Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Jin Yong

Thống kê cốt thép - CTK

Các bài được khuyến nghị

Mình có vài nhận xét về chương trình CTK :

- Chương trình bạn nhỏ gọn như hàm chứa hầu hết những phần cơ bản nhất của thống kê thép.

- Như thật tiết là CTK gồm 2 module hoàn toàn độc lập (Đây ko là vấn đề lớn).

Mình cũng có vài nhận xét bổ sung, bạn xem có hợp lý ko ?

- Hình dạng thép quá ít. Chương trình có thể bổ sung thêm được ko? (mình nghĩ nên có, vì có nhiều quy cách thép lạ thì người dùng có thể tự bổ sung).

- Mỗi một cấu kiện bạn đã tổng hợp cốt thép cho cấu kiện đó rồi. Như theo mình bạn nên có 1 bảng tổng hợp cốt thép cuối cùng là tổng hợp tất cả cốt thép của các cấu kiện trên.

- Bạn Bommak có đề cập về thép chỉ dài 11.7 m thì cũng đúng. Chương trình có thì tốt rồi, như ko có cũng ko vấn đề gì.(mình nghĩ nên có ở chế độ ON/OFF, nếu người sử dụng muốn áp dụng thì ON và ko thì OFF).

- Trong cốt thép Loại 5 và Loại 8 bạn nên để chương trình tự động đưa ra số cho kích thước L2 = 5.5 hay 6 D gì đó, nếu người dùng ko đồng ý với kích thước chương trình đề nghị thì người dùng tự chỉnh sửa, mình thấy bạn thể hiện khi nào cũng hiện số 400.

- Còn cốt thép Loại 6 và Loại 7 thì chiều dài L3 cũng nên tự động như mình đề nghị ở trên.

- Còn thép Loại 9 thì trong chương trình chỉ đúng trong trường hợp là thép hàn còn thép buộc thì bị thiếu 1 chút thép để chập lại và buộc (nói 1 chút như khi nhiều thép trong 1 cầu kiện thì cũng ra 1 số thép khổng lồ à).

- Cũng Loại 9 trong ví dụ bản gởi kèm, L1 = 1000 lớp bảo vệ là 25 vậy đường kính thép là 950 : chu vi thép là 950*3.14 = 2983 như trong ví dụ thì 3383 ?

Trên là vài ý kiến chủ quan của mình. Mình nhận xét với tư cách là người sử dụng còn về lập trình thì mình ko biết nhiều nên khi có những ý kiến hơn quá mong bạn đừng chấp. Cám ơn.

Thật sự rất cảm ơn vì bạn đã dùng thử và góp ý. Jin đang hoàn thiện phiên bản 2.0 với các thay đổi như sau:

1. Bổ sung thêm một vài loại thép phổ biến, cùng các chi tiết hơn về các loại thép cũ. Bổ sung thêm title: "Xem hình vẽ" với các thanh ko biểu diễn được, cần xem hình vẽ.

2. Bổ sung trong phần tính toán đoạn nối chồng thép.

3. Bổ sung thêm chức năng copy, có thể cho chạy CTK song song và copy từ bên này qua bên kia (tất nhiên mức độ vẫn mới chỉ là 1 dòng)

Hy vọng sẽ sớm hoàn thành vì ngay bây giờ mình cũng cần nhưng lại chưa đủ thời gian và hứng thú làm việc :unsure:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
sao em tải file tkt về rùi giải nén = winzip không thấy gì trong file đó cả.Anh chỉ cho em đường link lại được không? :unsure:

Nhân tiện post lên bản CTK 2.0

Hy vọng suôn sẻ :unsure:

Download

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hy vọng suôn sẻ :unsure:

<a href="http://www.esnips.com/doc/99ee5fbb-5739-4829-8ee5-63715f2d1cab/CTK" target="_blank">Download

</a>

Bạn hãy chỉ mình cách download, mình vào download thì download ko được vì web yêu cầu cung cấp tài khoản và pass. Cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn hãy chỉ mình cách download, mình vào download thì download ko được vì web yêu cầu cung cấp tài khoản và pass. Cám ơn

Bạn cần đăng ký một tài khoản ở ESNIPS, điều này rất dễ dàng. Hơn nữa nó cấp cho bạn một kho lưu trữ khoảng 5GB, quá tuyệt vời để chia sẻ :unsure:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác à,em đăng kí gần 1 tiếng trời mà ko đăng kí xong

Cú quá, mình đánh mã đúng rồi mà nó cứ bắt đánh đi đánh lại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác à,em đăng kí gần 1 tiếng trời mà ko đăng kí xong

Cú quá, mình đánh mã đúng rồi mà nó cứ bắt đánh đi đánh lại

Đây là link của kho dữ liệu diễn đàn, lần này chắc là down ngon rồi :bigsmile:

Download

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Link kia vẫn download được mà nhưng các Host mail tuỳ thời điểm hay bị lỗi , mình vừa download về xong . Hôm nay mới dùng thử cái CTK của JinYong Dạo này phải làm nhiều về mảng này :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hy vọng suôn sẻ :bigsmile:

<a href="http://www.esnips.com/doc/99ee5fbb-5739-4829-8ee5-63715f2d1cab/CTK" target="_blank">Download

</a>

Sau khi mình chỉ đường dẫn tới file *.tkf, máy bảo chọn điểm chèn, chọn điểm chèn, máy báo lổi : AutoCAD variable setting rejected : "clayer" "L-THAY". Mình đang dùng CTK 2.0. Mong được chỉ dẫn thêm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sau khi mình chỉ đường dẫn tới file *.tkf, máy bảo chọn điểm chèn, chọn điểm chèn, máy báo lổi : AutoCAD variable setting rejected : "clayer" "L-THAY". Mình đang dùng CTK 2.0. Mong được chỉ dẫn thêm

Thành thật xin lỗi, do muốn thống nhất các Layer để, nên CTK được lập trình với những layer trên một bản vẽ với form có sẵn.

Để sử dụng được CTK bản mới, các bạn hãy sử dụng các layer trong file sau:

Download

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chương trình thì hay nhưng ít loại thép quá. nếu cần một loại thép mới thì phải vẽ tay sao.

Cũng là kỹ sư xây dựng, Jin đã liệt kê những loại thép cần thiết lên đó, và rõ ràng CTK 2.0 đã bổ sung thêm một vài quy cách mà CTK 1.0 không có hoặc không tiện dụng bằng.

Còn những loại thép chưa có, phức tạp... có thể dùng ký hiệu "Xem bản vẽ" để bổ sung.

Ngoài ra còn thiếu cái gì thông dụng mà chưa có thì bạn thử up lên để Jin xem coi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thật xin lỗi vì trả lời chậm trễ, link sau có thể down được bình thường

link mới

@xaydung: Khó mà biết được lỗi gì, thực ra chỉ có thể trực tiếp gặp mình mới khắc phục được :bigsmile:

À được rồi anh à, thanks!

nhưng jin yung ơi khi mình tạo file tkf ở dòng tên cấu kiện thì không thể gõ được tiếng việt anh ạ

ví dụ : thép sàn 1 thì nó ra là thÐp sµn 1 , mong bác chỉ dẫn thêm?!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Về nguyên tắc: số hiệu thép đặc trưng cho đường kính và chiều dài thanh thép chứ không chỉ là đường kính không,

và đã là số hiệu thép thì chỉ là số , không có ký hiệu của đường kính do vậy mình có thể khẳng định cột "số hiệu" phía trái bảng TK là có vấn đề. theo mình nên thay so hieu=đường kính (mm) thì hợp lý hơn.

Đây là lời nhận xét chân thành chỉ có ý xây dựng, mong các anh xem lại dùm để CT được chính xác hơn, thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
À được rồi anh à, thanks!

nhưng jin yung ơi khi mình tạo file tkf ở dòng tên cấu kiện thì không thể gõ được tiếng việt anh ạ

ví dụ : thép sàn 1 thì nó ra là thÐp sµn 1 , mong bác chỉ dẫn thêm?!

À, CTK được thiết kế sử dựng kèm với kiểu gõ chữ xược.

Ví dụ: Thép sàn 1 = The/sp sa/fn 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Rất hoan nghênh sự chia sẻ của bạn Jin Young cho mọi người ! Tiện ích thống kê này của bạn khá hay, mình đã dùng phiên bản mới nhất và thấy khá hiệu quả, duy chỉ có một vấn đề là ở thanh thép đai có thêm chiều dài L3, nhưng ở phần chiều dài tổng thì không thấy cộng vào. Tuy chiều dài này nhỏ nhưng khi thống kê nhiều cấu kiện sẽ thành rất lớn. Mong bạn có thể sửa lỗi này được không ? Thank you !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Rất hoan nghênh sự chia sẻ của bạn Jin Young cho mọi người ! Tiện ích thống kê này của bạn khá hay, mình đã dùng phiên bản mới nhất và thấy khá hiệu quả, duy chỉ có một vấn đề là ở thanh thép đai có thêm chiều dài L3, nhưng ở phần chiều dài tổng thì không thấy cộng vào. Tuy chiều dài này nhỏ nhưng khi thống kê nhiều cấu kiện sẽ thành rất lớn. Mong bạn có thể sửa lỗi này được không ? Thank you !

Thật cảm ơn góp ý của bạn, đấy, các bạn thấy là kết quả làm việc độc lập đôi khi cũng có những sai lầm ngớ ngẩn và nghiêm trọng như thế

Bản CTK sửa lỗi đây:

Link down từ CADVIET

Link down từ ESNIPS

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thật cảm ơn góp ý của bạn, đấy, các bạn thấy là kết quả làm việc độc lập đôi khi cũng có những sai lầm ngớ ngẩn và nghiêm trọng như thế

Bản CTK sửa lỗi đây:

Link down từ CADVIET

Link down từ ESNIPS

Chào anh!

tại sao tôi vẫn bị lỗi này:

do ban thống kê không tập hợp toàn bộ các loại thép theo từng D của các loại dầm trên một cao trình, mà chỉ tk theo từng D trong 1 dầm, nên sau khi tk xong tôi lại phải xoá các cấu kiện nhỏ đi trên từng sàn sau đó thì chuyển sang cad thì bị lỗi như sau tôi. Tôi gửi cả anh đi kem, mong anh giúp đỡ. Rất cảm ơn Pm của anh.

:)

DO KHÓ GỬI ẢNH NÊN E GỬI SAU

CAD BÁO LỖI SAU:

Command: ctk Chon diem chen: Unknown command "CTK". Press F1 for help.

; error: bad argument value: positive -1

Command:

Automatic save to C:\DOCUME~1\ADMINI~1\LOCALS~1\Temp\Drawing1_1_1_5244.sv$ ...

Command:

ảnh đây anh ơi:

http://www.nowupload.com/:NXZ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào anh!

tại sao tôi vẫn bị lỗi này:

do ban thống kê không tập hợp toàn bộ các loại thép theo từng D của các loại dầm trên một cao trình, mà chỉ tk theo từng D trong 1 dầm, nên sau khi tk xong tôi lại phải xoá các cấu kiện nhỏ đi trên từng sàn sau đó thì chuyển sang cad thì bị lỗi như sau tôi. Tôi gửi cả anh đi kem, mong anh giúp đỡ. Rất cảm ơn Pm của anh.

:)

DO KHÓ GỬI ẢNH NÊN E GỬI SAU

CAD BÁO LỖI SAU:

Command: ctk Chon diem chen: Unknown command "CTK". Press F1 for help.

; error: bad argument value: positive -1

Command:

Automatic save to C:\DOCUME~1\ADMINI~1\LOCALS~1\Temp\Drawing1_1_1_5244.sv$ ...

Command:

ảnh đây anh ơi:

http://www.nowupload.com/:NXZ

Bản CTK không có tổng hợp cốt thép cho cả bảng thống kê như đã nói, vì đơn giản: nó không dùng riêng cho loại cấu kiện nào cả. TRên thực tế bạn có thể sẽ thống kê cho cả Cột, Dầm và Sàn, lanh tô... trên một bảng thống kê.

Các lỗi có thể khiến CTK bị lỗi như:

1. Không có các Layer: L-THAY; L-MANH; L-THEP

2. Không có các Font: ROMAND; ROMANS; VND; VNS

3. File *.tkf nằm trong thư mục My Documents (ko biết tại sao nữa)

4. File *.tkf bị lỗi do người dùng cố tình thay đổi cấu trúc file.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau một thời gian sử dụng CTK, mình xin đưa ra một vài ý kiến góp ý về những hạn chế của phần mềm này :

- Số hiệu (chính là số thứ tự) của thanh thép không thay đổi được, như thế thì khá bất tiện vì số hiệu của thanh thép mình có thể đặt không theo thứ tự liên tiếp 1,2,3,4... Nên cho người sử dụng có thể thay đổi được số hiệu thanh thép.

- Chiều dài của thanh thép đai phải bằng : L1 + L2 + 2*L3 . Nhưng bạn Jin Young mới chỉ cộng vào một lần L3.

Bạn chỉnh lại những hạn chế này thì phần mềm CTK gần như rất hoàn thiện rồi đấy. :)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sau một thời gian sử dụng CTK, mình xin đưa ra một vài ý kiến góp ý về những hạn chế của phần mềm này :

- Số hiệu (chính là số thứ tự) của thanh thép không thay đổi được, như thế thì khá bất tiện vì số hiệu của thanh thép mình có thể đặt không theo thứ tự liên tiếp 1,2,3,4... Nên cho người sử dụng có thể thay đổi được số hiệu thanh thép.

- Chiều dài của thanh thép đai phải bằng : L1 + L2 + 2*L3 . Nhưng bạn Jin Young mới chỉ cộng vào một lần L3.

Bạn chỉnh lại những hạn chế này thì phần mềm CTK gần như rất hoàn thiện rồi đấy. :)

Cảm ơn bạn đã góp ý.

Riêng chiều dài của thép đai, lỗi này là do thói quen của Jin, vì cứ nghĩ sẵn trong đầu L3 là tổng chiều dài đoạn neo. Jin sẽ sửa ngay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tôi thấy hình thức bảng gây khó khăn trong việc đọc bản vẽ so với hình thức thông thường, bị lặp đường kính. Nếu có thể bác giúp anh em một bảng theo hình thức thường sử dụng có bổ sung khối lượng tổng cộng cuối cùng của cấu kiện như bác đã làm thì tốt biết mấy. Còn nói chung đều rất tôt, nhất là phương pháp nhập liệu rất dễ dàng. Cảm ơn bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nếu có thể, xin hãy dùng thử và nhận xét để Jin tiếp tục hoàn thiện chương trình

Gưi anh Jin.

Chắc cần anh hướng dẫn kĩ hơn, em vẫn chưa dùng được CTK này. Lỗi này là do đâu ?

em đã tải bigfont về rồi nhưng vẫn không biết cách làm thế nào để Cad nhận ra.

Phần mềm rất hay. Chờ hồi âm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay