Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
VUVUZELA

Có cách nào mã hoá file *lsp 2 *fas ko?

Các bài được khuyến nghị

Chào các cao thủ trong diễn đàn

Cho mình hỏi 1 tý là có chương trình nào mã hoá từ file *.lsp thành file *.fas hay không vậy?

Đặc biệt là không xài câu lệnh 'vlisp-compile' để mã hoá

Ai biết chỉ giùm với

Cám ơn nhiều

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Anh có thể giải thích chi tiết hơn về vlisp-compile đưọc không?

Em ngu quá mới nghe lần đầu. Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các cao thủ trong diễn đàn

Cho mình hỏi 1 tý là có chương trình nào mã hoá từ file *.lsp thành file *.fas hay không vậy?

Ai biết chỉ giùm với

Cám ơn nhiều

Đọc hoài không hiểu ý bác. Ý bác là có nhiều định dạng fas khác nhau chăng?

và như thế sẽ có thể tạo ra 2 file fas có cấu trúc hoàn toàn khác nhau từ cùng 1 file nguồn là LSP?

Còn cách tạo ra file fas thì trước đến giờ mình chỉ biết 2 cách: Make application cùng với VLX và Make project fas từ Project. và cả 2 cách đều fải sử dụng Vlide.

Có 1 vài phần mềm (chắc bác cũng biết rồi) có thể chuyển đổi VLX thành fas. có thể coi là cách thứ 3 cũng được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh có thể giải thích chi tiết hơn về vlisp-compile đưọc không?

Em ngu quá mới nghe lần đầu. Thanks!

Bạn thử xem đoạn mã hóa từ file *.lsp sang *.fas nhanh chóng này nhé

(defun c:cltf (/ lsp fas lst)

(if (setq lsp (getfiled "Select a file in source folder" "" "lsp" 2))

(progn

(setq lsp (vl-filename-directory lsp))

(if (setq fas (getfiled "Select a file in destination folder" (strcat lsp "\\") "" 2))

(setq fas (vl-filename-directory fas))

);if

);progn

);if

(if (and lsp fas)

(progn

(setq lst (vl-directory-files lsp "*.lsp" 1))

(foreach x lst

(vlisp-compile 'st (strcat lsp x) (strcat fas (substr x 1 ( - (strlen x) 4)) ".fas"))

);foreach

);progn

);if

(princ)

);defun

[/cođe]

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đọc hoài không hiểu ý bác. Ý bác là có nhiều định dạng fas khác nhau chăng?

và như thế sẽ có thể tạo ra 2 file fas có cấu trúc hoàn toàn khác nhau từ cùng 1 file nguồn là LSP?

Còn cách tạo ra file fas thì trước đến giờ mình chỉ biết 2 cách: Make application cùng với VLX và Make project fas từ Project. và cả 2 cách đều fải sử dụng Vlide.

Có 1 vài phần mềm (chắc bác cũng biết rồi) có thể chuyển đổi VLX thành fas. có thể coi là cách thứ 3 cũng được.

Ý mình muốn là bảo mật các file *.lsp 1 cách hiệu quả nhất

Ngày xưa thằng AutoCad R14 có sử dụng Vlide có tính năng dịch từ *.lsp sang *.arx (rất hay) nhưng không tương thích với các modul AutoCad 2004 trở lên. Còn Vlide bây giờ chỉ cho phép dịch *.lsp sang *.vlx (hoặc *.fas) mà độ bảo mật thế nào thì bác biết rồi

Lang thang trên CadViêt.com tìm phương án bảo mật tối ưu thì thấy có file định dạng *.fas

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=9110

có độ bảo mật tốt (chống decompiler hiệu quả) mà không biết tác giả xài chương trình nào cả

Nên mình muốn học hỏi thêm

Mong các bác chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiện giờ mình chưa thấy có chương trình nào unpack hoặc decompile tốt cả.Được cái này mất cái kia.Mà trong 1 chương trình lớn, sai 1 dấu, lệch 1 từ có thể cả dự án thành vô dụng.Code mà dài dài thì thời gian viết cái mới có khi nhanh hơn dò code, nên thiết nghĩ, bác cứ tập trung phát triển đã ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vậy là bác đã thử decomlile chương trình của nataca nhưng không thành công. Khuyên bác chân thành là đừng cố nữa. Đúng như Ketxu nói, và chỉ có 1 định dạng fas duy nhất cho dù bác có compile bằng cách nào đi nữa. Chủ yếu là thuật toán bác đưa vào để chống decompile thôi. Chuơng trình kia cũng vậy :lol:

Tốt nhất là nên tự nghĩ ra phương pháp bảo mật cho riêng mình. giả như bác có học được cách của người khác để mã hóa cho phần mềm của bác thì cũng như không. bác sử dụng phương pháp của người ta thì người ta cũng có thể sử dụng chính phương pháp đó để bẻ phần mềm của bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng đang nghiên cứu cách mã hoá hay nhất

Tại thấy 1 điều lạ là trên forum là ai cũng mã hoá bằng *.vlx để bảo mật

Riêng chỉ có bác cao thủ này là xài *.fas (nên chắc chắn có cái hay) mà thôi nên mới thắc mắc đặt dấu hỏi vậy

Chứ mình không thích hack của ng khác và cũng như bác ketxu đã nói là phát triển ý tưởng của mình nhanh hơn dò code

Vì khi tự mã hoá *.vlx (hoặc *.fas) bằng các p2 thông thường của Vlide của mình rồi tự thử decompiler thì thấy ... :wub:

Nên quá hãi vì vậy muốn học hỏi kinh nghiệm và mình mới phát hiện ra cách mã hoá hay nhất bằng cách kết hợp giữa mã hoá file *.fas như trên và các file hộp thoại *.dcl ==> *.vlx chống decompiler rất tuyệt vời.

Vì vậy muốn học hỏi và trao đổi thêm vậy thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác VUVUZELA

Dạo này mình bận rộn quá nên ít thời gian ngó ngàng đến Lisp. Về vấn đề mã hóa lisp, *.fas , *.vlx thực ra mình không để tâm nhiều. Sở dĩ mình chỉ chơi file *.fas là vì mình viết chương trình theo Project. Các hộp thoại mình viết luôn trên nền file lisp chứ không đưa ra file *.dcl riêng.

Mình đang có một tham vọng là viết một chương trình để quản lý luôn cả Project nguồn của mình (vd: quản lý hàm, quản lý biến,quản lý kết quả...) vì thực ra Project do thằng Vlide cung cấp chỉ đáp ứng được phần nào. Khi viết chương trình lớn, với nhiều tầng nhiều lớp, nhiều người cùng viết thì cần một chương trình quản lý mạnh hơn.

Mình chỉ viết chương trình để phục vụ công việc, không nghĩ đến bán nên không bận tâm nhiều đến vấn đề bảo mật. Cách bảo mật tốt nhất hiện nay của mình là... chỉ mình biết, chỉ mình dùng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vậy là bác đã thử decomlile chương trình của nataca nhưng không thành công. Khuyên bác chân thành là đừng cố nữa. Đúng như Ketxu nói, và chỉ có 1 định dạng fas duy nhất cho dù bác có compile bằng cách nào đi nữa. Chủ yếu là thuật toán bác đưa vào để chống decompile thôi. Chuơng trình kia cũng vậy Tốt nhất là nên tự nghĩ ra phương pháp bảo mật cho riêng mình. giả như bác có học được cách của người khác để mã hóa cho phần mềm của bác thì cũng như không. bác sử dụng phương pháp của người ta thì người ta cũng có thể sử dụng chính phương pháp đó để bẻ phần mềm của bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác VUVUZELA

Dạo này mình bận rộn quá nên ít thời gian ngó ngàng đến Lisp. Về vấn đề mã hóa lisp, *.fas , *.vlx thực ra mình không để tâm nhiều. Sở dĩ mình chỉ chơi file *.fas là vì mình viết chương trình theo Project. Các hộp thoại mình viết luôn trên nền file lisp chứ không đưa ra file *.dcl riêng.

Mình đang có một tham vọng là viết một chương trình để quản lý luôn cả Project nguồn của mình (vd: quản lý hàm, quản lý biến,quản lý kết quả...) vì thực ra Project do thằng Vlide cung cấp chỉ đáp ứng được phần nào. Khi viết chương trình lớn, với nhiều tầng nhiều lớp, nhiều người cùng viết thì cần một chương trình quản lý mạnh hơn.

Mình chỉ viết chương trình để phục vụ công việc, không nghĩ đến bán nên không bận tâm nhiều đến vấn đề bảo mật. Cách bảo mật tốt nhất hiện nay của mình là... chỉ mình biết, chỉ mình dùng.

hehe

Từ ngày xài vlide đến giờ lại không để ý cái tính năng quản lý Project của nó

Xài AutoCad R14 quen rồi nên cổ hủ thật, thật là "ếch ngồi đáy giếng", xấu hổ quá :D

Hay, đúng là từ ngày vào trang www.cadviet.com lại học được nhiều chiêu thức mới lạ, gặp nhiều "cao thủ" để mở mang được tầm mắt, thấy trời cao đất rộng thế nào

Chân thành cảm ơn các bác !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bác VUVUZELA

Tue_NV cũng biết cách quản lý các hàm, các file Lisp theo Project. Nhưng kì thực là nghe bạn Nataca nói là viết chương trình theo Project thì chưa được biết? Cách thức viết xong rồi, sau đó làm thế nào để dịch thành *.fas?

Rất mong bạn Nataca, bác VUVUZELA và các bác giải đáp giúp?

Cảm ơn rất nhiều :wub:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tue_NV cũng biết cách quản lý các hàm, các file Lisp theo Project. Nhưng kì thực là nghe bạn Nataca nói là viết chương trình theo Project thì chưa được biết? Cách thức viết xong rồi, sau đó làm thế nào để dịch thành *.fas?

hi

Theo sự hiểu biết của mình sau khi đã thử nghiệm rồi như sau :

1. Vô Vlide của AutoCad 2004 trở lên bạn sẽ thấy mục Project tạo New (theo ý của mình thì có thể hãng Autodesk tạo các Project này nhằm mục đích giúp cho ng.dùng tạo các modul riêng cho từng dự án thiết kế)

2. Load các file *.lsp để tạo ra file *.fas (tưong tự như tạo file *.vlx)

3. Đặc biệt thằng Project có cho ng.dùng các cách thức lựa chọn Build Opitions với Compilation Mode khác nhau mà cách thức lựa chọn thế nào để chống decompiler hiệu quả thì mình chưa tìm ra (cái này chắc phải hỏi thêm bác natca và các cao thủ khác thôi )

...

4. Có được file *.fas này rồi thì mính có thể tạo file *.vlx bằng cách kết hợp file *.fas này (có trong mục lựa chọn Complied LISP file (*.fas) phần dịch từ *.lsp ra file *.vlx) kết hợp với hộp thoại *.dcl ==> file *.vlx hoàn hảo, bảo mật cao

:rolleyes:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào Tue_NV.

Anh tuởng mấy chuyện này em rành rồi chứ ?!

Em tham khảo Tutor bên afralisp.net nè.

Compiling AutoLisp Files

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước e sử dụng Wizard lần đầu tạo file fas, sau đó từ file fas tạo file vlx, cũng chẳng rõ có tác dụng cao hơn không, cũng chưa thử unpack xem ntn ^^ , nhưng dù gì thì cách bảo mật cao nhất vẫn là dấm dúi dùng 1 mình ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay