Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
caothanhks

1 ngày 2 câu hỏi tốt nghiệp!!!

Các bài được khuyến nghị

Bạn làm đồ án j vậy?Nếu bạn muốn chia ô sàn để tính toán thép sàn thì phai up bản MB kiến trúc đầy đủ,các công năng của từng phòng thì mình mới biết mà chia ô sàn chứ.

Cái này là đồ án tốt nghiệp bạn à. Phân chia phân khu để thi công theo dây chuyền mà bạn. Cái mình up là mặt bằng kết cấu lưới dầm và cột.

Cảm ơn bạn đã quan tâm.

Ván khuôn em sử dụng trong công trình này: đối với ván khuôn của cột, sàn, vách em đều sử dụng ván khuôn gỗ dán sườn thép. Còn dầm thì em sử dụng ván khuôn thép định hình. Vì vậy em muốn hỏi cách thể hiện ván khuôn như dầm nhưng ko biết thể hiện thế nào cho đúng. Em có tham khảo công trình tương tự họ thể hiện như trong file sau mà em không hiểu có đúng không vì không có kiến thức thực tế.

Xin mọi người cho ý kiến, hướng dẫn giúp em cái ạ.

Link down file autocad

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bác T và các bạn đọc cho mình hỏi tí..." Làm thế nào khi mình scale 1 đối tượng mà ko làm thay đổi kích thước của nó....Ko phải block đối tượng rồi đem scale.Nhiều lúc mình scale để bố trí bản vẽ cho đẹp hơn,kín hơn nhưng ác một nỗi kích thước nhảy tá lả,hơi đâu mà ngồi edit từng con số.Còn Dim để chọn tỉ lệ mới thì bất khả thi quá.Biết scale lên bao nhiêu lần mà hiệu chỉnh Dim...Mong các Bác giúp cho...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bác cho em hỏi:

1 : Khi nào tính sàn theo sơ đồ đàn hồi,khi nào thì tính theo sơ đồ dẻo?

Sàn phòng vệ sinh thì tính theo sơ đồ nào? Vì sao?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các bác cho em hỏi:

1 : Khi nào tính sàn theo sơ đồ đàn hồi,khi nào thì tính theo sơ đồ dẻo?

Sàn phòng vệ sinh thì tính theo sơ đồ nào? Vì sao?

Thông thường sàn được tính theo sơ đồ khớp dẻo sẽ tiết kiệm hơn, đối với các ô sàn yêu cầu không được nứt, yêu cầu thẩm mỹ cao thì phải tính theo sơ đồ đàn hồi.

Như ô sàn vệ sinh thì yêu cầu phải chống thấm, do đó không được phép nứt. => tính theo sơ đồ đàn hồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ko biết topic này còn hoạt động không

các bạn có thể cho mình hỏi đôi chút về cách tính khung bằng phương pháp KaNi cho 1 trường hợp tải trọng đứng ko?

minh đang làm đồ án tốt nghiệp hệ tại chức, thầy Trinh Quang Thịnh yêu cầu phải giải nội lực 1 trg` hợp TT đứng = phương pháp tính tay

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi: sự khác nhau khi vách cứng đặt ở tâm công trình và đặt ở biên công trình (nhà cao tầng) như thế nào?? ưu điểm của mỗi loại??.thank....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác ơi, bác nào biết cách điều chỉnh biểu đồ nhân lực trong project sao cho tốt giúp đỡ em với. Em chạy tiến độ mà biểu đồ nhân lực cứ nhảy lung tung. File Project của em như sau:

File Project

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào các bạn, mình hiện là sinh viên năm 4 DH BKDN, rất vui được làm quen vói mọi người. mình có mọt số câu hỏi mong được mọi người góp ý

1. tại sao phải đặt ván khuôn theo phương cạnh dài ô sàn?

2. trong hệ giằng của cột chống xà gồ đỡ dầm, sàn thì các thanh giằng chéo được bố trí như thế nào? tác dụng gì? có nhất thiết phải bố trí ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
chào các bạn, mình hiện là sinh viên năm 4 DH BKDN, rất vui được làm quen vói mọi người. mình có mọt số câu hỏi mong được mọi người góp ý

1. tại sao phải đặt ván khuôn theo phương cạnh dài ô sàn?

2. trong hệ giằng của cột chống xà gồ đỡ dầm, sàn thì các thanh giằng chéo được bố trí như thế nào? tác dụng gì? có nhất thiết phải bố trí ko?

Mình xintả lời như sau:

1/Khi bạn làm đồ án tốt nghiệp phần kết cấu sàn. Bạn cũng biết là tải trọng theo phương cạnh ngắn của ô sàn lớn hơn theo phương cạnh dài. Nên khi tính toán và bố trí theo phương cạnh ngắn đủ thì phươngcanhdại cũng đủ. Vì thế ta đặt theo phương cạnh ngắn của ô sàn.

2/Các thanh giằng chéo phải bố trí theo cùng modun. Không thể bố trí giữa dầm với sàn. Thường thì bố trí theo phương cnạh ngắn của nhà và ở biên của hệ kết cấu khung (2 nhịp biên 2 đầu).Nó có tác dụng tạo ra hệ bất biến hình chịu tải trọng ngang do: gió, do đổ bê tông (từ xa về gần nơi cung ứng), và do tác động bên ngoài nếu có.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi: sự khác nhau khi vách cứng đặt ở tâm công trình và đặt ở biên công trình (nhà cao tầng) như thế nào?? ưu điểm của mỗi loại??.thank....thank..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác T và các bạn đọc cho mình hỏi tí..." Làm thế nào khi mình scale 1 đối tượng mà ko làm thay đổi kích thước của nó....Ko phải block đối tượng rồi đem scale.Nhiều lúc mình scale để bố trí bản vẽ cho đẹp hơn,kín hơn nhưng ác một nỗi kích thước nhảy tá lả,hơi đâu mà ngồi edit từng con số.Còn Dim để chọn tỉ lệ mới thì bất khả thi quá.Biết scale lên bao nhiêu lần mà hiệu chỉnh Dim...Mong các Bác giúp cho...

Mình hay dùng cách này bạn ạh. Trước hết bạn nên chỉnh tất cả kt cho đúng, nói chung bản vẽ phải Ok rùi. sau đó Bạn ctrl C rui past Block từ đấy bạn muốn Sc bao nhiêu cũng được không sợ kt thay đổi.Hj đây là cách này mình thường dùng ai có cách nào hay hơn thì chia sẻ với anh em nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các Bác cho em hỏi : tại chỗ có dầm phụ kê lên dầm chính thì ta đặt cốt treo và tính toán theo lực tập trung P.nếu ai chạy khung phẳng thì việc tính P là khá đơn giản , nhưng nếu ai chạy không gian thì xuất lực tập trung này ơ đâu ạ ?và khi nào thì ta đặt cốt vai bò ( điều kiện gì để đặt cốt vai bò). Mong các bác trả lời sớm cho ạh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình hay dùng cách này bạn ạh. Trước hết bạn nên chỉnh tất cả kt cho đúng, nói chung bản vẽ phải Ok rùi. sau đó Bạn ctrl C rui past Block từ đấy bạn muốn Sc bao nhiêu cũng được không sợ kt thay đổi.Hj đây là cách này mình thường dùng ai có cách nào hay hơn thì chia sẻ với anh em nhé.

Thanhks T nhiếu nha....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các Bác cho em hỏi : tại chỗ có dầm phụ kê lên dầm chính thì ta đặt cốt treo và tính toán theo lực tập trung P.nếu ai chạy khung phẳng thì việc tính P là khá đơn giản , nhưng nếu ai chạy không gian thì xuất lực tập trung này ơ đâu ạ ?và khi nào thì ta đặt cốt vai bò ( điều kiện gì để đặt cốt vai bò). Mong các bác trả lời sớm cho ạh.

Bạn vào chỗ nội lực của nút xuất ra ấy. Rồi tìm lực cắt F3 tại nút giao nhau giữa dầm phụ và dầm chính.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dạo này topic hẻo lánh quá đi mất, đặt ra câu hỏi mà không thấy ai trả lời cả.hix.mong anh em năng động hơn để xd topic nha. :rolleyes: :s_big: :s_big: :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Topic này hay là bây giờ hiu hắt thế!!! ko có nơi để hỏi rồi!!

hix.có câu hỏi nào bạn cứ post lên đi.mình cũng sắp bảo vệ đây.nếu ai bít họ sẽ trả lời mà. nhân tiện đây mình cũng hỏi bạn và các bác câu này nha : cốt đai trong cột khác cốt đai trong cọc BTCT như thế nào nhỉ?mình thì nghĩ nó không có gì khác lắm nếu trong cột cốt đai chống nở hông là quan trọng thì trong cọc BTCT thì chỉ có ý nghĩa là cố định cốt chịu lực là chính.vì cọc BTCT đổ theo phương ngang mà.bạn và các bác thấy thế nào???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em mới nhận đồ án tốt nghiệp thầy có cho một mớ câu hỏi mong bác trả lời dùm.

1) bề rộng bi,nêu ý nghĩa?xác định để làm gi?

2)tĩnh tải phân bố xuống 1 dầm chủ ntn?

3)mục đích của hệ số phân bố ngang?

4)quy luật xếp hoạt tải (xe)theo phương ngang cầu?

5)xếp xe 3 trục khi tính TTGH mỏi và các trạng thái giới hạn khác có gì khác nhau?

6)các loại hệ số tải trọng?giải thích ý nghĩa của từng hệ số?

7)tại sao khi kiểm toán dầm liên hợp lại chia thành 2 giai đoạn?GĐ 1 có những tải trọng gì? GĐ2 có những tải trọng gì?

8)kiểm toán dầm liên hợp gồm những kiểm toán nào?GĐ 1 có những tải trọng gì? GĐ2 có những tải trọng gì?

9)sườn tăng cường trung gian và sườn tăng cường gối có tác dụng gì?mục đích?kiểm toán 2 STC này có khác nhau không?

10)tác dụng của neo trong dầm liên hợp?có những loại neo nào?

11)cách xếp xe,xếp hoạt tải để tính trụ cầu,khi nào xếp 1 chiếc,khi nào xếp 2 chiếc?

12) lực va tàu?trình bày cách xác định độ lớn ?điểm đặt lực(xếp theo phương dọc và phương ngang)?

13)xác định giá trị ,vị trí lực hãm?

14)kiểm toán trụ cầu.,kiểm toán tại những vị trí nào?

15)cơ sở lựa chọn cao độ mặt cầu?

16)cọc ngàm vào đài bao nhiêu m?khoảng cách từ tim cọc tới mép ngoài?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hix.có câu hỏi nào bạn cứ post lên đi.mình cũng sắp bảo vệ đây.nếu ai bít họ sẽ trả lời mà. nhân tiện đây mình cũng hỏi bạn và các bác câu này nha : cốt đai trong cột khác cốt đai trong cọc BTCT như thế nào nhỉ?mình thì nghĩ nó không có gì khác lắm nếu trong cột cốt đai chống nở hông là quan trọng thì trong cọc BTCT thì chỉ có ý nghĩa là cố định cốt chịu lực là chính.vì cọc BTCT đổ theo phương ngang mà.bạn và các bác thấy thế nào???

Cốt đai trong cọc vẫn có chống nở hông trong quá trình đóng và ép cọc chứ.Cốt thép đai ở cột với ở cọc thì tất nhiên vẫn có ý nghĩa là cố định cốt chịu lực rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em mới nhận đồ án tốt nghiệp thầy có cho một mớ câu hỏi mong bác trả lời dùm.

1) bề rộng bi,nêu ý nghĩa?xác định để làm gi?

2)tĩnh tải phân bố xuống 1 dầm chủ ntn?

3)mục đích của hệ số phân bố ngang?

4)quy luật xếp hoạt tải (xe)theo phương ngang cầu?

5)xếp xe 3 trục khi tính TTGH mỏi và các trạng thái giới hạn khác có gì khác nhau?

6)các loại hệ số tải trọng?giải thích ý nghĩa của từng hệ số?

7)tại sao khi kiểm toán dầm liên hợp lại chia thành 2 giai đoạn?GĐ 1 có những tải trọng gì? GĐ2 có những tải trọng gì?

8)kiểm toán dầm liên hợp gồm những kiểm toán nào?GĐ 1 có những tải trọng gì? GĐ2 có những tải trọng gì?

9)sườn tăng cường trung gian và sườn tăng cường gối có tác dụng gì?mục đích?kiểm toán 2 STC này có khác nhau không?

10)tác dụng của neo trong dầm liên hợp?có những loại neo nào?

11)cách xếp xe,xếp hoạt tải để tính trụ cầu,khi nào xếp 1 chiếc,khi nào xếp 2 chiếc?

12) lực va tàu?trình bày cách xác định độ lớn ?điểm đặt lực(xếp theo phương dọc và phương ngang)?

13)xác định giá trị ,vị trí lực hãm?

14)kiểm toán trụ cầu.,kiểm toán tại những vị trí nào?

15)cơ sở lựa chọn cao độ mặt cầu?

16)cọc ngàm vào đài bao nhiêu m?khoảng cách từ tim cọc tới mép ngoài?

Mình nghĩ hình như bạn nhầm qua xây dựng cầu đường rồi.Cái topic này mình lập ra cho Xây dựng dân dụng mà

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
WINKLER la gi ha ban?Ban co the dich tieng viet cho minh duoc ko hihi.The khi nao bac bao ve do an tot nghiep?

Nền WRINKLER là phương pháp hệ số nền giat thiết là tại mỗi điểm ở mặt đáy móng của dầm trên nền đàn hồi,cường độ của tải trọng ® tỷ lệ bậc nhất đối với độ lún( độ lún này bằng độ võng của dầm s = y).Như vậy R,C,Y,(X) với C là hệ số nền.......Nền WRINKLER là nền đàn hồi biến dạng cục bộ.Thường được dùng trong tính toán cho nền đất yếu và rất yếu,nhưng có cái nhược là không phản ánh được tính phân phối của đất nền vì đất có tính ma sát,khi chịu tải trọng cục bộ thì đất có thể lôi kéo hay gây ra lúnvùng lân cận. Khi nền đất đồng nhất thì tải trọng phân bố đều liên tục trên dầm,nếu theo mô hình này thì dầm sẽ lún đều và biến dạng, nhưng thực ra khi tải trọng tác dụng phân bố đều thì dầm vẫn bị uốn(võng) ở giữa nên ảnh hưởng xung quanh nhiều hơn,như vậy sẽ lún nhiều hơn ở đầu dầm..Khi móng cứng tuyệt đối,tải trọng đặt đối xứng thì móng sẽ lún đều theo mô hình này, như vậy ứng suất đáy móng sẽ phân bố đều.nhưng theo mấy lần mình cùng Sư phụ đi đo đạc thực tế thì ứng suất phân bố không đều....À,hệ số nền C có tính chất qui ước ko rõ ràng,C không phải là một hằng số.

Bác Thành đọc và cho em ý kiến nhé.em học Cao Đẳng Công Nghệ Đà Nẵng,là đàn em của Bác đó...Cho nên trình độ của em có hạn,Bác Thành thông cảm nếu em có gì sai sót.

1 điều nữa,em có gửi cho Bác cái Mail có tập hợp các câu hỏi từ dễ đến khó để bảo vệ tốt nghiệp.Bác xem và trả lời giúp em với nhá!Thanks Bác nhìu .

(quockhanhphan2412@gmail.com)

Yahoo : quockhanh_phan2001@yahoo.com

cellphone No : 0914.938.991

ngày 18,19,20 tháng 6 này em lên máy chém rồi.Run quá đi...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

PP Hcross cuối cùng cho ra cái gì? Làm thế nào để xác định nội lực của các tiết diện còn lại để đi tổ hợp và tính thép?

ANH THANH GIAI DAP DAY DU GIUP EM VOI,EM KO CHAC CHAN PHAN NAY CHO LAM.CẢM ƠN ANH.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào mọi người! Mình có câu hỏi thế này:

- Vì sao ô sàn trên cùng (ô sàn mái) thường làm sàn âm (ô sàn lật ngược)? Tính toán thì có gì khác với ô sàn bình thường?

- Qua đây mình cũng có một câu hỏi nữa, có thể mọi người lúc học ko để ý nhưng lúc đọc thì chẳng biết đọc thế nào: đó là cách đọc các ký hiệu la mã ( cái này cũng khá quan trọng, đó là khi học lại công thức trong Bê Tông 1. Nếu lên diển đạt trả lời công thức tính trước các thầy mà không biết phát âm nó thì phải làm sao nhỉ :s_big: ) các ký hiệu như là: anfa, beta, neta ... psi, cci... Nhớ ko nhầm thì hình như có cả một bài thơ toán học về ký hiệu này nửa thì phải :cheers:

+ Mình cũng trả lời luôn vế trước ở câu hỏi ô sàn:

Làm tăng chiều cao thông thủy tầng trên cùng

Dể bố trí ô phòng

Dể thoát nước( cái này ko chắc là dể hay khó nửa) :s_big:

Nhưng lúc trước bảo vệ ĐATC 1 thầy nói còn thiếu 1 ý chính quan trọng nhất, mà chẳng biết là cái gì cả, xin chỉ giáo!

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay