Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
th037

Bị thu nhỏ đối tượng khi copy sang bản vẽ khác

Các bài được khuyến nghị

Mình có một cái file CAD như thế này : http://www.cadviet.com/upfiles/3/s200.dwg

Khi copy đối tượng sang một bản vẽ khác thì bị thu nhỏ tới gần 30 lần mặc dù mình đã chỉnh unit drawunit trong option theo hướng dẫn của nhiều bạn như trong 2 hình sau :

nhưng chẳng có hiệu quả gì ,hình vẫn bị thu nhỏ y trang như lúc đầu .Mình có hỏi nhiều người mà họ lắc đầu nói bó tay.

Rất mong các bạn pro và những kỹ thuật viên ở diễn đàn CAD giúp đỡ giải đáp thắc mắc này dùm mình !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Mình có một cái file CAD như thế này : http://www.cadviet.com/upfiles/3/s200.dwg

Mình thấy có sao đâu, về nguyên tắc khi copy đối tượng từ bản vẽ này sang bản vẽ kia thì chiều dài thực không đổi (bạn kiểm tra bằng lệnh Dist). Có thể bạn mới chỉ thấy con số trên dimesion thay đổi nên đã vội khẳng định là đối tượng bị thu nhỏ thôi. Hiện tại bạn đang dùng dimstyle là Standard nên khi copy sang bản vẽ khác nó sẽ ăn theo dimstyle Standard của bản vẽ đó thôi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau khi copy , chọn hai đường thẳng mầu vàng, gõ lệnh Li để kiểm tra chiều dài thấy kích thước như nhau:

Length = 3.3465, Angle in XY Plane = 90

Length = 3.3465, Angle in XY Plane = 90

Không có chuyện bị thu nhỏ tới 30 lần???

Chỉ có khác nhau về kiểu ghi kích thước như hình vẽ, không hiểu tại sao nó lại ra như thế???

File bản vẽ của anh ở phía dưới, file copy hình vẽ sang ở phía trên.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xem tên kích thước trong bản vẽ cũ trước khi copy sang bản mới là gì. dùng lệnh D trong bản vẽ mứi sau đó chỉnh lại Primary Units của kích thước đó cho giống trong bản vẽ cũ là được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có một cái file CAD như thế này : http://www.cadviet.c...iles/3/s200.dwg

Khi copy đối tượng sang một bản vẽ khác thì bị thu nhỏ tới gần 30 lần mặc dù mình đã chỉnh unit drawunit trong option theo hướng dẫn của nhiều bạn như trong 2 hình sau :

nhưng chẳng có hiệu quả gì ,hình vẫn bị thu nhỏ y trang như lúc đầu .Mình có hỏi nhiều người mà họ lắc đầu nói bó tay.

Rất mong các bạn pro và những kỹ thuật viên ở diễn đàn CAD giúp đỡ giải đáp thắc mắc này dùm mình !

Hề hề hề,

Bạn lưu ý cái đơn vị đo trên bản vẽ của bạn và cái insertion scale của bạn

Nếu ở bản vẽ gốc bạn đặt dơn vị đo là mm mà sang bản vẽ mới bạn đặt đơn vị đo là inch và insertion scale là inch thì nó sẽ bị thu nhỏ 25.4 lần hay ngược lại bạn ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xem tên kích thước trong bản vẽ cũ trước khi copy sang bản mới là gì. dùng lệnh D trong bản vẽ mứi sau đó chỉnh lại Primary Units của kích thước đó cho giống trong bản vẽ cũ là được.

Chủ topic đặt câu hỏi từ ngày 13/6/2011. Nửa năm sau mới được trả lời :wacko:.

Không cần thay đổi trong options đâu, chỉ cần đơn vị trong Drawing Units ở 2 bản vẽ giống nhau là ok.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có một cái file CAD như thế này : http://www.cadviet.c...iles/3/s200.dwg

Ở trong bảng "Drawing Units" của cả 2 bản vẽ và chuyển "Units to scale inserted content" về hết "milimet" hoặc "inches" tùy mục đích sử dụng.

Mình cũng đã từng bị lỗi này và sửa thì thấy ok,bạn làm thử xem có được không.

Chúc bạn may mắn...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay