Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
ssg

Cùng nhau học SolidWorks

Các bài được khuyến nghị

Thấy toàn xin học có thấy hỏi gì đâu nà? Biết mô mà lần nà?

Nhì nhắng lắm! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Thấy toàn xin học có thấy hỏi gì đâu nà? Biết mô mà lần nà?

Nhì nhắng lắm! :)

Hề hề hề,

Bác này muốn đổi nick rồi hay sao mà lâu lắm chả thấy ghé chơi với anh em vậy. Bác "vẫn" còn "yêu em" hay là đã "chán yêu" anh em trên diễn đàn rồi hè???? 

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bác này muốn đổi nick rồi hay sao mà lâu lắm chả thấy ghé chơi với anh em vậy. Bác "vẫn" còn "yêu em" hay là đã "chán yêu" anh em trên diễn đàn rồi hè???? 

Bác không dòm thấy bông hồng cài trên áo chú dể sao???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hehe!Thì đi kiếm ăn các bác cũng để cho tui đi kiếm ăn kiếm vợ nà.

Phần vì 2 Anh Chị đã đảm nhiệm tốt nhiệm vụ rồi nên không có ý kiến gì cả.

Vẫn 1 nick đó thôi anh Bình.hehe!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin các bạn chỉ giùm. Mình mới cài Solidworks 2012 cài xong mình zoom bằng con lăn chuột  thì thấy nó ngược lại so với Auto CAD rất khó dùng. xin nhờ các bạn có cách nào chỉ giùm zoom sao cho giống Auto CAD.(Lăn chuột về phía trước phóng to, kép chuột về phía sau thu nhỏ)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin các bạn chỉ giùm. Mình mới cài Solidworks 2012 cài xong mình zoom bằng con lăn chuột  thì thấy nó ngược lại so với Auto CAD rất khó dùng. xin nhờ các bạn có cách nào chỉ giùm zoom sao cho giống Auto CAD.(Lăn chuột về phía trước phóng to, kép chuột về phía sau thu nhỏ)

Nó là thế đó bạn, quen rồi là ok.

Có yêu nó mới biết nó nó ok thế nào!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nó là thế đó bạn, quen rồi là ok.

Có yêu nó mới biết nó nó ok thế nào!

Cảm ơn bạn dùng nhiều rồi cảm tháy nó cũng quen quen rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

e xin chào đại gia đình Solidwork, e là một thành viên mới toanh của diễn đàn nhưng về phần mêm Solidworks e cũng biết đc mấy năm ùi.Thâtk không ngờ điều em mong mỏi là có một diễn đàn về sol ntn để mọi người cùng nhau học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm cho nhau.

E tuy là biết nó nhưng cũng không làm việc nhiều nên nhiều chỗ cũng chưa rành cho lắm nên mong mọi người giúp đỡ e nhiu.E xin chân thành cam ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào mọi người cho mình học với nhé: mình có một khuôn diềm ngói chùa mính up len cac ban ai có cách nào xây dựng được mô hình để mình chuyển qua MCX gia công không nhé cám ơn các cao nhân trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn vào phần cài đặt, nó có phần chọn chiều chuột bạn nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin chào mọi người cho mình học với nhé: mình có một khuôn diềm ngói chùa mính up len cac ban ai có cách nào xây dựng được mô hình để mình chuyển qua MCX gia công không nhé cám ơn các cao nhân trước.

Cái này xây dựng mô hình khó nhất là phần mấy cái họa tiết bông hoa thôi, bạn úp ảnh các góc độ đầy đủ thì dễ hình dung hơn, khuôn để làm được với vật thể đơn thuần khác nhau mà bạn.

Anh em nào làm xong up video anh em học hỏi với nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có bác nào cho em hỏi mô phỏng cái pulley - belt 

yêu cầu để cho cái belt n cũng chạy khi pulley 

em xin cảm ơn trước ak

B1: Bạn vẽ mấy chi tiết Pulley đơn giản, có đủ trục quay cần thiết

B2: Vẽ Belt

B3 gán các ràng buộc giữa Pulley-belt

B4: Dùng Motion để mô phỏng (có hướng dẫn chi tiết trong lúc làm)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Các cao nhân thì mình chửa biết sẽ làm ra sao, nhưng với loại lùn lùn như mình thì nếu bạn cung cấp đầy đủ hình ảnh, bản vẽ 2D của chi tiết với kích thước đủ đầy thì có nhẽ cũng có thể làm thử giúp bạn coi sao. Nhưng nếu chả có thì làm bừa cũng chả khó , song nó chả ra được miếng diềm ngói chùa mà có khi nó ra cái miếng gạch lót nhà xí mất.

Hề hề hề,,,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Pro ơi cho mình hỏi, mình muốn lưu file SolidWorks dưới dạng *.xml để liên kết với Matlab. Nhưng khi save file không có tùy chọn đuôi loại này.

:((.

Các thiết lập Add-ins trong SolidWorks và trong Matlab mình đã làm xong hết.

Cám ơn pro trước nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có chút việc nhờ các bác ở trên đây hướng dẫn!

Do thời gian gấp gáp nên em chưa học thành thạo thì buộc phải làm cho xong cái này rồi! Chuyện là em đang vẽ hình Trống Đồng Đông Sơn, nhưng không biết cách nào để extrude cách hình (các chi tiết em đã vẽ 2D rồi) theo đường cong để ốp vô cái trống đồng, và các gắn nó vô cho đúng vị trí, đây là hình dạng cơ bản mà em làm cả buổi chiều nay! Mặc dù ko được đẹp cho lắm nhưng em cũng đã cố gắng hết sức!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có chút việc nhờ các bác ở trên đây hướng dẫn!

Do thời gian gấp gáp nên em chưa học thành thạo thì buộc phải làm cho xong cái này rồi! Chuyện là em đang vẽ hình Trống Đồng Đông Sơn, nhưng không biết cách nào để extrude cách hình (các chi tiết em đã vẽ 2D rồi) theo đường cong để ốp vô cái trống đồng, và các gắn nó vô cho đúng vị trí, đây là hình dạng cơ bản mà em làm cả buổi chiều nay! Mặc dù ko được đẹp cho lắm nhưng em cũng đã cố gắng hết sức!

Hề hề hề,

Cái trống đồng này đâu có quá tệ.

Chưa hiểu rõ yêu cầu của bạn.

Phải chăng bạn muốn nói tới cách tạo cái quai (hay tay cầm chi đó) của cái trống đồng???

Nếu đúng vậy thì bạn cần tạo các mặt phẳng chứa đường tâm đối xứng của quai và mặt phảng vuông góc với đường tâm đối xứng này tại đầu mút của đường tâm đối xứng đó. Sau đó bạn tạo các sketch trên các mặt phẳng này và tiến hành sweep là sẽ Ok. nên sử dụng sweep sẽ tốt hơn là extrude.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Cái trống đồng này đâu có quá tệ.

Chưa hiểu rõ yêu cầu của bạn.

Phải chăng bạn muốn nói tới cách tạo cái quai (hay tay cầm chi đó) của cái trống đồng???

Nếu đúng vậy thì bạn cần tạo các mặt phẳng chứa đường tâm đối xứng của quai và mặt phảng vuông góc với đường tâm đối xứng này tại đầu mút của đường tâm đối xứng đó. Sau đó bạn tạo các sketch trên các mặt phẳng này và tiến hành sweep là sẽ Ok. nên sử dụng sweep sẽ tốt hơn là extrude.

ko bạn ơi! Ý mình là các hoạ tiết trên trống đồng ấy, hình chim cò, người này kia! mình vẽ 2D các hoạ tiết này rồi nhưng giờ extrude theo đường cong thì ko ibk ntn, còn sweep thì thấy ko có làm các hoạ tiết dc!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ko bạn ơi! Ý mình là các hoạ tiết trên trống đồng ấy, hình chim cò, người này kia! mình vẽ 2D các hoạ tiết này rồi nhưng giờ extrude theo đường cong thì ko ibk ntn, còn sweep thì thấy ko có làm các hoạ tiết dc!

Hề hề hề,

Bạn thông cảm vì mình không hiểu đúng vấn đề bạn nệu.

Về các họa tiết trên thân trống đồng, nếu bạn đã có hình 2D của nó thì theo ngu ý của mình bạn hoàn toàn có thể extrude được dễ dàng mà. 

Trước hết bạn chọn một mặt phẳng sketch vông góc với bán kinh tại vị trí đặt họa tiết,  Sau đó copy và paste cái họa tiết ây lên mặt phẳng sketch này.

Khi đã có hình biên dạng họa tiết này trên mặt phẳng sketch thì bạn dùng extrude với các lưu ý sau:

1/- Chọn mặt bắt đầu extrude là mặt thân trống

2/- Chọn chiều cao extrude là chiều dày của họa tiết.

Chúc bạn có được cái trống đồng như ý.

PS nếu bạn không sợ lộ bí mật thì có thể gửi các thông số kích thước của trống đồng và các bản vẽ mô tả hoạ tiết lên , mình sẽ làm thử để bạn xem.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Về các họa tiết trên thân trống đồng, nếu bạn đã có hình 2D của nó thì theo ngu ý của mình bạn hoàn toàn có thể extrude được dễ dàng mà. 

Trước hết bạn chọn một mặt phẳng sketch vông góc với bán kinh tại vị trí đặt họa tiết,  Sau đó copy và paste cái họa tiết ây lên mặt phẳng sketch này.

Khi đã có hình biên dạng họa tiết này trên mặt phẳng sketch thì bạn dùng extrude với các lưu ý sau:

PS nếu bạn không sợ lộ bí mật thì có thể gửi các thông số kích thước của trống đồng và các bản vẽ mô tả hoạ tiết lên , mình sẽ làm thử để bạn xem.

mình tìm ra cái lệnh swrap rồi! tại vì mình mún nó cong đều theo hình dạng của trống! nên mình nghĩ extrude ko dc!

Còn các thông số kích thước mình dùng thước đè lên màn hình máy tính mà đo theo cái hình trên mạng! nên ko chính xác cho lắm, làm quà lưu niệm thôi nên  ko cần phải chính xác cho lắm!

Mình thắc mắc là làm sao chỉnh cái plane1 2 3 theo ý của mình dc ko? hay cứ theo font top right thôi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

bạn ơi, tình hình là mình dùng lệnh swrap thì chỉ được thân và phần trên của thân là nhận thôi, còn phần quai, phân từ thân xuống dưới (phần xoè ra) thì ko nhận! bạn hướng dẫn mình chổ nào dc ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình tìm ra cái lệnh swrap rồi! tại vì mình mún nó cong đều theo hình dạng của trống! nên mình nghĩ extrude ko dc!

Còn các thông số kích thước mình dùng thước đè lên màn hình máy tính mà đo theo cái hình trên mạng! nên ko chính xác cho lắm, làm quà lưu niệm thôi nên  ko cần phải chính xác cho lắm!

Mình thắc mắc là làm sao chỉnh cái plane1 2 3 theo ý của mình dc ko? hay cứ theo font top right thôi!

Hề hề hề,

Bạn hoàn toàn có thể tạo được các mặt phẳng sketch  ở các vị trí bạn mong muốn bằng các cách dựng hính cơ bản như mặt phẳng qua 3 điểm, mặt phảng qua một đường thẳng và một điểm nằm ngoài đường thẳng, mặt phảng qua 1 điểm và vuông góc với một đường thẳng ....

Bất cứ phần nào cũng có thể được với điều kiện mặt phẳng sketch của bạn phải vuông góc với đường dẫn khi sweep hoặc phải vuông góc với hướng extrude.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay