Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
pdle

Không nhận phím ESC

Các bài được khuyến nghị

Em đang dùng CAD 2010, không hiểu tạo sao thi thoảng lại không nhận phím Escape ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em đang dùng CAD 2010, không hiểu tạo sao thi thoảng lại không nhận phím Escape ?

Anh dùng trong trường hợp nào nó không nhận phím Esc???

Bản chất của phím Esc trong Autocad là huỷ lệnh khi chưa kết thúc bằng phím Enter hoặc gõ lệnh nhầm, phải huỷ đi để gõ lệnh khác.

Esc nó cũng có tác dụng kết thúc một số lệnh giống như phím Enter. Tuy nhiên cách văn minh nhất là không dùng phím Esc trong quá trình vẽ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh dùng trong trường hợp nào nó không nhận phím Esc???

Bản chất của phím Esc trong Autocad là huỷ lệnh khi chưa kết thúc bằng phím Enter hoặc gõ lệnh nhầm, phải huỷ đi để gõ lệnh khác.

Esc nó cũng có tác dụng kết thúc một số lệnh giống như phím Enter. Tuy nhiên cách văn minh nhất là không dùng phím Esc trong quá trình vẽ!

Em huỷ lệnh. Có điều lạ là thi thoảng CAD mới không nhận ESC. Nhất trí với ý kiến của anh là dùng ESC có vẻ như là không văn minh :D

Nhưng mà trong trường hợp hủy lệnh thì em thấy dùng ESC một phát là xong, còn Enter có khi phải gõ 2 lần mới được :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em huỷ lệnh. Có điều lạ là thi thoảng CAD mới không nhận ESC. Nhất trí với ý kiến của anh là dùng ESC có vẻ như là không văn minh :D

Nhưng mà trong trường hợp hủy lệnh thì em thấy dùng ESC một phát là xong, còn Enter có khi phải gõ 2 lần mới được :D

Lệnh DT viết một dòng chữ đơn kết thúc lệnh phải gõ Enter 2 lần.

Lệnh SPL với Autocad2007 phải Enter 3 lần mới kết thúc lệnh, riêng với Autocad2011 chỉ cần Enter 1 lần.

Hai lệnh trên nếu kết thúc lệnh nhấn Esc nó sẽ huỷ lệnh huỷ tất cả trở về ban đầu như chưa thực hiện lệnh.

Anh Pdle đã viết: "Nhưng mà trong trường hợp hủy lệnh thì em thấy dùng ESC một phát là xong, còn Enter có khi phải gõ 2 lần mới được :D"

@ anh Pdle: Anh hãy lấy thí dụ minh hoạ cho câu nói trên???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lệnh DT viết một dòng chữ đơn kết thúc lệnh phải gõ Enter 2 lần.

Lệnh SPL với Autocad2007 phải Enter 3 lần mới kết thúc lệnh, riêng với Autocad2011 chỉ cần Enter 1 lần.

Hai lệnh trên nếu kết thúc lệnh nhấn Esc nó sẽ huỷ lệnh huỷ tất cả trở về ban đầu như chưa thực hiện lệnh.

Anh Pdle đã viết: "Nhưng mà trong trường hợp hủy lệnh thì em thấy dùng ESC một phát là xong, còn Enter có khi phải gõ 2 lần mới được :D"

@ anh Pdle: Anh hãy lấy thí dụ minh hoạ cho câu nói trên???

ví dụ là lệnh DT mà anh vừa nêu đấy ạ :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ví dụ là lệnh DT mà anh vừa nêu đấy ạ :)

Cả hai lệnh DT và lệnh SPL bắt buộc phải kết thúc lệnh bằng Enter!

Huỷ lệnh DT bằng Esc, các chữ đã viết mất hết. Kết thúc lệnh bằng Enter khi sử dụng lệnh DT sẽ được dòng chữ.

Anh đã nhầm lẫn giữa huỷ lệnh và kết thúc lệnh! Vấn đề này em đã nói rõ ở trên.

Chốt lại câu hỏi của anh mang tính chất cảm tính. Cách vẽ lịch sự nhất vẫn là không động chạm đến phím Esc!

CAD nó đã mặc định như thế rồi, không phải ngẫu nhiêu mà họ đặt ở góc xa của bàn phím...ngoài tầm với của các ngón tay...phải nâng cả cẳng tay mới với tới,,,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cả hai lệnh DT và lệnh SPL bắt buộc phải kết thúc lệnh bằng Enter!

Huỷ lệnh DT bằng Esc, các chữ đã viết mất hết. Kết thúc lệnh bằng Enter khi sử dụng lệnh DT sẽ được dòng chữ.

Anh đã nhầm lẫn giữa huỷ lệnh và kết thúc lệnh! Vấn đề này em đã nói rõ ở trên.

Chốt lại câu hỏi của anh mang tính chất cảm tính. Cách vẽ lịch sự nhất vẫn là không dùng phím Esc!

Vấn đề là ở chỗ, em hỏi là tại sao thi thoảng CAD không nhận phím ESC (có phải là bị lỗi gì hay không?), chứ em có bàn luận đến việc dùng ESC là lịch sự hay là bất lịch sự đâu :| :blink:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vấn đề là ở chỗ, em hỏi là tại sao thi thoảng CAD không nhận phím ESC (có phải là bị lỗi gì hay không?), chứ em có bàn luận đến việc dùng ESC là lịch sự hay là bất lịch sự đâu :| :blink:

Không phải bị lỗi, từ CAD2004 đến CAD2011 nó đã mặc định thế rồi, thay đổi làm gì cho mệt ra!

Em dùng chữ lịch sự ở đây với hàm ý là anh đã ứng xử với bàn tay gõ bàn phím của mình một cách không lịch sự! Bắt nó phải gõ bàn phím ở xa quá tầm duỗi của ngón tay, buộc cổ tay phải nghển lên, gây mỏi mệt, có thật cần thiết không???

Nếu trót dại gõ nhầm lệnh cũng chả cần phải gõ Esc để huỷ lệnh đâu nhé, chỉ cần chuột phải rồi chọn Undo là xong...tiếp tục chọn lệnh khác để vẽ, nhanh hơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không phải bị lỗi, từ CAD2004 đến CAD2011 nó đã mặc định thế rồi, thay đổi làm gì cho mệt ra!

Em dùng chữ lịch sự ở đây với hàm ý là anh đã ứng xử với bàn tay gõ bàn phím của mình một cách không lịch sự! Bắt nó phải gõ bàn phím ở xa quá tầm duỗi của ngón tay, buộc cổ tay phải nghển lên, gây mỏi mệt, có thật cần thiết không???

Nếu trót dại gõ nhầm lệnh cũng chả cần phải gõ Esc để huỷ lệnh đâu nhé, chỉ cần chuột phải rồi chọn Undo là xong...tiếp tục chọn lệnh khác để vẽ, nhanh hơn nhiều!

Anh bạn mình đây sử dụng cụm từ "Lịch Sự" thay cho cụm từ "Không Biết" để trả lời cho câu hỏi trên!

Đã không biết thì thôi...đừng trả lời đi, đọc mấy dòng viết thấy bực! Lịch sự với chả lịch sự. Việc đưa tay bấm phím ESC là làm mệt mỏi cổ tay, là không lịch sự, thế việc đưa chuột từ cuối màn hình lên đầu màn hình để tìm nút Undo thì lịch sự chắc. Lúc đó thì vừa bắt tay phải hoạt động, vừa buộc mắt bạn phải căng ra mà tìm biểu tượng lệnh...thật là đáng ngưỡng mộ phép lịch sự của bạn!

Mà...Lịch sự nghĩa là gì...bạn mình có giải thích được không!?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn anh đã có ý kiến về việc dùng ngôn từ của em! Từ "lịch sự" dùng ở đây có gì khó hiểu lắm đâu nhỉ??? Bản thân từ “ lịnh sự” để chỉ hành vi ứng xử văn minh của con người với con người, thí dụ như nơi giao dịch nào làm vui lòng khách đến vừa lòng khách đi thì được mọi người gọi “lịch sự”, được gọi là “tử tế”. Nơi nào không vừa lòng khách đến vui lòng khách đi được gọi là “đổ đểu” mà đã đểu thì nên đểu thật còn dễ thương, dễ thông cảm hơn là cái đồ “đểu… giả” …anh ạ! :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

Từ “lịch sự” ở đây, phải hiểu theo nghĩa rộng, không có nghĩa là phải ứng xử văn lịch sự với người ngoài hành tinh mà phải biết ứng xử lịch sự với mọi người xung quanh nữa. Bởi một lý do rất đơn giản: con người cũng là tài sản của nhân loại. Một con...người sinh ra từ lúc cất tiếng khóc sợ sệt cuộc đời, đến lúc trưởng thành, có chút kiến thức để tự lo cho cuộc sống của chính bản thân mình là thành quả của gia đình, nhà trường và xã hội. Vì vậy ngoài việc ứng xử lịch sự với cộng đồng, con người ta cũng cần phải có ứng xử lịch sự với chính bản thân mình nữa!

Để vẽ nhiều ống, vẽ ở các vị trí khác nhau trong không gian có rất nhiều cách vẽ . Trong Express đã có lệnh Copy/Move/Rotate chọn thoải mái. Không ai dại dột vẽ từng cái giống như anh.

Em có thể khẳng định luôn với anh rằng, vẽ 3D mà lại phải vẽ thêm đường trục là cách làm thô thiển, hiệu quả thấp nhất trên thế gian này.

Bản thân cái thằng 3D đã làm cho bản vẽ nặng chình chịch, lại bắt nó phải cõng thêm đường trục nữa hỏi rằng như thế có có “tàn nhẫn”, "có bất công" ko? Vẽ đường trục.... lại phải xoá đường trục, có tốn thời gian ko?

….

Quá tàn nhẫn, quá tốn thời gian....

Quá tàn nhẫn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước đây mình cũng bị hiện tượng này, kêu gào mãi mà ko ai zả nhời. Rồi cuối cùng phát hiện ra là khi mình bật cad và shop cs4 cùng lúc thì sẽ bị hiện tượng trên. Chỉ cần tắt shop đi là lại trở lại bình thường. Điều lạ là mình chỉ bị lỗi này trên 1 máy tính. Các máy khác ko bị một chút nào dù cài cùng bản win, cùng bản cad và shop. Mình đã thử các cad từ 06 đến 2011 thì đều bị như vậy.

• Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

AutoCAD từ đời xưa đến đời nay đều có 3 kiểu kết thúc lệnh như sau:

1- Chọn lệnh > thực hiện lệnh xong, tự hiện ra dòng [Command:] Nếu muốn vẽ tiếp lệnh đó gõ Enter , nếu chuyển sang lệnh khá thì nhập lệnh …

Thí dụ: Lệnh Rectang, Polygon, Circle, ellipse, subtract, Union, Intersect, Stretch, mirror , Rotate, Chamfer, Cone, Matchrrop, Pyramid, Polysolid, Cylinder, Box,....Nhiều vô kể...

2- Chọn lênh > thực hiện lệnh xong > gõ Enter 1 lần hoặc 2 lần hiện ra dòng [Command:] Nếu muốn vẽ tiếp lệnh đó gõ Enter , nếu chuyển sang lệnh khá thì nhập lệnh …

Thí dụ:

- Lệnh: Linne, pline, Ray, Xline, Trim, Offset, Pedit …. kết thúc bằng 1 lần Enter, hiện ra dòng [Command:]

- Lệnh : Solidedit... kết thúc bằng 2 lần Enter, hiện ra dòng [Command:]

3-Một số lệnh đăc biệt, không thể dùng Esc để kết thúc lệnh được và Enter cũng chẳng xong:

Thí dụ:

Lệnh Text (dt) lênh này kết thúc hơi đặc biệt: không gõ phím dấu cách (thay phím Enter) như các lệnh khác được, bắt buộc phải dùng đến phím Enter gõ 2 lần để kết thúc lệnh, hiện ra dòng [Command:]

Lệnh Mtext (t) và lệnh Qleader (le)bắt buộc phải ấn OK để kết thúc lệnh, hiện ra dòng [Command:]

Chốt lại vấn đề: Sài lênh Esc là thói quen mang tính bản năng của nhiều người khi sử dụng AutoCAD. Loại bỏ được thói quen này, năng suất vẽ sẽ tăng lên đáng kể.

Khi đang sử dụng AutoCAD, nên mở Windows Media Plaer vừa đủ nghe ca nhạc, không làm ảnh hưởng đến người xung quanh, không nên truy cập Internet và mở cùng một lúc nhiều phần mềm khác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh bạn mình đây sử dụng cụm từ "Lịch Sự" thay cho cụm từ "Không Biết" để trả lời cho câu hỏi trên!

Đã không biết thì thôi...đừng trả lời đi, đọc mấy dòng viết thấy bực! Lịch sự với chả lịch sự. Việc đưa tay bấm phím ESC là làm mệt mỏi cổ tay, là không lịch sự, thế việc đưa chuột từ cuối màn hình lên đầu màn hình để tìm nút Undo thì lịch sự chắc. Lúc đó thì vừa bắt tay phải hoạt động, vừa buộc mắt bạn phải căng ra mà tìm biểu tượng lệnh...thật là đáng ngưỡng mộ phép lịch sự của bạn!

Mà...Lịch sự nghĩa là gì...bạn mình có giải thích được không!?

Anh không đọc kỹ bài viết của em rồi! Dòng chữ đậm to tổ đùng:” Nếu trót dại gõ nhầm lệnh cũng chả cần phải gõ Esc để huỷ lệnh, chỉ cần chuột phải rồi chọn Undo là xong...tiếp tục chọn lệnh khác để vẽ, nhanh hơn nhiều!”

Anh cũng vui tính đáo để và hỏi xoáy chẳng khác gì giáo sư Cù Trọng Xoay ứ…Không có chuyện bắt chuột chạy từ cuối màn hình lên đầu màn hình đâu nhé!

Cái thằng AtouCAD nó rất thông minh, nó hiểu tâm trạng của người sử dụng nên nó đã đẻ ra cái gọi là chuột phải.

Để trả lời câu hỏi của anh Pdle : “Em đang dùng CAD 2010, không hiểu tạo sao thi thoảng lại không nhận phím Escape ?” cực dễ. Không phải là em “Không biết” như anh đã siêu tưởng ra như thế. Em muốn gửi thông điệp Esc tốt lành đến anh ấy. Lương tâm em sẽ cắn rứt nếu như em trả lời thẳng thừng với anh Pdle rằng lỗi là do anh ấy ở bẩn, không chịu vệ sinh bàn phím, lại còn hay ăn vặt nữa.Vừa vẽ vừa nhồm nhoàm nhai bỏng ngô, phím Esc nó tắc bụi cho chẳng oan à???

Em cũng không nhẫn tâm đến mức bảo anh ấy rằng muốn Esc hoạt động lại bình thường chỉ còn cách duy nhất là vật ngửa bàn phím ra dùng búa tạ gõ nhẹ vào bàn phím là xong!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh không đọc kỹ bài viết của em rồi! Dòng chữ đậm to tổ đùng:" Nếu trót dại gõ nhầm lệnh cũng chả cần phải gõ Esc để huỷ lệnh, chỉ cần chuột phải rồi chọn Undo là xong...tiếp tục chọn lệnh khác để vẽ, nhanh hơn nhiều!"

Anh cũng vui tính đáo để và hỏi xoáy chẳng khác gì giáo sư Cù Trọng Xoay ứ…Không có chuyện bắt chuột chạy từ cuối màn hình lên đầu màn hình đâu nhé!

Cái thằng AtouCAD nó rất thông minh, nó hiểu tâm trạng của người sử dụng nên nó đã đẻ ra cái gọi là chuột phải.

Để trả lời câu hỏi của anh Pdle : "Em đang dùng CAD 2010, không hiểu tạo sao thi thoảng lại không nhận phím Escape ?" cực dễ. Không phải là em "Không biết" như anh đã siêu tưởng ra như thế. Em muốn gửi thông điệp Esc tốt lành đến anh ấy. Lương tâm em sẽ cắn rứt nếu như em trả lời thẳng thừng với anh Pdle rằng lỗi là do anh ấy ở bẩn, không chịu vệ sinh bàn phím, lại còn hay ăn vặt nữa.Vừa vẽ vừa nhồm nhoàm nhai bỏng ngô, phím Esc nó tắc bụi cho chẳng oan à???

Em cũng không nhẫn tâm đến mức bảo anh ấy rằng muốn Esc hoạt động lại bình thường chỉ còn cách duy nhất là vật ngửa bàn phím ra dùng búa tạ gõ nhẹ vào bàn phím là xong!

Đúng là bạn ko biết thật bạn ạh. Vì bàn phím của tớ mới toanh nè, nhg cũng bị như vậy. Ừh cứ cho là dùng ESC là ko lịch sự đi, nhg đó là việc của ngta, ngta chỉ hỏi là tại sao bị vậy, ko biết thì đừng trả lời. Đúng như 1 ng ở trên đã nói, tắt shop đi thì ok hết. Vậy đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin lỗi mod, xin lỗi anh admin, cho em nói đôi lời ạ ::: đọc xong ức chế kinh, phải tạo ngay nick để vào chửi, đã đéo biết cái gì còn to môm, văn minh mới sợ, biết thì nói , k biết im, lại còn dạy ng ta vẽ nhưu thế nào, chắc gi trình đã bằng ng ta mà lên ặmt dậy 1 enterr với 2 enter, xong nó kết luận xanh rờn la do bạn chủ topic ở bẩn kẹt phím, ngu k thể chịu đc cái loại này

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

Bác đổi qua photoshop cs6 + cad2014 là hết hiện tượng trên.

:D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình cũng ức chế kinh, vừa bật cs5 vừa bật cad12 , khi chọn đối tượng nhầm, muốn bỏ chọn, nhấn phím ESC không tác dụng, muốn biết tại sao và cách chỉnh thế nào, cứ nghe cái tên kia lằng nhằng như 1 kẻ cuồng tín , chủ nghĩa nhân đạo siêu ảo mất mấy phút lại còn bị xấu đi tâm trạng nữa. Ghét nhất là không biết mà cứ huyễn hoặc ra , lại còn bảo người ta ở bẩn. Nói câu này thật kém lịch sự và văn minh chứ : " thân ái gửi dép lào vào mặt bạn " hoan2182

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trước đây mình cũng bị hiện tượng này, kêu gào mãi mà ko ai zả nhời. Rồi cuối cùng phát hiện ra là khi mình bật cad và shop cs4 cùng lúc thì sẽ bị hiện tượng trên. Chỉ cần tắt shop đi là lại trở lại bình thường. Điều lạ là mình chỉ bị lỗi này trên 1 máy tính. Các máy khác ko bị một chút nào dù cài cùng bản win, cùng bản cad và shop. Mình đã thử các cad từ 06 đến 2011 thì đều bị như vậy.

Chuẩn. MÌnh bị y như thế, đúng là lỗi do khi bật thêm CS3 CS4 cùng lúc với CAD.

Nhưng đôi khi ko bật CS lên mà CAD vẫn bị vậy. Đã biết lỗi nhưng chưa hiểu bản chất nên chưa sửa được

Mong chỉ giáo thêm ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thank you! Vậy mà không biết làm mình đổi ngay cái bàn phím mới :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Quên Pass của diễn + đang bận mà cũng ráng lấy lại Pass để like cho Cmt náy. ai như máy thằng láo toét ko biết gì mà ráng nói cho nhiều. bla bla bla tỏ ra nguy hiểm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo