Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
pdtmangnguon

Tự động savetime trong cad

Các bài được khuyến nghị

Các bạn chú ý Chế độ Save time trong cad dùng trong trường hợp máy tính bị mất điện đột ngột. Khi bạn đã đặt chế độ savetime, sau khi cad savetime sẽ tạo ra một file có phần mở duôi "sv$" ở trong đường dẫn C:\Documents and Settings\triduc\Local Settings\Temp\ (Đối với WinXP). File này suất hiện sau khi cad savetime và tồn tại trong quá trình bạn mở bản vẽ. Khi bạn tắt cad đi nó sẽ biến mất. Trừ khi mất điện đột ngột nó sẽ còn trong thư mục "Tem".

Khi đã có file đuôi"sv$" bạn đổi thành đuôi "DWG" bạn sẽ đọc được bản vẽ. Những gì cad tự động lưu trước khi mất điện sẽ vẫn còn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Xin nói kỹ hơn một chút về vấn đề này.

Để đặt hiệu lực cũng như thời gian autosave, có thể truy cập vào phần File Safety Precautions trong:

Tools > Options > Open and Save > File Safety Precautions.

AutoSave: sẽ lưu bản vẽ của bạn định kỳ theo số phút mà bạn chỉ định. Đường dẫn file nháp được chỉ định trong biến hệ thống SAVEFILEPATH - Biến này rất quan trọng, khi bạn bị mất điện đột ngột và cần tìm xem file autosave ở đâu, bạn gõ SAVEFILEPATH trên dòng lệnh command để xem đường dẫn. Bởi vì đôi khi đường dẫn không nằm trên những vị trí mặc định. Tên file được đặt trong SAVEFILE (biến này chỉ xem được mà không hiệu chỉnh được). thời gian save có thể thay đổi trực tiếp bằng cách thay đổi biến SAVETIME. Lưu ý là khi bạn sử dụng lệnh sửa block (như bedit hay refedit) thì chức năng autosave sẽ không có hiệu lực.

Create Backup Copy with Each Save: tạo file bak mỗi khi save bản vẽ. có thể thay đổi trực tiếp bằng biến hệ thống ISAVEBAK.

Full-Time CRC Validation: kiểm tra dữ liệu CRC mỗi lần đối tượng được đọc vào bản vẽ. Bật chức năng này lên khi ngại về vấn đề phần cứng hay phần mềm bị lỗi.

Maintain a Log File: Ghi nội dung của cửa sổ lệnh vào file log. Để xác định tên file log, xem biến hệ thống LOGFILENAME.

File Extension for Temporary Files: Xác định đuôi của file được autosave.

Security Options và Display Digital Signature Information: dành cho bảo mật bản vẽ.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hay wa, từ nay làm đồ án deck sợ mất điện nữa hehehe. thanks pdtmangnguon nhều -_-

Nhưng bạn lưu ý nhé: Nếu làm như vậy thì sẽ rất chậm máy có thể treo mỗi khi nó save mà mình đang làm nhiều công việc khác nhau.

Tốt nhất là lâu lâu nhấn Ctrl +S cho chắc.

Chúc các bạn thành công .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin nói kỹ hơn một chút về vấn đề này.

Để đặt hiệu lực cũng như thời gian autosave, có thể truy cập vào phần File Safety Precautions trong:

Tools > Options > Open and Save > File Safety Precautions.

AutoSave: sẽ lưu bản vẽ của bạn định kỳ theo số phút mà bạn chỉ định. Đường dẫn file nháp được chỉ định trong biến hệ thống SAVEFILEPATH - Biến này rất quan trọng, khi bạn bị mất điện đột ngột và cần tìm xem file autosave ở đâu, bạn gõ SAVEFILEPATH trên dòng lệnh command để xem đường dẫn. Bởi vì đôi khi đường dẫn không nằm trên những vị trí mặc định. Tên file được đặt trong SAVEFILE (biến này chỉ xem được mà không hiệu chỉnh được). thời gian save có thể thay đổi trực tiếp bằng cách thay đổi biến SAVETIME. Lưu ý là khi bạn sử dụng lệnh sửa block (như bedit hay refedit) thì chức năng autosave sẽ không có hiệu lực.

Create Backup Copy with Each Save: tạo file bak mỗi khi save bản vẽ. có thể thay đổi trực tiếp bằng biến hệ thống ISAVEBAK.

Full-Time CRC Validation: kiểm tra dữ liệu CRC mỗi lần đối tượng được đọc vào bản vẽ. Bật chức năng này lên khi ngại về vấn đề phần cứng hay phần mềm bị lỗi.

Maintain a Log File: Ghi nội dung của cửa sổ lệnh vào file log. Để xác định tên file log, xem biến hệ thống LOGFILENAME.

File Extension for Temporary Files: Xác định đuôi của file được autosave.

Security Options và Display Digital Signature Information: dành cho bảo mật bản vẽ.

Có cách nào save bài vào ổ cứng theo mặc định của ng dùng ko bác Hoành ơi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có đấy . bạn vào option -> file -> automatic save file location -> chọn lại đường dẫn mà các file .bak, .sv$ .....sẽ tới . thư mục này bạn có thể bỏ vào ổ D/ của bạn .

Mình thường hay tạo cái shortcut cho tem ngoài desktop để dễ tìm .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao cad của mình không thấy có phần lưu đường dẫn như của bạn? Mình đang dùng Autocad 2008.

Sao lại ko nhẻ??? Có mà bạn:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bạn chú ý Chế độ Save time trong cad dùng trong trường hợp máy tính bị mất điện đột ngột. Khi bạn đã đặt chế độ savetime, sau khi cad savetime sẽ tạo ra một file có phần mở duôi "sv$" ở trong đường dẫn C:\Documents and Settings\triduc\Local Settings\Temp\ (Đối với WinXP). File này suất hiện sau khi cad savetime và tồn tại trong quá trình bạn mở bản vẽ. Khi bạn tắt cad đi nó sẽ biến mất. Trừ khi mất điện đột ngột nó sẽ còn trong thư mục "Tem".

Khi đã có file đuôi"sv$" bạn đổi thành đuôi "DWG" bạn sẽ đọc được bản vẽ. Những gì cad tự động lưu trước khi mất điện sẽ vẫn còn.

Nếu không nhầm thì Cad 2007 trở đi có chức năng Recover(phục hồi,lấy lại bản vẽ ban đầu),nếu đang vẽ bị mất điện thì sau khi bật lại Cad thì có 1 bảng Recover hiện ra bên trái màn hình của Cad).Nói chung kinh nghiệm khi vẽ Cad là vẽ đến đâu là Ctrl+S đến đấy !! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Làm sao để đổi đuôi file SV$ thành đuôi DWG dc. Em rename mà không đuợc?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Làm sao để đổi đuôi file SV$ thành đuôi DWG dc. Em rename mà không đuợc?

Cậu vào Tool/Folder Option trên thanh Menu trong cửa sổ Window ( Ví dụ cửa sổ My Computer chẳng hạn) rùi tick vào option "Show hidden files and folders" rùi bỏ tick ở option "Hide extensions for know file types""Hide protected operating system file..." đi rồi nhấn OK. Sau đó Rename file SV$ thành DWG. Ok :D

Thói quen tốt vẫn là Ctrl + S

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao cad của mình không thấy có phần lưu đường dẫn như của bạn? Mình đang dùng Autocad 2008.

cái foder Appdata ở trong User thường bị ẩn, bạn phải làm hiện foder lên thì mới thấy, lên mạng tra cách làm hiện foder ẩn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay