Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
xvinh

Phần mềm Autodesk Architecture Desktop

Các bài được khuyến nghị

tôi muốn biết Down phần mềm Architectural Desktop tại Link nào, giới thiệu sơ lược cho tôi về công dụng và cách dùng phần mềm này nhé!

Xin cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn đến các cửa hàng đĩa CD hỏi mua đĩa Architectural Desktop (ADT) là có ngay vì phần mềm này rất nổi tiếng. Phần mềm ADT dân Kiến Trúc nhiều người biết. Vì chưa bao giờ nghĩ đến việc phải download nó nên chắc cũng ít người có link.

Sơ lược cách dùng: ADT có các đối tượng riêng như tường, cửa, cửa sổ,... Khi vẽ 2D thì chúng tự nối, chặt,... với nhau. Mặt khác, đối tượng của ADT có kiểu Multi View nhìn trên mặt bằng là nét, nhìn trên 3D là khối.

Ví dụ trên mặt bằng:

Phối cảnh:

Chúc bạn có được những khám phá thú vị với phần mềm này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

AUTOCAD ACHITECTURE (AA) HAY TUYỆT VỜI!!! Nhưng Chết thật, Ngồi mò cả đêm mà không sao moi đc bảng lệnh tắt trong Autocad Architecture acad.pgp ra.(kiểu kiểu như: M, *move; CO, *copy....v...v

Toolbar thì chẳng thấy đâu hết cả. Hay mình cài nhầm gì hả mọi người. Mong mọi người chỉ giáo!

Và một điều nữa là có giáo trình nào dậy riêng về AA này không nhỉ??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác thử vô đường dẫn này : C:\Program Files\Autodesk Architectural Desktop 3\Support

Ở đây mình dùng bản 3.3 nên thế. của bạn cao hơn thì cũng tương tụ. hi vọng là được. Trong đó có file *.pgp đấy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
AUTOCAD ACHITECTURE (AA) HAY TUYỆT VỜI!!! Nhưng Chết thật, Ngồi mò cả đêm mà không sao moi đc bảng lệnh tắt trong Autocad Architecture acad.pgp ra.(kiểu kiểu như: M, *move; CO, *copy....v...v

Toolbar thì chẳng thấy đâu hết cả. Hay mình cài nhầm gì hả mọi người. Mong mọi người chỉ giáo!

Và một điều nữa là có giáo trình nào dậy riêng về AA này không nhỉ??

Bạn vào menu CAD manager ( nếu chưa có menu này gõ lệnh menuload để nạp) chọn mục customize > Edit program ....(acad.pgp)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gới thiệu thêm ,ADT trích xuất mặt đứng , mặt cắt tự động và các chi tiết (không phải vẽ ) .Tính năng thống kê tự động ...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác ơi! Giúp em với

Em dành dụm cả tuần lễ nhịn uống trà đá mới mua được Autodesk Architectural Desktop 2007 (4 đĩa). Tí tởn mang về, cài đặt xong xuôi hết rồi. Đến đoạn bẻ khóa thì em làm đi làm lại cả chục lần mà không thể nào vào được chương trình của nó. Có bác nào giúp em với. Nếu bẻ khóa được thì em sẽ up lên megaupload cho anh em down luôn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác ơi! Giúp em với

Em dành dụm cả tuần lễ nhịn uống trà đá mới mua được Autodesk Architectural Desktop 2007 (4 đĩa). Tí tởn mang về, cài đặt xong xuôi hết rồi. Đến đoạn bẻ khóa thì em làm đi làm lại cả chục lần mà không thể nào vào được chương trình của nó. Có bác nào giúp em với. Nếu bẻ khóa được thì em sẽ up lên megaupload cho anh em down luôn.

Nếu bác vẫn không cài được ADT2007 , thì ráng nhịn uống trà đá thêm một tí mua bộ ACA2008 cài dễ hơn và vẽ sướng hơn ,rồi sau đó uống cà phê. Chúc bác tành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho mình hỏi, bác nào có tài liệu học AAD bằng tiếng việt không Shar cho mình xin với, đang muốn tìm hiểu thằng AAD này quá, nhưng chưa tìm được tài liệu tiếng việt để học. Thank nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho mình hỏi, bác nào có tài liệu học AAD bằng tiếng việt không Shar cho mình xin với, đang muốn tìm hiểu thằng AAD này quá, nhưng chưa tìm được tài liệu tiếng việt để học. Thank nhiều.

Bạn ra nhà sách tìm cuốn :"Thiết kế kiến trúc với Autodesk Architectural Desktop 2004 " Nhà xuất bản thồng kê , Chủ biên Lưu Triều Nguyên , bộ 2 cuốn khoảng 190K/2 cuốn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn ra nhà sách tìm cuốn :"Thiết kế kiến trúc với Autodesk Architectural Desktop 2004 " Nhà xuất bản thồng kê , Chủ biên Lưu Triều Nguyên , bộ 2 cuốn khoảng 190K/2 cuốn

Cuấn này dành cho người mới bắt đầu học thì ok chứ bác, làm sao rể hiểu và có nhiều hình minh họa. Cán ơn bác đã giới thiệu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cuấn này dành cho người mới bắt đầu học thì ok chứ bác, làm sao rể hiểu và có nhiều hình minh họa. Cán ơn bác đã giới thiệu.

Theo tui biết hiện nay chỉ có bộ này thôi , chưa có bộ khác nào nói về ADT, chúc bác thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Gới thiệu thêm ,ADT trích xuất mặt đứng , mặt cắt tự động và các chi tiết (không phải vẽ ) .Tính năng thống kê tự động ...

nếu bạn có file của nó thì share cho anh em vói, đáng để học hỏi lắm! cảm ơn nhiều..!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ADT 2008 nếu được setup với máy có bộ nhớ Ram512 thì ok không nhỉ?Có bác nào thử chưa,

Cài ACA2008 máy ít nhất 1G mới chạy được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
nếu bạn có file của nó thì share cho anh em vói, đáng để học hỏi lắm! cảm ơn nhiều..!

Bạn nào quan tâm đến ADT , mới học nên cài ACA2008 luôn, tui có 1 vài kinh nghiệm chia sẽ cùng các bạn:

1.Nên nghiên cứu liền với ACA2008 ( nếu bắt đầu học), cấu hình có ram ít nhất 1G để làm việc .

2.Bắt đầu nên tìm hiểu cấu trúc 1 project trước tiên để tận dụng tính thống nhất trong 1 hồ sơ bản vẽ.

3.Việc am hiểu cấu trúc project mình có thể :Cái gì không vẽ được bằng đối tượng AEC thì vẽ bằng CAD không gì trở ngại hết. Vì có thể sử dụng chương trình ACA mà vẽ CAD 100% .

4.Việc up 1 project ACA lên khó lắm vì file lớn bạn thông cảm. Hơn nữa mỗi người có 1 cách sử dụng ACA riêng không ai giống ai hết ( tùy theo kinh nghiệm)

5.Dễ nhất bạn làm những ví dụ nhỏ rồi tập hợp lại đến lúc nào đó bạn tự nhiên có 1 số vốn tự mình có thể khám phá ACA.

6.Sau khi nghiên cứu nếu không xong bạn có thể hỏi trên diễn đàn, trong khả năng tui giúp cho.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào mọi người!

- Autocad Architecture 2008 (ACA 2008) thực sự là một phần mềm hiệu quả dành cho Kiến trúc

- Nó đồng thời phát triển theo các version của Autocad, tận dụng tất cả các lệnh trong CAD và phát triển thêm các đối tượng cho Kiến trúc

- ACA có giao diện gống CAD nên dễ làm quen và học tập nhưng thật ra "ACA không phải là CAD, cũng không phải better Autocad"

- Bản vẽ thể hiện trên ACA phải tuân thủ nguyên tắc không trùng lặp dữ liệu, các đối tượng chỉ được thể hiện một lần duy nhất, từ đó hiển thị dưới nhiều hình thức.

- Thông thường làm việc với Autocad, bạn thể hiện bản vẽ như sau: 2D (model) - Print (Model hoặc Layout) - Sau đó dựng 3D, render trên CAD hoặc chuyển sang MAX.

Ví dụ: Một ngôi nhà phải vẽ mặt bằng, MĐ, MC (2D). Cùng một đối tượng nhưng phải thể hiện lại nhiều lần... Modify sẽ rất khó khăn và khó quản lý.

- ACA đưa ra một tư duy khác: 3D - xuất về 2D -in ấn bằng Layout.

- Như vậy, để thể hiện một công trình, bạn sẽ phải thể hiện tất cả các đối tượng bằng 3D, sau đó xuất về MB, MĐ, MC. khi chỉnh sửa hoặc thay đổi gì, chỉ cần chỉnh từ 3D, 2D sẽ cập nhật lại.

- Quy trình này xem ra lại khó khăn ở những bước đầu tiên. Nhưng rất thuận lợi ở các bước tiếp theo.

- Tìm hiểu về ADT, ACA cũng khó khăn hơn CAD, vì tất cả mọi đối tượng đều tích hợp và phát triển từ CAD,...

Nếu là KTS hoặc hoạ viên kiến trúc, bạn đừng ngần ngại hay do dự để chuyển sang dùng ACA2008, vì nó thực sự tốt hơn rất nhiều.

• Like 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay