể viết hay gợi ý cho tôi.

Tôi đã tìm thấy trên diễn đàn một số lisp đổi polyline dạng phức tạp gốm line, arc, spline ... thành dạng polyline chỉ có line, nhưng những lisp này chưa đáp ứng hết nhu cầu mà tôi cần.

Tôi cần một lisp biến đổi một polyline kín phức tạp thành pl gồm toàn line gần với pl gốc nhất, nhưng khi biến đổi chỉ biến đổi những dạng đường cong (arc, spline)về line mà thôi, còn những đoạn đã là line thì kg cần cắt nhỏ ra (trên diễn đàn có lisp cắt nhỏ như vậy)

Mặc khác, khi biến đổi những đoạn cong về thành đoạn thẳng, không bắt buộc đỉnh đoạn thẳng phải nằm trên đường cong, chúng có thể nằm về hai phía đường cong để bảo đảm diện tích gần như không đổi và gần với đường cong gốc nhất.

Việc giữ kg đổi diện tích buộc pl mới sẽ lệch khỏi pl gốc, do đó dẫn đến có thể đòi hỏi độ dài mỗi đoạn thẳng tạo ra hay khoảng cách từ đỉnh đoạn thẳng đến pl gốc sao cho có thể chấp nhận từ người dùng (có nghĩa nó cần nhập vào).

Tỷ lệ bản vẽ tôi đang dùng là 1:1, 1 đơn vị = 1 mét, diện tích cần chính xác đến 0.1m2

Xin chân thành cám ơn

Chào bác TrungNgaMy

em hiểu ý của bác, nhưng có ý này của bác chưa hiểu lắm :

độ dài mỗi đoạn thẳng tạo ra hay khoảng cách từ đỉnh đoạn thẳng đến pl gốc sao cho có thể chấp nhận từ người dùng (có nghĩa nó cần nhập vào)

Bác có thể nói rõ hơn, hoặc là bác có thể gửi file minh họa cho ý này của bác được không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác TrungNgaMy

độ dài mỗi đoạn thẳng tạo ra hay khoảng cách từ đỉnh đoạn thẳng đến pl gốc sao cho có thể chấp nhận từ người dùng (có nghĩa nó cần nhập vào)

Không biết ý của TrungNgaMy có phải như vậy không?

-Khoảng cách từ đường line đã mô phỏng đó đến đường arc hoặc spline là 1 số mà người sử dụng cho phép ví dụ là 0.1 hoặc 0.2, khoảng cách từ đường line đã mô phỏng ở đây có thế tạm hiểu là khoảng cách lớn nhất từ các điểm thuộc line đến đường Spline.

-Chiều dài mỗi đoạn line mô phỏng là người dùng nhập vào ví dụ 5.2 hoặc 2.5 tùy ý.

Mình dự đoán vậy k biết có đúng ý không? Bạn thử giúp TrungNgaMy tí.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không biết ý của TrungNgaMy có phải như vậy không?

-Khoảng cách từ đường line đã mô phỏng đó đến đường arc hoặc spline là 1 số mà người sử dụng cho phép ví dụ là 0.1 hoặc 0.2, khoảng cách từ đường line đã mô phỏng ở đây có thế tạm hiểu là khoảng cách lớn nhất từ các điểm thuộc line đến đường Spline.

-Chiều dài mỗi đoạn line mô phỏng là người dùng nhập vào ví dụ 5.2 hoặc 2.5 tùy ý.

Mình dự đoán vậy k biết có đúng ý không? Bạn thử giúp TrungNgaMy tí.

Cám ơn các bạn. Bạn đoán vậy đúng rồi. Tuy nhiên, mình đính chính một tý: các ĐỈNH của các đoạn thẳng tạo thành nên uốn lượn theo đường cong càng giống càng tốt chứ kg cần nằm về hai phía của nó. Mình gởi hình cho các bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn các bạn. Bạn đoán vậy đúng rồi. Tuy nhiên, mình đính chính một tý: các ĐỈNH của các đoạn thẳng tạo thành nên uốn lượn theo đường cong càng giống càng tốt chứ kg cần nằm về hai phía của nó. Mình gởi hình cho các bạn

Mục đích của bác muốn biến đổi vậy để làm gì, dựng WipeOut cho nhanh chăng, còn độ chính xác thì cái này ở phần đầu vào ta có thể cho nó một tham số khống chế chiều dài đoạn chia, nhập & chạy lại LISP cho đến khi kết quả thỏa mãn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mục đích của bác muốn biến đổi vậy để làm gì, dựng WipeOut cho nhanh chăng, còn độ chính xác thì cái này ở phần đầu vào ta có thể cho nó một tham số khống chế chiều dài đoạn chia, nhập & chạy lại LISP cho đến khi kết quả thỏa mãn

Cám ơn bạn. Mục đích của mình kg như bạn nghĩ, Mình làm về địa chính nên muốn cụ thể hóa các đoạn cong thành điểm có thể để quản lý hay cắm công trình mà quan trọng nhất là diện tích thay đổi kg đáng kể (tùy thuộc vào độ cong, với những đg cong có bán kính lớn thì độ lệch càng nhỏ và ngược lại) nhưng còn phụ thuộc vào khả năng của chương trình. Ý bạn nói câu này "còn độ chính xác thì cái này ở phần đầu vào ta có thể cho nó một tham số khống chế chiều dài đoạn chia, nhập & chạy lại LISP cho đến khi kết quả thỏa mãn". Bạn đang nói đến một lisp nào đó chăng. Lisp mình trích đc trên diễn đàn (kg rõ tác giả) kg thực hiện như nhu cầu của mình. Lisp đó chia nhỏ kể cả những đoạn thẳng

Theo mình vđ này kg đơn giản nên mới cầu cứu đến các bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chỉ nguyên vấn đề diện tích thay đổi không đáng kể + độ dài line giới hạn nhập vào từ user đã làm cho bài toán có rất rất nhiều nghiệm bác ơi, và chạy thì không biết đến bao giờ ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chỉ nguyên vấn đề diện tích thay đổi không đáng kể + độ dài line giới hạn nhập vào từ user đã làm cho bài toán có rất rất nhiều nghiệm bác ơi, và chạy thì không biết đến bao giờ ^^

'ketxu' thử theo ý tưởng này xem có được k?

-Các đoạn thẳng thì lấy tọa độ đỉnh

-Các đoạn cong thì chia đều chẳng hạn thành 10 đoạn nhỏ rồi lấy tọa độ các điểm đó (hàm vlax-curve-getPointAtDist... chắc bạn biết)

-Tính lại sai số diện tích tương đối của đường thật và đường đã xấp xỉ nếu sai số > cho phép thì chia nhỏ hơn.

Thuật toán này chỉ nội tiếp trong đường cong chứ cả "ngoại tiếp" như Bạn TRUNGNGAMY thì hóc búa thật... :)

Nếu được, Bạn thử xem nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chỉ trên đường cong thì công việc đơn giản rồi ^^ Vấn đề là bác Trung còn muốn cả nội ngoại kết hợp bất kỳ sao cho delta (kcách giữa đỉnh line với spline), total length (max khoảng cách 2 đỉnh Line sau khi chia) và delta S là nhỏ nhất. Điều này sẽ làm chương trình vừa phức tạp vừa khó xơi , và e thì chắc chắn là bỏ của chạy lấy thân r ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chỉ trên đường cong thì công việc đơn giản rồi ^^ Vấn đề là bác Trung còn muốn cả nội ngoại kết hợp bất kỳ sao cho delta (kcách giữa đỉnh line với spline), total length (max khoảng cách 2 đỉnh Line sau khi chia) và delta S là nhỏ nhất. Điều này sẽ làm chương trình vừa phức tạp vừa khó xơi , và e thì chắc chắn là bỏ của chạy lấy thân r ^^

Cám ơn các bạn. Cũng có những vđ khó mình tham khảo ý tưởng hay các bạn, việc đc hay kg cũng còn tùy hên xui nhưng đều rất đáng quý tấm lòng của các bạn.

Các bạn xem hình. Nếu các đỉnh line nội tiếp đường cong thì diện tích sẽ lớn hoặc nhỏ hơn diện tích cũ. Nếu ta tính đc khoảng dời theo phía ngược lại thì diện tích trong ngoài sẽ bù nhau (tất nhiên phải chú ý hai điểm đầu cuối). Khoảng dời này là bao nhiêu thì mình đang bí.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử cái này xem sao!

(defun c:Xapxi()

(setvar "osmode" 0) (setvar "cmdecho" 0)

(setq e1 (car (entsel "\nCho duong: "))

nd (getint "\nCho so khoang chia: ")

ds1 (acet-geom-vertex-list e1)

)

(command "Area" "o" e1)

(setq Chdai (getvar "Perimeter") S0 (getvar "Area")

ni 0 ld (/ Chdai nd) l0 0 dsdiem '()

)

(While (< l0 (+ 0.001 Chdai))

(setq dsdiem (append dsdiem (list (vlax-curve-getPointAtDist e1 l0)))

l0 (+ l0 ld)

)

)

(command "Spline")

(Foreach pt dsdiem (command pt)) (command "" "" "")

(setq e2 (entlast) ds2 (acet-geom-vertex-list e2))

(entdel e2)

(command "pline")(Foreach pt ds2 (command pt))(command "")

(setq e2 (entlast) s2 (vlax-curve-getarea e2))

(print (list s0 s2 "Sai so la: % " (/ (- s0 s2) s0 0.01)))

(princ)

)

Ghi chú: Với "ARC" Bạn chuyển qua Poly rồi hãy chạy c:Xapxi với Spline thì thôi!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu như thế này thì vẫn là phép dò đúng không ạ ? chứ chưa giới hạn dS từ đầu.

Code chạy đẹp lắm, tks bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

... tks bác

Thế này chứ 'ketxu'

-Nếu muốn thì ta đưa thêm vòng lặp. ban đầu cho số điểm là 5 nếu dS>[dS] cho phép thì tăng len là 5*2 nếu được thì thôi còn không thì tăng lên 5*2*2...

Chúc vui vẻ! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thì vẫn là phép thử dần mà ^^ Khà khà. Vì là phép thử dần của bác đã tạo ra đối tượng mới rồi mới kiểm tra S, nên trong trường hợp cần 5*2^1000 lần chẳng hạn, thì ...khà khà ^^ Thế nên e mới mạn phép hỏi bác tối ưu nó lên thôi ^^, chứ e thì chẳng dám đâm vào đây, đầu e còn mềm lắm. Hì hì ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử cái này xem sao!

(defun c:Xapxi()

(setq e1 (car (entsel "\nCho duong: "))

nd (getint "\nCho so khoang chia: ")

ds1 (acet-geom-vertex-list e1)

)

(command "Area" "o" e1)

ni 0 ld (/ Chdai nd) l0 0 dsdiem '()

)

(While (< l0 (+ 0.001 Chdai))

l0 (+ l0 ld)

)

)

(command "Spline")

(Foreach pt dsdiem (command pt)) (command "" "" "")

(setq e2 (entlast) ds2 (acet-geom-vertex-list e2))

(entdel e2)

(command "pline")(Foreach pt ds2 (command pt))(command "")

(setq e2 (entlast) s2 (vlax-curve-getarea e2))

(print (list s0 s2 "Sai so la: % " (/ (- s0 s2) s0 0.01)))

(princ)

)

Ghi chú: Với "ARC" Bạn chuyển qua Poly rồi hãy chạy c:Xapxi với Spline thì thôi!

Cám ơn bạn. Mình đã thử, Lisp chạy tốt nhưng chưa đúng với điều mình mong muốn.

Điều mình muốn đầu tiên là khống chế diện tích, sau đó là số đoạn chia càng ít càng tốt (tức là độ dài mỗi line tạo thành càng lớn càng tốt) và khoảng cách lớn nhất từ line đến đường cong càng nhỏ càng tốt. Khoảng cách từ đỉnh line đến đường cong có thể tùy nhập nhưng thường <=4cm

Trước đây mình có thể nghĩ ra những giải thuật hóc búa nhưng bây giờ có vẻ như bí thật rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Điều mình muốn đầu tiên là khống chế diện tích, sau đó là số đoạn chia càng ít càng tốt (tức là độ dài mỗi line tạo thành càng lớn càng tốt) và khoảng cách lớn nhất từ line đến đường cong càng nhỏ càng tốt. Khoảng cách từ đỉnh line đến đường cong có thể tùy nhập nhưng thường <=4cm

Trước đây mình có thể nghĩ ra những giải thuật hóc búa nhưng bây giờ có vẻ như bí thật rồi

Chào tất cả các bác!

Theo dõi bài toán này từ đầu đến bây giờ, tôi xin góp vui mấy điều:

I. Trước hết, đây là một bài toán "xấp xỉ" thuộc loại... hay.

II. Qua nhiều lần trao đổi thì có thể tóm tắt đề toán như thế này: tìm một đường (C') xấp xỉ đường (C ) sao cho:

1) delta S(C'-C) <= delta Smax.

2) delta pi(C'-C) <= delta pmax.

3) Li >= Lmax.

III. Trước khi xét nó ở dạng tổng quát, hãy xét 1 trường hợp đặc biệt: (C ) là đường tròn.

1') Do tính đối xứng của đường tròn => đường (C') cũng đối xứng tâm, thậm chí có thể chọn (C') để S(C'-C)=0 => OK!

2') Điều kiện 1) và 2) nói chung là mâu thuẫn nhau, tuy có thể có trường hợp thỏa mãn cả 2.

3') Giả sử cả 1) và 2) đều OK => tồn tại đường (C') => có vô số đường (C') => bài toán vô định!

4') Giả sử khi 2) thỏa mãn thì 3) không thỏa mãn (và ngược lại) => bài toán vô nghiệm.

Kết luận: trong trường hợp tổng quát bài toán này có thể có nghiệm xác định, cũng có thể vô định, và cũng có thể vô nghiệm => để giải một bài toán thực tế không đòi hỏi quá chính xác mà "trần ai" như thế thì nên chăng ta có thể bớt đi một điều kiện.

Mạn phép góp vui, nếu có sơ hở đâu đó trong lập luận thì mong các bác góp ý. Chúc mọi người vui!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào tất cả các bác!

Theo dõi bài toán này từ đầu đến bây giờ, tôi xin góp vui mấy điều:

I. Trước hết, đây là một bài toán "xấp xỉ" thuộc loại... hay.

II. Qua nhiều lần trao đổi thì có thể tóm tắt đề toán như thế này: tìm một đường (C') xấp xỉ đường (C ) sao cho:

1) delta S(C'-C) <= delta Smax.

2) delta pi(C'-C) <= delta pmax.

3) Li >= Lmax.

III. Trước khi xét nó ở dạng tổng quát, hãy xét 1 trường hợp đặc biệt: (C ) là đường tròn.

1') Do tính đối xứng của đường tròn => đường (C') cũng đối xứng tâm, thậm chí có thể chọn (C') để S(C'-C)=0 => OK!

2') Điều kiện 1) và 2) nói chung là mâu thuẫn nhau, tuy có thể có trường hợp thỏa mãn cả 2.

3') Giả sử cả 1) và 2) đều OK => tồn tại đường (C') => có vô số đường (C') => bài toán vô định!

4') Giả sử khi 2) thỏa mãn thì 3) không thỏa mãn (và ngược lại) => bài toán vô nghiệm.

Kết luận: trong trường hợp tổng quát bài toán này có thể có nghiệm xác định, cũng có thể vô định, và cũng có thể vô nghiệm => để giải một bài toán thực tế không đòi hỏi quá chính xác mà "trần ai" như thế thì nên chăng ta có thể bớt đi một điều kiện.

Mạn phép góp vui, nếu có sơ hở đâu đó trong lập luận thì mong các bác góp ý. Chúc mọi người vui!

Xét TH đơn giản là một cung tròn và kg ràng buộc độ dài line (như đầu bài mình đã nói - nhập vào hoặc độ dài hoặc khoảng cách chứ kg đồng thời), mình nghĩ bài toán luôn có nghiệm. Ở đây đk bài toán là khống chế diện tích và khoảng cách từ đỉnh line đến đg cong, còn độ dài đoạn thẳng càng dài càng tốt chứ kg bắt buộc. Mời các bạn xem hình :2_20.jpg

Xét một khỏang cách h cho trước (màu vàng) ta luôn dựng đc hai tiếp tuyến về hai phía của cung tròn (màu đỏ). Lúc này ta chỉ xét trên cung tròn nhỏ giới hạn bởi hai tiếp tuyến vừa tạo. Tại hai tiếp tuyến này ta có thể dựng được hai đoạn thẳng giao nhau(màu xanh) tại đoạn màu vàng đồng thời chia cung tròn thành hai phần ngoài và trong và chúng bù nhau. Dựa vào độ dài hai tiếp tuyến ta có thể tính đc tối đa có bao nhiêu đoạn thẳng như thế và cái khó nhất chính là hai đoạn thẳng màu xanh chia cung tròn nhỏ thành hai phần diện tích bù nhau. Ý tưởng là vậy, nhưng viết thành lisp thì cũng kg dễ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào Bạn 'TRUNGNGAMY'

Quả thật bài toán này như các Bạn khác đã nói là khó khăn, hôm qua Mình đã viết nhưng biết là chỉ đạt yêu cầu về DeltaS và theo p2 đó thì muốn có deltaS nhỏ thì phải cần nhiều đoạn nhỏ và như vậy thì với nghành địa chính của Bạn chắc không muốn tí nào, cũng có thể sau đó dùng phương pháp cứng hóa đường poly để nó ít đỉnh hơn nhưng như vậy thì phức tạp quá.

Bạn thử chạy chương trình này xem, gấp nên viết còn dài dòng miễn sao đạt được kết quả cho Bạn thì tốt, để chạy trước hết Bạn cần chuẩn bị bằng cách tạo 1 đường tựa dọc theo đường cong ban đầu (tức vẽ 1 poly mô phỏng trước bằng tay) sau đó máy sẽ dựa vào đường tựa đó để chính xác hơn theo yêu cầu deltaS. Như vậy khi chạy nó sẽ hỏi đầu tiên là đường cần xấp xỉ và thứ hai là đường tựa (Bạn bấm vào). Hơi phức tạp nhưng nếu đật được yêu cầu của bạn thì tốt.

Chúc may mắn!

(defun c:Xapxi1()

(setq e1 (car (entsel "\nCho duong chinh: "))

e2 (car (entsel "\nCho duong tua: "))

)

(If e1 (setq eluu e1)(setq e1 eluu))

(If e2 (setq e2luu e2)(setq e2 e2luu))

(setq ds2 (acet-geom-vertex-list e2) ilan 1

dsldai '() i 1 nlan (1- (length ds2))

)

(Repeat nlan

(setq dsldai (append dsldai (list (distance (nth i ds2) (nth (1- i) ds2))))

i (1+ i)

)

)

(setq nd 20 dskq0 '() dskq '() ;nd (getint "\nCho so khoang chia: ")

s1 (vlax-curve-getarea e2)

)

(command "Area" "o" e1)

ldai0 (car dsldai) ni 0 ld (/ ldai0 nd) l0 0 dsdiem '()

)

(While (< l0 (+ 0.001 Ldai0))

l0 (+ l0 ld)

)

)

(setq d0 (car dsdiem) i -1 kcmin 1000000000.0)

(repeat 360

(setq i (1+ i) goc (/ (* i pi) 180) d1 (polar d0 goc 1000000.0) kc 0.0)

(command "line" d0 d1 "")

(setq e2 (entlast))

(Foreach pt dsdiem

(setq da (vlax-curve-getClosestPointTo e2 pt)

kc (+ kc (distance da pt))

)

)

(If (< kc kcmin)(setq kcmin kc gocmin goc damin da))

(entdel e2)

)

(grdraw d0 damin (* ilan 20))

(setq dcuoi (last dsdiem) dskq0 (append dskq0 (list (list d0 dcuoi d0 damin ldai0))))

;;;;;LAP LAI LAN 2

(Repeat (1- nlan)

(setq lxp (last (last dskq0)))

(If (= ilan (1- nlan))(setq ldai0 Chdai)(setq ldai0 (+ (nth ilan DsLdai) lxp)))

(setq ni 0 ld (/ (- ldai0 lxp) nd) l0 lxp dsdiem '() ilan (1+ ilan))

l0 (+ l0 ld)

)

)

(setq d0 (cadddr (last dskq0)) i -1 kcmin 1000000.0 igoc 0.5)

(repeat (fix (/ 360 igoc))

(setq i (1+ i) goc (/ (* i pi igoc) 180) d1 (polar d0 goc 1000000.0) kc 0)

(command "line" d0 d1 "")(setq e2 (entlast))

(Foreach pt dsdiem

)

)

(entdel e2)

)

(setq dcuoi (last dsdiem) dskq0 (append dskq0 (list (list d0 dcuoi d0 damin ldai0))))

)

(Foreach pt dskq0

(setq dskq (append dskq (list (caddr pt))))

)

(setq dskq (append dskq (list (last (acet-geom-vertex-list e1)))))

(command "Undo" "be")

(command "Pline") (Foreach pt dskq (command pt))(command "")

(setq s2 (vlax-curve-getarea (entlast))

chu (strcat "\nS0: " (rtos s0 2 2) "\nS1: " (rtos s1 2 2)

" Sai so duong tua: " (rtos (/ (- s0 s1) s0 0.01) 2 2) "%\nS2: " (rtos s2 2 2)

" Sai so duong KQ : " (rtos (/ (- s0 s2) s0 0.01) 2 2) "%")

)

(command "Undo" "e")

(princ chu) (princ)

)

Ghi chú: Bạn cần vẽ đường tựa sao cho gần đúng nhất với đường mà Bạn mong muốn - Máy sẽ chạy trên đường tựa này nên Bạn chọn đường tựa càng tốt thì kết quả càng nhanh. - Mình chưa hiểu hết ý của Bạn về đoạn nói về cung tròn nhưng mình nghĩ nếu các đường cần xấp xỉ chỉ là cung tròn thì có thể đơn giản bài toán hơn nhiều, ở đây xét đường Spline nên phức tạp hơn. - Nếu đơn giản hóa bớt 1 số điều kiện thì bài toán sẽ dễ giải quyết hơn nhưng không biết về địa chính có cho phép không.- Chương trình Mình viết nếu chạy trên Cad2010 thì sẽ gặp 1 rắc rối nhỏ ở biến "area" nếu cad07 về trước thì không sao.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào Bạn 'TRUNGNGAMY'

Quả thật bài toán này như các Bạn khác đã nói là khó khăn, hôm qua Mình đã viết nhưng biết là chỉ đạt yêu cầu về DeltaS và theo p2 đó thì muốn có deltaS nhỏ thì phải cần nhiều đoạn nhỏ và như vậy thì với nghành địa chính của Bạn chắc không muốn tí nào, cũng có thể sau đó dùng phương pháp cứng hóa đường poly để nó ít đỉnh hơn nhưng như vậy thì phức tạp quá.

Bạn thử chạy chương trình này xem, gấp nên viết còn dài dòng miễn sao đạt được kết quả cho Bạn thì tốt, để chạy trước hết Bạn cần chuẩn bị bằng cách tạo 1 đường tựa dọc theo đường cong ban đầu (tức vẽ 1 poly mô phỏng trước bằng tay) sau đó máy sẽ dựa vào đường tựa đó để chính xác hơn theo yêu cầu deltaS. Như vậy khi chạy nó sẽ hỏi đầu tiên là đường cần xấp xỉ và thứ hai là đường tựa (Bạn bấm vào). Hơi phức tạp nhưng nếu đật được yêu cầu của bạn thì tốt.

Chúc may mắn!

(defun c:Xapxi1()

(setq e1 (car (entsel "\nCho duong chinh: "))

e2 (car (entsel "\nCho duong tua: "))

)

(If e1 (setq eluu e1)(setq e1 eluu))

(If e2 (setq e2luu e2)(setq e2 e2luu))

(setq ds2 (acet-geom-vertex-list e2) ilan 1

dsldai '() i 1 nlan (1- (length ds2))

)

(Repeat nlan

(setq dsldai (append dsldai (list (distance (nth i ds2) (nth (1- i) ds2))))

i (1+ i)

)

)

(setq nd 20 dskq0 '() dskq '() ;nd (getint "\nCho so khoang chia: ")

s1 (vlax-curve-getarea e2)

)

(command "Area" "o" e1)

ldai0 (car dsldai) ni 0 ld (/ ldai0 nd) l0 0 dsdiem '()

)

l0 (+ l0 ld)

)

)

(setq d0 (car dsdiem) i -1 kcmin 1000000000.0)

(repeat 360

(setq i (1+ i) goc (/ (* i pi) 180) d1 (polar d0 goc 1000000.0) kc 0.0)

(command "line" d0 d1 "")

(setq e2 (entlast))

(Foreach pt dsdiem

)

)

(entdel e2)

)

;;;;;LAP LAI LAN 2

(Repeat (1- nlan)

(setq lxp (last (last dskq0)))

(If (= ilan (1- nlan))(setq ldai0 Chdai)(setq ldai0 (+ (nth ilan DsLdai) lxp)))

(setq ni 0 ld (/ (- ldai0 lxp) nd) l0 lxp dsdiem '() ilan (1+ ilan))

l0 (+ l0 ld)

)

)

(setq d0 (cadddr (last dskq0)) i -1 kcmin 1000000.0 igoc 0.5)

(repeat (fix (/ 360 igoc))

(setq i (1+ i) goc (/ (* i pi igoc) 180) d1 (polar d0 goc 1000000.0) kc 0)

(command "line" d0 d1 "")(setq e2 (entlast))

(Foreach pt dsdiem

)

)

(entdel e2)

)

)

(Foreach pt dskq0

(setq dskq (append dskq (list (caddr pt))))

)

(setq dskq (append dskq (list (last (acet-geom-vertex-list e1)))))

(command "Undo" "be")

(command "Pline") (Foreach pt dskq (command pt))(command "")

(setq s2 (vlax-curve-getarea (entlast))

chu (strcat "\nS0: " (rtos s0 2 2) "\nS1: " (rtos s1 2 2)

" Sai so duong tua: " (rtos (/ (- s0 s1) s0 0.01) 2 2) "%\nS2: " (rtos s2 2 2)

" Sai so duong KQ : " (rtos (/ (- s0 s2) s0 0.01) 2 2) "%")

)

(command "Undo" "e")

(princ chu) (princ)

)

Ghi chú: Bạn cần vẽ đường tựa sao cho gần đúng nhất với đường mà Bạn mong muốn - Máy sẽ chạy trên đường tựa này nên Bạn chọn đường tựa càng tốt thì kết quả càng nhanh. - Mình chưa hiểu hết ý của Bạn về đoạn nói về cung tròn nhưng mình nghĩ nếu các đường cần xấp xỉ chỉ là cung tròn thì có thể đơn giản bài toán hơn nhiều, ở đây xét đường Spline nên phức tạp hơn. - Nếu đơn giản hóa bớt 1 số điều kiện thì bài toán sẽ dễ giải quyết hơn nhưng không biết về địa chính có cho phép không.- Chương trình Mình viết nếu chạy trên Cad2010 thì sẽ gặp 1 rắc rối nhỏ ở biến "area" nếu cad07 về trước thì không sao.

Cám ơn bạn nhưng kg thể vẽ đc đường tựa bạn ạ. Nếu vẽ đc đường tựa thì dùng nó luôn chứ kg cần CT. TH mình đưa ra cung tròn là để giải quyết bài toán từ từ, đầu tiên là cung tròn, sau đó đến các thứ phức tạp hơn.

Bạn thử viết theo hướng mình gợi ý giúp. Cho trước khoảng cách (<=h là đc), khống chế diện tích (S-S<=0.1) và vẽ các đoạn thẳng càng lớn càng tốt. Tuy nhiên, mình vẫn chưa nghĩ ra đc cách dựng đg màu xanh sao cho diện tích trong và ngoài bù nhau, có thể kiến thức hình học phẳng mình đã quên rồi.

Lúc này mình cũng hơi lớn tuổi nên khả năng trừu tượng hóa vđ cho ra giải thuật đã giảm đáng kể, thêm nữa là mình kém về vl nên kg thể nhanh và đẹp như các bạn (mình cũng đã chứng kiến một số bạn viết lisp rất nhanh và hay)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhân đây nhờ các bạn giải giúp bài toán như hình vẽ. Cho cung tròn AB tâm O bk R. Dựng điểm C sao cho tổng diện tích màu vàng = màu đỏ. Cám ơn cac bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhân đây nhờ các bạn giải giúp bài toán như hình vẽ. Cho cung tròn AB tâm O bk R. Dựng điểm C sao cho tổng diện tích màu vàng = màu đỏ. Cám ơn cac bạn

Hi!

Phức tạp Bạn nhỉ, ý mình là vẽ đại khái đường tựa thôi, chạy chương trình nó sẽ tạo ra đường kết quả chính xác hơn ví dụ ban đầu là sai số 5% thì sau đó sẽ có 1 đường kết quả với sai số 0.2%...Với cung tròn thì Bạn thử cái này xem sao, Mình mới cạhy thử 1 vài mẫu thấy ổn, chưa có thời gian để kiểm nghiệm chương trình nếu không ổn chỗ nào Bạn post lên ta cùng giải quyết. (Bạn nhớ chuyển trước bằng tay Arc thành Poly đã nhé)

(defun Dientich_3canh(la lb lc / p)

(setq p (/ (+ la lb lc) 2) Dientich (sqrt (* p (- p la)(- p lb)(- p lc))))

)

(defun c:Xapxi2()

(setq e1 (car (entsel "\nCho duong chinh: ")))

(setq ds1 (acet-pline-segment-list e1)

ds2 (cdrr (cadddr ds1))

d1 (car (car ds1)) d2 (cadr (car ds1)) bulge1 (car ds2)

ts1 (acet-geom-pline-arc-info d1 d2 bulge1)

tamO (car ts1) bkR (cadr ts1) Ldai (cadddr ts1) LD (last ts1)

goc (angle tamO (list (/ (+ (car d1)(car d2)) 2) (/ (+ (cadr d1)(cadr d2)) 2)))

deltaL 1.0 l1 bkR Nua_goctamO (abs (/ (caddr ts1) 2))

)

(command "Undo" "be")

(While (> deltaL 0.0001)

(setq l1 (+ l1 deltaL) d3 (polar tamO goc l1))

(command "line" d2 d3 "")

(setq e2 (entlast) giao (acet-geom-intersectwith e1 e2 0))

(If (< (distance d2 (car giao)) 0.000001)(setq d4 (cadr giao)) (setq d4 (car giao)))

(setq goc1 (- (angle tamO d2) (angle tamO d4)))

(If (> goc1 Nua_goctamO)(setq goc1 (- (* 2 pi) goc1)))

(setq S1a (* goc1 bkR bkR 0.5)

S1b (Dientich_3canh bkR bkR (distance d2 d4))

S1 (- S1a S1b)

S2a (- (* Nua_goctamO bkR bkR 0.5) S1a)

S2b (Dientich_3canh bkR l1 (distance d3 d4))

S2 (- S2b S2a)

)

(entdel e2)

(If (< s1 s2)

(Progn

(setq l1 (- l1 deltaL) deltaL (/ deltaL 10.0))

(Print (list s1 s2 deltaL))

)

)

)

(command "line" d2 d3 "")

(command "Undo" "e")

)

Chúc may mắn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gọi N là giao điểm của đoạn thẳng OC và cung AB.

Gọi Sct là diện tích cung tròn AN (cái này tính được).

Gọi Stg là diện tích tam giác OAC.

Điều kiên để Svàng=Sđỏ là Sct=Stg.

Như vậy, chỉ cần tìm điểm C chạy trên đường trung trực của AB để cho Stg=Sct là được rồi.

Việc này làm bằng cách tính Stg theo tọa độ C di động thì với bác chắc dư sức.

Có điều, nếu như C không nằm trên đường trung trực của AB thì có vô số điểm C như thế.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài toán này có vô số nghiệm, bác ạ!

Muốn diện tích hình đỏ bằng diện tích hình vàng thì diện tích tứ giác OABC bằng diện tích hình quạt OAB với O là tâm.

Đoạn OC di dộng từ A đến B, ta có thể tìm vô số điểm C như thế

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài toán này có vô số nghiệm, bác ạ!

Muốn diện tích hình đỏ bằng diện tích hình vàng thì diện tích tứ giác OABC bằng diện tích hình quạt OAB với O là tâm.

Đoạn OC di dộng từ A đến B, ta có thể tìm vô số điểm C như thế

Xin lỗi. Lần trước mình đã nói CA=CB nhưng khi up bị lỗi nên viết lại mình quên. Mình nghĩ có công thức hoặc PP dựng hình nào đó xác định cái là đc. Chứ thời học HH phẳng làm gì biết lặp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi!

Phức tạp Bạn nhỉ, ý mình là vẽ đại khái đường tựa thôi, chạy chương trình nó sẽ tạo ra đường kết quả chính xác hơn ví dụ ban đầu là sai số 5% thì sau đó sẽ có 1 đường kết quả với sai số 0.2%...Với cung tròn thì Bạn thử cái này xem sao, Mình mới cạhy thử 1 vài mẫu thấy ổn, chưa có thời gian để kiểm nghiệm chương trình nếu không ổn chỗ nào Bạn post lên ta cùng giải quyết. (Bạn nhớ chuyển trước bằng tay Arc thành Poly đã nhé)

Chúc may mắn!

Mình chạy tre6n cad2006 nó báo như vậy, bạn xem lại giúp

Command: xapxi2

Cho duong chinh: ; error: no function definition: CDRR

Command:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo