Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
cutids

Ai biết phần mềm 3D mô phỏng chuyển động của khuôn không, giúp em với.

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác,

Em muốn mô phỏng chuyển động của khuôn mà không biết dùng phần mềm nào để mô phỏng cả. Hiện em đang xài ProE3.0 và Cimatron8.5 mà vẫn chưa tìm cách để mô phỏng được. Bác nào có cách hay giúp em với.

Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn dùng 3D max nó có phần mô phỏng chuyển động của khuôn dập, chuyển động lên xuống của chày theo phương thẳng đứng. ngoài ra bạn có thể biết được biến dạng của một kết cấu cơ khí nào đó khi bạn đặt tải trọng lên vị trí đặt lực rồi chọn bề mặt chịu lực. ví dụ khi thiết kế bát an toàn của máy đột dập, bạn có thể dễ dàng biết được chiều dầy của bát an toàn đó khi biết được cơ tính của vật liệu.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn Bác PCCC,

Nhưng em muốn mô phỏng chuyển động của khuôn ép nhựa cơ. không cần chính xác, chỉ cần mô phỏng lên xuống rồi đồng thời đẩy ngang nữa. Khuôn của em chuyên để ép ra các sản phẩm nhựa như các thiết bị trong ĐTDĐ, máy ảnh, camera, máy copy, ... 3D max có làm được cái đó không bác? Và có cần phải lập trình gì đó không?

Mà trên các bài diễn đàn trước em thấy có người nói là Solid work cũng mô phỏng được thì phải, em lại chỉ biết sơ sơ về chú này thôi nên có đại ca nào rành về phần mềm này trả lời em với.

Thank you very much!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn Bác PCCC,

Nhưng em muốn mô phỏng chuyển động của khuôn ép nhựa cơ. không cần chính xác, chỉ cần mô phỏng lên xuống rồi đồng thời đẩy ngang nữa. Khuôn của em chuyên để ép ra các sản phẩm nhựa như các thiết bị trong ĐTDĐ, máy ảnh, camera, máy copy, ... 3D max có làm được cái đó không bác? Và có cần phải lập trình gì đó không?

Mà trên các bài diễn đàn trước em thấy có người nói là Solid work cũng mô phỏng được thì phải, em lại chỉ biết sơ sơ về chú này thôi nên có đại ca nào rành về phần mềm này trả lời em với.

Thank you very much!!!

Inventor 2009 làm được điều bạn muốn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Inventor 2009 làm được điều bạn muốn

Cám ơn Bác nguyenhuyhoang, em thử tìm hiểu Inventor xem sao. Mà em không có bộ cài, ai có giúp em với?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn Bác nguyenhuyhoang, em thử tìm hiểu Inventor xem sao. Mà em không có bộ cài, ai có giúp em với?

Mình có đĩa sử dụng 30 ngày Inventor 2009 (bẻ khóa thì tự tìm, mình không có), nếu cần đĩa này thì mình tặng (ở TP)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình có đĩa sử dụng 30 ngày Inventor 2009 (bẻ khóa thì tự tìm, mình không có), nếu cần đĩa này thì mình tặng (ở TP)

Sau khi mô phỏng được rùi thì có chuyển sang được phần mềm khác để chạy không? Chứ 30 ngày thôi thì em làm sao kịp mang chúng đi trình diễn ở các hội nghị của công ty để phân tích quá trình chuyển động của khuôn (khi thay đổi các model mới)???

Mà bác ở TP là ở đâu vậy???

Bác Upload lên mạng cho cả nhà xài đi....

Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sau khi mô phỏng được rùi thì có chuyển sang được phần mềm khác để chạy không? Chứ 30 ngày thôi thì em làm sao kịp mang chúng đi trình diễn ở các hội nghị của công ty để phân tích quá trình chuyển động của khuôn (khi thay đổi các model mới)???

Thanks

Nặng lắm Cuti ạ, hơn 3GB lận. Thì khi hết hạn thì chịu khó cài lại. Bạn cho so DT hay địa chỉ mình gửi cho.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks

Tui mới tham gia vào diễn đàm nhưng trước đây có dung Solid rùi và đã mô phỏng. Solid chuyển sang file .wmv hoặc nhiều đuôi muti khác dùng xem trực tiếp bằng Windows media player mỗi tội dung lượng hơi cao mà chất lượng hình ảnh không như phim mỗi tội là nhanh hơn và dễ làm hơn Max.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tui mới tham gia vào diễn đàm nhưng trước đây có dung Solid rùi và đã mô phỏng. Solid chuyển sang file .wmv hoặc nhiều đuôi muti khác dùng xem trực tiếp bằng Windows media player mỗi tội dung lượng hơi cao mà chất lượng hình ảnh không như phim mỗi tội là nhanh hơn và dễ làm hơn Max.

Cho tôi chen ngang nhé. Có phải ban dùng solidwork phải không? tôi mới sử dụng 3Dcad nhưng dùng để thiết kế tàu thuyền, tôi có chuyển sang 3D solid để tính toán cho dễ, tôi muốn mô phỏng chuyển động ttrên sóng. các bạn biết phần mềm nào giúp không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các bác,

Em muốn mô phỏng chuyển động của khuôn mà không biết dùng phần mềm nào để mô phỏng cả. Hiện em đang xài ProE3.0 và Cimatron8.5 mà vẫn chưa tìm cách để mô phỏng được. Bác nào có cách hay giúp em với.

Thanks.

Chào bác CUTIDS,

Theo em biết thì thẳng ProE 3.0 làm tốt việc này bác ạ. Bác xem kỹ phần hướng dẫn Tutorial của nó đi. Bác có thể post cái khuôn của bác lên diễn đàn thì mọi người sẽ chỉ được cho bác ngay ý mà. Dùng SolidWorks cũng rất OK chỉ cần bác tạo ra Explored Configution của bộ khuôn là sẽ có Animation ngon lành.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác CUTIDS,

Theo em biết thì thẳng ProE 3.0 làm tốt việc này bác ạ. Bác xem kỹ phần hướng dẫn Tutorial của nó đi. Bác có thể post cái khuôn của bác lên diễn đàn thì mọi người sẽ chỉ được cho bác ngay ý mà. Dùng SolidWorks cũng rất OK chỉ cần bác tạo ra Explored Configution của bộ khuôn là sẽ có Animation ngon lành.

Cám ơn bác phamthanhbinh,

Em sẽ post dữ liệu lên diễn đàn trong thời gian hanh nhất, các bác làm giúp em với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ai biết phần mềm 3D mô phỏng chuyển động của khuôn không, giúp em với.

ban dung Solid Work mo phong dc ko?

neu duoc thi có ổn ko?

Bạn vào tìm hiểu trong topic :"Cùng nhau học SolidWorks "

Phần mềm này rất tiện dụng cho ngành cơ khí và đặc biệt cho việc thiết kế khuôn đột dập. Mấy năm trước tôi cũng thường xuyên sử dụng phần mềm này. Hiện công việc của tôi, không liên quan đến nhiều về khuôn, nên không không có thời gian tìm hiểu sâu về SolidWorks đời mới. Ngay cả với Auto Cad tôi cũng mới xài đến 2007 trong khi các cửa hàng in bên ngoài đã cập nhật Cad2008 từ lâu.

Tôi nghĩ: nếu bạn có thời gian rỗi, bạn nên tiếp cận với nhiều phần mềm khác nhau. Mỗi thứ nó sẽ được dùng đến như một loại gia vị để chế biến món ăn. Ví dụ nấu thịt ếch với mẻ nghệ thì không thể thiếu lá lốt...

Ngoài ra tôi thấy bạn nên quan tâm nhiều đến việc tính toán lực đột dập, vật liệu của sản phẩm đột dập để xác định được khe hở giữa chày và cối ; dung sai chế tạo chày cối và tâm lực dập... Còn việc mô phỏng chuyển động chỉ là minh họa cho "oai thôi". Vì khi thiết kế khuôn đột dập bao giờ bạn cũng phải xác định lực đột dập, sau đó mới đến chọn máy có sẵn ở công ty bạn. Từ máy bạn có thể biết được vận tốc hành trình, tổng khuôn...

Bài tham khảo:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...0&start=160

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bác " ke an may di vang " có thể cho em xin ít tài liệu về khuôn đột dập được không ạ............đọc trả lời của bác em biết bác là chuyên gia solidwork bác có thể lấy 1 ví dụ về solidword đẻ thiết kế khuôn có vận tỗc hành trình được ko ạ nếu được xin cám ơn bác nhiều ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lớp học của bạn ssg đông vui quá, chỉ tiếc là tôi bận nhiều công việc, không tham gia được. Có thời gian tôi sẽ tham gia sau, trước hết xin các bạn lưu ý đến việc sau:

Trong SolidWorks có phần tính biến dạng của các chi tiết chịu lực rất hay ví dụ thiết kế khuôn đột dập, ta có thể tính được biến dạng của các chi tiết, hoặc trường hợp chi tiết Bát an toàn của máy đột dập bị hỏng khi không có thuyết minh về chi tiết bạn có thể tự thiết chế tạo bát an toàn theo vật liệu có sẵn rồi đặt lực tác dụng + chọn bề mặt chịu lực…từ đó ta có thể biết được mức độ biến dạng để thay đổi độ dầy của Bát an toàn.

Ngoài ra, SolidWorks cho ta biết được rất nhiều dạng kết cấu chi tiết có thể vẽ trên SolidWorks mà ta có thể đặt lực và mặt chịu lực để tính biến dạng.

Ví dụ khi bố người yêu bạn nhờ thiết kế cái kiềng bếp có 3 chân để đặt nồi nấu rượu có trọng lượng 200 Kg…căn cứ vào vật liệu bạn có thể thiết kế được cái bếp kiềng bếp bảo đảm an toàn tuyệt đối, người yêu của bạn có thể ngồi nấu rượu an toàn mà không sợ chân chân kiềng gãy bất thình lình... (Sau khi vẽ 3D cái kiềng bếp, bạn có thể đặt lưc tác dụng chọn mặt chịu lực của kiềng bếp nhập thông số về độ bền của vật liệu...> nó sẽ cho biết kết quả về mức độ biến dạng...)

Tôi nghĩ ngoài việc thành thục các lệnh vẽ ra, ssg và các bạn nên khai thác… theo hướng trên nó sẽ giúp ích rất nhiều cho kỹ sư mới vào nghề cơ khí, vì đây là tính ưu việt của SolidWorks mà Auto cad không có.

Trước đây tôi đã dùng solidwrks đời cũ để thiết kế kế 3D khuôn đột dập (Tôi theo học vẽ do sở công nghiệp Hà nội tổ chức học miễn phí cho các doanh nghiệp trong sở). Hồi đó tôi có thiết kế một vài bộ khuôn rồi đưa vào chế độ mô phỏng chuyển động lên xuống của khuôn đột dập. Việc vẽ 3D trên Solidwrks rồi cho khuôn cối chuyển động chỉ là hình minh họa. Tuy nhiên vẽ 3D trên Solidwrks có ưu điểm:

-Đưa được file bản vẽ chi tiết của chày và cối có biên dạng phức tạp để gia công trên máy CNC chuyên dùng.

-Xác định được biến dạng của các chi tiết như : chày, cối , đế khuôn…

Rất tiếc là máy tôi dùng có cài đặt Solidwrks lại ở công ty cũ . Máy ở công ty mới hiện tôi đang công tác và máy ở nhà không cài đặt nên không nói ví dụ cụ thể cho bạn được.

Hiện tôi đang có tài liệu là sách in:

Sổ tay thiết kế khuôn dập nóng, sổ tay thiết kế khuôn dập nguội, sổ tay thiết kế khuôn dập tấm. Nếu bạn ở Hà Nội hãy liên lạc với tôi qua tin nhắn trên diễn đàn, tôi sẽ cho bạn mượn tài liệu trên.

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...4565&st=140

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ bác " an may di vang " bác có thể cho em mượn tài liệu về khuôn dập tấm được ko ạ thật sự em cũng đang tìm sách về khuôn dập tấm nhưng chưa tìm được vì chỉ rảnh dỗi được chủ nhật nên time cũng không được nhiều nếu được bác cho mượn em xin cám ơn bác nhiều nhiều lắm ạ ý chết em ở hà nội ạ mong là bác cũng ở hà nội thanks bác nhiều ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
. Nếu bạn ở Hà Nội hãy liên lạc với tôi qua tin nhắn trên diễn đàn, tôi sẽ cho bạn mượn tài liệu trên.

@voima_tien : Lần sau bạn gửi tin nhắn trên diễn đàn tiện hơn.

"Kẻ ăn mày" ở Hà nội, hiện đang có trong tay quyển: Sổ tay thiết kế khuôn dập tấm của hai tác giả: V.L. MARTRENCO - L.I.

RUDMAN do nhà xuất bản Hải phòng xuất bản năm 2005. Bạn ra hiệu sách QVTH trên phố tràng tiền tìm mua. Nếu không tìm

thấy, hãy liên lạc với tôi qua số máy: 09 83 94 59 94 tôi sẵng sàng cho bạn mượn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
@voima_tien : Lần sau bạn gửi tin nhắn trên diễn đàn tiện hơn.

"Kẻ ăn mày" ở Hà nội, hiện đang có trong tay quyển: Sổ tay thiết kế khuôn dập tấm của hai tác giả: V.L. MARTRENCO - L.I.

RUDMAN do nhà xuất bản Hải phòng xuất bản năm 2005. Bạn ra hiệu sách QVTH trên phố tràng tiền tìm mua. Nếu không tìm

thấy, hãy liên lạc với tôi qua số máy: 09 83 94 59 94 tôi sẵng sàng cho bạn mượn.

Vâng em xin cám ơn bác ạ nếu ko tìm được em xin phép được mượn bác ít hôm ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay