Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ducngoc82

ĐỘ DÀY CỦA TEXT TRONG ĐƯỜNG GHI KÍCH THƯỚC

Các bài được khuyến nghị

xin chào tất cả anh chị tham gia diễn đàn

tôi có một thắc mắc không biết cá ại vướng phải như tôi không?

ko biết tôi vào đâu mà độ dày cảu TEXT trêng đường ghi kich thước đậm lắm,khi in nó rất đậm, "nó không phải là text height". mặt khác khác khi tôi mở file lên thì nó lại đóng khung cho TEXT đó nhưng tôi không hề chọn mà vào kiểm tra lại trong "modify dimension style" mục draw frame around text, không chọn,

rất mong anh chị giúp giùm .

xin cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn up file lên đi!

1. text đậm thì mình chưa hiểu ý bạn như thế nao?

2. Cái khung chữ nhât có phải nó bao quanh text ko? Nếu như vậy thì bạn vào Tolerances trong hiệu chỉnh Dim (gõ D -->enter -->Tolerances ---> vào method chọn "none" thay cái "basic" đi).

Chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ko biết tôi vào đâu mà độ dày cảu TEXT trêng đường ghi kich thước đậm lắm,khi in nó rất đậm, "nó không phải là text height". mặt khác khác khi tôi mở file lên thì nó lại đóng khung cho TEXT đó nhưng tôi không hề chọn mà vào kiểm tra lại trong "modify dimension style" mục draw frame around text, không chọn,

xin cảm ơn

Vụ này nguyên do Text style của Dim text ở một Layer nào đó mà bạn khai báo trong Plot style có nét in rất đậm. Bạn nên chọn lại Text Style có Text Color ở 1 Layer có màu in nhạt (tương tự như màu in của đường Dim.

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin cảm ơn

xin cảm ơn bạn Hoàngbìnhan

nhưng mình củng có vào tolerances và đả chọn none ở mục đó,trong của sổ "modify dimension style" mình củng chọn text và không chọn vào mục "Draw frame oround text" nhưng nó vẩn đóng khung cho text, chỉ có mình coppy sang môi truờng mới rồi đặt layer khác thì mới hết

củng cảm ơn bạn Huyphan

nhưng ở đó chỉ thay đổi màu của text thôi bạn ạh

mình sẻ tìm cách post hình lên cho các bạn tham khảo nhá nếu có thể thì các bạn chỉ cho mình post hình lên với vì mình củng mới tham gia diễn đàn nên chưa biết cách

http://www.cadviet.com/upfiles/3/hinhanh.doc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn in theo màu thì màu chữ trong Dim sẽ nhạt hay đậm căn cứ vào lớp bạn đặt nét ở Plotstyle của màu chữ đó.

Hỏi bạn khi in thì bạn chọn kiểu plotstyle nào? có phải là monochrome.ctb hay acad.ctb? hay none?

Bạn post bản vẽ lên 4rum cho anh em bốc thuốc trị bệnh cho.

- Cách 1: nén bản vẽ lại tải trực tiếp lên

- Cách 2: Vô các trang lưu trữ trực tuyến như mediafire,4share,Megaupload, filefactory tạo 1 tài khoản và up bản vẽ lên đó, sau đó kích vào nút hình số 8 nằm ngang, dán link đó vô là OK

Post hình ảnh cũng tương tự như trên

Chúc thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo hình ảnh bạn post lên thì:

- Mũi tên và đường gióng có màu sắc khác nhau!

- Chữ số bị đóng khung!

--->khi in sẽ đậm nhạt khác nhau thôi à.

PA sửa như hình dưới

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/3/noname

ah bạn ơi nay tớ lại thấy có một cái lạ phát sinh từ cái đó nưa?

bình thuờng thì mình chon lineweight thì khi vẽ nó không hiện lên nét, nó chỉ hiện nét thông thuờng giống nhau hết thôi , nó chỉ xẩy ra phân biệt khi mình vào trang in thôi, nhưng bây giờ nếu tớ mà chon nét nó đậm hơn thì nó xuất ra màn hình vẽ luôn, bạn cố gắng giúp mình với nhá

thank nhiu nhiu!

good luck!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin cảm ơn bạn Hoàngbìnhan

nhưng mình củng có vào tolerances và đả chọn none ở mục đó,trong của sổ "modify dimension style" mình củng chọn text và không chọn vào mục "Draw frame oround text" nhưng nó vẩn đóng khung cho text, chỉ có mình coppy sang môi truờng mới rồi đặt layer khác thì mới hết

củng cảm ơn bạn Huyphan

nhưng ở đó chỉ thay đổi màu của text thôi bạn ạh

mình sẻ tìm cách post hình lên cho các bạn tham khảo nhá nếu có thể thì các bạn chỉ cho mình post hình lên với vì mình củng mới tham gia diễn đàn nên chưa biết cách

http://www.cadviet.com/upfiles/3/hinhanh.doc

Tốt nhất là bạn gửi file lên xem thế nào!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/3/noname

ah bạn ơi nay tớ lại thấy có một cái lạ phát sinh từ cái đó nưa?

bình thuờng thì mình chon lineweight thì khi vẽ nó không hiện lên nét, nó chỉ hiện nét thông thuờng giống nhau hết thôi , nó chỉ xẩy ra phân biệt khi mình vào trang in thôi, nhưng bây giờ nếu tớ mà chon nét nó đậm hơn thì nó xuất ra màn hình vẽ luôn, bạn cố gắng giúp mình với nhá

thank nhiu nhiu!

good luck!

DÙ không down file nhưng mình đoán bạn đang để chế độ LWT, hãy tắt nó đi. Nút LWT nằm ở thanh status bar, cùng dãy với các nút Osnap, Ortho, snap...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chọn Background > OK > Set current > Close

bạn làm ơn cho hỏi chon backgound>ok>set current>close ở mục nào vay? bạn nói ngắn quá mình không hiểu nổi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin lổi vì lúc nãy hình của bạn gửi nó chưa hiện lên nên mình không hình dung được

nhân đây bạn có thể xem giúp mình những vướng mắc ở trên được không?

chỉ có môi trường bản vẽ đó mới bị thôi còn môi trường khác thì không bị như vây?

cái mục mà mình đăng lên vào ngày 16/6 đó,

xin cảm ơn bạn nhiều

email: ducngoc82@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình ảnh rõ ràng như thế mà bạn vẫn chưa thông ư? Tôi giải thích bằng chữ nhé:

- Mở bản vẽ AutoCAD.

- Gõ D, chon kiểu kích thước: KT Dai, kích vào Modify, Chọn thẻ Text, Chọn Fill Color, kích vào mũi tên sổ ra, chọn Background, chọn OK.

Xem hình dưới

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin lổi vì lúc nãy hình của bạn gửi nó chưa hiện lên nên mình không hình dung được

nhân đây bạn có thể xem giúp mình những vướng mắc ở trên được không?

chỉ có môi trường bản vẽ đó mới bị thôi còn môi trường khác thì không bị như vây?

cái mục mà mình đăng lên vào ngày 16/6 đó,

xin cảm ơn bạn nhiều

email: ducngoc82@gmail.com

Thực ra thì cũng không phải làm như hình vẽ cũng được, bởi vì trong file bản vẽ của anh đã có sẵn những kiểu dim không bị mắc lỗi. Anh ghi 1 thước tuỳ ý rồi gõ lệnh MA lấy tính chất của kiểu dim không mắc lỗi quét một lượt cũng được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin cảm ơn tất cả mọi người đả trợ giúp mình biết lổi đó từ đâu ra rồi

đó là do khimình đang vẽ 2d trên nênf 3d vè pick vào mục conceplual trong thanh visual styles.

nếu cóbạn nào lở bấm nhầm như mình thì vào đó mà chuyển lại nha.

chúc mọi người vui vẽ và thành công nha,

gook luck!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay