Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
bachlongpk

Chỉnh lại tỉ lệ trong cad 2007

Các bài được khuyến nghị

Cho em hỏi chút các anh pro

Em có 1 bản vẽ mặt bằng với tỉ lệ 1/200

Giờ em muốn chuyển lại cái mặt bằng đó thành tỉ lệ 1/100 cho to bằng mấy cái khác (mấy cái kia tỉ lệ 1/100 còn cái đó 1/200) thì phải làm như thế nào ????

Ai biết chỉ em cụ thể với chứ em ngu lắm

em cảm ơn rất nhiều.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Giờ em muốn chuyển lại cái mặt bằng đó thành tỉ lệ 1/100 cho to bằng mấy cái khác (mấy cái kia tỉ lệ 1/100 còn cái đó 1/200) thì phải làm như thế nào ????

em cảm ơn rất nhiều.

Cái này bạn dùng lệnh SC nhập tỉ lệ lớn gấp 2 lần thôi!

Bạ có hiểu tỉ lệ là gì ko? tỉ lệ 1/100 là khi vẽ nó bằng 1/100 so với thực té (thực tế gấp 100 lần bản vẽ khi in ra), tỉ lệ 1/200 là khi vẽ nó bằng 1/200 so với thực té (thực tế gấp 200 lần bản vẽ khi in ra)vì vậy tỉ lệ 1/200 nhỏ bằng 1/2 lần tỉ lệ 1/100. Thế thôi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cảm ơn rất nhiều.

nếu bạn in trên model thì bạn scan khung in 1/200 với tỷ lê scan 0.2 là được khung in 1/100

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này bạn dùng lệnh SC nhập tỉ lệ lớn gấp 2 lần thôi!

Bạ có hiểu tỉ lệ là gì ko? tỉ lệ 1/100 là khi vẽ nó bằng 1/100 so với thực té (thực tế gấp 100 lần bản vẽ khi in ra), tỉ lệ 1/200 là khi vẽ nó bằng 1/200 so với thực té (thực tế gấp 200 lần bản vẽ khi in ra)vì vậy tỉ lệ 1/200 nhỏ bằng 1/2 lần tỉ lệ 1/100. Thế thôi!

anh có thể nói rõ hơn ko ak

cho em từng bước thwể với chứ hiện giờ em chẳng biết gì

ý của em là cho bản vẽ tỉ lệ 1/200 to bằng bản 1/100 ấy, gấp đôi nó lên trong cad ấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh có thể nói rõ hơn ko ak

cho em từng bước thwể với chứ hiện giờ em chẳng biết gì

ý của em là cho bản vẽ tỉ lệ 1/200 to bằng bản 1/100 ấy, gấp đôi nó lên trong cad ấy

Bạn dùng lệnh Sc --> enter -->seclec objects: bạn chọn đối tượng cần sc -->enter --> Specify base point: bạn chọn một điểm cơ bản trên màn hình --> Specify scale factor or (copy/ reference] <1.0000>: bạn nhập vào là 2 (số 2 là tỷ lệ thu fóng trong cad đấy, nghĩa là nó sẽ gấp 2 lần đối tượng bạn đã chọn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn hoangbinhan hiểu nhầm ý rồi , phải không?

Đúng mà, nhưng cần chú ý là nếu quét chọn cả Text thì do Text cũng là một đối tượng trong Cad nên nó cũng bị phóng to nên gấp 2 lần và nếu in ra thì có thể xảy ra trường hợp cỡ chữ không thống nhất trên toàn bản vẽ, Khi đó có thể xóa bỏ các Text này viết lại(hoặc chỉnh lại cỡ chữ nếu bạn đã biết)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác pro cho e hỏi tý?: e có 1 cái block em thấy nó scale tỷ lệ x, y, z =25.4 đơn vị mm

em x nó ra , block lai tên khác đơn vị ich thì nó đúng khích thước, nhưng đơn vị mm thì nó bị nhỏ đi 25.4 lần block cũ, mà e thấy trong block có nói đến sc gì đâu?

em thử vẽ rec mới hoàn toàn cũng trong model đó,cũng block mà vẫn bị nhỏ đi 25,4 lần...(khi đơn vị là mm) nếu ich thì ok

vấn đề là trong công ty e những block này đũng kích thước thật, chỉ lâu lâu mới có cái mới ta sửa tý và lưu lại tên khác

nếu inset vào thì e nhớ sc lên 25.4 lần

nhưng đâu muốn thế

bác nào giúp e block mà không bị thu nhỏ không nhỉ

thank các bác trước

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tốt nhất là bạn lên up file lên thì mọi người mới biết thay đổi theo kiểu gì, chứ cũng có nhiều cách đặt tỉ lệ trong cad lắm 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ax khó vậy, hóng cao nhân

a chị em giúp em chuyển fie 1/500 này sang 1/2000 với ạ. a chị chuyển xong có thể gửi vào mail  luu9xpro@gmail.com giúp em với ạ . thaks các anh chị ạ...

http://www.cadviet.com/upfiles/4/139291_qh_07giaothongtrungminh1a0a3_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo