Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
caothanhks

1 ngày 2 câu hỏi tốt nghiệp!!!

Các bài được khuyến nghị

Giúp mình với các bạn ơi!

Tình hình là 1 vẽ 1 file cad nhưng khi dùng lệnh H để tô nền thì không được, nó toàn báo lổi :" More than 10000 hatch boundary objects are selected creating this hatch object can be time consuming do you want to proced ", mình đã thử vẽ 1 hình vuông mới, tô nền nhưng vẫn ko được, hình ko bị hở, mình cũng thử tạo 1 trang mới, tô nền hoàn toàn được, nhưng khi copy hình mình vẽ qua thi lại ko được....huhu..........mình hiểu là nó bị sai tỷ lệ nhưng ko biết chỉnh sao, mình mới học cad nên hơi gà co gì các bạn giúp đỡ mình với nha. hix hix thanks các bạn nhìu ( hình mình vẽ đơn giản ko có kích thước chi cần tỉ lệ 1 : 1 sao cho in ra nằm chọn trong tờ A4 là được). cảm ơn các bạn đã đọc. bài của mình nè. ^^http://www.cadviet.com/upfiles/3/maitrang1_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Giúp mình với các bạn ơi!

Tình hình là 1 vẽ 1 file cad nhưng khi dùng lệnh H để tô nền thì không được, nó toàn báo lổi :" More than 10000 hatch boundary objects are selected creating this hatch object can be time consuming do you want to proced ", mình đã thử vẽ 1 hình vuông mới, tô nền nhưng vẫn ko được, hình ko bị hở, mình cũng thử tạo 1 trang mới, tô nền hoàn toàn được, nhưng khi copy hình mình vẽ qua thi lại ko được....huhu..........mình hiểu là nó bị sai tỷ lệ nhưng ko biết chỉnh sao, mình mới học cad nên hơi gà co gì các bạn giúp đỡ mình với nha. hix hix thanks các bạn nhìu ( hình mình vẽ đơn giản ko có kích thước chi cần tỉ lệ 1 : 1 sao cho in ra nằm chọn trong tờ A4 là được). cảm ơn các bạn đã đọc. bài của mình nè. ^^ http://www.cadviet.c...3/maitrang1.dwg

ko vào xem đc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Câu hỏi hay đó bạn ah.

Tất nhiên là ưu tiên Cần trục, máy móc(thăng vân...) cái này mà để xa hay bố trí ko hợp lý thì gây kho khăn cho thi công.

tiếp đến kho bãi->nhà tạm, ban chỉ huy.

Nhà tạm của công nhân có thể đặt xa 1 chút, vì ng ta còn đi dc, chứ máy móc, vật liệu đi sao dc..hj

Ưu tiên cho kho bãi để cát , sỏi , gạch vì cái này lúc nào cũng cần. Cốt Pha,cốt thép...VV thì ko phải giai đoạn nào cũng cần. ok

ok

tiếp theo là câu về nền móng nhé

em không biết cách tải hình lên để mọi người cùng xem,ai bảo hộ em cái.

câu hỏi tiếp của em này:

khi ta tính toan thép cho đài móng.ta chỉ tính toán ra thép chịu momen theo 2 phương ở lớp dưới đáy đài theo đk đt nhưng khi ta bố trí thép lại đặt thêm các thép cấu tạo ở lớp trên và xung quanh đài.vì sao lại bố trí thêm như thế.và bỏ thép cấu tạo đó đi có đc ko?vì sao/

anh em xem cùng thảo luận nhé.

thấy anh thang.kaka rất am hiểu về xd.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ok

tiếp theo là câu về nền móng nhé

em không biết cách tải hình lên để mọi người cùng xem,ai bảo hộ em cái.

câu hỏi tiếp của em này:

khi ta tính toan thép cho đài móng.ta chỉ tính toán ra thép chịu momen theo 2 phương ở lớp dưới đáy đài theo đk đt nhưng khi ta bố trí thép lại đặt thêm các thép cấu tạo ở lớp trên và xung quanh đài.vì sao lại bố trí thêm như thế.và bỏ thép cấu tạo đó đi có đc ko?vì sao/

anh em xem cùng thảo luận nhé.

thấy anh thang.kaka rất am hiểu về xd.

Mình nghĩ cái này khi học về nền móng các thầy phải nói rùi chứ.

Bình thường thì khi tính toán thép cho đài cọc chỉ tt thép dưới do nó chịu mô men + . Khi chiều cao h>= 800 thì phải đặt thêm thép cấu tạo bên trên và xung quanh để chống nứt.

Phải tính toán thép bên trên trong trường hợp chống lật, chịu tải trọng ngang lớn. thường là các móng trụ của cột điện...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho em hỏi : khi tính cầu thang thì dựa vào đâu để chọn thang có cốn hoặc thang không có cốn ?

Hê hề hề,

Cái này mới à nha??? Cái CỐN thang là cai chi chi vầy cà??????

Từ thuở biết bò tới giờ mới nghe thấy cái từ CHUYÊN MÔN này. Kình mong các quý bác giải đáp giùm....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho em hỏi : khi tính cầu thang thì dựa vào đâu để chọn thang có cốn hoặc thang không có cốn ?

Khi bạn tính cầu thang thì bạn phải biết đó là thang có cốn hay thang ko có cốn rùi chứ. Lúc đó thì phải hỏi là tính như thế nào?

kon khi nào chọn thang có cốn và thang ko có cốn?

cái này phụ thuộc vào thiết kế , yêu cầu kiến trúc->

nếu bạn là ng thiết kế và phải chọn giữa thang có cốn và thang ko có cốn để dễ thi công, tiết kiệm và hợp lý về kết cấu thì lúc đó nó sẽ phụ thuộc và khoảng cách thang của bạn, bề rộng thang, khoảng cách từ dầm chiếu tới đến dầm chiếu nghỉ để chọn loại thang .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hê hề hề,

Từ thuở biết bò tới giờ mới nghe thấy cái từ CHUYÊN MÔN này. Kình mong các quý bác giải đáp giùm....

cốn thang là dầm limon, đóng vai trò là 1 cái dầm để kê các bản thang lên đó. Nếu ko có cốn thì thang sẽ dc kê lên 2 đầu, chiếu tới , chiếu nghỉ,.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hê hề hề,

nhảy vào diễn đàn xây dựng mà ko biết cốn thang-> quá buồn cười.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh thang.kaka có lên thì trả lời giúp em cái này cái.em thấy ở nhà mấy tầng em đang làm.tính theo khung phẳng thì thường bố trí thép dầm ở các tầng dưới là nhiều hơn dầm mái,tính từ dưới lên trên thì em thấy moomen dương ở nhịp dầm thì giá trị có chiều tăng lên ,còn moomen âm ở gối thì có giá trị giảm dần.theo anh như thế đúng ko anh?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hj.. bất kỳ ai ko học xây dựng thì cũng sẽ nghĩ vậy.

đảm bảo an toàn. Nhưng nếu từ an toàn bạn chưa có hình dạng thiết kế kiến trúc thì bạn đảm bảo kiểu gj.

Câu hỏi là cần chú ý (các bước) khi thiết kế 1 cấu kiện or 1 công trình.

bạn cứ bảo là đảm bảo an toàn. thì phải bắt đầu ntn để đảm bảo an toàn./

Nếu ng ta yêu cầu bạn thiết kế 1 ngôi nhà. Bạn làm điều đầu tiên là tính toán độ ổn định và độ an toàn của nó khi chưa có bản vẽ kiến trúc đc ko?

bạn phải có kiến trúc sau đó mới có thể tính kết cấu, tính ổn định dc.

mình đã nói thiết kế kiến trúc gắn với kết cấu đó là gì?

Một số kiến trúc sư thiết kết cứ đặt yêu cầu thẩm mỹ lên trên. Ko biết kết cấu ntn, có khả thi ko? cứ thế là vẽ mà ko đi song song với kết cấu thì mới đáng lo.

vẽ xong lại để đó thui.

giờ mới đọc kái này. thấy hay hay.

Không biết có phải khác ngành không những tớ có vd thực tế thế này.

1 ông chủ đi thuê người làm 1 cái nhà: người ta hỏi? ông làm nhà làm gì? ước khoảng bao nhiêu tiền?

Theo các các cậu? với 2 câu hỏi này thì sẽ là cái gì trước cái gì sau? :))

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nhảy vào diễn đàn xây dựng mà ko biết cốn thang-> quá buồn cười.

Hề hề hề ,...

Sorry nha, mình chưa đọc thấy cái quy định rằng nhảy vào diễn đãn này thì tiêu chuẩn tối thiểu là phải biết cái Cốn thang. Vậy nếu có, thì nhà bác chịu khó post lên cho anh em thấy để lần sau khỏi phải quấy rầy các bác hỉ.....

Thường thì cái không biết mới phải đi hỏi, chứ cái chi cũng biết thì hỏi chi cho mệt hỉ????

Vì là không biết nên mới nhờ các bác nhón.... tay giải đáp giùm.

Mà chả giải đáp giùm thì mình cứ mãi mãi không biết mà thui.

Dù không biết cái cốn thang là cái chi chi nhưng vẫn chưa chết được.Vì chưa chết được nên mới còn hỏi được về cái Cốn thang.

Hề hề hề,

Chả cho hỏi ở đây thì đi chỗ khác hỏi thui, Cũng may là diễn đàn vẫn còn những người quan tâm tới những kẻ chưa biết như tui.

Hề hề hề, mong rằng cái sự biết nhiều của bác sẽ không phải bị buồn cười.

Hề hề hề....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh bình chém gió ghê quá

Hề hề hề,,

Có dám chém giết chi đâu.... Chỉ là mấy điều tâm sự của kẻ hèn đi mót này thui mà. Cái nghiệp đi mót bị chém nhiếu chứ nào chém nổi ai Ở đây mới chỉ bị buồn cười thôi chứ ở nhiều chỗ khác còn bị ném đá này, chém đá này.... Ui chu choa là khổ nhục ấy chớ. Nhưng thân làm thằng đi mót thì phải ráng chịu chớ biết kêu ai. Thôi thì cứ tự cứu mình trước đã.

Hề hề hề, cũng tại đủ thứ nên mới phải theo cái nghiệp đi mót này. Ai thông cảm thì may còn chả thông thì mình ráng mà thông lấy thui.

Dù sao thì cái nghiệp đi mót này cũng giúp mình sống được với đời nên cũng chả có gì phải ân hận hay day dứt chi cho nó chóng già.

Cứ hề hề hề để được vô tư mà mót là vui rùi....

Hề hề hề...

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

giờ mới đọc kái này. thấy hay hay.

Không biết có phải khác ngành không những tớ có vd thực tế thế này.

1 ông chủ đi thuê người làm 1 cái nhà: người ta hỏi? ông làm nhà làm gì? ước khoảng bao nhiêu tiền?

Theo các các cậu? với 2 câu hỏi này thì sẽ là cái gì trước cái gì sau? :))

Cái mà bạn đang nói là giai đoạn tiếp xúc với khách hàng, Chuyên môn gọi là giai đoạn tiếp xúc với chủ đầu tư. Ko phải giai đoạn thiết kế (trên đang nói gd thiết kê).

Trong giai đoạn tx chủ đầu tư này các câu hỏi như: xây nhà kiểu gì, bao nhiêu tiền ?...vv nó sẽ phục vụ cho giai đoạn thiết kế=> với yc thiết kế đi theo yc của chủ đầu tư.

VD: chủ đầu tư bảo bạn xây 1 ngôi nhà 5 tầng, với 3 tỷ chẳng hạn. Thì từ yc đó bạn mới phân tích chọn giải pháp sau đó đi thiết kế từ móng đến mái.

khi thiết kế thì tất nhiên là vẫn phải làm kiến trúc trước tức là tk bản vẽ song song với kết cấu. Mình luôn nói Kt song song với kết cấu vì 2 cái này có quan hệ hưu cơ với nhau ko thể tách rời.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh thang.kaka có lên thì trả lời giúp em cái này cái.em thấy ở nhà mấy tầng em đang làm.tính theo khung phẳng thì thường bố trí thép dầm ở các tầng dưới là nhiều hơn dầm mái,tính từ dưới lên trên thì em thấy moomen dương ở nhịp dầm thì giá trị có chiều tăng lên ,còn moomen âm ở gối thì có giá trị giảm dần.theo anh như thế đúng ko anh?

sao lại thế dc...Cốt thép trong dầm phụ thuộc vào tải trọng tác dụng, dạng kết cấu . ko thể nói là thép tầng dưới to hơn tầng trên dc. Với các ngôi nhà xây các tầng với mô dun giống nhau và tải trọng gió thay đổi ít thì thường là vậy như bạn thử tính xem nếu tầng dưới mình làm 1 cái dầm hành lang kê lên 2 cột. tầng trên bạn bỏ cái cột đi. cái dầm hành lang thành dầm cosol...thì bạn so xem thằng nào nhiều thép hơn, thằng nào to hơn...

hay tầng dưới bạn ko xây tường ngăn. Tầng trên xây chi chít tường => TT tầng trên > TT tầng dưới=> thì sao nhi? hjhj

một điều nữa. M ở gối ko phải lúc nào cũng - và mô men ở nhịp ko phải lúc nào cũng +. Nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề ,...

Sorry nha, mình chưa đọc thấy cái quy định rằng nhảy vào diễn đãn này thì tiêu chuẩn tối thiểu là phải biết cái Cốn thang. Vậy nếu có, thì nhà bác chịu khó post lên cho anh em thấy để lần sau khỏi phải quấy rầy các bác hỉ.....

Thường thì cái không biết mới phải đi hỏi, chứ cái chi cũng biết thì hỏi chi cho mệt hỉ????

Vì là không biết nên mới nhờ các bác nhón.... tay giải đáp giùm.

Mà chả giải đáp giùm thì mình cứ mãi mãi không biết mà thui.

Dù không biết cái cốn thang là cái chi chi nhưng vẫn chưa chết được.Vì chưa chết được nên mới còn hỏi được về cái Cốn thang.

Hề hề hề,

Chả cho hỏi ở đây thì đi chỗ khác hỏi thui, Cũng may là diễn đàn vẫn còn những người quan tâm tới những kẻ chưa biết như tui.

Hề hề hề, mong rằng cái sự biết nhiều của bác sẽ không phải bị buồn cười.

Hề hề hề....

hj...nói rất đúng... ko biết, hoặc đang cần biết, cần tìm hiểu sâu hơn thì mới vào đây.

chứ biết hết rùi thì có ma nào vào ..hj...Mấy ông "Gà sống thiến sót " có bao giờ vô đây đâu.

Mình cũng ko biết nhiều thứ, cũng có thể hiểu sai hoặc hiểu nhầm nhiều thứ...vào đây để mọi ng cùng góp ý và hoàn thiện kiến thức c mình mà

hj...like

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,,

Có dám chém giết chi đâu.... Chỉ là mấy điều tâm sự của kẻ hèn đi mót này thui mà. Cái nghiệp đi mót bị chém nhiếu chứ nào chém nổi ai Ở đây mới chỉ bị buồn cười thôi chứ ở nhiều chỗ khác còn bị ném đá này, chém đá này.... Ui chu choa là khổ nhục ấy chớ. Nhưng thân làm thằng đi mót thì phải ráng chịu chớ biết kêu ai. Thôi thì cứ tự cứu mình trước đã.

Hề hề hề, cũng tại đủ thứ nên mới phải theo cái nghiệp đi mót này. Ai thông cảm thì may còn chả thông thì mình ráng mà thông lấy thui.

Dù sao thì cái nghiệp đi mót này cũng giúp mình sống được với đời nên cũng chả có gì phải ân hận hay day dứt chi cho nó chóng già.

Cứ hề hề hề để được vô tư mà mót là vui rùi....

Hề hề hề...

kiến thức của nhân loại là vô biên,em cung vẫn là sinh viên thôi,cũng phải học hỏi rất nhiều,kiến thức của em cũng có giới hạn,

em cũng không dám chê cười ai cả,thật đấy,em thấy anh cười hay quá thử xem tính cách anh thế nào,

VÀNG THỬ LỬA,GIAN GIAN THỬ SỨC.ok ông anh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao lại thế dc...Cốt thép trong dầm phụ thuộc vào tải trọng tác dụng, dạng kết cấu . ko thể nói là thép tầng dưới to hơn tầng trên dc. Với các ngôi nhà xây các tầng với mô dun giống nhau và tải trọng gió thay đổi ít thì thường là vậy như bạn thử tính xem nếu tầng dưới mình làm 1 cái dầm hành lang kê lên 2 cột. tầng trên bạn bỏ cái cột đi. cái dầm hành lang thành dầm cosol...thì bạn so xem thằng nào nhiều thép hơn, thằng nào to hơn...

hay tầng dưới bạn ko xây tường ngăn. Tầng trên xây chi chít tường => TT tầng trên > TT tầng dưới=> thì sao nhi? hjhj

một điều nữa. M ở gối ko phải lúc nào cũng - và mô men ở nhịp ko phải lúc nào cũng +. Nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố.

ok

em đang làm đồ án nên về mặt tải trọng thì hết sức đơn giản,kiến trúc các tầng là ko có gì thây đôiỉ.lam công trình ko nhiều tầng lắm.nên hỏi anh như thế,quên mất 1 điều là anh luôn trả lời theo hướng là người đã đi làm rồi,suy nghĩ hoàn toàn khác,rất cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em hỏi tiếp 1 câu nữa nhé,ai biết trả lời hộ cái nhé.

khi em tính toán thép trong dầm,khi tính ra thép mà mình chọn nhiều thanh phải bố trí thép 2 lớp thì lúc đó chiều cao làm việc có phải thay đổi gì không.vì em chọn ra thép rồi bố trí luôn chứ ko thấy làm thêm gì nữa.khi bố trí thép em mới thấy thực tế thanh thép ở lớp 2 có chiều cao làm việc giảm đi .vậy nó có ảnh hưởng gì không.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em hỏi tiếp 1 câu nữa nhé,ai biết trả lời hộ cái nhé.

khi em tính toán thép trong dầm,khi tính ra thép mà mình chọn nhiều thanh phải bố trí thép 2 lớp thì lúc đó chiều cao làm việc có phải thay đổi gì không.vì em chọn ra thép rồi bố trí luôn chứ ko thấy làm thêm gì nữa.khi bố trí thép em mới thấy thực tế thanh thép ở lớp 2 có chiều cao làm việc giảm đi .vậy nó có ảnh hưởng gì không.

Mình nhớ trong đồ án đều có mục kiểm tra lại khả năng chịu lực khi đặt thép ở lớp 2, tức h đã giảm mà nhỉ ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

dù không đc tiếp xúc nhiều nhưng qua lời nói cử chỉ cũng thể hiện đc đôi chút tính cách con người ta rồi.cám ơn mọi người.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình nhớ trong đồ án đều có mục kiểm tra lại khả năng chịu lực khi đặt thép ở lớp 2, tức h đã giảm mà nhỉ ^^

anh học ở đâu vậy?có bài mẫu nào phần tính khung này không?gửi qua cho em tham khảo với?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay