Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Nộ Thiên

Test NoCAD - Ứng dụng triển khai bản vẽ Xây Dựng

Các bài được khuyến nghị

cái này khi vào chỉnh dim đơ cả cad. :mellow:

Thanks, cái này để tìm hiểu thêm. Máy mình thì kg bị gì.

@: maitinh: Bạn đọc mấy bài trên sẽ rõ. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Đây là bản dùng thử ấo tôi không dùng được vậy

Phần khai báo Layer.. nó chỉ nháy một cái rồi mất tiêu luôn

Các data đều không có ???

Mìinh đang dùng Cad 2009, hiện nay thử nghiệm NoCad thấy cũng tốt , trường hợp Khai báo Layer, tỷ lệ ban đầu ... đầu tiên mình củng bị như các bạn, nhưng sau đó mình dùng cách sau (các bạn thử xem nhé) thì không bị vướng nữa :

- Vào Tools -> Options...-> Files -> Support File search path...->khai báo thêm đường dẫn tới thư mục NoCad -> O.K

- Đóng Cad và chạy lại Cad để đường dẫn được cập nhật , sau đó sử dụng NoCad bình thường.

Thử xem nhé, Chúc các Bác thành công.

P/S: Cảm ơn Bác NoThien đã tạo cho anh em một chương trình hữu ích ,mong rằng CT sớm hoàn thiện, (ý tưởng đưa Block sau này để thống kê thép quả là tuyệt vời, rất khâm phục)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tạo một dim giống hệt dim của bác trước khi chạy,thế là ok.mọi thứ chỉnh sửa ngon lành.tại sao?=>em chịu :mellow: bác xem thế nàog xơi nốt phần móng đê chớ để anh em chờ lâu quá.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác NOTHIEN dạo này đi đâu ấy nhỉ ???

Chỉ lúc rãnh rỗi mới viết tiếp đc Bác à. Vì vậy kg thể ngày 1 ngày 2 đc.

Với lại mỗi lần viết là mỗi lần đấu tranh với bản thân tại lười.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình dung cad 2009, khi ap Nocad vào vẫn dùng bình thương, riêng chỗ phần móng không dùng được, giờ chuyển lại dung cad 2007, vẫn bị như thế, Mong tác giả xem giúp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình dung cad 2009, khi ap Nocad vào vẫn dùng bình thương, riêng chỗ phần móng không dùng được, giờ chuyển lại dung cad 2007, vẫn bị như thế, Mong tác giả xem giúp.

Móng, cột, sàn chưa có, chỉ có Dầm BTCT thôi. Đọc kỹ bài viết đầu tiên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
BÁC NÔ THIÊN CỐ GẮNG HOÀN THIỆN TIẾP CÁC PHẦN SAU ĐI, MỌI NGƯỜI RẤT TRÔNG ĐỢI SP CỦA BÁC

NÓI THẬT TEST NOCAD THÌ TÔI CHƯA DÙNG NHƯNG NẾU LÀ PHIÊN BẢN CỦA FASTCAD THÌ ĐÔI DIỀU GÓP Ý VỚI BÁC

THỨ NHẤT LÀ VỀ FONT KÍCH THƯỚC KHÔNG ĐƯỢC ĐẸP

THỨ HAI ---- ĐỂ TÔI TẢI VỀ XEM ĐÃ RỒI GÓP Ý. HIỆN TẠI CADVIET KHÔNG DOWNLOAD ĐƯỢC

CHÚC VUI

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có đôi lời góp ý về phần mềm FASTCAD và NoCAD :

- Mọi người thì có những phong cách vẽ khác nhau, từ cách định dạng Dimstyle, Textstyle đến đường nét, màu sắc của đường vẽ. Trong FASTCAD, đầu tiên vào thanh Menu lệnh gọi KHOITAOBANVE để khởi tạo File BVECHUAN.dwg mà tác giả đã tạo ra. Trong File BVECHUAN.dwg này, tác giả đã định ra các Dimstyle, Textstyle, Layer, BLOCK, với những kiểu cách, màu sắc theo ý của mình. Bạn có thể chỉnh lại các Font chữ, kiểu, màu sắc ở trong Dimstyle, Textstyle theo ý của riêng mình.

- Nhưng trong phần mềm NoCAD thì không có lệnh khởi tạo bản vẽ BVECHUAN.dwg. Mình có góp ý nho nhỏ với tác giả rằng trong phần mềm NoCAD, tác giả nên viết thêm lệnh khởi tạo bản vẽ BVECHUAN.dwg để mọi người có thể thay đổi Font chữ, kiểu, màu sắc ở trong Dimstyle, Textstyle theo ý của riêng mình trong File BVECHUAN.dwg

CHÚC TÁC GIẢ NHIỀU SỨC KHỎE.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mời các Bác tham gia thử nghiệm chương trình NoCAD - modul Dầm BTCT

Test NoCAD

File hướng dẫn sử dụng:

sd-NoCAD.pdf

Tiện ích của bạn rất tốt. Đạt yêu cầu tương đối của bản vẽ dầm. Tôi có 1 ý kiến là với vị trí mặt cắt ví dụ: 2f16+ 2f16. Bạn có thể làm cho thành 2 nét thép được không? Vì 4 thanh thép thì không đặt cùng hàng được. Nhiều khi làm với mấy bác nhà nước bắt bẻ mệt quá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tiện ích của bạn rất tốt. Đạt yêu cầu tương đối của bản vẽ dầm. Tôi có 1 ý kiến là với vị trí mặt cắt ví dụ: 2f16+ 2f16. Bạn có thể làm cho thành 2 nét thép được không? Vì 4 thanh thép thì không đặt cùng hàng được. Nhiều khi làm với mấy bác nhà nước bắt bẻ mệt quá!

Muốn thành 2 hàng hãy nhập "2d16;2d16"

Dấu "+" để phân biệt 2 lọai thép trong 1 hàng\

Dấu ";" để qua 1 hàng thép mới.

Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Muốn thành 2 hàng hãy nhập "2d16;2d16"

Dấu "+" để phân biệt 2 lọai thép trong 1 hàng\

Dấu ";" để qua 1 hàng thép mới.

Thanks.

Thanks! Mình hỏi ty nữa tại các nút giao nhau của 2 nhịp dầm những thép kéo sang bên nhịp kia của bạn đều bị bẻ leo xuống như thế tai nút sẽ rất nhiều thép không thi công được!

Xin chỉ giáo!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thanks! Mình hỏi ty nữa tại các nút giao nhau của 2 nhịp dầm những thép kéo sang bên nhịp kia của bạn đều bị bẻ leo xuống như thế tai nút sẽ rất nhiều thép không thi công được!

Xin chỉ giáo!

Kg phải như vậy:

nếu thép 2 bên giống nhau thì nó sẽ tự động nối qua, còn khác nhau nó sẽ bẻ xuống.

Với trường hợp khác nhau mình chọn giải pháp bẻ xuống gối là vì nếu kg bẻ xuống gối mà cho chạy thẳng qua thì thà chi mình kéo dài thêm một đọan thép nữa thì bố trí cho bên kia luôn.

Phần nhập thép phải nhập theo số hiệu thép chứ kg theo tổng số thanh:

Nếu nhập bên Trái "2d16;2d16" và bên phải "3d16;3d16" thì nó sẽ vẽ giống như cái hình của bạn. (và tất nhiên là kg hợp lý rồi)

Muốn đúng thì phải nhập là "2d16;2d16" và "2d16+1d16;2d16+1d16" ở trường hợp này nó sẽ bẻ xuống 2 cây sub thôi.

trong thiết kế khi bạn chọn thép hợp lý thì lượng thép bẻ xuống là kg nhiều.

Còn chiều dài đọan neo thì theo thông số sau, user có thể tùy chỉnh. Mình kg ghi kích thước đọan đó là vì chưa tìm đc vị trí ghi kích thước trong trường hợp tổng quát vì vậy để user tự ghi cái đó. Với lại có nhiều người chỉ chỉ định trong phần ghi chú tổng quát thôi và kg ghi trong bản vẽ chi tiết nữa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý của em là cái dim kia cơ. Khi chuyển từ "+" qua ";" thì không thấy ghi nữa. Em đặt bên này là 2f16 + 2f16 bên kia cũng y như thế sao vẫn thấy leo xuống nhỉ. Xóa đi cũng được nhưng hơi mất công!

untitled_25.bmp

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tiện thể cho em góp ý luôn. Bác có thể đánh số hiệu thép luôn được không. Ví dụ ở phần khai báo thông số ta thêm dòng số hiệu thép vào như hình bên dưới!untitled_26.bmp

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý của em là cái dim kia cơ. Khi chuyển từ "+" qua ";" thì không thấy ghi nữa.

- Thấy cái Dim rồi. Cái này CT công đọan ghi dim sai. Đúng ra nó sẽ xem xét tòan bộ các lớp thép ở trên thép tại vị trí gối và nhịp nếu giống nhau thì sẽ kg ghi dim, nếu khác thì ghi dim. Nhưng CT chỉ nó chỉ xét ở lớp thứ nhất thôi vì vậy nó kg ghi dim. Để sửa lại. Tương tự các lớp thép ở dưới nó cũng bị như vậy. Cái này mình kg gặp là vì ít khi mình phải đặt thép theo kiểu "2d16;2d16" vì vậy mình kg phát hiện ra lỗi này. Đặt thép theo kiểu "2d16;2d16" thấy kg lợi thép lắm vì vị trí trọng tâm cốt thép bị dời xuống sâu quá.

Em đặt bên này là 2f16 + 2f16 bên kia cũng y như thế sao vẫn thấy leo xuống nhỉ. Xóa đi cũng được nhưng hơi mất công!

.

Cái này xem lại các khỏang trắng ???

Phải nhập theo kiểu kg có khỏang trắng "2d16+2d16" .

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tiện thể cho em góp ý luôn. Bác có thể đánh số hiệu thép luôn được không. Ví dụ ở phần khai báo thông số ta thêm dòng số hiệu thép vào như hình bên dưới!untitled_26.bmp

Cái này đang ngcứu để ct đánh tự động luôn. Nhưng vẫn chưa biết là nên đánh theo thứ tự nào??

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này đang ngcứu để ct đánh tự động luôn. Nhưng vẫn chưa biết là nên đánh theo thứ tự nào??

Theo em thứ tự để đánh thì cứ thanh thép kéo dài bên trên đánh là 1, xong tại các gối thép thêm sẽ đánh là 3,5,7...

Thép dưới sẽ đánh những cây kéo dài là 2 tiếp tục là 4,6,8...

Nếu thép kéo dài chia làm nhiều cây thì đánh là 1a, 1b.. và 2a,2b...

Thế có được không bác?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
- Thấy cái Dim rồi. Cái này CT công đọan ghi dim sai. Đúng ra nó sẽ xem xét tòan bộ các lớp thép ở trên thép tại vị trí gối và nhịp nếu giống nhau thì sẽ kg ghi dim, nếu khác thì ghi dim. Nhưng CT chỉ nó chỉ xét ở lớp thứ nhất thôi vì vậy nó kg ghi dim. Để sửa lại. Tương tự các lớp thép ở dưới nó cũng bị như vậy. Cái này mình kg gặp là vì ít khi mình phải đặt thép theo kiểu "2d16;2d16" vì vậy mình kg phát hiện ra lỗi này. Đặt thép theo kiểu "2d16;2d16" thấy kg lợi thép lắm vì vị trí trọng tâm cốt thép bị dời xuống sâu quá.

Cái này xem lại các khỏang trắng ???

Phải nhập theo kiểu kg có khỏang trắng "2d16+2d16" .

Không có khoảng cách mới đau chứ. Còn chuyện 2f16;2f16 đương nhiên là không lợi về mặt chịu lực nhưng lại lợi về mặt thi công! Với bề rộng 200 thì đặt 3 thanh cũng được nhưng nếu như bác nói thì phải đặt 2f16 +f20 thi công khó hơn. Chưa biết cái nào lợi hơn!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không có khoảng cách mới đau chứ.

Mình xài bình thường có gì đâu (kg bẻ xuống gối)

"2d16;2d16" hai bên gối đều như vậy

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Được rồi anh. Máy ở nhà em cài thì OK rồi. Anh cố giắng đánh số thép với lại vẽ được mặt cắt thì tốt quá. Thống kê nhé! Toàn bộ anh em xây dựng sẽ cảm ơn bác rất nhiều. Bộ này có thể giúp mọi người nhanh 200% thành quả làm việc!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cho mình hỏi sao mình cài đặt thành công rồi mà cad ko hiện cái toolbar NoCad vậy các bác chỉ giúp. có phải gỡ bỏ cả express ko vậy.HELP ME....

kg cần gỡ express. Kg ảnh hưởng gì đến express.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay