Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
angelofmine

Mời các kỹ sư cầu đường vào

Các bài được khuyến nghị

Có vấn đề sau đây, mong được các bác cho ý kiến.

Em đang có nhiệm vụ thiết kế các đường giao ở bước TK BVTC.

- Đường chính là đường cấp V miền núi, mặt đường BTXM 5.5m ( 3.5 mđ +1x2 lgc) (24cmBTXM + 14cm Đá dăm + 30cm K98)

- Đường giao chủ yếu là các đường đất rộng 3 - 3,5m

1, Hỏi nhân viên trong cty đang làm (chưa hỏi đc xếp): Mỗi đường giao cần 1 BĐ tỷ lệ 1/500 (gần 100 cái)

2, Hỏi anh phó phòng cty cũ: Chỉ cần thể hiện BD các đường giao chung vs BĐ tuyến TL: 1/2000. Và lập bảng excel thống kê Kl.(R, DT vuốt nối)

Mong các bác cho ý kiến của mình. Vì e còn non Kn nên rất mong đc sự giúp đỡ nhiệt tình.

PS: Theo suy nghĩ của cá nhân em thì vs đường giao nhỏ như vậy thì cũng chỉ cần thể hiện chung vs BĐ tuyến. Sau đó chỉ cần lập bảng excel thống kê KL gồm R vs DT vuốt như ý kiến 2.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Box giao thông mà các bác kỹ sư cầu đường không cho em 1 ý kiến nhỉ! :)

Những kiến thức rất nhỏ đối với các bác nhưng lại rất mới và có ý nghĩa với em.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề bạn hỏi mình xin trả lời như sau:

1. Đường giao của bạn cần nối vuốt có cùng kết cấu với đường TK chính ko?

2. Chiều dài nối vuốt đường giao từ đường chính vào là bao nhiêu mét. thường thì nối vuốt đến hết đường cong vuốt.

3. nếu chiều dài vuốt dài >100m thì cần phải TK đường giao như đường chính. tức có BĐ, TD, TN

4. nếu đường giao ngắn thì chỉ cần thể hiện diện tích nối vuốt trên BĐ của tuyến chính, ko cần làm BĐ riêng. KL làm đường giao thì làm bản thống kê đường giao, diện tích nối vuốt, Kl... Thể hiện đường nối vuốt trên TN là ok.

5. Nếu trong đề cương khảo sát mà có tính KL đường giao thì phải làm BĐ đường giao và TD đường giao mới lấy được tiền.

trên đây là 1 số ý kiến của mình. Chúc bạn thành công.

6. theo câu hòi bãn gần 100 đường giao thì ko ai thanh toán cho bạn ks đường giao đâu. nên bạn chỉnh cần thể hiện trên BĐ đường chính. Ko cần làm BĐ đường giao.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình thấy trường hợp của bạn thì chỉ làm 1 BĐ tuyến chính thôi. còn lại các đường giao chi tiết thì cần phải có trắc dọc, trắc ngang và bảng tổng hợp KL chi tiết nữa. chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có vấn đề sau đây, mong được các bác cho ý kiến.

Em đang có nhiệm vụ thiết kế các đường giao ở bước TK BVTC.

- Đường chính là đường cấp V miền núi, mặt đường BTXM 5.5m ( 3.5 mđ +1x2 lgc) (24cmBTXM + 14cm Đá dăm + 30cm K98)

- Đường giao chủ yếu là các đường đất rộng 3 - 3,5m

1, Hỏi nhân viên trong cty đang làm (chưa hỏi đc xếp): Mỗi đường giao cần 1 BĐ tỷ lệ 1/500 (gần 100 cái)

2, Hỏi anh phó phòng cty cũ: Chỉ cần thể hiện BD các đường giao chung vs BĐ tuyến TL: 1/2000. Và lập bảng excel thống kê Kl.(R, DT vuốt nối)

Mong các bác cho ý kiến của mình. Vì e còn non Kn nên rất mong đc sự giúp đỡ nhiệt tình.

PS: Theo suy nghĩ của cá nhân em thì vs đường giao nhỏ như vậy thì cũng chỉ cần thể hiện chung vs BĐ tuyến. Sau đó chỉ cần lập bảng excel thống kê KL gồm R vs DT vuốt như ý kiến 2.

Bạn lưu ý nhé:

1. Bình đồ phải là 1:1000 vì lập TK BVTC

2. Dạng giao cắt mà bạn đang nói là vuốt nối dân sinh do vậy bình đồ cũng chỉ cần 1:1000 được thể hiện luôn trong bình đồ, bạn chỉ cần thể hiện vị trí kết thúc vuốt nối dân sinh đó trên bình đồ là ổn.

3. Tại các vị trí giao cắt đó bạn thể hiện thông số bán kính vuốt nối Rtrai, Rphai.

4. Lập 1 bảng Excel thống kê lý trình các vị trí giao cắt (lý trình tuyến chính), bề rộng đường giao cắt, bán kính rẽ, cao độ giao với vai đường chính, cao độ tại điểm kết thúc vuốt nối, chiều dài vuốt nối tính từ vai đường chính tới điểm kết thúc nêu trên, độ dốc vuốt nối và giá trị khối lượng đào, đắp.

5. Vẽ 1 bản vẽ trắc dọc vuốt nối điển hình với đường chính, mặt bằng vuốt nối điển hình và kết cấu đường vuốt nối (đường đất, bê tông.

Như vậy trường hợp của bạn thì chỉ có mỗi khối lượng đào đắp thôi, không có kết cấu mặt BTXM, nếu cẩn thận thì cho thêm đắp K98 lên mặt vuốt nối dày tối thiểu 30cm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo