Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Doan Van Ha

Tiếng Việt trong hộp thoại Acad - Phần II

Các bài được khuyến nghị

Nếu em không hiểu nhầm ý bác thì em nghĩ ý tưởng của bác hoàn toàn thực hiện được. Nếu đã có những chương trình thao tác với CAD, load lisp tự động thì không có cớ gì không thể tạo ra 1 biến lưu trữ và gọi lisp nên từ những chương trình đó. Ví dụ như ghi biến kết quả ra Registry, hoặc append luôn dòng setq vào file lisp...Thậm chí trong code chương trình ngoài đó có thể kèm code lisp luôn. . Em cũng thấy có kha khá ví dụ về liên kết giữa VBA với LISP (lấy kết quả từ lisp vào form VBA và ngược lại), mà VBA với Lisp làm được thì..^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cảm ơn PhamNgocTu và Ketxu truớc nhé. mình sẽ dành thời gian nghiên cứu thằng Visual Studio. Có gì khúc mắc rất mong 2 bạn trợ giúp ^_^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã dow trương trình của bạn ketxu về chạy và thấy rất hay, nhưng bên cạnh đó bạn có thể thêm phần chuyển từng đoạn code được không vì đôi khi mình chỉ muốn chuyển 1 số đoạn code thôi. Nếu được bạn có thể thêm chức năng tìm kiếm do những lisp mình sưu tập được mình đều đưa vào 1 lisp tổng hợp nên đôi khi khó khăn trong việc tìm kiếm dòng cần thay đổi code. Trên đây là ý kiến riêng của mình, mong nhận được sự hồi âm của bạn sớm. Thank bạn và mọi người nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình đã dow trương trình của bạn ketxu về chạy và thấy rất hay, nhưng bên cạnh đó bạn có thể thêm phần chuyển từng đoạn code được không vì đôi khi mình chỉ muốn chuyển 1 số đoạn code thôi. Nếu được bạn có thể thêm chức năng tìm kiếm do những lisp mình sưu tập được mình đều đưa vào 1 lisp tổng hợp nên đôi khi khó khăn trong việc tìm kiếm dòng cần thay đổi code. Trên đây là ý kiến riêng của mình, mong nhận được sự hồi âm của bạn sớm. Thank bạn và mọi người nhiều!

Cái của Ketu chuyển từng đoạn được mà! Tuy nhiên, đoạn code này do người dùng đánh vào hoặc dán vào, chỉ không thể chuyển từng dòng trong file thôi. Bạn thử dùng cái ở trang #63 xem sao. Nó cho phép chuyển từng dòng trong file.

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý bạn muốn nói thêm công cụ tìm các dòng nằm giữa " " ? Mình đang phân vân không biết mình có làm được không ^^ Tuy nhiên, sẽ hẹn bạn trong thời gian..k gần, vì hiện tại, mình đang vội làm 1 dự án mini khác :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn ketxu ơi! trương trình của bạn viết mình không biết có thực hiện sai hay không nhưng khi mình save lisp cần chuyển thì lisp mới nó không xuông dòng giống trình tự như lisp cũ mà nó chạy luôn 1 mạch. Như thế thì khi dò lại thì rất khó khăn. Bạn có thể thêm phần chuyển đổi file có đuôi .mns nũa vì khi mình thử file lisp thì được nhưng file .mns thì không được. Mong bạn hoàn thiện dự án của bạn sớm và hoàn thiện luôn trương trình này vì mình cảm thấy nó rất hữu ích cho những người không biết hoàn toàn về lập trình như mình nhưng khoái dọc cad. Chúc mọi người luôn có sức khỏe tốt để hoàn thành công việc!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn ketxu ơi! trương trình của bạn viết mình không biết có thực hiện sai hay không nhưng khi mình save lisp cần chuyển thì lisp mới nó không xuông dòng giống trình tự như lisp cũ mà nó chạy luôn 1 mạch. Như thế thì khi dò lại thì rất khó khăn. Bạn có thể thêm phần chuyển đổi file có đuôi .mns nũa vì khi mình thử file lisp thì được nhưng file .mns thì không được. Mong bạn hoàn thiện dự án của bạn sớm và hoàn thiện luôn trương trình này vì mình cảm thấy nó rất hữu ích cho những người không biết hoàn toàn về lập trình như mình nhưng khoái dọc cad. Chúc mọi người luôn có sức khỏe tốt để hoàn thành công việc!

Bạn không đọc kỹ bài từ đầu đến giờ rồi. Ngay cả bài mà bạn down tool về mình cũng đã nói rõ. Nó là do hiển thị của Notepad, chứ không phải file Lisp liền tù tì. Bạn nên sử dụng Vlide hoặc N++ để coding.

- File menu từ Cad7 trở đi đã hỗ trợ Unicode, bạn không cần thực hiện bước trung gian này nữa. ( Càng chứng tỏ bạn chưa đọc bài đầu )

- Dự án của mình vừa bị dừng lại :) Hẹn bạn thời gian gần sẽ thêm phần search, tuy nhiên đây là chức năng thừa khi mà đã có thể tự động convert toàn bộ file. Trừ khi bạn muốn thay đổi từ tiếng Việt k dấu sang tiếng Việt có dấu ngay trong Textbox của Lisp Tool này :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn thử cái này xem có đúng ý bạn không nhé.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/convert_ha_2.zip

P/S: đã sửa đường link.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank mọi người nhiều. Các bạn thông cảm, mình là dân tay ngang nên không biết về lisp cũng như lập trình nên nếu có gì sai sót mong mọng người thông cảm bỏ qua. Mình đang thắc mắc nhờ mọi người chỉ hộ. Hiện nay mình có dùng thêm phần mềm Famis chạy trên nền Micro Station những để hiển thị được font trong Famis thì phải dùng font windos là VK Sans Serif, nếu mình dùng font Unicode cho menu cad thì có bị lỗi font hay không? Hay mình viết menu cad bằng font VK Sans Serif luôn để khỏi phải chuyển đổi font windos khi chạy các trương trình khác nhau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank mọi người nhiều. Các bạn thông cảm, mình là dân tay ngang nên không biết về lisp cũng như lập trình nên nếu có gì sai sót mong mọng người thông cảm bỏ qua. Mình đang thắc mắc nhờ mọi người chỉ hộ. Hiện nay mình có dùng thêm phần mềm Famis chạy trên nền Micro Station những để hiển thị được font trong Famis thì phải dùng font windos là VK Sans Serif, nếu mình dùng font Unicode cho menu cad thì có bị lỗi font hay không? Hay mình viết menu cad bằng font VK Sans Serif luôn để khỏi phải chuyển đổi font windos khi chạy các trương trình khác nhau.

Font VK Sans Serif thuộc TCVN3-ABC. Nếu bạn sửa font Window theo nó thì menu không hiển thị tiếng Việt được (trừ khi bạn sử dụng một trình hỗ trợ tiếng Việt riêng) vì từ cad2007 về sau chỉ hỗ trợ Unicode mà không hỗ trợ TCVN3-ABC (???). Do đó cũng không thể viết menu bằng VK Sans Serif được.

Mạo muội chỉ hiểu được như thế thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đến phải tạm biệt Tiếng viet trong cad thôi. Buồn o­i là buồn (tru­ khi chap nhận chạy XP). Nhun­g nhu­ vậy thì mình lạc hậu quá

Than oi DuyLisp cua minh. sua lai bo het dau TV cũng hết ho­i­ đây

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đến phải tạm biệt Tiếng viet trong cad thôi. Buồn o­i là buồn (tru­ khi chap nhận chạy XP). Nhun­g nhu­ vậy thì mình lạc hậu quá

Than oi DuyLisp cua minh. sua lai bo het dau TV cũng hết ho­i­ đây

Không biết bạn gặp phải vấn đề gì về Tiếng Việt?

Các chương trình mình viết sử dụng hộp thoại DCL có Tiếng Việt đều chạy tốt trên WinXP, Win7, Win8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay