Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
blackdragon1982

Tính toán cột lệch tâm xiên từ kết quả xuất SAP!

Các bài được khuyến nghị

File này mình mới viết nên còn thiếu xót nhiều. Trong phần này gồm tính toán cho cột nhà cao tầng theo phương pháp lệch tâm xiên (TCVN 356-2005). File còn nhiều thiếu xót nên mong anh em ghóp ý.

1. Hướng dẫn:

- Kết qủa đầu vào là File nội lực xuất ra từ SAP--> paste theo cấu trúc có sẵn trong WorKSheet SAP.

- Còn lại thì dễ dàng sử dụng.

2. Mình đang hoàn thiện phần lệch tâm phẳng, SÀN và Móng.

PÓT lên mong anh em ghóp ý!

Link đây: http://www.cadviet.com/upfiles/Tinh_cot.xls

• Vote tăng 6

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
File này mình mới viết nên còn thiếu xót nhiều. Trong phần này gồm tính toán cho cột nhà cao tầng theo phương pháp lệch tâm xiên (TCVN 356-2005). File còn nhiều thiếu xót nên mong anh em ghóp ý.

1. Hướng dẫn:

- Kết qủa đầu vào là File nội lực xuất ra từ SAP--> paste theo cấu trúc có sẵn trong WorKSheet SAP.

Ý tưởng của bạn về việc viết và chia sẻ một chương trình tính toán cho mọi người là rất đáng trân trọng. Mong bạn sớm hoàn thiện để mọi người cùng được hưởng lợi ích :cheers:

Về bảng tính của bạn, Jin xin góp ý kiến sau:

- Giao diện của bản tính còn khá lộn xộn, đa phong cách, chưa đáp ứng được nhu cầu tương tự như một bản thuyết minh tính toán của hồ sơ thiết kế công trình

- Bạn có thể sử dụng các hàm VBA để cho phép bảng tính tự đọc tiết diện, nội lực từ file mà SAP xuất ra thay vì Copy và Paste vào sheet

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý tưởng của bạn về việc viết và chia sẻ một chương trình tính toán cho mọi người là rất đáng trân trọng. Mong bạn sớm hoàn thiện để mọi người cùng được hưởng lợi ích :cheers:

Về bảng tính của bạn, Jin xin góp ý kiến sau:

- Giao diện của bản tính còn khá lộn xộn, đa phong cách, chưa đáp ứng được nhu cầu tương tự như một bản thuyết minh tính toán của hồ sơ thiết kế công trình

- Bạn có thể sử dụng các hàm VBA để cho phép bảng tính tự đọc tiết diện, nội lực từ file mà SAP xuất ra thay vì Copy và Paste vào sheet

Mình nghĩ kg nên vi61t những ch trình như thế này nữa mà nên ngcứu theo hướng tận dụng mảng design của Sap thì hơn (bằng cách quy đổi các thông số khai báo cho Sap phù hợp với tiêu chuẩn VN)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình nghĩ kg nên vi61t những ch trình như thế này nữa mà nên ngcứu theo hướng tận dụng mảng design của Sap thì hơn (bằng cách quy đổi các thông số khai báo cho Sap phù hợp với tiêu chuẩn VN)

:cheers:

Ý tưởng của Nô Thiển quả nhiên rất độc đáo, chưa biết có ai sẽ làm điều này và có làm được không, nhưng đây đúng là một hướng đi mang tính cách mạng đấy!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý tưởng của Nô Thiển quả nhiên rất độc đáo, chưa biết có ai sẽ làm điều này và có làm được không, nhưng đây đúng là một hướng đi mang tính cách mạng đấy!

Cái này Thầy Nguyễn Thạc Vũ (ĐHBK-ĐN) đã có nghiên cứu rồi đó .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này Thầy Nguyễn Thạc Vũ (ĐHBK-ĐN) đã có nghiên cứu rồi đó .

Thật ra cái này chưa giải quyết triệt để, vẫn còn nhiều chỗ còn bỏ ngỏ để chúng ta đào sâu thêm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thật ra cái này chưa giải quyết triệt để, vẫn còn nhiều chỗ còn bỏ ngỏ để chúng ta đào sâu thêm.

vâng . Đúng vậy .

Cái File Excel của anh em xem rồi , cũng hay lắm , nhưng giao diện ko được tốt lắm . Cố gắng phát huy thêm nhé !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đồng ý với Jin trong vấn đề này. Nhưng hiện thời chưa có thì mình chữa cháy đã. Không biết sách của thầy Nguyễn Vũ Thạc có phải là cuốn này không nữa. Không can thiệp sâu vào trong Database của SAP thì việc thay đổi có lẽ chỉ là tương đối *_*. Còn can thiệp sâu vào thì thôi đành hẹn kiếp sau. Kiếp này em lỡ đi công trình rồi, ko theo CNTT nữa. Hi vọng CSI thương tình KS VN mà viết thêm cái Design theo TCVN. Nhưng điều này có lẽ còn lâu lắm khi mà tình trạng vi phạm bản quyền của nước mình còn tràn lan. . Thôi đành vậy, cắn răng tiếp tục thôi.

- Đây là phần sách của thầy Nguyễn Vũ Thạc, các anh em theo dõi, anh em nào có khả năng tiếp tục nhé:

http://www.cadviet.com/upfiles/SAP_theo_TC...yen_Thac_Vu.pdf

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Hướng dẫn:

Sao mở không duoc vậy bạn! khởi động vào excell nó báo cái bảng Nam conflic là sao!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao mở không duoc vậy bạn! khởi động vào excell nó báo cái bảng Nam conflic là sao!

Bạn coi lại, chứ mình đã test lại file và chạy khá ổn định. Xem lại phần Macro Security xem. Thân.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em sưu tầm được một file Excel tính toán cột lệch tâm xiên lấy kết quả từ sap xuất ra. theo em thấy cũng khá hay và tiện. tính toán theo TC 356. các bác xem tham khảo và cho ý kiến nhé!

http://www.cadviet.com/upfiles/Cot_LTX.xls

File này của bạn rất hay nhưng theo mình được biết tính toán thép cột trong trường hợp lệch tâm xiên nên tìm ra 3 cặp nội lực nguy hiểm từ các tổ hợp tải trọng.

N(max), M(tu), Q(tu)

M(max), N(tu), Q(tu)

M(min), N(tu), Q(tu)

M(tu), Q(tu) : moment (M) , lực cắt (V) Tương ứng với trường hợp tải trọng có Nmax ( max P - ký hiệu trong sap).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
File này của bạn rất hay nhưng theo mình được biết tính toán thép cột trong trường hợp lệch tâm xiên nên tìm ra 3 cặp nội lực nguy hiểm từ các tổ hợp tải trọng.

N(max), M(tu), Q(tu)

M(max), N(tu), Q(tu)

M(min), N(tu), Q(tu)

M(tu), Q(tu) : moment (M) , lực cắt (V) Tương ứng với trường hợp tải trọng có Nmax ( max P - ký hiệu trong sap).

Bài bản thì nó là vậy, nhưng thực tế ít người làm thía lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tui đang làm DỐ ÁN TỐT NGHIỆP nhưng tính cột sao thép bị (-) hết trơn .xin các cao thủ chỉ giùm

THANK!

LIK:http://www.cadviet.com/upfiles/TINH_THEP_COT_anh.xls

Có thể tiết diện bạn chọn lớn quá. Thép âm thì chọn theo Muy min.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có thể tiết diện bạn chọn lớn quá. Thép âm thì chọn theo Muy min.

Mình tự học sap2000 bằng tài liệu dow từ mạng (sap2000 v9.03) mình không biết cách chọn những gì trong phần xuất sang excel để pass vào tính cốt thép. Các bạn có thể chỉ giúp mình không, xin cảm ơn trước!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình tự học sap2000 bằng tài liệu dow từ mạng (sap2000 v9.03) mình không biết cách chọn những gì trong phần xuất sang excel để pass vào tính cốt thép. Các bạn có thể chỉ giúp mình không, xin cảm ơn trước!

Bạn cần xuất những bảng sau

- Bảng khai báo tiết diện: Property Definitions -> FrameSectionProperties

- Bảng gán tiết diện: Frame Asignments -> Frame Design Assignments

- Bảng kết quả nội lực: Element Output -> Frame Output -> Table: Element Forces - Frames

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực ra viêt nam mình có phần mềm chuyển kết quả từ shap2000, etab theo TCVN rồi, thậm chí còn ra luôn được sản phẩm cuối cùng là bản vẽ, mỗi tội có bản quyền và hơi đắt.

Sản phẩm này của CIC. Tên là RDW và STCAD.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:s_big:

Đúng là một hướng đi mới, em mong các bác sớm hoàn thiện ý tưởng và chia sẻ với mọi người. Bác Nô Thiển hãy đào sâu suy nghĩ thêm!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thực ra viêt nam mình có phần mềm chuyển kết quả từ shap2000, etab theo TCVN rồi, thậm chí còn ra luôn được sản phẩm cuối cùng là bản vẽ, mỗi tội có bản quyền và hơi đắt.

Sản phẩm này của CIC. Tên là RDW và STCAD.

cái này mình có nghe nói...cty giới thiệu sp,nhưng chưa dùng bao giờ....và nghe nói khó crack lém..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo