Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
phuhiepkdvt

nổi khổ khi vẽ QH trên nền địa hình

Các bài được khuyến nghị

tôi vẽ quy hoạch nên thường xuyên chèn file địa hình vào để vẽ. nhưng ngặc nổi gặp file địa hình có cao độ Z dẫn đến các đương polylile và splile cứ như vẽ 3d vậy rất khổ khi vẽ và hatch vì nó không cùng mặt phẳng. pác nào biết cách khắt phục chỉ giúp thằng em với. thanks các pác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Trên diễn đàn có lisp chuyển đường 3D thành 2D đó bạn,bạn có thể sử dụng lisp đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi vẽ quy hoạch nên thường xuyên chèn file địa hình vào để vẽ. nhưng ngặc nổi gặp file địa hình có cao độ Z dẫn đến các đương polylile và splile cứ như vẽ 3d vậy rất khổ khi vẽ và hatch vì nó không cùng mặt phẳng. pác nào biết cách khắt phục chỉ giúp thằng em với. thanks các pác

Dùng lisp thì tôi không rõ nhưng có thể dùng 1 kế bẩn là xplot hết các poline ra thành cách đoạn line rồi cho tất toạ độ line giá trị Z bằng 0. Spline thì đành xoay mặt phẳng rồi di thủ công thôi.

Một kế bẩn khác cũng hay hay là dùng 1 viewport thể hiện cái địa hình đó ở 1 tỷ lệ chẵn - VD: 1/500 rồi vẽ quy hoạch ngay trên layout có cái viewport đó. Vẽ xong copy bản quy hoạch vẽ trên layout đó về bên model rồi dùng lệnh scan phóng lên 500 lần rồi di vào vị trí cần. Nhưng cách này thì sau khi phóng phải chỉnh lại tỷ lệ hatch

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Oạch, kế của bác Dunghn đúng là kế bẩn thật :rolleyes: Em là dân hạ tầng nên cũng thường xuyên bị như thế. Đầu tiên bác đánh lện Change chọn all sau đó chọn Properties - chọn Elev và đánh cao độ là 0. Nếu vẫn chưa ok thì bác tìm lisp superflatten của bác Hoành là phẳng nó là được thôi. Cái này các bác bên QH làm mà cứ băm bổ vẽ mà không là phẳng, đến lúc bọn em là giao thông thì vỡ mồm đấy.... :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tên TOPIC không đúng với yêu cầu của mà bạn nói. Trước khi yêu cầu bạn nên search theo ý của câu hỏi. Vấn đề được đặt ra là đưa các đối tượng có Z về 0. Nếu Cad cài Express thì dùng lệnh Flatten. Hoặc search trên diễn đàn cũng có lisp flatten đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay