Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Doan Van Ha

Tiếng Việt trong hộp thoại Acad - Phần II

Các bài được khuyến nghị

:blush: Bác k đọc kỹ bài ket nói rồi : ĐÔI KHI = Lúc được lúc không, vì vậy nếu bác test không được thì cũng đừng trách ket, và hỏi ket là tại sao với tại giăng ^^ Nếu đã tìm ra cơ sở, thì mìn đã nói ngay rùi :)

Thôi, thì đành chấp nhận vậy bác nhỉ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Gởi các bác quan tâm tới topic: tiện ích Convert TCVN3 <--> Unicode mới vừa được update.

Tiện ích này có thể chuyển qua/lại giữa TCVN3 và Unicode (Hexa) trong 3 trường hợp:

1. Chuyển cả file (cũ, có update).

2. Chuyển một số dòng được chọn trong file (mới).

3. Chuyển một chuỗi do user nhập vào (mới).

Nếu bác nào rành rồi hoặc không quan tâm tới thì cũng bỏ qua cho. Xin đa tạ!

http://www.cadviet.com/upfiles/3/convret_ha.zip

P/S: đã bổ sung thêm lsp và dcl + sửa lại 1 chút trong vlx (vẫn link cũ).

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có 1 vài nhận xét sau :

1. Đoạn user đánh vào vẫn phải kích nút chuyển, k liền mạch được, có lẽ đây là do DCL, mình k biết rõ nên k bàn nữa, nếu bạn sửa được thì sửa, hok thì thôi

2. Giao diện do bạn kiêm nhiệm quá nhiều việc nên trở nên rối rắm hơn. Việc 1 lisper yêu cầu là nhìn thấy cái đoạn mã để cop vào Lisp (hexa) thì lại k thể hiện trên form.

=> dù viết trực tiếp trêm form nhưng vẫn phải ghi ra file :). Mỗi lần string 1 file :)

3. Về bản thân mình, mình thấy việc bạn chuyển qua lại giữa 2 loại TCVN và Unicode là rất tốt, nhưng thực sự, mình thấy nếu để trên form là thừa. THừa từ lần trước, nhưng do bạn đam mê nên mình cũng chưa dám bày tỏ :)

Chuyển đoạn loằng ngoằng về đoạn nguyên thủy để viết : tức chuyển từ đoạn \U+... về đoạn nguyên thủy. Nguyên thủy ở đây có thể là Unicode hoặc TCVN3. Còn chuyển từ TCVN <-> UNicode có cần phải hiển thị ?

Vì vậy, bạn hãy chuyển form thành 1 bên Textbox nguồn (TCVN,Unicode), 1 bên Text Lisp String (Unicode 16), 1 nút convert chế độ, theo mình là hợp lý hơn. XIn lỗi nếu làm bạn phật ý ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Bác Hà:

Mục đích cuối cùng mà một số bác ở đây cần là như thế này:

Nhập vào chuỗi tiếng việt. Ví dụ: Đang cày Danh tiếng cho thành dân chơi, Thấy bài hay xin hãy nhấn Thanks <= Chuỗi này có thể là Unicode hoặc TCVN3

Chuơng trình xuất kết quả ra 1 edit_box như thế này: "\U+0111ang c\U+00E0y danh ti\U+1EBFng cho th\U+00E0nh d\U+00E2n ch\U+01A1i, th\U+1EA5y b\U+00E0i hay xin h\U+00E3y nh\U+1EA5n Thanks +"

Mục đích để copy luôn đem dán vào 1 chỗ nào khác cần nó chứ không cần fải mò mẫm ra tận file text để tìm nó. Chương trình của bác cũng giống hệt chương trình của bác Tuệ post lần trước, không làm được điều đó.

Lần trước tôi có gợi ý bác Tuệ như thế này:

(princ "\\U+0111ang c\\U+00E0y danh ti\\U+1EBFng cho th\\U+00E0nh d\\U+00E2n ch\\U+01A1i, th\\U+1EA5y b\\U+00E0i hay xin h\\U+00E3y nh\\U+1EA5n Thanks +")

nhưng bác ấy kêu không đuợc, tôi vừa test lại thấy bình thuờng. Nghĩa là trong chuỗi kết quả bác tìm các ký tự gạch chéo (\) rồi thêm vào truớc hoặc sau nó 1 ký tự gạch chéo (\) nữa rồi set_tile cho edit_box bằng chuỗi đó. bác thử lại xem.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Bác Hà:

Mục đích cuối cùng mà một số bác ở đây cần là như thế này:

Nhập vào chuỗi tiếng việt. Ví dụ: Đang cày Danh tiếng cho thành dân chơi, Thấy bài hay xin hãy nhấn Thanks <= Chuỗi này có thể là Unicode hoặc TCVN3

Chuơng trình xuất kết quả ra 1 edit_box như thế này: "\U+0111ang c\U+00E0y danh ti\U+1EBFng cho th\U+00E0nh d\U+00E2n ch\U+01A1i, th\U+1EA5y b\U+00E0i hay xin h\U+00E3y nh\U+1EA5n Thanks +"

Mục đích để copy luôn đem dán vào 1 chỗ nào khác cần nó chứ không cần fải mò mẫm ra tận file text để tìm nó. Chương trình của bác cũng giống hệt chương trình của bác Tuệ post lần trước, không làm được điều đó.

P/s bác Thái Bụi 1 chút : cái e viết xử lý tốt điều này, nhưng đến h vẫn chưa thấy ai phản hồi gì cả, lạ thật. Hay thực chất nó vẫn chưa giải quyết đc ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

uh, mình cũng thấy lạ. Chuơng trình của bạn giải quyết rất tốt, đồng thời có thể chạy độc lập với cad nên rõ ràng tiện dụng hơn nhưng vẫn thấy bác Hà và bác Tuệ viết lại bằng Lisp để rồi đánh vật với nó mà kết quả chẳng ra sao cả. Có lẽ tại tâm lý của những nguời có khả năng viết thuờng không thích dùng hàng của nguời khác.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có lẽ tại tâm lý của những nguời có khả năng viết thuờng không thích dùng hàng của nguời khác.

E thích câu này của bác.Thẳng, mà đúng.Đúng là tâm lý chung, vì mỗi người có 1 ý tưởng, đến lúc bắt tay vào viết, hiện thực hóa đc ý tưởng của mình mới thấy vui sướng biết bao nhiêu ^^ Đó chính là lý do các phần mềm liên tục phát triển và người dùng thì có quá nhiều lựa chọn :">

P/S bác ĐVH : mong bác sớm hoàn thiện ý tưởng của mình. Dẫu biết rằng việc coding chẳng thể nào như Đẽo cày giữa đường, nhưng cái cốt lõi là những người tâm huyết cùng tim ra 1 giải pháp vui nhất ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gởi các bác quan tâm tới topic: tiện ích Convert TCVN3 <--> Unicode mới vừa được update.

Tiện ích này có thể chuyển qua/lại giữa TCVN3 và Unicode (Hexa) trong 3 trường hợp:

1. Chuyển cả file (cũ, có update).

2. Chuyển một số dòng được chọn trong file (mới).

3. Chuyển một chuỗi do user nhập vào (mới).

Nếu bác nào rành rồi hoặc không quan tâm tới thì cũng bỏ qua cho. Xin đa tạ!

http://www.cadviet.com/upfiles/3/convert_ha.zip

Cười người hôm trước, hôm sau người cười

Câu viết dưới đây, bạn viết để nói người khác, nay cũng chính câu nói này của bạn cũng viết để nói về chính bạn đấy, bạn Doan Van Ha ạ. Tôi cười bạn.

Có chút gì hay thì bác cứ LSP cho anh em còn được nhờ, chứ VLX thì chán lắm

@Thaistreet : Cái này của bạn viết bằng hàm princ in ra trong CAD thì đúng nhưng vô trong DCL thì nó ra Tiếng Việt cả.

Lisp này mình viết ra không còn bị lỗi như bạn nói ở trên

Nó chuyển đổi qua lại, lại qua... nhưng không đi theo giải pháp của bạn :rolleyes:

Lisp CV. Lệnh CV

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cười người hôm trước, hôm sau người cười

Câu viết dưới đây, bạn viết để nói người khác, nay cũng chính câu nói này của bạn cũng viết để nói về chính bạn đấy, bạn Doan Van Ha ạ. Tôi cười bạn.

@Thaistreet : Cái này của bạn viết bằng hàm princ in ra trong CAD thì đúng nhưng vô trong DCL thì nó ra Tiếng Việt cả.

Lisp này mình viết ra không còn bị lỗi như bạn nói ở trên

Nó chuyển đổi qua lại, lại qua... nhưng không đi theo giải pháp của bạn :rolleyes:

Lisp CV. Lệnh CV

Chuyện mất công viết ra thì cho vào VLX e thấy cũng bình thường, không có gì cả, 2 bác làm đếu đúng cả. Nhiều khi, code lủng củng e cũng cho vào vlx cho..đỡ ngại ^^

P/S bác Tuệ : e đã test, thấy chuyển qua lại ok (sau mỗi lần nhấn Enter), tuy nhiên bị mis chữ đầu tiên như trong hình e post

- THêm 1 ý nữa, liệu có thể ấn enter là lấy vào clipboard luôn k ạ. E thấy trên diễn đàn đã có vị dụ về làm việc với clipboard r (như cái e làm auto copy thì k cần ấn gì, cứ viết xong là sang Lisp editor Paste ý ạ, DCL có cho phép k?)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chuyện mất công viết ra thì cho vào VLX e thấy cũng bình thường, không có gì cả, 2 bác làm đếu đúng cả. Nhiều khi, code lủng củng e cũng cho vào vlx cho..đỡ ngại ^^

P/S bác Tuệ : e đã test, thấy chuyển qua lại ok (sau mỗi lần nhấn Enter), tuy nhiên bị mis chữ đầu tiên như trong hình e post

- THêm 1 ý nữa, liệu có thể ấn enter là lấy vào clipboard luôn k ạ. E thấy trên diễn đàn đã có vị dụ về làm việc với clipboard r (như cái e làm auto copy thì k cần ấn gì, cứ viết xong là sang Lisp editor Paste ý ạ, DCL có cho phép k?)

1. Cái chữ mà Ketxu nói bị mis, nhiều chữ mis lắm nhưng vẫn OK. Ketxu thử alert mấy dòng chữ có chữ bị mis đó thử xem nhé? Tue_NV viết theo kiểu "CAD2004" ;)

2. Nói về DCL, mình đã tìm hiểu về nó, có quá nhiều hạn chế. Như kiểu đánh đến đâu ra đến đó thì DCL không hỗ trợ thì phải. Cách viết chữ nhiều dòng trong edit_box cũng không có? Rồi cách lấy vào clipboard luôn không biết có trở ngại không nữa? Mình sẽ tìm hiểu thêm.

Có lẽ mình sẽ tìm 1 công cụ hỗ trợ vấn đề hộp thoại mạnh hơn. Nhưng phải thừa nhận rằng Lisp thật sự có nhiều ưu thế. :rolleyes:

Cảm ơn bạn. Chương trình của bạn viết rất hay.

Chúc mừng Mod Ketxu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhân tiện nói về DCL, e thấy công cụ DCL & Lisp Generator ( và 1 số công cụ tương tự ) khá hay, tuy nhiên cái này tác giả (VN) mới cung cấp bản Lite, hok biết đã bác nào thử xài chưa ?

http://www.softpedia.com/get/Science-CAD/DCL-and-Lisp-Generator-Lite.shtml

Ở nhà e cũng đang dùng 1 cái tạo DCL bằng VLX, n k mót được, cũng k ưng lắm

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin cám ơn các bác: Ketxu, Thaistreet, Tue_NV đã góp ý. Thực ra, chưa có cái nào hoàn hảo nên mới bỏ công viết chứ không phải vì để chứng tỏ chứng minh gì cả, các bác ạ. Tuy vẫn chưa ưng ý lắm, nhưng cái này có “tiến bộ 1 chút” so với cái trước.

@Ket: cái của bác rất hay nhưng hình như nó chỉ in ra trên 1 dòng (mất công enter) và không thể chuyển ngược (nguồn là hexa). Bác sửa được 2 chỗ này thì hay biết mấy.

@Tue: hình như bác để edit_box mặc định nên cái dòng convert của bác hơi bị ngắn thì phải. Còn chuyện sao chỉ post mỗi VLX lên thì bác Ket đã nói thay. Tôi còn tệ hơn bác ấy rất nhiều nên hơi mắc cỡ khi post LSP. Tuy nhiên, lần này sẽ post đủ. Bác cứ xem code của tôi sẽ thấy: rắc rối, rườm rà, lê thê... lắm.

@Thai: cám ơn nhiều từ cái “\” của bác góp ý.

@Chung chung:

Sở dĩ có convert file và convert một số dòng trong file là nhằm giải quyết hậu quả: trước đây có nhiều người (có tôi) đã dùng tiếng Việt trong dialoge bằng nhiều cách, nay cần chuyển nó thì có thể dùng được, chứ viết code mới thì chẳng cần lắm.

Cái của tôi vẫn còn vài vấn đề chưa giải quyết được, như:

1. Với convert string: vì dùng edit_box nên không convert nhiều dòng được (hình như thế?).

2. Với convert file: vì autodesk chỉ mở các file ANSI nên không thể convert file viết bằng Unicode được (hình như thế?).

3. Và không biết có bị lỗi chỗ nào nữa không, hiện giờ chưa phát hiện...

Chúc các bác và mọi người những ngày lễ thật vui.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/convert_ha_1.zip

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác DVH và các bác, rất tiếc k hiểu sao từ tối qua đến giờ e k thể down từ trên host CV về được, nên cũng chưa có dịp test thành quả của bác. Còn 2 vấn đề bác nêu về cái mình viết, e thử fix bên dưới nhé.Thay vì dùng các hàm chuyển mã Vb cung cấp, e đã chuyển về việc thay thế chuỗi thông thường -> Tốc độ chậm đi đáng kể, tuy nhiên dễ dàng hơn trong việc convert ngược ^^

1. Chuyện ghi liền vào 1 dòng :e đã giải thích ở các reply trước, đó là do cách Notepad thể hiện. Bác có thể bật file Lisp bằng Vlide hoặc N++ là thấy. Ctrl + S 1 phát là hoàn toàn bình thường. Nhất là với bản update này,do chỉ hoán đổi từ nên k còn convert ký hiệu xuống dòng nữa

2. Convert ngược : e đã thêm vào, nhưng để rõ ràng giữa 2 mục đích, e cho sang tab mới. Lễ nạp chưa có thời gian test kỹ, có gì các bác phản hồi lại giúp e ha

Update : Link bài reply #68

P/S @DVH: cuối cùng e đã test được. Có đôi điều nhận xét như sau :

- Về CVS : Khá linh động trong chuyển đổi qua lại 3 kiểu.Kết quả đẹp :) Tuy nhiên đúng là giờ e mới nhận thấy cái Text Box này DCL hok cho Enter xuống dòng ^^

- Về CVF : cái này thì hơi chuối 1 tí về vấn đề Unicode như bác đã nói, ngoài ra, chỉ có 1 chế độ ghi đè, bất kể là user có ghi tên file khác ^^

Nói chung đây là 1 kết quả khả quan :) Hơn nữa rất cảm động trước tấm lòng share code của bác ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về vấn đề viết nhiều dòng với Edit_box thì có vẻ như chúng ta bó tay thật rồi.

Tuy nhiên với nhu cầu như của các bác thì có thể dùng hàm ACET-UI-TXTED để thay thế cho DCL

VD:

(defun C:CV nil

(acet-ui-txted (acet-ui-txted "" "Convert TCVN3 to Unicode" "Nhap chuoi, bam OK de chuyen") "Convert TCVN3 to Unicode" "Da chuyen xong"))

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

^^ Lib là thư viện hàm mình lập, tuy nhiên chưa có thời gian nên chưa đưa vào kịp.

Test là sau khi load 1 file lisp hoặc đánh 1 đoạn lisp (mã lệnh chứ k phải string không nhé), bạn có thể ấn Test để chuyển sang môi trường CAD và load lisp temp thử luôn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nhìn cái hộp thoại mà thèm quá Ketxu ạ. Mình chán DCL lắm rồi.

Bạn cho mình hỏi, hộp thoai hay ngôn ngữ mà bạn dùng để viết hộp thoại trên có liên kết đuợc với code của Lisp không? code điều khiển của nó có linh động và đỡ fức tạp như Lisp không? Mình vẫn dùng DCL cho các chuơng trinh của mình, viết code điều khiển thực sự rất mệt mỏi mà giao diện lại bị hạn chế quá nhiều khả năng tuơng tác với nguời dùng :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn cho mình hỏi, hộp thoai hay ngôn ngữ mà bạn dùng để viết hộp thoại trên có liên kết đuợc với code của Lisp không? code điều khiển của nó có linh động và đỡ fức tạp như Lisp không? Mình vẫn dùng DCL cho các chuơng trinh của mình, viết code điều khiển thực sự rất mệt mỏi mà giao diện lại bị hạn chế quá nhiều khả năng tuơng tác với nguời dùng :(

Đây là chương trình độc lập Ketxu viết trên VB.net bạn à.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vâng, chính xác là e dùng VB.net. CHỉ là 1 hỗ trợ độc lập từ bên ngoài thôi, nên không có liên kết nào với Lisp. E đang dự định làm 1 cái hỗ trợ người viết DCL. Còn chuyện kiểm tra bug Lisp thì chắc mãi chỉ là ước mơ ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình từng viết 1 cái hộp thoại có đến 64key có liên kết và tương tác với nhau. code điều khiển của nó mình mất hơn 1 tuần mới xong, giờ còn mấy cái nữa mà thấy nản quá.

Ý tuởng của mình là như này:

- Sử dụng 1 loại ngôn ngữ nào đó hỗ trợ hộp thoại đầy đủ hơn, linh hoạt hơn và có thể tạo ra ứng dụng trong môi trường cad để tạo ra 1 lệnh cho cad, (không nhất thiết fải có liên kết với lisp, chỉ cần tạo ra được ứng dụng cho Cad)

- lệnh này thực hiện 2 nhiệm vụ: tạo ra hộp thoại cùng với các thao tác điều khiển cho nó. Gán kết quả cho 1 biến nào đó dưới dạng 1 list sau khi đóng hộp thoại. VD: biến ABC = '(integer real string list....) chẳng hạn. và ngay sau khi đóng hộp thoại thì lệnh này tiếp tục thực hiện thao tác gọi 1 lệnh cad khác viết bằng Lisp.

- Lệnh được viết bằng Lisp đó sẽ lấy toàn bộ các thông số đầu vào từ giá trị của biến ABC được cung cấp ở trên để sử lý.

Bằng cách này ta có thể có 1 chương trình hoàn thiện được kết hợp bởi 2 lệnh viết bằng 2 loại ngôn ngữ khác nhau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình từng viết 1 cái hộp thoại có đến 64key có liên kết và tương tác với nhau. code điều khiển của nó mình mất hơn 1 tuần mới xong, giờ còn mấy cái nữa mà thấy nản quá.

Ý tuởng của mình là như này:

- Sử dụng 1 loại ngôn ngữ nào đó hỗ trợ hộp thoại đầy đủ hơn, linh hoạt hơn và có thể tạo ra ứng dụng trong môi trường cad để tạo ra 1 lệnh cho cad, (không nhất thiết fải có liên kết với lisp, chỉ cần tạo ra được ứng dụng cho Cad)

- lệnh này thực hiện 2 nhiệm vụ: tạo ra hộp thoại cùng với các thao tác điều khiển cho nó. Gán kết quả cho 1 biến nào đó dưới dạng 1 list sau khi đóng hộp thoại. VD: biến ABC = '(integer real string list....) chẳng hạn. và ngay sau khi đóng hộp thoại thì lệnh này tiếp tục thực hiện thao tác gọi 1 lệnh cad khác viết bằng Lisp.

- Lệnh được viết bằng Lisp đó sẽ lấy toàn bộ các thông số đầu vào từ giá trị của biến ABC được cung cấp ở trên để sử lý.

Bằng cách này ta có thể có 1 chương trình hoàn thiện được kết hợp bởi 2 lệnh viết bằng 2 loại ngôn ngữ khác nhau.

Bạn có thể up list lệnh và biến mà bạn dùng lên mình sẽ giúp bạn viết 1 form tương tác.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Như vậy là ý tuởng của mình là có thể thực hiện đuợc phải không Tu? Cái mình cần chính là điều đó, để mình có thể định hướng được mình cần phải học cái gì để giải quyết công việc của mình. Còn nhờ người khác viết giúp đôi khi gặp nhiều bất tiện như không thể chủ động hoặc mình không thể truyền tải được hết ý tưởng của mình cho người ta hiểu, hoặc đến lúc cần fải chỉnh sửa, nâng cấp cũng khó.

Đây là 1 hộp thoại và toàn bộ code điều khiển mình vừa hoàn thành xong. thằng này có tất cả 68key. kết quả trả về không cố định về định dạng mà tùy thuộc vào ứng xử của người dùng với chương trình. và tất nhiên là mình không thể nhờ ai đó viết hộ những chương trình fức tạp kiểu như này được fải không nào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Như vậy là ý tuởng của mình là có thể thực hiện đuợc phải không Tu? Cái mình cần chính là điều đó, để mình có thể định hướng được mình cần phải học cái gì để giải quyết công việc của mình. Còn nhờ người khác viết giúp đôi khi gặp nhiều bất tiện như không thể chủ động hoặc mình không thể truyền tải được hết ý tưởng của mình cho người ta hiểu, hoặc đến lúc cần fải chỉnh sửa, nâng cấp cũng khó.

Đây là 1 hộp thoại và toàn bộ code điều khiển mình vừa hoàn thành xong. thằng này có tất cả 68key. kết quả trả về không cố định về định dạng mà tùy thuộc vào ứng xử của người dùng với chương trình. và tất nhiên là mình không thể nhờ ai đó viết hộ những chương trình fức tạp kiểu như này được fải không nào.

Vậy thì bạn download chương trình Visual Studio về đi mình sẽ hướng dẫn bạn cách làm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay