Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
mangat060083

Tạo tấm phẳng theo biên dạng có sẵn.

Các bài được khuyến nghị

Các anh ơi, cho em hỏi cái này với.

Em có hình theo biên dạng như hình vẽ đây 3_15.jpg

giờ muốn nó trở thành tấm phẳng có biên dạng đó với chiều dày t thì làm cách nào vậy ah? Em dùng lệnh EXTRUDE nhưng không ra được tấm phẳng, chỉ ra biên dạng đó thôi, phần trong biên dạng đó là trống rỗng. Nếu vẽ tấm phẳng hình chữ nhật rồi dùng lệnh SUBTRACT ; lệnh INTERSECT để cắt xén thì mất thời gian quá, vì mình đã có sẵn biên dạng này rồi. Vậy làm cách nào để ra được tấm phẳng mình mong muốn, mong các anh chỉ dẫn giúp ạh.

Chỉnh sửa theo mangat060083

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

b1 : đảm bảo hình của bạn là kín

b2 : dùng lệnh BO, tạo được 3 polyline kín ( 1 cái to đùng, 2 cái con con ở 2 đầu)

b3 : Extrude cả 3 cái vừa tạo được với chiều dày cần thiết (t)

b4 : Subtract cái hình to bằng 2 cái hình con con kia, bạn sẽ thu được tấm tôn cần tạo.

Chúc thành công !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh hdg2318 ơi. Em mở hết thanh công cụ lên, dò tìm từng biểu tượng của phần vẽ 3D, em phát hiện ra chỉ cần dùng một lệnh thôi ạh. Hình đó kín là bắt buộc rồi ạh. Em dùng lệnh PRESSPULL, đưa chuột đến gần đường biên, khi thấy đường biên thây đổi thì mình kích chọn một điểm ( kích chuột trái, chọn điểm nằm ở phía trong đường biên ), rồi mình rê chuột, sẽ thấy tạo thành khối, giống như mình dùng lệnh EXTRUDE vậy. Mình nhập chiều dày cần thiết, thế là xong. Có điều là, nếu mình kích chuột chọn khối vừa tạo và di chuyển đi chỗ khác, thì vẫn còn lại hình biên khi nảy nằm ở dưới. Em sẽ tập làm theo cách anh chỉ xem sao. Cảm ơn anh hdg2318 đã quan tâm. àh, không biết CAD 2007 trở về trước có lệnh này hay không nữa, tại vì em dùng CAD 2008 nên em mới biết. hee.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bạn Extrude một phát là hẳn nhiên đã có một tấm phẳng theo chiều dày bạn đã Extrude. Còn việc bạn nhìn thấy cái tấm ấy nó rỗng tuếch chỉ là tại thằng Cad mà thôi. Do bạn chọn cách thể hiện solid là một khung nên nó vầy. Bạn thử vào phần View -> shade và chọn cách thể hiện khác là Flat shaded sẽ thấy nó đặc tịt cho mà xem.

Hề hề hề, chỉ e rằng tới lúc đó bạn muốn nó rỗng lại không được mới là khổ đây. Hề hề hề....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:) :) :) anh phamthanhbinh ơi ! Em vào View mà có thấy Flat shaded như anh nói đâu. Anh chỉ rõ lại giúp em với. Có điều là... hình đó được vẽ từ nhiều đường thẳng và đường cong, mình chưa BO nó lại thì có làm được không ạh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

dùng lệnh Shade sẽ thấy ngay. Hình được vẽ = nhiều line - arc, cần nối lại thành Pline kín mới extrude được. Và khi extrude xong thì shade sẽ thấy khối rất rõ ràng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay